Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bao giờ nên đi khám thai lần đầu tiên.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 39.6K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 140 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Các mẹ ơi. Giúp mình với. Ngày mai 26.11.07, mới là ngày dự đoán muộn nhất sẽ QKĐ (mình dự đoán từ khoảng 20 - 26.11 mà). Hôm qua thử QT thì có 2 vạch rồi, tuy rằng vạch mờ vạch đậm.
    Mình ko biết nên đi khám thai lần đầu tiên vào lúc nào đây? Các mẹ có kinh nghiệm rồi, chỉ giùm cho mình với. Mẹ đẻ và mẹ chồng đều dặn là phải được 3 tháng mới đi khám thai. Vì sợ đi khám bây giờ người ta chọc chạch cái gì đó sợ ảnh hưởng tới thai.
    Mình có thai lần đầu, chỉ mong cho con khỏe mạnh. Nên cũng muốn đi khám sớm để biết mà có biện pháp kịp thời. Giờ chả biết nên ntn nữa cả.
    Mong các mẹ giúp mình với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em thấy bác sỹ dặn khi nào có thai thì phải đi khám luôn, em chậm 10 ngày là đã đi khám rồi. Lúc đó thai dc 4 tuần chưa có tim thai bác sỹ lại hẹn 2 tuần sau đi khám xem có tim thai chưa. Em nghĩ chị nên đi khám luôn, không sợ chọc chạch gì đâu chị ạ, chỉ khám nhẹ thôi mà. Em bây giờ cũng được 3 tháng rồi, đi khám theo lịch của bác sy, không vẫn đề gì cả
    Chúc mừng chị có em bé nhé
    • 140 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruacon99 Xem bài viết
    Em thấy bác sỹ dặn khi nào có thai thì phải đi khám luôn, em chậm 10 ngày là đã đi khám rồi. Lúc đó thai dc 4 tuần chưa có tim thai bác sỹ lại hẹn 2 tuần sau đi khám xem có tim thai chưa. Em nghĩ chị nên đi khám luôn, không sợ chọc chạch gì đâu chị ạ, chỉ khám nhẹ thôi mà. Em bây giờ cũng được 3 tháng rồi, đi khám theo lịch của bác sy, không vẫn đề gì cả
    Chúc mừng chị có em bé nhé
    Cảm ơn mẹ Rùa nhé. Ko có chọc chạch gì cả hả. Ừh, tại mình cứ bị dọa nên sợ. Với đọc tài liệu thấy họ cũng nói là 3 tháng thì đi khám lần đầu. Có tài liệu thì lại bảo biết có thai thì đi khám luôn. Mình để một tuần nữa, tới đầu tháng 12 thì đi khám luôn. Và sẽ yêu cầu BS khám nhẹ, ko có chọc chạch gì cả. Xem thai có làm tổ đúng chỗ ko, xem thai đã có tim thai chưa. Chúc 2 mẹ con Rùa con luôn mạnh khỏe nhé. :Kiss:
    Àh, Rùa con ở đâu vậy? Mình ở SG, chưa biết nên đi khám ở đâu nữa.:Straightf: Nếu mẹ Rùa và các mẹ khác biết chỗ nào ở SG khám ổn thì mách mình với nhé. Thanks các mẹ nhiều.:Rose:
    • 551 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bạn mới đến ngày dự kiến QKD thì tính theo ngày đầu của chu kỳ kinh cuối nghĩa là bạn có thai khoảng 4 tuần, bạn nên để 6-7 tuần thì đi khám và siêu âm, lúc đó thai chắc chắn đã vào tử cung rồi. Nếu bạn đi khám ngay từ tuần thứ 4 thì e rằng lại phải hẹn 2-3 tuần sau đi khám lại. Để vài hôm nữa bạn thử QT lại cho chắc ăn rồi đợi thêm chút thời gian nữa thôi. Mà bạn yên tâm đi, khám và siêu âm nhẹ nhàng lắm, ko ai chọc ngoáy gì đâu mà sợ.
    Chúc mừng bạn nhé!
    • 594 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Mình ở nước ngoài thì khi phát hiện có thai là mình hẹn gặp bác sĩ ngay nhưng bác sĩ bảo phải đến đúng 8 tuần mới hẹn gặp khám lần đầu tiên. Không bị chọc gì đâu mẹ nó ạ, nếu phải siêu âm thì cũng đơn giản thôi mẹ nó không phải lo lắng. Chứ mình nghĩ đợi đến 3 tháng thì hơi muộn, mình cần phải đi bác sĩ để kiểm tra sớm xem thai có làm tổ đúng chỗ không, có nằm ngoài tử cung không.
    À mà thời gian đầu này axit folic rất quan trọng cho sự phát triển của em bé (đặc biệt là 3 tháng đầu đời) nên mẹ nó nên uống thuốc bổ sung nhé.
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình ở Hà Nội cơ, tháng 7 vừa rồi 2 vợ chồng đi choi SG về là có em bé ngay đấy Cả nhà ai cũng mừng
    Khi nào được 7 hoặc 8 tuần mẹ thiên thần nên đi khám nhé, sẽ được bác sỹ tư vấn rất nhiều về ăn uống, cách đi lại và thuôc uống nữa đấy. Nhớ uống nhiều nước vào nhé, đừng để nóng như mình rồi lại khổ lắm
    • 140 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

:Kiss: Cảm ơn các mẹ nhiều. Bé nhà mình mới được 2 tuần tuổi thôi. Hiện tại mình đang uống Obimi, 1viên/1ngày. Với cũng chịu khó ăn trứng gà. Thế chắc là ổn các mẹ nhỉ? Chúc các mẹ và bé luôn khỏe mạnh.
    • 49 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ của những thiên thần Xem bài viết
    :Kiss: Cảm ơn các mẹ nhiều. Bé nhà mình mới được 2 tuần tuổi thôi. Hiện tại mình đang uống Obimi, 1viên/1ngày. Với cũng chịu khó ăn trứng gà. Thế chắc là ổn các mẹ nhỉ? Chúc các mẹ và bé luôn khỏe mạnh.
    hi, Chúc mừng mẹ của những thiên thần nhé, mình mong được như mẹ nó quá mà đang cố đây :Sad:
    ...........:Kiss: Mong chờ con yêu của bố mẹ :Kiss: Yêu con vô cùng :Kiss: :Rose: ..........
    • 746 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mình thấy mọi người tính và nói tuổi thai ở đây là tính từ ngày cuối cùng của kỳ kinh cuối bạn ạ. Như vậy bé của bạn cũng được 4 tuần rồi mà. Mình cũng mới phát hiện 2 vạch cách đây mấy hôm và gọi điện cho bác sỹ. BS đã hẹn thứ 3 đến khám lần đầu tiên rồi. Mẹ mình cũng khuyên chưa nên đi khám sớm quá. Nhưng chắc là làm theo lời BS thôi bạn ạ. Hy vọng là BS sẽ không bắt khám trong nhỉ! :Sigh:

• 124 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi chút, tháng trước em chậm kinh 15 ngày thành ra 24/10 em mới bị KQD, vì chu ky của em khoàng 2 tháng gần đây hay chậm nên em không biết phải tính như thế nào, hôm 22/11 em thư thai vì thấy trong người có dấu hiệu có thai và thấy vui sướng khi em thây 2 vạch các chị a.Hôm 25 vừa rồi em đi khám thai thì bác sĩ siêu âm chưa thây túi ối trong tư cung và hỏi em chậm được bao nhiêu ngày rồi, em nói em bị từ 24/10 thì bác sĩ nói hôm nay mới 25 nên chưa thấy là bình thường về đợi thêm 1 tuần nữa rồi đến khám lại.Nhưng mà nếu vòng kinh của em tháng trước là hơn 45 ngày thì tháng này em còn phải 15 ngày nữa mới đến kỳ kinh thế thì em phải tính như thế nào hả các chị? Thời gian để trứng được thu tinh(que báo có thai)thì bao nhiêu lâu mới vào tư cung hả các chị? em rất băn khoan mong các chị trả lời em với?
    • 140 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me yeu cu Bo Xem bài viết
    hi, Chúc mừng mẹ của những thiên thần nhé, mình mong được như mẹ nó quá mà đang cố đây :Sad:
    Mẹ cu Bo ơi. Cố gắng lên. Chúc mẹ ku Bo sớm có tin vui nhé. Lời chúc từ đáy lòng đấy mẹ nó ạ.:Rose:
    • 140 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tam Nguyen Xem bài viết
    Mình thấy mọi người tính và nói tuổi thai ở đây là tính từ ngày cuối cùng của kỳ kinh cuối bạn ạ. Như vậy bé của bạn cũng được 4 tuần rồi mà. Mình cũng mới phát hiện 2 vạch cách đây mấy hôm và gọi điện cho bác sỹ. BS đã hẹn thứ 3 đến khám lần đầu tiên rồi. Mẹ mình cũng khuyên chưa nên đi khám sớm quá. Nhưng chắc là làm theo lời BS thôi bạn ạ. Hy vọng là BS sẽ không bắt khám trong nhỉ! :Sigh:
    Tam Nguyên ới ời ơi. Vì tháng trước tụi mình ko có xyz thường xuyên. Mình tính 2 tuần là tính từ thời điểm RT của tháng này. Vì tháng này xyz thường xuyên lắm. Cách ngày lại xyz một lần
    • 140 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phươngphương Xem bài viết
    Các chị ơi cho em hỏi chút, tháng trước em chậm kinh 15 ngày thành ra 24/10 em mới bị KQD, vì chu ky của em khoàng 2 tháng gần đây hay chậm nên em không biết phải tính như thế nào, hôm 22/11 em thư thai vì thấy trong người có dấu hiệu có thai và thấy vui sướng khi em thây 2 vạch các chị a.Hôm 25 vừa rồi em đi khám thai thì bác sĩ siêu âm chưa thây túi ối trong tư cung và hỏi em chậm được bao nhiêu ngày rồi, em nói em bị từ 24/10 thì bác sĩ nói hôm nay mới 25 nên chưa thấy là bình thường về đợi thêm 1 tuần nữa rồi đến khám lại.Nhưng mà nếu vòng kinh của em tháng trước là hơn 45 ngày thì tháng này em còn phải 15 ngày nữa mới đến kỳ kinh thế thì em phải tính như thế nào hả các chị? Thời gian để trứng được thu tinh(que báo có thai)thì bao nhiêu lâu mới vào tư cung hả các chị? em rất băn khoan mong các chị trả lời em với?
    Vấn đề của Phương Phương mình lại ko rõ. Cứ bình tĩnh nhé. Mong Phương Phương sớm có câu trả lời. Àh, mình chỉ trả lời được 1 ý thôi. Kể từ thời điểm trứng được thụ tinh thì vào khoảng ngày thứ 4 - 7 thì trứng trui vào tử cung. Khoảng tuần thứ 3 thì trứng làm tổ, bán vào tử cung
    • 49 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic hic, các mẹ ơi, em lại "trượt" rồi, hôm qua ax đưa đi siêu âm và đo đạc đầy đủ, cuối cùng vẫn không phải. lại về "chiến đấu" tiếp vậy, huhuhu :Crying:
    ...........:Kiss: Mong chờ con yêu của bố mẹ :Kiss: Yêu con vô cùng :Kiss: :Rose: ..........
    • 140 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Hic hic, các mẹ ơi, em lại "trượt" rồi, hôm qua ax đưa đi siêu âm và đo đạc đầy đủ, cuối cùng vẫn không phải. lại về "chiến đấu" tiếp vậy, huhuhu :Crying:

Mẹ ku Bo ơi, cố lên. Cố lên. Đừng nản nhé. Chúc và mong mẹ nó sớm túm được "chuột" nhé.:Rose:
    • 49 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ ku Bo ơi, cố lên. Cố lên. Đừng nản nhé. Chúc và mong mẹ nó sớm túm được "chuột" nhé.:Rose:
    Ôi, con heo con của em trượt rồi, bây giờ chờ rình chuột vậy. khổ nỗi tối nay em lại "bị" mới đau chứ mẹ nó ạ, lại chờ 1tuần nữa vậy :mad:
    • 746 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Tam Nguyên ới ời ơi. Vì tháng trước tụi mình ko có xyz thường xuyên. Mình tính 2 tuần là tính từ thời điểm RT của tháng này. Vì tháng này xyz thường xuyên lắm. Cách ngày lại xyz một lần
    :Applause: :Applause: :Applause: Nhà bạn này khỏe thật đấy! Nhưng mà xyz thế nào thì tuổi thai vẫn tính thế mà bạn!

• 140 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tam Nguyen Xem bài viết
    :Applause: :Applause: :Applause: Nhà bạn này khỏe thật đấy! Nhưng mà xyz thế nào thì tuổi thai vẫn tính thế mà bạn!
    :Surprise: ồh thế hả Tam Nguyên? Vậy là em bé nhà mình đã được hơn 4 tuần rồi đấy. :Kiss: Then kiu mẹ nó nhé, ấy vậy mà mình cứ tính từ ngày RT của tháng này chứ. Hihii
    • 140 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Ôi, con heo con của em trượt rồi, bây giờ chờ rình chuột vậy. khổ nỗi tối nay em lại "bị" mới đau chứ mẹ nó ạ, lại chờ 1tuần nữa vậy :mad:
    Đừng nản. Bọn mình cũng canh ngày RT nhưng là để biết trong khoảng đấy để xyz thường xuyên. AX nhà mình mong em bé lắm. Nên cứ cách ngày là hai vợ chồng lại chiến đấu. Bạn và OX nhớ bồi bổ thêm nhé. Cố lên nào. Giữ sức khỏe để hết tuần này thì xyz thường xuyên nhé.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

CHÀO CÁC MẸ,
    E MỚI LẤY CHỒNG NÊN CHƯA CÓ KINH NGHIỆM NHỜ CÁC MẸ CHỈ GIÚP:
    :Sigh::Sigh:
    Thang 10/2009: E KQD ngay 6/10/2009
    Thang 11/2009: E KQD ngay 12/11/2009
    Va den nay la 8/1/2010 e van chua co KQD. Thu Quick stick thi 2 vach

VẬY CÁC MẸ TÍNH GIÚP E LÀ THAI ĐÃ MẤY TUẦN RỒI. VÌ NGHE NÓI THAI KHOẢNG 8 TUẦN MỚI ĐI KHÁM - SIÊU ÂM ĐƯỢC?
    Thanks các mẹ nhiều lắm,
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2