Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bệnh viêm dạ dày và mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2,628 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

Chào mọi người. có ai có kinh nghiệm thì chia sẻ dùm em với.
    Tình hình là hôm nay em định đi nội soi cái dạ dày, trước khi đi thì em thấy nghi nghi nên thử xem mình có bầu hay không thì ôi thôi dính rồi. Hồi tháng 6 (nghĩa là cũng được 5 tháng rồi) em có đi nội soi thì trên kết quả xét nghiệm ghi "Viêm sướt nho cao niêm mạc hạng vị, mức dộ nhẹ". Còn sau đó cầm kết quả xét nghiệm đến BS kết luận "Viêm dạ dày HP (+)". Em có uống 2 đợt thuốc và thấy đỡ rất nhiều, giờ thì không bị đau nữa, chỉ thỉnh thoảng đau khi ăn uống không đều độ thôi.
    Bây giờ phát hiện mình có bầu rồi thì ai có kinh nghiệm cho em hỏi (đợi đến sang tuần em mơis đi khám dạ dày lại nên hỏi kinh nghiệm mọi người trước):
    1. Có bầu thì có được nội soi dạ dày không?
    2. Khi có bầu nếu đau dạ dày có được dùng thuốc không?
    3. Bây giờ em uống nghệ với mật ong thì có ảnh hưởng gì đến thai không?
    Nói chung mẹ nào mà bị giống em thì chia sẻ kinh nghiệm cho em với nhé. Em có bầu đứa thứ 2 nhưng mà từ nhỏ tới giờ em sống ở nước ngoài, y tế của họ rất tốt. Em mới về VN được 2 năm và thấy mình ngu ngơ chẳng biết gì ở đây cả, đi bác sĩ thì cái gì cũng không được rõ ràng cho lắm.
    cám ơn các mẹ trước nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tải Camera360 – Phần mềm chụp ảnh Camera360

Camera360 là phần mềm chụp ảnh cho điện thoại tốt nhất hiện nay, với các tính năng chụp ảnh thông...

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Chữa bệnh viêm da dày sừng ntn ? hu hu

Chữa bệnh viêm da dày sừng sao khó thế ? mẹ cu đức chữa mãi không khỏi ,cầu cứu các bố các mẹ ,bị ở mắt cá chân ấy ,chẳng dám mặc váy ,buồn quá ,mất thẩm mỹ quá hichic! Thanks bố mẹ nào biết cách chữa và địa chỉ chữa cho mẹ cu đức nha .!

• Những bức ảnh xúc động về thân hình "xập xệ" của phụ nữ sau sinh

Sáng nay thay đồ đi làm, nhìn vô gương mình không còn nhận ra thân thể mình nữa, bất chợt mắt mình...

• Chữa bệnh viêm dạ dày

Mẹ Nhím tháng này bị đay dạ dày dữ quá, nên lên đây hỏi các mẹ xem có mẹ nào biết tên loại thuốc nào thì chỉ dùm nhé. Mẹ Nhím đã nội soi rồi thì kết quả là viêm hang vị và môn vị. Mẹ Nhím đã thử uống nghệ, nhiều loại thuốc tây, thuốc đông y (Viện y học dân tộc cổ truyền), kiêng khem rất kỹ rồi mà...

• 56 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Me no oi, em cung dang gap van de tuong tu cua me no day nhung em cung k co ti kinh nghiem nao ca. Hixhix co me nao co kinh nghiem khong, chia se va chi lai cho em va me ay voi.
    Cach day 6 thang, em di kham va bi chay mau da day. Em uong thuoc khang sinh lan 1 nhung chua khoi. Ban be gioi thieu kham va uong thuoc dong y. Em dang uong do thi phat hien ra co bau. Bay h, em bau duoc hon 4 thang roi va bi da day "hanh" cho kha vat va + em nghen them chua nua nen thing thoang lai bi dau ghe lam.
    Em vua doc 1 bai bao noi thai cang lon thi tinh trang cang nang them + k nen soi da day (tru khi rat can) nen em cung lo lang lam. Mong cac me chi giup ah.
    Xin cam on cac me!
    • 128 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Reply:
    Trước khi đi thì em thấy nghi nghi nên thử xem mình có bầu hay không thì ôi thôi dính rồi.-->Chưa thấy mẹ nào vô tâm như mẹ này
    Hồi tháng 6 (nghĩa là cũng được 5 tháng rồi) em có đi nội soi thì trên kết quả xét nghiệm ghi "Viêm sướt nho cao niêm mạc hạng vị, mức dộ nhẹ".--> nhanh khỏi

Còn sau đó cầm kết quả xét nghiệm đến BS kết luận "Viêm dạ dày HP (+)". -->Viêm dạ dày do rối loạn vi khuẩn , lại càng nhanh khỏi hơn.
    Em có uống 2 đợt thuốc và thấy đỡ rất nhiều, giờ thì không bị đau nữa, chỉ thỉnh thoảng đau khi ăn uống không đều độ thôi. -->ăn uống mà không giũ gìn+ tiền sử dạ dày--> không còn gì để nói

1. Có bầu thì có được nội soi dạ dày không? -->Được nhưng nên hạn chế, mới có bầu thì không sao cả (<3 tháng)

2. Khi có bầu nếu đau dạ dày có được dùng thuốc không? -->Nguyên nhân do HP thì dùng thuốc bình thường không phải lo sợ

3. Bây giờ em uống nghệ với mật ong thì có ảnh hưởng gì đến thai không?--> Vẫn dùng được, cẩn thận mật ong dởm thôi. Nếu đầy bụng chân tay lạnh, tiêu chảy , ăn không tiêu thì ngừng không dùng.

Ký tên chồng của chủ nick
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình biết có 1 loại thuốc chữa đau dạ dày chỉ cần uống 1 đến 2 liều là khỏi luôn. nhưng phải là đau dạ dày nhé. vì ngay trứoc có mấy ng mình đã tưng mua thuốc hộ uống vào khỏi luôn . ( lúc đó ng ta đang đau lắm ý) để mai mình hỏi ng ta xem phụ nữ có thai có uống đc ko . nếu đc thì mình sẽ mách cho bạn ( mình chỉ có ý tốt thôi chứ ko có j trong đó hết nhé, thuốc đó rẻ cực kỳ mà lại có công dụng) nếu tin tưởng thì pm mình số đt mình sẽ báo luôn cho bạn biết.
    • 128 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

thuốc đó là Maloxx, giá cực rẻ,khoảng 2000 vnđ 1 viên.chuyên trị triệu chứng đau dạ dày. uống 1 viên là đỡ luôn không thấy đau đớn gì nữa.Nhưng bạn kia bị viêm dạ dày do nguyên nhân HP uống cái đấy làm gì?
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

day ko phai la thuoc vien ban ah, ma chi la thuoc nam thoi.
    • 205 Bài viết

• 1,131 Được cảm ơn

Chà, lúc mình có thai bị đau dạ dày kinh khủng vì khi có thai dịch vị tiết ra nhiều, không ăn được tý gì chua hết (trái cây, sữa chua)… phải ráng giữ gìn thôi bạn a. Có lúc mình còn ói ra cả máu nữa. Vẫn có thuốc uống đấy, bạn đi khám BS xem sao vì mình ko còn nhớ tên thuốc mình uống nũa
    Đời yên tĩnh quá khi không có tiếng nước mắt rơi
    • 146 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Thế nếu bị viêm hang vị thì dùng thuốc nào hả chị, tuần trước, em có đi nội soi dạ dày, bác sĩ kê đơn thuốc cho, ra hiệu thuốc thì ngta bảo ko cần dùng loại như trong toa bác sĩ kê, vì thuốc đó đắt, họ kê cho em 3 loại, có thành phần như trong toa thuốc của bác sĩ, nhưng khi uống vào lần 1, em thấy buồn nôn, nhưng cố nhịn, rồi ăn thêm để hết cảm giác đó, đến lần 2 uống vào, thì bị nôn sạch sẽ (phí cả cơm gạo), em mới mang ra đổi lại thuốc, được đổi thành 1 loại khác (amocixillin, hình như thế), cộng với 2 loại cũ, 1 loại ko nhớ tên + 1 loại là metro 500mg, uống xong, lại tiếp tục cho ra phát nữa, sợ quá, ko dám uống luôn, nếu là do dị ứng với các thành phần của thuốc thì chắc em cũng ko dám dùng loại mà bác sĩ kê, vì thành phần cũng y như thế. Hoang mang quá, ko bít như thế nào bây giờ, đang tính kệ nó, kiêng khem trong ăn uống thui, vì em cũng đang mong có con mà, uống thuốc sợ ảnh hưởng, hix hix
    Chỉnh sửa lần cuối bởi happy289; 22/05/2010 vào lúc 03:39 PM.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mua dạ dày nhím rừng mà uống bạn ạ. nó rất tốt mà không ảnh hưởng đến sức khỏe của mẹ và bé. bà xã mình mang thai cũng bị đau mình mua dạ dày nhím rừng Cúc Phương cho cô ấy uống và bây giờ khỏi hẳn.
    • 82 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình cũng bị đau dạ dày và bây giờ đang có thai nên đành phải sống chung với lũ thôi, tránh ăn các đồ lên men như sữa chua, dưa cà muối và các đồ chua, ăn uống đúng giờ chứ đói mà không ăn ngay là nằm ôm bụng. Nếu ăn vào là biết ngay, dịch vị axit ở dạ dày cứ trào lên cổ họng khổ lắm. Giờ phải chịu đựng vậy rồi khi nào sinh con xong thì đi chữa.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangnhatgiatot Xem bài viết
    Mình cũng bị đau dạ dày và bây giờ đang có thai nên đành phải sống chung với lũ thôi, tránh ăn các đồ lên men như sữa chua, dưa cà muối và các đồ chua, ăn uống đúng giờ chứ đói mà không ăn ngay là nằm ôm bụng. Nếu ăn vào là biết ngay, dịch vị axit ở dạ dày cứ trào lên cổ họng khổ lắm. Giờ phải chịu đựng vậy rồi khi nào sinh con xong thì đi chữa.
    bạn ơi !minh cũng bị tình trạng giống bạn nè!lúc đầu mình cứ nghĩ là do ốm nghén nên ráng chui !nhưng càng càng ngày càng tệ!mìn ăn bất cứ gỉ vô là bị chua miệng,kg tài nào nuốt đồ ăn nổi!minh uống nước cũng bị tình trạng như thế.chua đắng cả miệng,cổ họng cứ như bị vướng đồ ăn cứ mắc nghẹn!làm minh ói ra hết cùng với mật chua lè của bao tử!minh mệt lã người!và rất khát nước nhung cứ uống vào bị chua miệng và ói ra như thế.Minh kg bit phai làm sao nữa!minh dự định ngày mai sẽ đi khám!hy vong sẽ khá hơn chứ kg ăn dc gi cả!minh đuối lắm!có mẹ nào từng bị như minh kh?
    • 82 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bighamburger Xem bài viết
    bạn ơi !minh cũng bị tình trạng giống bạn nè!lúc đầu mình cứ nghĩ là do ốm nghén nên ráng chui !nhưng càng càng ngày càng tệ!mìn ăn bất cứ gỉ vô là bị chua miệng,kg tài nào nuốt đồ ăn nổi!minh uống nước cũng bị tình trạng như thế.chua đắng cả miệng,cổ họng cứ như bị vướng đồ ăn cứ mắc nghẹn!làm minh ói ra hết cùng với mật chua lè của bao tử!minh mệt lã người!và rất khát nước nhung cứ uống vào bị chua miệng và ói ra như thế.Minh kg bit phai làm sao nữa!minh dự định ngày mai sẽ đi khám!hy vong sẽ khá hơn chứ kg ăn dc gi cả!minh đuối lắm!có mẹ nào từng bị như minh kh?
    Mình cũng thế, thai càng to càng bị nặng hơn nhưng không biết làm thế nào cả vì đang có bầu không dám đi chữa và uống thuốc gì cả ngoài thuốc sắt và canxi bác sỹ cho. Mà khi bạn đi khám bác sỹ sản, bạn nên nói rõ bạn bị đau dạ dầy để bác sỹ còn cho bạn loại thuốc sắt và canxi phù hợp với người đau dạ dày. Bạn đừng nên ăn xôi nhé, ăn cơm thì ăn khan thôi đừng chan canh, uống nước thì uống ít một chứ đừng uống một lúc một cốc đầy.

Mình cũng khổ lắm vì cái bệnh này, nhiều khi ăn xong rồi nó trào lên cổ họng phát sặc chua loét như kiểu mình vừa uống dấm xong, cổ họng rát lắm. Mình có tìm hiểu qua về bệnh viêm loét dạ dày phải đi nội soi nếu nặng thì uống kháng sinh, còn nhẹ thì uống cái thuốc thực phẩm chức năng Suncumin làm từ củ nghệ hoặc ăn nghệ với mật ong. Hic, còn khoảng tháng rưỡi nữa cố gắng chịu đựng con ra đời để mình còn đi chữa bệnh này.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ hangnhatgiatot!!minh đi khám rùi !bs ke toa cho minh uống zantac 150mg và phosphalugel.và bs đề nghị mình nhập viện truyền nước biển cho khỏe rùi mới được về!do mình lã người vi mất nước nhùi wa!giờ mình vẫn bị chua miệng.Nhưng ăn được chút ít!đở ói hơn trước!chứ kg ăn đc gì mình chịu kg nổi!cám ơn các mẹ đã chia sẽ với mình!cố gắng thui !hu hu.... kg biết các con có thương mẹ các con khong nhỉ!
    • 82 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bighamburger Xem bài viết
    Cám ơn mẹ hangnhatgiatot!!minh đi khám rùi !bs ke toa cho minh uống zantac 150mg và phosphalugel.và bs đề nghị mình nhập viện truyền nước biển cho khỏe rùi mới được về!do mình lã người vi mất nước nhùi wa!giờ mình vẫn bị chua miệng.Nhưng ăn được chút ít!đở ói hơn trước!chứ kg ăn đc gì mình chịu kg nổi!cám ơn các mẹ đã chia sẽ với mình!cố gắng thui !hu hu.... kg biết các con có thương mẹ các con khong nhỉ!
    Mẹ nó ơi, hôm qua mình cũng lả đi vì không ăn được, muốn ăn cũng không được vì bụng không tiêu mà cứ đắng miệng và chua loét cả cổ họng. Mình đã nằm một ngày trời suốt từ sáng đến chiều thì chịu không nổi nữa đi bác sỹ khám. Bác sỹ đã kết luận em bé mình bị còi quá, 32 tuần mà nặng chỉ 1670g và cho mình thuốc gastropulgite để uống khi đau dạ dày hoặc sau khi ăn xong mà bị trào ngược dạ dày thì uống. Khổ thật đấy, mới có 2 tuần mà con không những không lên cân mà còn sụt cân đi. Lúc 30 tuần con được 1776g, 32 tuần sụt đi còn 1670g.
    Mẹ nó được bác sỹ cho thuốc rồi thì cố gắng ăn uống nhiều vào bù lại những lúc không ăn được chứ đừng để như mình.
    • 146 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Hu hu! đúng là topic em cần. Em đang mang bầu 33 tuần, cũng bị dạ dầy. Thỉnh thoảng lại đi cấp cứu ở Xanh pôn (vì đến bv sản họ trả về vì đau bụng dạ dầy không liên quan gì đến sản).Đúng là có đau mới biết nỗi khổ của những bà bầu bị đau dạ dầy. Ăn cái gì cũng sợ, lúc đau thì thôi rồi, nôn nhết, mật xanh mật vàng, Tí tí lại lấy cái chậu. Mặt thì tái mét. Hu hu. nghĩ mà thấy sợ. Còn 7 tuần nữa cố gắng rồi đi chữa. Cầu trời từ giờ giờ đến lúc sinh, không bị cấp cứu lần nào nữa.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cauvongtrongdem Xem bài viết
    Hu hu! đúng là topic em cần. Em đang mang bầu 33 tuần, cũng bị dạ dầy. Thỉnh thoảng lại đi cấp cứu ở Xanh pôn (vì đến bv sản họ trả về vì đau bụng dạ dầy không liên quan gì đến sản).Đúng là có đau mới biết nỗi khổ của những bà bầu bị đau dạ dầy. Ăn cái gì cũng sợ, lúc đau thì thôi rồi, nôn nhết, mật xanh mật vàng, Tí tí lại lấy cái chậu. Mặt thì tái mét. Hu hu. nghĩ mà thấy sợ. Còn 7 tuần nữa cố gắng rồi đi chữa. Cầu trời từ giờ giờ đến lúc sinh, không bị cấp cứu lần nào nữa.
    Cố gắng lên mẹ nó nha!đúng là đau mới biết!chúng mình cùng cố gắng:Straightf:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 76 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangnhatgiatot Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, hôm qua mình cũng lả đi vì không ăn được, muốn ăn cũng không được vì bụng không tiêu mà cứ đắng miệng và chua loét cả cổ họng. Mình đã nằm một ngày trời suốt từ sáng đến chiều thì chịu không nổi nữa đi bác sỹ khám. Bác sỹ đã kết luận em bé mình bị còi quá, 32 tuần mà nặng chỉ 1670g và cho mình thuốc gastropulgite để uống khi đau dạ dày hoặc sau khi ăn xong mà bị trào ngược dạ dày thì uống. Khổ thật đấy, mới có 2 tuần mà con không những không lên cân mà còn sụt cân đi. Lúc 30 tuần con được 1776g, 32 tuần sụt đi còn 1670g.
    Mẹ nó được bác sỹ cho thuốc rồi thì cố gắng ăn uống nhiều vào bù lại những lúc không ăn được chứ đừng để như mình.
    Y chang như mẹ này. Mình thai 32 tuần, đau dạ dày từ lúc 14 tuần tới giờ.
    Mật ong, nghệ, thuốc tây... đủ cả. Cũng kiêng khem đủ thứ, đến nước cam cũng ko dám uống (tội nghiệp con)
    Thế mà đau vẫn đau. Cứ ăn vào 15 phút sau là đau. Tối nào cũng đau tầm 2-3h sáng đến sáng, đau bao tử kèm theo đau tức vùng lưng phía sau, nằm chẳng được, toàn phải ngồi kê cái gối phía sau lưng, chẳng ngủ được.. Sáng ra người bơ phờ.
    Thai 32 tuần mà mẹ lên có 6kg thôi, e bé được 1,9kg --> BS bảo là thai hơi nhẹ và nhỏ. huhuhu...

Mình đành phải cố gắng chịu đựng đến khi sinh bé xong thì mới dám đi nội soi và chữa trị các mẹ ah.
    Thôi thì chúng ta động viên nhau cùng cố gắng. Thai lớn lên nên cũng chèn ép vùng bao tử. Gây ảnh hưởng càng đau hơn đấy mẹ nó ah (cái này mình suy từ chính trường hợp của mình ra)

Mình mua 1 hủ mật ong nghệ (dạng viên, rất dễ uống), ngày uống ba lần (uống khi đói, trước giờ ăn khoảng 30 phút) --> Cũng thấy đỡ nhiều lắm. hay mẹ nó thử xem nhé!
    Mẹ Yêu Con - Mẹ Yêu Ba - Mẹ Yêu Gia Đình Nhỏ Chúng Ta!
    • 293 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Up topic này lên, mình cũng khổ vì cái dạ dày này quá. Mình đang có bé được 13 tuần mà cứ đau suốt thôi, bụng một đống hơi, ấm ách, khó chịu vô cùng, cũng muốn uống nghệ mật ong mà nghe mọi người bảo nóng lên không dám, mình chẳng dám uống thuốc gì, khổ quá đi mất
    Mẹ yêu con nhất trên đời này đấy.
    • 293 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Hic. Đọc xong không hiểu do mình nghén hay là cũng đang đau dạ dày rồi. Tình hình là cách đây khoảng 2 năm, em có 1 trận đau dạ dày kịch kiệt. Uống 2 tháng kháng sinh liền, sau đó lại làm vài đợt thuốc nam, tình hình đã khá khẩm hơn. Trộm vía dạo lấu nay đau nữa. Đợt mang bầu này, bị nôn suốt, nhất là khi ăn tối xong (đứa trước hạn hữu mới bị 1 lần), sáng với chiều thì thỉnh thoảng cũng bị. Sữa thì ko thể uống nổi, uống vào cứ cảm thấy ấm ách thế nào ấy và rồi sẽ lại nôn ra. Hic, hic, đc hơn 3 tháng rồi vẫn chưa tăng đc hoa nào. Nhưng dạo này đã đỡ bị nôn hơn. Đang lo ko hiểu là có phải đau dạ dày tái phát ko?
    :Rose::Rose::Rose::Rose:Gửi gió cho mây ngàn bay:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 637 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi: các mẹ bị đau dạ dày có kèm rối loạn tiêu hóa ko vậy? mình bị rối loạn tiêu hóa kéo dài, mấy tháng rồi ý. đã đi khám ở bạch mai mấy lần rồi, uống men tiêu hóa của bv bạch mai, rồi của bs kê mà tình hình cũng ko đỡ mấy. bụng mình luôn âm ỉ đau, đầy bụng trướng bụng, ăn uống ko tiêu và chẳng biết đói bao giờ. mình có soi đại tràng thì bình thường, dạ dày thì có vết trợt nông (thấy BS bảo là bị viêm dạ dày nhẹ). mình đã uống hết đợt thuốc bs kê rồi, giờ vẫn đang uống nghệ tươi buổi sáng và thuốc nam. vậy mà tình hình đầy bụng vẫn kéo dài, mình sợ lắm, mà đã mấy lần vào ra bệnh viện rồi.
    mình đang muốn đầu năm tới mang bầu nhưng tình hình thế này mình chẳng dám, vì ăn uống có hấp thu được đâu mà đòi mang bầu....huhu.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2