Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bé 26 tuần tuổi, siêu âm chuẩn đoán "Kích thước hố sau giãn 13mm"

Đến trả lời mới nhất
  • 22 Lượt chia sẻ
  • 49.9K Lượt đọc
  • 80 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có thể là Hội chứng Dandy Walker hoặc teo thùy nhộng, nói chung là ko tốt. Nhưng thai lớn như thế ròi thì phải theo dõi thêm! Nên đến BV PSTW và trung tâm chẩn đoán trước sinh để theo dõi thai!
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Chip&Bop Xem bài viết
    minh di sieu am luc 32 tuan o bác sĩ Cường, bé cũng bị giãn hố sau, 9mm. Bác sĩ nói thai mình to quá rồi nên chỉ để đẻ và theo dõi tiếp thôi. Sau đó, mình đi khám ở phòng khám 56, bác sĩ Tuyết Minh nói la khi mình sinh nói với người hộ sinh cho bé siêu âm thóp, ko biết để làm gì nhỉ.
    bạn ơi bạn đi siêu âm chỗ bác sĩ Cường, bác sĩ có bảo bạn chuyển vào theo dõi tại trung tâm chuẩn đoán trước sinh của bệnh viện C không? nếu có thì thủ tục thế nào? Chỉ cho mình ít kinh nghiệm với !!
    • 31 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình dạo này bận quá nên ko vào trang web nay được. Xin hỏi mẹ bienxanh_cat, hoi chung dandy walker là cái gì thế, do cái gì gây ra,biểu hiện như thế nào và gây ra những vấn đề gì. Nếu biết thì cho mình biết cụ thể với nhé. Cò mẹ bebong8x, nếu cần chuyển vào trung tâm chuẩn đoán trước sinh, thì khi đi siêu âm tại nhà bác sĩ Cường, tự ông ấy sẽ bảo, và viết vào phía dưới tờ giấy siêu âm, mình mang lên phòng tư vấn của trung tâm đó, trên tầng 3 nhà H, bệnh viện C, họ sẽ xếp lịch khám cho mình.
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm nay mình đã vào trung tâm chuẩn đoán trước sinh của BV PSTW khám và tư vấn rồi, kết quả siêu âm cho thấy kích thước ấy lúc tăng lúc giảm nhưng vẫn ở trong ngưỡng an toàn là <10mm. Bác sĩ lại hẹn mình 2 tuần sau siêu âm kiểm tra lại. Theo như lời bác sĩ tư vấn thì kết quả này không đáng lo ngại chỉ cần theo dõi thêm thôi vì mình đã làm tripble test kết quả âm tính rồi.
    Nhưng mình vẫn thấy lo lo, không biết các bạn có chung tình trang giống mình (giờ đã sinh em bé rồi) không thấy post bài nữa nhỉ?
    kết quả thế nào thông báo cho bà con biết với các bạn ơi !!!
    • 530 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Chào cả nhà, tháng trước mình cũng mất ăn mất ngủ vì việc này.
    22 tuần mình SA ở BS. Cường thì thấy bảo Kích thước não thất bên của bé nhà mình là 9 mm, BS hẹn mình 2 tuần sau đi khám lại, nhưng mình ko quay lại đó khám nữa mà đi tư vấn một số bs chuyên khoa khác (bs Sương-nguyên PSHN, và Bác Đức Vy-nguyên GD Việc C) cả mấy bác đó đều bảo: ko việc gì phải lo lắng, phải thật vui vẻ,...lạc quan.
    Nhưng mình lo lắng lắm. Hôm qua đi SA ở Viện C thấy đo là 9.6 mm (ở tuần 29), BS khám cho mình cũng chỉ dặn là để theo dõi thôi. Mình cũng đã làm trips test ở ĐH Y Hà Nội, quan trọng là khoảng sáng sau gáy (ở tuần 13) của bé nhà mình nằm trong ngưỡng an toàn.
    Mình cũng đang tìm hiểu những thông tin về ảnh hưởng của KT não thất bên,và cũng như bạn Mot_ngay_moi đã nói, em bé của chúng mình có nguy cơ bệnh lý (chứ chưa khẳng định chắc chắn ), và bệnh não úng thủy nếu điều trị sớm sẽ ko nguy hiểm đâu. Các mẹ đừng lo lắng quá.
    Hiện giờ cũng ko có cách nào can thiệp được khi bé vẫn chưa chào đời. Điều duy nhất, mà chúng mình có thể làm cho các bé bây giờ là thật vui vẻ, đời sống tinh thần thật thoải mái, và có niềm tin rằng em bé nhà mình sẽ bình an và khỏe mạnh.Mong đợi tin tốt đẹp của các mẹ.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ Tom-tom cho mình hỏi chút, bây giờ bạn mang bầu được bao nhiêu tuần rồi? Mình đang tuần thứ 29, siêu âm 28 tuần bs cũng bảo là não thất giãn 9mm. Mai mình định đi khám lại ở chỗ khác xem thế nào, mấy lần trước siêu âm ko có vấn đề gì cả, bây giờ lại thế này làm mình lo lắng quá. Bạn đi khám lại chưa, có gì thì hồi âm lại nhé.
    • 932 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Các chị ơi em đi SA 32 tuần bs cũng kết luận bé bị giãn não trái nhẹ 9mm. Bs hẹn 2 tuần sau SA lại. Các chị đã sinh bé hoặc đã đi SA theo dõi thì kết quả thế nào rồi ah. Các chị post bài lên cho mọi người theo dõi với. Chị radio, chị Me_TomTom chắc giờ cũng sắp sinh rồi, đi SA lại thì bé có tự điều chỉnh giảm đi được ko? E hồi 15 tuần ko làm trip test nên giờ cũng lo lắng lắm mặc dù SA 13, 23 tuần đều bình thường. Mong tin của các chị.
    • 195 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Lúc tầm 32 tuần mình đi siêu âm cũng là giãn não phải 9mm. Đến vài tuần sau thì nó giảm, và đến lúc gần sinh thì chỉ còn 2-3mm. Các mẹ đừng lo quá, nó sẽ tự điều chỉnh thôi. Nhưng các mẹ nhớ theo dõi thường xuyên nhé. Chúc các bé mạnh khỏe.

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun con yeu cua di Xem bài viết
    Các chị ơi em đi SA 32 tuần bs cũng kết luận bé bị giãn não trái nhẹ 9mm. Bs hẹn 2 tuần sau SA lại. Các chị đã sinh bé hoặc đã đi SA theo dõi thì kết quả thế nào rồi ah. Các chị post bài lên cho mọi người theo dõi với. Chị radio, chị Me_TomTom chắc giờ cũng sắp sinh rồi, đi SA lại thì bé có tự điều chỉnh giảm đi được ko? E hồi 15 tuần ko làm trip test nên giờ cũng lo lắng lắm mặc dù SA 13, 23 tuần đều bình thường. Mong tin của các chị.
    • 33 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng đi siêu âm 22w ở bác sỹ Cường cũng bị giãn não thất 8mm,nhưng 2 tuần sau đi siêu âm lại của bác sỹ Chương thì lại có 7mm thôi,nó có thể giảm đi hoặc giữ nguyên ,nếu nó phát triển trên 10mm mới đáng lo.Tầm 28t mình sẽ đi siêu âm lại xem nó có giảm nữa ko.Nên bạn cũng đừng lo nghĩ nhiều,hôm đầu đi siêu âm bác sỹ Cường dọa cho cũng về lo và sợ chỉ mong đến 2w sau đi siêu âm lại xem thế nào thôi,nhưng may mà nó cũng giảm đi,bác sỹ bảo con trai đầu nó to nên hay bị kiểu thế chẳng biết có đúng ko nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 144 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi writepa Xem bài viết
    Lúc tầm 32 tuần mình đi siêu âm cũng là giãn não phải 9mm. Đến vài tuần sau thì nó giảm, và đến lúc gần sinh thì chỉ còn 2-3mm. Các mẹ đừng lo quá, nó sẽ tự điều chỉnh thôi. Nhưng các mẹ nhớ theo dõi thường xuyên nhé. Chúc các bé mạnh khỏe.
    Thế bây giờ tình trạng của mẹ nó thế nào rồi, đã sinh chưa? Hôm nay mình cũng đi siêu âm, tuần thứ>22, bác sĩ bảo là hố não sau:10mm, tháng sau đến siêu âm lại để theo dõi. Mình lo lắng quá mẹ nó ạ:Sad: . Nếu nó giảm thì tốt quá mẹ nó nhỉ, mình cũng chả hiểu thế nào nữa, cho mình 1 lời khuyên đi.
    • 479 Bài viết

• 1,219 Được cảm ơn

Hic, mình vừa siêu âm hôm qua chỗ bsĩ Chương, bé 31w3d, cũng bị giãn hố sau 10mm, bsĩ cũng chỉ bảo để theo dõi 2 tuần siêu âm lại. Nhưng bsĩ bảo giãn hố sau cùng với kích thước não thất bên to thì mới nguy hiểm còn nếu ko có trường hợp do cấu tạo cơ thể.
    Mình cũng lo nhưng chẳng biết làm thế nào, hi vọng 2 tuần nữa siêu âm lại kết quả ổn hơn. Mà mình siêu âm 12w, 22w cũng ở bsĩ Chương cũng ko có vấn đề gì nhưng mình ko làm triple test vì khoảng sáng sau gáy trong ngưỡng an toàn. hic, lo quá!
    Mong mọi điều tốt đẹp luôn đến với các bé yêu!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 195 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé nhà mình bây giờ đã 8 tháng rồi. Bình thường mẹ nó ạ. Mẹ nó thử đi siêu âm ở 1 bác sĩ khác xem sao. Hồi có bầu mình phải siêu âm đến mười mấy lần vì hồi đấy lo quá. Mẹ nó cứ yên tâm đi, em bé sẽ phát triển bình thường mà.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bầu Xem bài viết
    Thế bây giờ tình trạng của mẹ nó thế nào rồi, đã sinh chưa? Hôm nay mình cũng đi siêu âm, tuần thứ>22, bác sĩ bảo là hố não sau:10mm, tháng sau đến siêu âm lại để theo dõi. Mình lo lắng quá mẹ nó ạ:Sad: . Nếu nó giảm thì tốt quá mẹ nó nhỉ, mình cũng chả hiểu thế nào nữa, cho mình 1 lời khuyên đi.
    • 144 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi writepa Xem bài viết
    Bé nhà mình bây giờ đã 8 tháng rồi. Bình thường mẹ nó ạ. Mẹ nó thử đi siêu âm ở 1 bác sĩ khác xem sao. Hồi có bầu mình phải siêu âm đến mười mấy lần vì hồi đấy lo quá. Mẹ nó cứ yên tâm đi, em bé sẽ phát triển bình thường mà.
    Cảm ơn mẹ nó nhé. Hôm sau mình cũng đi âm ngay ở chỗ khác rồi (PK cô Tuyết Minh ở 32 Phùng Hưng) thì chỉ số lại bình thường là 5.2mm mẹ nó ạ. Mình cũng chả hiểu sao nó lại lệch nhau như thế nữa????:Surprise: :Surprise: , nhưng dù sao thì cũng cảm thấy yên tâm hơn. Hơn nữa mình thấy có mẹ nói là giãn hố sau nhưng KT não thất bên bình thường thì cũng ko sao, hy vọng là tốt đẹp mẹ nó nhỉ.
    • 3,882 Bài viết

• 4,240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bầu Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó nhé. Hôm sau mình cũng đi âm ngay ở chỗ khác rồi (PK cô Tuyết Minh ở 32 Phùng Hưng) thì chỉ số lại bình thường là 5.2mm mẹ nó ạ. Mình cũng chả hiểu sao nó lại lệch nhau như thế nữa????:Surprise: :Surprise: , nhưng dù sao thì cũng cảm thấy yên tâm hơn. Hơn nữa mình thấy có mẹ nói là giãn hố sau nhưng KT não thất bên bình thường thì cũng ko sao, hy vọng là tốt đẹp mẹ nó nhỉ.
    Hôm qua tớ đi SA ở BS Chương, e bé cũng bị giãn nhẹ hố sau 10 mm, cũng lo quá :Crying: Tuần 29 đi SA nó có 4 mm, sao giờ lại lên thành 10 mm vậy?

Có mẹ nào phát hiện bé bị giãn hố sau twf khi SA, đến lúc sinh bé thì như nào, post lên chia sẻ cho tớ với.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Chip&Bop Xem bài viết
    minh di sieu am luc 32 tuan o bác sĩ Cường, bé cũng bị giãn hố sau, 9mm. Bác sĩ nói thai mình to quá rồi nên chỉ để đẻ và theo dõi tiếp thôi. Sau đó, mình đi khám ở phòng khám 56, bác sĩ Tuyết Minh nói la khi mình sinh nói với người hộ sinh cho bé siêu âm thóp, ko biết để làm gì nhỉ.
    Me CHip&Bop chắc sinh em bé rồi. Nhưng mình vẫn viết vào đây để các mẹ khác biết thêm trường hợp nhà mình để có kinh nghiệm theo dõi bé sau này nếu rơi và th như bé nhà mình nhé.
    Bé nhà mình sinh ở nước ngoài. 22 tuần siêu âm 3D kiểm tra khuyết tật ko vấn đề gì. MỚi sinh, vòng đầu của cháu gần 37cm, bác sĩ cho đi siêu âm thóp ngày thứ 3 phát hiện có chất lỏng (bs dùng từ đơn giản như vậy-mình nghĩ ko biết có phải là cái gọi là dịch não tủy ko ?)trong đó. Bác sĩ bảo là không sao,cũng có trường hợp bé đẻ ra có dịch như vậy. Nhưng phải kiểm soát xem là khối chất lỏng đó có phát triển hay không. 6 tuần tuổi bé nhà mình phải siêu âm lại thóp, thì cái đó đã thu nhỏ lại và trộm vía gần như là hết rồi.
    Bé nhà mình phát triển: trộm vía vận động tốt,10 tháng biết đi, từ 9 tháng là bắt đầu nhại lại từ theo bố mẹ rồi, trộm vía
    Mong các bé sinh ra khỏe mạnh nhé. Nếu trường hợp nào mà con sinh ra đầu to thì nên hỏi bác sĩ vể vấn đề siêu âm thóp cho cháu nhé.
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HeidisMoM Xem bài viết
    Me CHip&Bop chắc sinh em bé rồi. Nhưng mình vẫn viết vào đây để các mẹ khác biết thêm trường hợp nhà mình để có kinh nghiệm theo dõi bé sau này nếu rơi và th như bé nhà mình nhé.
    Bé nhà mình sinh ở nước ngoài. 22 tuần siêu âm 3D kiểm tra khuyết tật ko vấn đề gì. MỚi sinh, vòng đầu của cháu gần 37cm, bác sĩ cho đi siêu âm thóp ngày thứ 3 phát hiện có chất lỏng (bs dùng từ đơn giản như vậy-mình nghĩ ko biết có phải là cái gọi là dịch não tủy ko ?)trong đó. Bác sĩ bảo là không sao,cũng có trường hợp bé đẻ ra có dịch như vậy. Nhưng phải kiểm soát xem là khối chất lỏng đó có phát triển hay không. 6 tuần tuổi bé nhà mình phải siêu âm lại thóp, thì cái đó đã thu nhỏ lại và trộm vía gần như là hết rồi.
    Bé nhà mình phát triển: trộm vía vận động tốt,10 tháng biết đi, từ 9 tháng là bắt đầu nhại lại từ theo bố mẹ rồi, trộm vía
    Mong các bé sinh ra khỏe mạnh nhé. Nếu trường hợp nào mà con sinh ra đầu to thì nên hỏi bác sĩ vể vấn đề siêu âm thóp cho cháu nhé.
    Mừng cho bé nhà mẹ nó nhé!Mình đọc thấy những trường hợp này rất thấy buồn!
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aurola Xem bài viết
    Mừng cho bé nhà mẹ nó nhé!Mình đọc thấy những trường hợp này rất thấy buồn!
    Cảm ơn bạn! 6 tuần đợi con siêu âm lại thóp mà mình như ngồi trên đống lửa vậy. Mặc dù bác sĩ cũng bảo là vấn đề đó không nghiêm trọng lắm.
    • 3,882 Bài viết

• 4,240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meheoxinh Xem bài viết
    Chào mẹ Thuhoai80!
    Trước tiên cho mình hỏi thăm bé thế nào rồi. Trường hợp của mình cung giống bạn, SA tuần 24 bác sỹ bảo giãn hố sau 11mm, mình cũng rất lo lắng, đợi 2 tuần nữa SA lại. Bạn có kinh nghiệm nói cho mình biết với, hội chứng đó là gì, ảnh hưởng cuối cùng thế nào?
    Meheoxinh ơi, thế tình hình của e bé nhà mẹ thế nào rồi? Hôm qua bé nhà mình đựoc 32 tuần 1 ngày đi SA 4D cũng có KQ là bị giãn hố sau 10 mm, tớ lo quá.
    • 3,882 Bài viết

• 4,240 Được cảm ơn

Up lên.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Có nên cho bé uống thuốc tây nhiều không?

Bé nhà tôi có biểu hiện ho, đờm, ngứa cổ, đờm loãng dễ khạc, đau mình mẩy, sốt. Bác sĩ kê đơn con...

• Thai 6-8 tuần tuổi, siêu âm chưa có phôi, tim thai?

Các mẹ ơi, Hôm qua em đi siêu âm, bác sĩ bảo kích thước túi ối 24 mm, được 6 tuần 3 ngày nhưng không thấy tim thai, phôi thai, em lo quá, vì bác sĩ bảo thường thời gian này là phải thấy phôi thai rồi, bác sĩ hẹn 1 tuần nữa khám lại, có mẹ nào giống em không, cho em biết với, liệu còn hi vọng nữa...

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• Bảng excel hỗ trợ xem các kích thước siêu âm chuẩn các tuần

Hôm nay thả xã đi chơi rồi, nên em rảnh rỗi mò trong máy xem có phần mềm nào share với các mẹ không. Em mới up phần mềm hỗ trợ sinh trai gái rồi, link ở đây ạh: http://www.webtretho.com/forum/f92/chuong-trinh-ho-tro-tranh-thai-sanh-trai-gai-dua-vao-thang-va-ngay-thu-thai-632170/ Giờ up thêm cái...

• công thức giảm đau khi sinh nở

Càng gần đến ngày sinh nở, tâm trạng của các mẹ bầu càng trở nên hỗn loạn. Một mặt, mẹ vui mừng,...

• 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hix, tớ đang 16 tuần, đọc mà cũng thấy lo lắng quá!
    Những lúc như này mới hiểu từng ngày con lớn là từng ngày mẹ hồi hộp, trải qua bao nhiêu cảm xúc, sự lo lắng chưa bao giờ biến mất. Mẹ chưa kịp vui mừng vì con khỏe mạnh, đã lo con lớn thêm chút nữa có vấn đề gì không. Lo từ khi còn trứng nước đến khi con chào đời, trưởng thành...
    Chỉ mong rằng tất cả các con đều khỏe mạnh để các mẹ yên lòng!
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5