• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bánh rau canxi hóa độ 3 thì khoảng bao lâu nữa thì sinh hả các mẹ.

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 15.1K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 543 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Hôm nay em đi siêu âm về, con đang ở tuần thai 37 (là 36 tuần 4 ngày) thì BS bảo con em đã nặng 3,2kg, trong đó là rau thai đã canxi hóa độ 3 rùi. Theo BS bảo là thai đủ tháng, có vẻ hơi già hơn so với tuổi thai, khả năng đẻ sớm. Em cũng chuẩn bị tinh thần, nhưng vẫn muốn hỏi các mẹ xem bánh rau canxi hóa độ 3 thì thường kéo thêm được bao lâu nhỉ. Có được một vài tuần không nhỉ. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với em nhé.
    Mẹ thương con có hay chăng, thương từ khi thai nghén trong lòng...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 677 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun_beo82 Xem bài viết
    Hôm nay em đi siêu âm về, con đang ở tuần thai 37 (là 36 tuần 4 ngày) thì BS bảo con em đã nặng 3,2kg, trong đó là rau thai đã canxi hóa độ 3 rùi. Theo BS bảo là thai đủ tháng, có vẻ hơi già hơn so với tuổi thai, khả năng đẻ sớm. Em cũng chuẩn bị tinh thần, nhưng vẫn muốn hỏi các mẹ xem bánh rau canxi hóa độ 3 thì thường kéo thêm được bao lâu nhỉ. Có được một vài tuần không nhỉ. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với em nhé.
    Bạn mình trước tết buổi chiều đi siêu âm bác sĩ thấy canxi hóa độ 3 bắt về tắm rửa tối đi đẻ mổ luôn đấy, thai cũng ở tuần 38, em bé sinh ra được 3,3kg , mẹ nó hỏi bác sĩ vụ này cẩn thận đi chứ cố để lâu k tốt cho con đâu. Chúc 2 mẹ con bạn khỏe mạnh, mẹ tròn con vuông nhé!
    • 82 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

:Angel: lot dep hong hot cac me vu nay. e canxi do 2 roi. cung lo lam day...

Thơ ngây con chào đời
    Rưng rưng mẹ ru à ơi
    Thế giới thêm một người
    Trong tôi thêm một mặt trời bé xinh
    ...Mẹ bồng trên tay ước mơ
    Ngoan nhé hãy ngủ đi Mun
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 203 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dexoaimun Xem bài viết
    :Angel: lot dep hong hot cac me vu nay. e canxi do 2 roi. cung lo lam day...
    thế à, mình siêu âm ở bệnh viện bưu điện, canxi hóa độ 2 từ hồi 34 tuần, hôm siêu âm 37 tuần ở bác sĩ thực, mới can xi hóa độ 1, thế nên các mẹ thử siêu âm ở các nơi khác để tiện so sánh nữa. Mình chỉ lo nhất vụ thiếu ối, em bé không phát triển được thôi
    • 344 Bài viết

• 416 Được cảm ơn

Hôm chủ nhật bé nhà tớ tròn 37 tuần, cũng canxi hóa độ III rồi, nhưng bác sỹ vẫn hẹn tái khám CN tuần này, vì nước ối còn tốt thì phải. Còn phụ thuộc vào nước ối nữa. Các mẹ cứ theo dõi cẩn thận, có gì hỏi ngay bác sỹ là okie, bầu bì mấy tuần cuối lo lắng quá, nhưng cũng phải bình tĩnh thôi, lo quá cũng không tốt cho con.

Có bài báo này, các mẹ đọc xem nhé.

Canxi hóa rau thai có đáng ngại?
    (Dân trí) - Kết quả siêu âm ở tuần thai thứ 32 của tôi ghi vôi hóa rau thai độ 2. Nhiều người bảo tôi bị vôi hóa sớm, em bé sẽ chậm lớn hơn do dinh dưỡng từ mẹ qua rau thai sẽ kém hơn.
    Tôi đang rất lo lắng vì theo dự kiến phải 7 tuần nữa tôi mới sinh. Rất nhiều người khuyên tôi nên sinh sớm vì vôi hóa rau thai để lâu thì thai nhi sẽ bị giảm trọng lượng? Xin bác sĩ cho lời khuyên? (Hoài Thu - Đan Phượng, Hà Nội)

Các thai phụ không nên quá lo lắng vì tình trạng vôi hóa rau thai thể hiện độ trưởng thành của rau thai, của thai nhi
    Thầy thuốc ưu tú, TS Lê Hoài Chương, Trưởng phòng Kế hoạch tổng hợp (BV Phụ sản TƯ) trả lời:

Qua chẩn đoán siêu âm, ngoài đánh giá các chỉ số phát triển của em bé, bác sĩ đánh giá được các chỉ số nước ối, đánh giá độ trưởng thành của bánh rau bằng hình ảnh can-xi hóa.

Hầu hết các thai phụ khi đọc kết quả siêu âm thấy mình bị can-xi hóa rau thì rất lo lắng, sợ rau thai vôi hóa nhanh, dinh dưỡng qua rau thai nuôi thai nhi sẽ chậm hơn. Tôi xin khẳng định, hiện tượng can-xi hóa rau thai không hề đáng ngại. Thực ra, đây là sự lắng đọng canxi giữa bánh rau và cơ tử cung, xuất hiện ở những thai gần đủ tháng. Điều này chỉ nói lên sự trưởng thành của thai chứ không có nghĩa là bánh rau bị thoái hóa. Qua độ can-xi hóa rau thai, bác sĩ cũng đánh giá được độ trưởng thành của thai nhi. Rau thai vôi hóa độ 3 cho thấy, chức năng phổi đã bắt đầu hoàn thiện, em bé có thể dần thích nghi và hoàn toàn có thể sống khi ra ngoài môi trường.

Mức độ vôi hóa của rau thai được chia làm ba cấp độ, độ trưởng thành cao nhất của rau thai là độ 3. Tuổi thai càng lớn thì độ trưởng thành của rau thai càng cao, nhưng ở mỗi người biểu hiện khác nhau, tùy mỗi người mà quá trình can-xi hoá diễn ra nhanh hay chậm.

Thêm một điều nhiều bà mẹ hay “truyền miệng” nhau, đó là khi bị vôi hóa rau thai, dinh dưỡng từ mẹ sang con sẽ kém hơn. Điều này không hoàn toàn đúng. Vì sự can-xi hóa ảnh hưởng không lớn đến quá trình trao đổi chất của bánh rau. Vì sự trao đổi chất xảy ra tại các hồ huyết nằm giữa bánh rau, trong khi can-xi chỉ lắng đọng quanh riềm các múi rau. Vì thế, có những thai phụ vôi hóa rau thai độ 1 từ 27 - 28 tuần nhưng thai nhi vẫn phát triển tốt về cân nặng. Chỉ khi ở mức độ vôi hóa độ 3 (độ cao nhất), cho thấy thai nhi đã trưởng thành thì cần theo dõi chặt chẽ, tránh hiện tượng để thai quá lâu, có thể gây già thai khiến bé bị sụt cân trong bụng mẹ.

Vì thế, với tất cả các thai phụ, kể cả chẩn đoán có vôi hóa hay không vôi hóa rau thai, thai phụ cũng cần đi khám theo đúng chỉ định, đúng lịch hẹn của bác sĩ. Khi thai nhi đủ ngày đủ tháng (qua đánh giá siêu âm về lượng nước ối, độ vôi hóa rau thai…) mà thai phụ vẫn chưa có dấu hiệu trở dạ, bác sĩ sẽ có những chỉ định can thiệp kịp thời để tốt nhất cho sức khỏe mẹ và bé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 663 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Mình 39 tuần rồi, nhưng bánh nhau chưa bị canxi hóa, tuần sau là mổ rồi, liệu có sao ko nhỉ?
    • 543 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Mình sẽ cố gắng duy trì 5 ngày siêu âm một lần, nếu lúc nào thấy bé có dấu hiệu sụt cân thì tính tiếp. Vì mình giờ mới sang tuần 38, cũng còn hơi non nên vẫn muốn chờ đợi thêm. Mình có hỏi BS thì chỉ bảo là có khả năng sinh sớm thôi, chứ không thấy BS nói gì đến việc nên mổ đẻ cả. Nếu cố được hết tuần 38 thì chắc mình sẽ yên tâm hơn.
    Mẹ thương con có hay chăng, thương từ khi thai nghén trong lòng...
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

:Thinking: mai đi khám phải hỏi BS vụ này mới được. bé nhà mình 39w 5d mà ko thấy bs nói j
    • 107 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

em siêu âm tuần 37 con đc 3,6 cân cũng canxi hóa độ 3, giờ 39w rồi mà con vẫn chưa ra, em lo quá huhu
    Gặp em, quen biết em, và hơn hết là yêu em...
    Nhìn thấy anh, tin anh, và hơn hết là yêu anh...
    Đó chính là bầu trời sau con mưa tươi sáng nhất...

:LoveStruc: :LoveStruc: :570: