• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 2 Lượt chia sẻ
  • 134K Lượt đọc
  • 1.33K Trả lời

32 Người đang theo dõi

• 6,434 Bài viết

• 5,456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hucmuni Xem bài viết
    Mình có vấn đề này muốn được các mẹ tư vấn cho mình.
    Mình dự sinh vào tháng 1/2012, đã đóng BH được 9 năm rồi, từ ngày mang thai mình xin nghỉ ở nhà không lương nên bây giờ cty nói không cho mình gửi sổ BH nữa. Vậy mình làm thủ tục chấm dứt HDLĐ vào 31/12/2011 rồi sau này đi thanh toán tiền trợ cấp thai sản ở đâu? (mình ở HN), được hưởng mấy tháng lương, mình đang đóng bảo hiểm với mức lương tối thiểu vùng. Thanks
    vấn đề từ lúc chị nghỉ đến giờ cty có đóng BH cho chị ko? nếu ngừng HDLD lấy sổ BHXH về thì sau khi snah chị làm hồ sơ theo yếu cầu của BHXH đem nộp tại trung tâm BHXH quận mà chị có hộ khẩu thường trú để nhận trợ cấp.
    Mức trợ cấp thai sản có công thức chung là: 4m lương tham gia bảo hiểm và 2m lương tối thiểu chung

[
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 748 Bài viết

• 3,142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kaorichan0208 Xem bài viết
    ko hiểu rõ câu hỏi của chị, 5.550.000 là mức lương chị tham gia BH hay là số tiền chị đưa cho cty đó đóng BH cho chị? chị nên hỏi lại bên cty đó lương tham gia BH của chị là bao nhiêu và số phần trăm chị đóng BH (chị nhờ cty đóng giùm thì chắc là đóng đủ cả phần người lao động và người sử dụng lao động rùi)
    cảm ơn bạn nhé, số tiền đấy là số tiền bảo hiểm mình đưa cho công ty đó đóng, mình đóng 100%, tính giùm mình nhé. Đẻ mình double check với bên kia nua. thanks bạn
    ÔM TA RÊ, TÚT RA RÊ, TU RÊ XOA HA

• 6,434 Bài viết

• 5,456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ho_con_2011 Xem bài viết
    cảm ơn bạn nhé, số tiền đấy là số tiền bảo hiểm mình đưa cho công ty đó đóng, mình đóng 100%, tính giùm mình nhé. Đẻ mình double check với bên kia nua. thanks bạn
    giờ em cần chị confirm thêm 1 cái chị đóng cái này là chỉ BHXH hay có BHYT ko? thông thường cty phải đóng cả BH thất nghiệp nữa, là 1 gói BH bắt buộc cho nhân viên cty, nếu cty đó trên 10 người. họ có làm thẻ BHYT cho chị ko? có những cái trên em mới tính cho chị dc, vì khác phần trăm tham gia BH

[

• 30 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào các chị!!!

Các chị có kinh nghiệm cho em hỏi. Hiện tại em có thẻ bảo hiểm y tế đăng ký tại bệnh viện đa khoa quốc tế Vũ Anh.

Em nghe nói nếu sinh con bằng thẻ bảo hiểm Y tế tại bệnh viện trực tuyến thì sẽ được hỗ trợ 80% chi phí sinh.

Không biết ở Vũ Anh có được hưởng như vậy không ạ??? nếu không thì chế độ bảo hiểm y tế ở Vũ Anh thế nào ạ?

Em cảm ơn nhiều!

• 600 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em đóng BH từ tháng 10 / 2011, tính đến tháng 5 /2012 em sinh thì vẫn được BH thai sản đúng không ạ ?
    Em có thẻ BHYT ở Bệnh Viện Đa Khoa Hà Nội ( trước là BV tỉnh Hà Tây cũ - thuộc Hà Đông ) như vậy nếu em chuyển ra BH Bưu Điện sinh bé thì có được hưởng BH ko ạ? Có thể chuyển thẻ BH ra BV Bưu Điện để khám và sinh ko ạ ?
    Rất mong các mẹ tư vấn

• 748 Bài viết

• 3,142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kaorichan0208 Xem bài viết
    giờ em cần chị confirm thêm 1 cái chị đóng cái này là chỉ BHXH hay có BHYT ko? thông thường cty phải đóng cả BH thất nghiệp nữa, là 1 gói BH bắt buộc cho nhân viên cty, nếu cty đó trên 10 người. họ có làm thẻ BHYT cho chị ko? có những cái trên em mới tính cho chị dc, vì khác phần trăm tham gia BH
    UI, xin lỗi em đúng là không fai chuyên ngành có khác, làm em mất time hỏi đi hỏi lại, bên này có BHXH, BHYT và bảo hiểm thất nghiệp em ah, công ty có làm thẻ BHYT cho chị và cong ty có trên 10 người đóng bảo hiểm em ah. Cảm ơn em niều nhé, đã nhiệt tình jup chi. thanks em nhiều, à chị có đọc trên báo về việc hưởng bảo hiểm cho trường hợp sinh mổ, chị sinh mổ mà, cái này được nhận cùng lúc với tiền bảo hiểm thai sản hay fai đợi sau 04 tháng đi làm lại hả em???
    ÔM TA RÊ, TÚT RA RÊ, TU RÊ XOA HA

• 64 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cho mình hỏi chút là công ty mình trụ sở chính bên Bắc Ninh nhưng có văn phòng đại diện tại Hà Nội, mình làm việc ở VP đại diện ở Hà Nội này, thẻ Bảo hiểm của mình do Bảo Hiểm xã hội Bắc Ninh cấp, mình đăng ký khám chữa bệnh tại Trung tâm y tế Đống Đa, Hà Nội, mình muốn sinh con ở thành phố Vinh, quê mình, vậy có phải làm thủ tục gì hay k? Hay mình cứ sinh bình thường xong đem giấy tờ sinh ra cho cán bộ bảo hiểm ở công ty là được, cảm ơn các bạn nhiều,

• 621 Bài viết

• 2,125 Được cảm ơn

Các mẹ ơi không có CMT có ...đi đẻ được không nhỉ? liệu giấy tờ bảo hiểm có thể thay bằng bằng lái xe hoặc hộ chiếu, còn giấy chứng sinh cần phải có chứng minh thư ah? Mình bị mất CMT lâu lâu mà chưa đi làm lại được, giờ bụng to càng ngại, đinh đẻ xong thư thư rồi làm.

• 214 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Em đã xem hết các trang nhưng chưa thấy mẹ nào hỏi về trường hợp giống của em.
    Em có thai được 8 tuần. Dự sinh vào giữa tháng 8/2012/
    Em mới vào làm cty mới này được mấy tháng. Đến tháng 1/2012 mới bắt đầu được công ty đóng bảo hiểm.
    Như vậy đến lúc sinh, em sẽ được hưởng BH thai sản phải không các mẹ?
    Cty em đóng BHYT cho em ở BV Gia Định. Nhưng để tiện khám thai, em mua thêm 1 BHYT tự nguyện (1 năm 450.000đ) và đăng ký khám ở BV. Quân Dân Miền Đông.
    Vậy khi đi đẻ em đẻ ở BV. Quân Dân Miền Đông và thanh toán bằng BHYT e tự mua thì mai mốt em có được hưởng đầy đủ BH thai sản không?
    Mẹ nào am hiểu bảo hiểm tư vấn giúp em nhé!
    Em cảm ơn các mẹ. Chúc các mẹ năm mới súc khỏe, tài lộc dồi dào

• 6,434 Bài viết

• 5,456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ho_con_2011 Xem bài viết
    UI, xin lỗi em đúng là không fai chuyên ngành có khác, làm em mất time hỏi đi hỏi lại, bên này có BHXH, BHYT và bảo hiểm thất nghiệp em ah, công ty có làm thẻ BHYT cho chị và cong ty có trên 10 người đóng bảo hiểm em ah. Cảm ơn em niều nhé, đã nhiệt tình jup chi. thanks em nhiều, à chị có đọc trên báo về việc hưởng bảo hiểm cho trường hợp sinh mổ, chị sinh mổ mà, cái này được nhận cùng lúc với tiền bảo hiểm thai sản hay fai đợi sau 04 tháng đi làm lại hả em???
    em trả lời trước về việc lương tham gia BH của chị để tính trợ cấp thai sản nhé:
    năm 2011 tỉ lệ đóng BH như sau:
    người sử dụng ld: BHXH: 16% BHYT 3% BHTN:1%
    người ld: BHXH: 6%, bhyt:1.5%, BHTN:1%
    vì chị nhờ đóng giùm nên phải đóng đủ cà phần của cty và cá nhân là :28.5%
    gọi A là lương tham gia BH hàng tháng, vậy mỗi tháng chị đóng tiền BH là B=28.5%A
    năm 2011 chị đưa cty 5,550,000 tiền BH cho 12 tháng của năm 2011 vậy suy ra: 12*B=5,550,000 vậy B=462,500 (là số tiền BH 1 tháng chị phải đóng)
    suy ra lương tham gia BH là A=B/28.5% khoảng hơn 1.6tr.

theo công thức tính trợ cấp thai sản: 4 tháng lương tham gia BH + 2 tháng lương tối thiểu chung=(4*1.6tr)+(830,000*2)=8,060,000.

về trợ cấp snah mổ:chị tham khảo thông tin

Theo quy định tại điều 17 Nghị định số 152/2006/NÐ-CP ngày 22-12-2006 hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu quy định tại Ðiều 30 Luật BHXH hoặc sau thời gian hưởng chế độ khi sinh con quy định tại Ðiều 31 Luật BHXH mà sức khỏe còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong một năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hàng tuần, ngày đi và về nếu nghỉ tại cơ sở tập trung.

Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động và ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc ban chấp hành công đoàn lâm thời quyết định, cụ thể như sau: Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ 2 con trở lên; tối đa 7 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật; bằng 5 ngày đối với các trường hợp khác.

Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe một ngày: bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại gia đình; bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại cơ sở tập trung, mức hưởng này tính cả tiền đi lại, tiền ăn và ở.

mức lương tối thiểu chung hiện nay là 830,000 vậy chị tùy hoàn cảnh tự tính dc nhé. cái àny nhận cùng lúc với trợ cấp thai sản.
    thời gian nhận trợ cấp thai sản em có nói trước đó nếu cty đông số 2% quỹ BH để lại hàng tháng đủ chi trả TRỢ CẤP THAI SẢN THÌ SAU KHI NỘP GIẤY TỜ SANH CHO CTY 3 NGÀY SAU LÀ DC NHẬN RÙI, còn thường BH sẽ trả vào tháng đầu quý mới, ví dụ nếu chị sanh tháng 1 thì sang tháng 4 mới nhận dc tiền, nhưng nếu sanh tháng 3 thì tháng 4 đã nhận dc rùi.

[
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)