• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bị á sừng trong thời gian mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.22K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 800 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Em mang thai được 22 tuần.

Em có bệnh á sừng do di truyền, hồi còn con gái đã đi chữa nhiều nơi nhưng ở đâu người ta cũng bảo không chữa được, chỉ dùng thuốc bôi ngoài da để cho nó giảm ngứa và không loang to ra thôi. Từ đó em dùng quen một loại thuốc là Diprosalic. Hồi đó, đi khám cũng nhiều người nói là có chồng, sinh con thay máu sẽ hết. Nhưng khi có bầu, em không dám bôi tiếp thuốc, nên vết ngứa loang nhanh và rất ngứa, rất đau, ở chân và tay.
    Em đã đi khám bác sĩ Tuấn ở Viện C và hỏi về việc này, nhưng chú ấy nói là không sao đâu, thuốc này bôi được, nhưng em đọc trong một quyển sách khác thì thấy thuốc này có một thành phần không được dùng khi mang thai.

Em cũng định cố gắng chịu đựng, nhưng càng ngày càng ngứa và đau, mà nghĩ mình còn kiêng cho đến khi cai sữa cho con cơ mà. Thế nên em lo lắm, không biết làm thế nào cả.

PS: Gia đình em đằng nội, ai cũng bị, đến tuổi nào đó thì mới hết
    Các chị có ai biết cách gì chỉ giúp em với. Em cảm ơn và mong tin nhiều nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Nếu đàn ông cũng lên hai vạch thì tính sao?

Một anh chàng phát hiện que thử thai của bạn gái và tinh nghịch lấy ra thử. Tất nhiên chỉ là một...

• Bổ sung dinh dưỡng trong thời gian mang thai

Được chia sẻ về kinh nghiệm nuôi con được khỏe mạnh, thông minh, đó còn là niềm hạnh phúc của tôi. :LoveStruc::LoveStruc: Con gái đầu lòng của tôi đã hơn 4 tuổi, bé trai thứ 2 của tôi giờ cũng gần ba tháng tuổi rồi. Để bé được khỏe mạnh và thông minh, ngòai việc khám thai, cần phải bổ sung...

• [Thông báo] Thể lệ cuộc thi NESTLÉ NAN - Lớn khôn khỏe mạnh, con yêu nhé!

http://s27.postimg.org/gw97e90v7/10_20_2014_10_23_01_AM.jpg Đồng hành cùng “Nestlé NAN – Lớn...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Uống nước hoa cúc trong thời gian mang thai ?

Xin Chao Các ban! Cả tháng nay ngày nào minh cũng vào diễn dàn để học hỏi kinh nghiệm , nhưng hôm nay là lần đâu tiên mình tham gia diễn đàn , mong các chi các bạn giúp đỡ Minh đang có thai con đầu lòng được 5 tháng rôi , từ khi mang thai da mặt minh nổi mụn rất nhiều, minh nghe nói uống nước...

• 10,536 Bài viết

• 5,986 Được cảm ơn

Mình bị giống mẹ Bảo Linh - có mẹ nào cũng bị như mình ko??? Bôi thuốc gì được bây giờ các mẹ ơi? Ngứa và đau không thể chịu được rồi, và còn ko đi bộ được vì đau nữa huhu, có được bôi Diprosalic hay Benzosali ko các mẹ???
    Trường mầm non Song ngữ Northstar Canada
    Địa chỉ: Lô 8 X1 OBT1 KĐT Băc Linh Đàm
    FB: North Star Canadian Bilingual Kindergarten
    Tel: 043.5402499 - 0904227266/0916607767
    • 267 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Em đang bầu mà cũng bị ở tay này chị, nhưng nhẹ thôi, em nghĩ thì ko nên bôi thuốc tây vì kiểu gì cũng ngấm qua da...mọi năm vào mùa đông bị nặng Mẹ em hay đi lấy thuốc rễ, lá cây sấy khô ở đâu ý, hnhư là tiệm thuốc Bắc về đun để ấm em cho tay vào ngâm, chắc cách này an toàn hơn đấy chị ạ!
    • 890 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Mèo cũng bị, phải dùng Vaselin, lotion bôi cho đỡ khô rát,có sao ko các mẹ nhỉ?
    Mẹ nào biết tư vấn dùm mình với, lo lắm!
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lazycat1505 Xem bài viết
    Chị thử giã nát rau dăm, tối ngủ thì cuộn vào tay, sáng gỡ ra xem sao!:LoveStruc:
    • 112 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình nghĩ đã có bầu rồi thì hạn chế dùng thuốc bạn a, mình cũng bị á sừng và đang mang thai nhưng mình thấy ko gây khó chịu gì cả bạn a
    • 2,562 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lazycat1505 Xem bài viết
    Nói chung có bầu hạn chế dùng thuốc càng tốt các mẹ ạ, trường hợp khó chịu quá các mẹ có thể dùng các thuốc sau nhé: Oxyt kẽm, lactycare hoặc là aderma, hoặc exomega cream. Vậy thôi chứ tuyệt đối ko dùng nhóm có cortizon các mẹ nhé, rất ảnh hưởng thai nhi đó. Các mẹ có thể yên tâm dùng, mình vừa hỏi bác sỹ ông ngoại chuyên viên Da liễu
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cute-honey; 26/02/2009 vào lúc 10:48 PM.
    • 2,497 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

chị ơi hỏi dùm e thử thuốc salysile có xài được khi có bầu k chị nhé, e có bầu mà ngứa quá chịu k nổi
    • 2,562 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluesea_bluesky Xem bài viết
    chị ơi hỏi dùm e thử thuốc salysile có xài được khi có bầu k chị nhé, e có bầu mà ngứa quá chịu k nổi
    Sozi nhé, vì lâu mình ko vào thread này, bà bầu ko dùng thuốc đó bạn ạ, ngứa bạn bôi oxyde kẽm thôi, salicylic dùng trong trường hợp dày sừng, eczema liken hoá vẩy nến chứ ko trị ngứa.
    • 438 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Bà nội mình có thể chữa được á sừng tổ đỉa. bà ngày xưa đi đánh giặc học được thuốc gia truyền của người dân tộc. Bà có truyền lại cho mẹ mình. Mình cũng biết sơ qua nhưng có lẽ để hỏi mẹ mình cho chắc ăn :Smiling: . Hiện tại bà nội đang ốm nặng hix 2 hôm nay ko ăn được gì rồi nên mẹ mình về quê. Khi nào mẹ mình xuống minh ghi công thức ra cho các mẹ. Mọi ngày mẹ mình chữa cho mọi người ko lấy tiền công chỉ lấy tiền thuốc vì thuốc ở HN ko có . Hix nhưng các vùng quê có. Mình chỉ ghi thuốc các bạn tự lấy và làm nhé. Chứ ko nhận chữa tại nhà nữa đâu.
    Các bạn đợi vài hôm mình hỏi giúp cho. KO ảnh hưởng đến em bé vì là lá cây mà :Smiling:
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heineken Xem bài viết
    Bà nội mình có thể chữa được á sừng tổ đỉa. bà ngày xưa đi đánh giặc học được thuốc gia truyền của người dân tộc. Bà có truyền lại cho mẹ mình. Mình cũng biết sơ qua nhưng có lẽ để hỏi mẹ mình cho chắc ăn :Smiling: . Hiện tại bà nội đang ốm nặng hix 2 hôm nay ko ăn được gì rồi nên mẹ mình về quê. Khi nào mẹ mình xuống minh ghi công thức ra cho các mẹ. Mọi ngày mẹ mình chữa cho mọi người ko lấy tiền công chỉ lấy tiền thuốc vì thuốc ở HN ko có . Hix nhưng các vùng quê có. Mình chỉ ghi thuốc các bạn tự lấy và làm nhé. Chứ ko nhận chữa tại nhà nữa đâu.
    Các bạn đợi vài hôm mình hỏi giúp cho. KO ảnh hưởng đến em bé vì là lá cây mà :Smiling:
    mẹ nó hỏi nhanh lên giúp mọi ng với nhé!!!! mong quá cơ. Mình cũng bị mấy nốt mụn ngứa ở chân. hic hic. vì con mà chẳng dám bôi cái gì cả.
    • 2,497 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

hic, mình lỡ bôi sơ sơ trong thời gian vừa qua , giờ lo quá
    • 527 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Cách này rât hiệu quả nhé:
    - Lấy trầu không mỗi lần tầm 20 lá, xay tươi lấy nước
    - Mua phèn chua về cho vào nồi đun nóng chảy phèn chua bao giờ thành màu trắng thì dừng lại và tán thành bột.
    - Mỗi lần hoà một thìa ăn cơm với nước xay trầu công nói trên ngâm ngập cả bàn tay và chân vào. Ngày khoảng 2 lần sáng và tối(nhiều hơn càng tốt).
    Đảm bảo các mẹ sẽ đỡ ngứa ngay, cách này thì chả hại gì cả các mẹ ạ.
    Mình cũng đang chữa cho con trai bị tổ đỉa bằng cách này. Chúc các mẹ nhanh hết bệnh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 106 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bày cách cho mình với:
    Mình bị nấm/ghẻ gì đó ở phía trên bàn chân. Có thể do ngứa rồi gãi nhiều hay nước bẩn... mình ko nhớ nữa, hơn 1 tháng rồi. Lúc đầu mình ngâm nước muối, vẫn ko đỡ, rửa bằng natribonat cũng ko đỡ. Nó bong vảy, ra nước mủ trắng trong... hic hic... Sốt ruột quá, mình có bôi Nizoral. Không biết có ảnh hưởng gì đến em bé ko? Đến bây giờ vẫn ko đỡ. Làm thế nào bây chừ?
    • 438 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Tớ gọi điện hỏi mẹ tớ mẹ tớ nói nguyên văn tớ ghi lại nha.
    Cách chữa tổ đỉa và á sừng
    Tổ đỉa thì dễ và nhanh khỏi hơn vì chưa biến chứng nặng thành á sừng.
    Chân tay bị mụn nước, đóng vảy cứng .. phát nặng về mùa đông. có người nặng còn bị chảy máu.
    Cần có 1 người phụ. 1 chậu nhựa nhỏ ( mới nguyên ) . băng, gạc, muối tinh. kim khâu.
    Thuốc : Tay tre, là tay tre chứ ko phải củ đâu nha . là mấy cái dài dài hơi to bằng ngòn tay út đó ( Cái này ở quê mới có cơ) . Nghệ. Lá chuối.
    Cách làm thuốc. tay tre bỏ vỏ lấy ruột . rửa sạch để khô.
    Nghệ cao sạch vỏ. rửa sạch để khô.
    Cho 3 phần tay tre thì 1 phần nghệ vào giã nhỏ + muối tinh ( ko cần nhiều muối đâu ạ).
    Giã xong cho ra bát.
    Đun nước sôi để ấm cho ra chậu + 1 thìa muối tinh. Cho tay và chân vào ngâm tầm 20 phút càng nặng ngâm càng lâu và cứ cho nước nóng dần vào để giữ nước ấm.
    Cần 1 người khêu khều cho tay hay chân bị á sừng hoặc tổ đỉa ( Nếu nhìn kỹ sẽ thấy có những cái mụn ở trong ) đấy gọi là tổ. Khểu xong đổ nước đi và rửa qua nước ấm + muối. Để chân tay khô.
    Cho tầm 4 thìa thuốc (tuỳ vào chỗ bị nhiều hay ít mà cho thuốc) ra lá chuối ( lá chuối rửa sạch nha) Nướng qua lửa cho thuốc ấm nói chung nóng càng tốt. Lấy băng ra quấn 1 vòng quanh chỗ bị đau rồi cho thuốc lên quấn lại. Để đến sáng hôm sau thì tháo ra Tối lại làm lại như vậy. Dần dần sẽ khỏi. các vết khểu sẽ khô và ko còn ra mụn hay nước nữa. Các bạn chú ý là có nghệ nên chân tay sẽ rất vàng nhìn rất xấu hì .. Nhưng nếu chữa khỏi thì phải chấp nhận thôi.
    Có người tổ đỉa chỉ 5 lần là khỏi á sừng thì lâu hơn.
    Cách này 100% khỏi và ko bị lại nữa khỏi vĩnh viễn.
    À mẹ tớ bảo ai mà yếu nên uống thêm kháng sinh.
    Tớ ko biết thế nào nhưng mẹ tớ chữa cho hơn 10 người và chưa ai ko khỏi. Bây giờ bà cũng gần 60 rồi nên ko khều cho ai được nữa hì . Mà cũng ko chữa nữa nếu có chỉ lấy hộ thuốc. Nhưng đợt này nhà tớ bận nên cũng chẳng giúp ai. Vậy nên post cho mọi người tham khảo.
    ** Người khều hộ nhớ đeo găng tay ni nong nhé. Mua 10n 1 túi hì :Smiling:

Chúc các bạn mau khỏi bệnh.
    ( Bố tớ bị bà nội chữa cho mẹ tớ học đấy) :Laughing:
    • 438 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaThy80 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bày cách cho mình với:
    Mình bị nấm/ghẻ gì đó ở phía trên bàn chân. Có thể do ngứa rồi gãi nhiều hay nước bẩn... mình ko nhớ nữa, hơn 1 tháng rồi. Lúc đầu mình ngâm nước muối, vẫn ko đỡ, rửa bằng natribonat cũng ko đỡ. Nó bong vảy, ra nước mủ trắng trong... hic hic... Sốt ruột quá, mình có bôi Nizoral. Không biết có ảnh hưởng gì đến em bé ko? Đến bây giờ vẫn ko đỡ. Làm thế nào bây chừ?
    Đấy là tổ đỉa giai đoạn đầu mới bị. hay có dấu hiệu vậy
    • 1,962 Bài viết

• 4,464 Được cảm ơn

[quote=Heineken;4679117]
    Cám ơn bạn đã post bài thuốc quý giá để giúp mọi người. Tuy nhiên tớ không biết liều lương thế nào?
    Cho tớ hỏi: thuốc thì cũng dễ kiếm thôi nhưng bạn không nói liều lượng là bao nhiêu:
    Bn tay tre? BN nghệ? để ra được công thức
    Cảm ơn nhiều
    Chỉnh sửa lần cuối bởi memiu2006; 25/03/2009 vào lúc 12:43 PM.
    • 438 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

[quote=memiu2006;4680067]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heineken Xem bài viết
    Cám ơn bạn đã post bài thuốc quý giá để giúp mọi người. Tuy nhiên tớ không biết liều lương thế nào?
    Cho tớ hỏi: thuốc thì cũng dễ kiếm thôi nhưng bạn không nói liều lượng là bao nhiêu:
    Bn tay tre? BN nghệ? để ra được công thức
    Cảm ơn nhiều
    Tớ có ghi mà .. vì kiếm tay tre khó lắm . Cậu kiếm tay tre rồi bỏ vỏ lấy phần non đó . CHia ra 3 phần tre thì 1 phần nghệ mà Nhưng thường cho ít nghệ cũng được . Vì nghệ để sát trùng và để lành vết thương nhanh. Tre thì để hút mủ, hút chất độc và làm mềm ra .
    *** Các mẹ để ý quên ko dặn hì . Thuốc ko dùng hết cho tui ni nong sạch để tủ lạnh nhé. Chỉ để 5 ngày thôi đừng để quá lâu.
    • 576 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

huhu... mình chít đây. bị á sừng lúc mang thai, ngứa quá mà không dám bôi thuốc gì. huhu... cách làm của bạn trên thì phức tạp quá nên không làm được. huhu... sang tuần chắc phải đi khám da liễu mất thôi