• 2 Lượt chia sẻ
  • 139K Lượt đọc
  • 1.33K Trả lời

34 Người đang theo dõi

• 125 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Mọi ng cho em hỏi luôn ạ,

Em chuyển qua cty mới lúc tháng 02/2011, đến tháng 04/2011 em kí HĐ chính thức, và phát hiện có em bé. Vì lý do sức khoẻ, tháng 08/2011 em nghỉ việc, em vẫn nhờ cty đóng BH thêm để em có thể lãnh trợ cấp thai sản.

Em muốn hỏi là nếu em có thễ lãnh trợ cấp thất nghiệp, trợ cấp thai sản ở nơi tạm trú ko ạ (lý do là em chuyển hộ khẩu theo chồng về TPHCM, đóng BH cũng ở TPHCM, nhưng hiện em đang ở Đà Lạt với mẹ ruột).

Mọi ng có thể chỉ cho em thủ tục, quy trình để lãnh được ko ạ. Em cám ơn
    • 88 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Các chị cho e hỏi ngoài tý : cũng là bảo hiểm nhưng e là sinh viên, hiện chỉ có bảo hiểm y tế, liệu mình có dùng dc để trợ cấp thai sản k nhỉ
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha

Cám ơn trời phật đã mang con yêu về bên mẹ .....:Smiling::LoveStruc:
    Con đã về bên mẹ thì ngoan thật là ngoan con yêu nhé
    Cầu trời cầu phật chở che cho con yêu của mẹ luôn bình an. khỏe mạnh .....đủ ngày đủ tháng .....Đến khi con chào đời ....BỐ Mẹ Luôn yêu thương con nhiều lắm ....:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 140 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

mọi người ơi cho em hỏi với, ở cơ quan em không được đóng bảo hiểm ( cái này thì em không rõ vì sao ), em có mua BHYT tại phường em, nhưng tới lúc em sinh thì bảo hiểm này chưa được 6 tháng thì em không được hưởng các chế độ của bảo hiểm đúng không ạ? em cũng đang không rõ em mua đây là BHYT hay BHXH nữa, 2 BH này có khác nhau khi mình sinh không ạ?
    Mẹ của mèo con :LoveStruc:
    bé BỤP
    newborn: 3,05 kg - 1month: 4kg - 7month: 6kg7
    • 256 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

To kunkun: trợ cấp thai sản chỉ trả cho lao động nữ. Trường hợp của em ko được em nhé!
    To lacaymonidi: em mua BHYT tự nguyện, đây ko phải BHXH, em ko được trợ cấp thai sản.
    To quynhnhu: trợ cấp thai sản sẽ được chi trả thông qua công ty mà em đang đóng BH. Sau khi công ty nhận được tiền trợ cấp này, họ sẽ liên lạc với em để tới lĩnh. Trợ cấp này BHXH ko trả trực tiếp cho em nên họ ko quan tâm em ở đâu, hộ khẩu ở đâu em nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 988 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Ah, cái này mình mới chỉ nghe nói thôi, hehhe
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Minh Thai Xem bài viết
    Bạn ơi, mức lương tối thiểu chung mới tăng hồi tháng 5 từ 730K lên 830K nên hiện giờ mức trần đóng BH là 20 tháng lương = 16,6T mà, làm gì có quy định hay văn bản nào chuẩn bị tăng lên mức đóng Bh là 20T???? tháng 10 tăng lương cho người lao động làm trong các DN ko ăn lương từ ngân sách nhà nước hay sao ý chứ, chả liên quan gì đến BH đâu bạn ah, lương tối thiểu chung thường thay đổi vào tháng 5 ( từ 2006 đến nay).
    • 810 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babylion123 Xem bài viết
    Có công ty mình nè, từ hồi mình đi làm đến giờ, những công ty mình làm luôn đóng các loại bảo hiểm bắt buộc theo đúng trần của nhà nước, hiện giờ trần đóng BH là hơn 16tr đó bạn, qua tháng 10, nhà nước tăng lương cơ bản, mức trần đóng BH của công ty mình cũng tự động nhảy theo, lên mức 20tr bạn ah,
    Khi đi phỏng vấn bạn nên hỏi rõ nhà tuyển dụng về việc đóng BH như thế nào để tránh thiệt thòi, ảnh hưởng tới quyền lợi của mình nhiều lắm đó: trợ cấp thất nghiệp, bảo hiểm xã hội 1 lần, trợ cấp thai sản, trợ cấp đau ốm,....
    ôi ước gì e được như chị í huhu lương e chẳng đủ mua bỉm cho con hihi
    mí công ty e bít toàn đóng mức thấp, gọi là lương cơ bản đóng BHXH, dưới 6 triệu thui à, còn bảng lương thì gồm lương cơ bản + lương công việc+ các loại phụ cấp... mới ra lương hàng tháng. thiệt thòi cho người lao động thiệt hix

• 125 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

To mnh7778: trường hợp em là em bay giờ em đã nghỉ, mà dự sanh tới tháng 01/2012 nên em phải tự lãnh. Chị coi giúp em với. Em đang định cuối tháng 11 xin lãnh trợ cấp thất nghiệp luôn á chị
    • 78 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang đau đầu vụ này, đi làm 5 năm, đóng BHXH chừng đó năm, giờ nghỉ ở nhà, muốn lãnh tiền thai sản. Đang đau đầu vì chưa tìm được công ty nào đóng giúp, nghe nói có dịch vụ. Các mẹ có biết chỗ nào chỉ mình với, lãnh được khoảng này thì đỡ nhiều chi phí lắm.
    • 217 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

các bạn cho mình hỏi sau khi sinh bao lâu thì có thể làm thủ tục để hưởng BHXH, công ty vợ mình thấy mọi người thường làm sau khi đã đi làm trở lại( tức là hết thời kì nghỉ sinh) và bảo hiểm thì lại thanh toán theo Quý, nhưng mình thấy như thế thì lâu quá mà tiền bây giờ thì mất giá nhanh.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 167 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Các mẹ cho e hỏi với, e dự sinh vào cuối tháng 11 năm 2011 này, nhưng e đóng bhxh đến tháng 8/2011 thì ngưng vì cty e làm ăn khó khăn tạm ngưng hoạt động, e đã đóng bhxh đc hơn 8 năm và bi giờ e vê BD chờ sinh e bé. Vậy tháng 11 e sinh xong có đc hưởng trợ cấp thai sản ko? và e nhận ở BD nơi e đăng ký tạm trú đc ko? vì trước đây e làm ở các cty trên tp HCM ah. Cảm ơn các mẹ nhìu và chúc các mẹ sk và hp.