• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

bé máy đạp nhiều là do thiếu oxy?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.6K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 232 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thông thường các bà mẹ thường hiểu là em bé khỏe mạnh thì sẽ đạp nhiều, đạp mạnh .Điều này dễ hiểu vì khi khoẻ người ta mới năng vận động, nhảy nhót lung tung chứ mà cơ thể uể oải thì chỉ muốn nằm yên nghỉ ngơi.
    Tuy nhiên, mình có đọc bài viết trên mạng trong đó có 1 đọan như sau :

" Sức khỏe của thai nhi phụ thuộc rất nhiều vào tình trạng sức khỏe của người mẹ. Khi có mang, không những nhu cầu dinh dưỡng, sinh tố tăng hơn mà cả nhu cầu ôxy cũng tăng. Thai nhi rất nhạy cảm với tình trạng thiếu ôxy. Vì một lý do nào đó, người mẹ thở yếu hay khó thở, máu cung cấp tới thai nhi giảm sút, lập tức thai “máy đạp” nhiều hơn. Đây chính là dấu hiệu “kêu đói ôxy” của thai nhi. Tình trạng này kéo dài sẽ ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển của thai nhi và sức khỏe của đứa trẻ khi ra đời."
    http://www.bacsigiadinh.com/major_de...r_id=3&id=1335

Nếu vậy thì có thể hiểu em bé máy đạp nhiều là do thiếu oxy chăng?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé bị nổi nhiều mụn đỏ quanh mặt

chào các bạn. bé nhà mình mới được gần 1 tháng tuổi nhưng bị nổi rất nhiều mụn ở quanh mặt. hiz. hiện tượng của bé như sau: khi bình thường thì trên mặt con mình chỉ có mấy mụn màu đỏ. nhưng khi tắm cho bé = nước nóng (ấm) hoặc chiếu đèn halogen (để sưởi trước và sau tắm) thì rất nhiều mụn đỏ...

• Tưng bừng khuyến mại khai trương Showroom Saigon Home Kitchen

Mang đến sự lựa chọn hoàn hảo cho căn bếp hiện đại và tinh tế tới người tiêu dùng, Công ty Cổ phần...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Thai nhi đạp nhiều là bé khỏe mạnh?

Sự khác biệt trong tần suất chuyển động của thai là dấu hiệu thường gặp ở phần lớn thai phụ. Người mẹ có thể nhận ra có những ngày bé chuyển động khá nhiều nhưng cũng có ngày, bé im ắng như đang ngủ say. Hoặc sự di chuyển của thai nhi khác nhau vào những thời điểm khác nhau trong ngày. Sự khác...

• 7 loại nước uống quen thuộc cho nguồn sữa mẹ dồi dào

Sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tuyệt vời nhất, vì thế bạn hãy áp dụng những cách đơn giản dưới đây để...

• 591 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caheo
    Thông thường các bà mẹ thường hiểu là em bé khỏe mạnh thì sẽ đạp nhiều, đạp mạnh .Điều này dễ hiểu vì khi khoẻ người ta mới năng vận động, nhảy nhót lung tung chứ mà cơ thể uể oải thì chỉ muốn nằm yên nghỉ ngơi.

" Sức khỏe của thai nhi phụ thuộc rất nhiều vào tình trạng sức khỏe của người mẹ. Khi có mang, không những nhu cầu dinh dưỡng, sinh tố tăng hơn mà cả nhu cầu ôxy cũng tăng. Thai nhi rất nhạy cảm với tình trạng thiếu ôxy. Vì một lý do nào đó, người mẹ thở yếu hay khó thở, máu cung cấp tới thai nhi giảm sút, lập tức thai “máy đạp” nhiều hơn. Đây chính là dấu hiệu “kêu đói ôxy” của thai nhi. Tình trạng này kéo dài sẽ ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển của thai nhi và sức khỏe của đứa trẻ khi ra đời."

Mình thì không nghĩ như vậy bởi vì e bé nhà mình từ khi biết đạp là ngày nào cũng đạp và đạp rất nhiều, chẳng lẽ như thế là thiếu oxy? mà thiếu oxy dài ngày như thế làm sao mình và e bé chịu nổi? Mình nghĩ đó cũng chỉ là nghiên cứu ở 1 số bà mẹ của các bsĩ thôi, bởi vì khi có bầu thì có 1 số người có triệu chứng giống nhau nhưng có người lại có 1 số triệu trứng khác nhau. Điều này thật khó lý giải, thế cho nên mình nghĩ không hoàn toàn bé máy đạp nhiều là do thiếu oxy!
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Y kiến của caheo làm mình phân vân quá, vì những lúc bé máy đạp cả mình và ax đều rất thích nhưng đúng là khi mình nằm ngửa thì em bé máy đạp thường xuyên, có lẽ do thiếu oxy thật chăng??? mình đang ở tuần 22 nên vẫn có thể nằm ngửa được, mình cũng biết thai càng lớn thì nên nằm nghiêng thì sẽ cung cấp đủ oxy cho bé hơn, vậy là mình và ax không thể hí hửng nằm ngửa để cho em bé đạp nữa rồi, híc..hic..
    • 735 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

[QUOTE=dunga]Mình thì không nghĩ như vậy bởi vì e bé nhà mình từ khi biết đạp là ngày nào cũng đạp và đạp rất nhiều, chẳng lẽ như thế là thiếu oxy? mà thiếu oxy dài ngày như thế làm sao mình và e bé chịu nổi?

Mình cũng nghĩ như trên. Mấy tháng cuối mình thấy rất khỏe, chẳng lẽ con lại thiếu oxy nên đạp nhiều? Có lẽ là do em bé cũng thấy khỏe nên mới thể dục đều đặn thế. Có hôm bố đi công tác về nhà muốn sờ vào bụng mẹ để xem con đạp như thế nào mà nó ngủ tìn tĩn hai bố mẹ lại thấy lo, cứ tìm cách nằm nghiêng nằm ngửa để nó dậy nó đạp. Bố cũng như mẹ, thích con cựa quậy dưới lòng bàn tay lắm. Thích nhất lúc nó "cáu" nó đạp đánh thịch một cái khiến phụ huynh giật cả mình!
    • 326 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Tớ có bầu cũng thấy rất khoẻ, em bé đạp thường xuyên, nhưng thường chỉ vào một số giờ nhất định trong ngày. Nhưng cách đây 2 tuần tự nhiên em bé đạp liên tục không nghỉ trong vòng 3 ngày liền, kể cả ngày lẫn đêm, lúc mẹ ngủ lẫn lúc mẹ thức. Tớ sợ quá gọi điện hỏi bác sỹ ở VN thì bác sỹ cũng nói như bài báo này, bảo là phải đi khám ngay để tránh tình trạng em bé bị thiếu oxy sẽ suy yếu dần. Tớ vội vàng đi khám thì em bé vẫn khoẻ, tim đập ầm ầm chả có dấu hiệu bất thường gì cả. Bác sỹ bên Nhật còn nói là nếu bị thiếu dưỡng khí thì em bé sẽ không đạp đâu. Đúng là chả biết đường nào mà lần nhỉ.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cún Nhật này, thế thì thế nào nhỉ??? chẳng biết đường nào mà lần, thực ra thấy em bé đạp, bố mẹ nào cũng sướng mê đi ấy chứ, ai có thông tin gi` thì post tiếp lên nhé!
    • 302 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Tớ mới có thai lần đầu nên cũng k có knghiệm gì. Nhưng hôm tớ có nghe một chị đồng nghiệp nói rằng baby trong bụng rất nhạy cảm, vì vậy cứ mỗi khi mẹ đói hoặc thiếu ôxy là máy, đạp ngay. Tớ không biết có đúng không, nhưng quả thật baby nhà tớ mới tuần thứ 21 nhưng háu ăn cực, cứ khi nào mẹ đói là máy liên tục, và cả khi nào mẹ nằm ngửa hay ngồi gập bụng lâu nữa. Còn khi nào tớ no và nằm nghiêng thì baby cứ im re thôi.
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Từ hồi mang bầu đến lúc 28 tuần mình cũng ở Nhật. E bé cũng máy, đạp nhiều. Mình có hỏi bác sỹ là e bé đạp nhiều khi thấy happy hay là angry thì được trả lời là khi healthy thì e bé mới đạp nhiều. Hy vọng là thế các mẹ à :1:
    • 326 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Hihi đúng rồi đấy. Bác sỹ cũng bảo mình là khi feeling của em bé tốt thì em bé sẽ đạp nhiều. Mình cũng rất muốn tin là như vậy
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đọc bài này của me caheo làm mình lo quá vì con mình đạp rất nhiều
    Nhưng hằng tháng mình đi khám bác sĩ bảo con mình khỏe mạnh lắm, không thiếu chất gì cả nên mình cũng hi vọng là con đạp hay máy nhiều cũng không hẳn là thiếu oxi đâu
    Yêu Vika của mẹ quá
    Mẹ cũng mong con sẽ là Dima
    Tham quá không nhỉ
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Thế các mẹ ko thấy, các sách về bà mẹ và trẻ sơ sinh đều dặn chúng ta phải đếm xem em bé đạp có đủ ko à? Nếu ko đạp thì phải gọi ngay bác sỹ.
    Khi bé đã lớn (hơn 20,22 tuần) KO đạp mới là dấu hiệu bất thường.
    Còn đạp thế nào là do thiếu oxy? Mình tin chắc là phải RẤT khác với bé đạp khoẻ mạnh đấy. Các mẹ hỏi thêm bsy xem sao.
    • 139 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caheo

mình cũng biết về trường hợp này, khi thai được 7 tháng tuổi trở lên phải đạp không dưới mười lần trong 12 tiếng, nhưng nếu bé đạp quá nhiều cần kiểm tra xem có thiếu oxi không.
    • 259 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình đọc sách về các thời kỳ khi mang bầu, sao đâu có thấy nói về vụ thiếu oxy đâu, tòan bảo bé khỏe thì mới đạp nhiều thôi mà! Càng về gần cuối lúc sinh thì em bé đạp ít hơn vi` hết chỗ rồi, nhưng không đến nỗi là giảm nhiều. Việc khi nằm nghiên, hoặc ăn no bé ít đạp vì bé không có nhiều chỗ trống, các bộ phận khác trong cơ thể vận động làm bé không vận động thỏai mái nên chắc thế mà không thèm chơi, khi mẹ nằm nghỉ ngơi thư giãn, nằm ngữa thì bé họat động hơn vì các bộ phận khác không chèn vào bé, nên bé có rộng chỗ để ngọ nguậy :1: . Chẳng biết mình đọc ở đâu mà họ giải thích thế đấy.
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_yeu09
    mình cũng biết về trường hợp này, khi thai được 7 tháng tuổi trở lên phải đạp không dưới mười lần trong 12 tiếng, nhưng nếu bé đạp quá nhiều cần kiểm tra xem có thiếu oxi không.
    Đọc kỹ lại phần của original post thì có hai vấn đề:
    1. Mẹ khó thở, hoặc ko thở được
    2. Thai đạp nhiều
    Chuyện thai nhi phải đạp ko dưới 10 lần trong 12 tiếng ko có nghĩa là trên 10 lần tức là nhiều. Hai đứa con mình đứa nào cũng đạp vài lần trong một tiếng, liên tục, đứa đầu thì ko vấn đề gì rồi còn đứa thứ hai, còn một tháng nữa sinh, bsy cho đến giờ vẫn bảo bình thường.
    • 232 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thực ra thì đọc thông tin nay minh cũng phân vân lắm. Nhưng nếu trường hơp như Cún Nhật đã kiểm tra thì kết quả bình thường đấy thôi. Thông tin thì vô vàng, mình đọc tham khảo để biết thêm. Chuyện đúng sai thì còn nhiều điều phải bàn và làm rõ. Chẳng hạn như mình rất đồng ý với Mẹ Cún Vịt " Còn đạp thế nào là do thiếu oxy? Mình tin chắc là phải RẤT khác với bé đạp khoẻ mạnh đấy. Các mẹ hỏi thêm bsy xem sao."
    Mỗi người đều có lý lẽ, ngay cả dân chuyên môn trong ngành như bác sĩ còn có ý kiến này nọ trái ngược đấy thôi.

Do đó, mình nghĩ các mẹ cứ vui vẻ lên. Thật ra cơ thể mỗi người khác nhau nên chúng ta chỉ nên chú ý lắng nghe cơ thể mình để phát hiện ra những bất thường để hành động thích hơp. Nếu bình thường baby cứ đạp uỳnh uỳnh, vẫn 1 kiểu như thế..mẹ khỏe, bé khỏe thì cứ vô tư
    Sorry nếu làm các mẹ lo lắng Cảm nhận con quẫy đạp luôn thực sự là niềm hạnh phúc
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi...em đang lo đây...em đang ở tuần thứ 32 nhưng bụng em dạo này đau phía dưới bên trái, đặc biệt là khi đứng lên. Có khi đì xuống cả phần xương mu , cảm giác như bị vướng gì đây...đi khó khăn lắm...
    ngoài ra, bé cũng máy nhiều hơn trước và cũng gò nhiều hơn...cô bạn mình bảo hạn chế đi lại, và nghỉ ngơi...mình không biết sao đây...hay là bé nhà mình đòi ra?

32 tuần mà ra thì cũng mệt nhỉ?
    • 401 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Thông tin này cũng đáng chú ý nhưng mình nghĩ là các mẹ không nên quá lo lắng. Như bản thân mình trong những tuần cuối này khi ngủ mình thở rất nặng nề, phì phò, làm cái gì một tý xong mặc dù không hề nặng nhọc gì nhưng cũng thở hắt ra. Và bé con thì càng ngày đạp càng nhiều và đạp mạnh, đạp rất nhiều kiểu, có lúc hình như còn rung toàn thân trong bụng vì cả cái bụng mình rung lên. Mình nghĩ tình trạng này có lẽ là bình thường bởi vì em bé lớn thì chắc chắn sự chèn ép sẽ nhiều hơn, nặng nhọc hơn cho Mẹ. Nên mình nghĩ các mẹ chọn 1 tư thế nằm thích hợp, thư giãn và giúp lưu thông máu tốt nhất thì sẽ tốt thôi.
    • 951 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

mình đang không biết bé máy thì thế nào nhỉ? có phải hơi nhót cái rồi thôi rồi lại nhói cái rồi thôi lặp lại thế vài lần không?
    • 14,839 Bài viết

• 8,177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minh08 Xem bài viết
    mình đang không biết bé máy thì thế nào nhỉ? có phải hơi nhót cái rồi thôi rồi lại nhói cái rồi thôi lặp lại thế vài lần không?
    Bé nhà mẹ nó bao nhiêu tuần rồi?
    Khi bé đạp thì mình cảm nhận được rõ lắm, tỉnh thoảng bụp 1 cái, chứ ko phải là những nhịp đều đều đâu. Nhịp đều mà nhanh thì là tiếng động mạch của mẹ, còn nhịp đều chậm 2-3 giây 1 lần là bé bị nấc cục. Bé nhà mình có ngày bị nấc cục mấy lần, khổ thân con tôi:Sad::Sad::Sad:
    • 573 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Alex_mom Xem bài viết
    ôi...em đang lo đây...em đang ở tuần thứ 32 nhưng bụng em dạo này đau phía dưới bên trái, đặc biệt là khi đứng lên. Có khi đì xuống cả phần xương mu , cảm giác như bị vướng gì đây...đi khó khăn lắm...
    ngoài ra, bé cũng máy nhiều hơn trước và cũng gò nhiều hơn...cô bạn mình bảo hạn chế đi lại, và nghỉ ngơi...mình không biết sao đây...hay là bé nhà mình đòi ra?

32 tuần mà ra thì cũng mệt nhỉ?
    Em bị giống chị này, mấy ngày nay cứ bị đau bụng bên trái, nhất là vào chiều tối, nhưng ngủ dậy thì lại hết. Em đọc sách thì họ bảo là xươmg chậu và các mô đang giãn ra để em bé lọt xuống, mà nếu như vậy phải bị đau cả 2 bên chứ, tối qua em còn thấy con gò liên tục, khoảng 5-6 lần lận.
    Còn chuyện con quẫy đâp nhiều, bất thường là do thiếu oxy, em cũng đồng ý ý kiến này, em đọc cuốn sách thai giáo, họ bảo rằng, khi thai nhi đột nhiên cử động mạnh hơn bình thường, thì người mẹ phải xem xét lại, có thể Mẹ đang có những hành động ảnh hưởng đến thai nhi như tư thế nằm, ngồi, vận động quá nhiều làm co bóp tử cung, uống các chất kích thích...và cũng có thể thiếu oxy do nhau quấn cổ. Nên họ khuyên rằng, nếu thấy con đột nhiên đạp rất mạnh, rồi ngưng không đạp nữa trong vòng 12h, phải đi khám ngay. Có một chị bên topic đã bị xóa, cũng bị tình trạng, đột nhiên con đạp mạnh trong mấy ngày, khiến chị ấy không ngủ được, rồi trong một đêm không đạp nữa, nhưng do phát hiện muộn nên đã bị thai lưu ở tuần thứ 35-36, khi sinh ra mới biết nhau bị thắt gút nhiều chỗ, ko thể cung cấp oxy và máu cho thai nhi. Do đó, em nghĩ người Mẹ nên nhạy cảm hơn khi thấy con đạp, nữa đêm khi dậy đi tiểu em không đi ngủ lại liền mà nẳm cảm nhận cử động của con, nếu thấy mọi thứ bình thường em mới đi ngủ tiếp, chịu khó một chút nhưng yên tâm các chị ah.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2