• 4 Lượt chia sẻ
  • 25.5K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

15 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 694 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Sàn khung chậu là 1 lớp cơ bắp thành hình võng để nâng đỡ ruột,bàng quang,tử cung.Trong thời kì mang thai,các cơ bắp này trở nên mềm ra và chùng xuống,và hiện tượng này cùng với sức nặng của em bé đẩy xuống làm cho các cơ bắp này yếu đi,gây cho bạn cảm giác nặng nề và khó chịu.Bạn có thể són ra 1 ít nước tiểu mỗi khi chạy,hắt hơi,ho,cười.Để tránh những điều này,điều cần thiết là bạn phải củng cố sàn khung chậu vững mạnh hơn.
    Củng cố sàn khung chậu:Bạn nên thực hiện bài tập này thuờng xuyên,ít nhất là 3 đến 4 lần mỗi ngày.Một khi bạn đã học đc nó rồi bạn sẽ có thể luyện tập ở bất cứ đâu,bất cứ lúc nào,khi nằm ngồi hay đứng.Bạn cũng thấy nó rất có ích trong giai đoạn lâm bồn,khi biết cách làm chùng cơ bắp có thể tránh được nguy cơ rách âm hộ ,do đó giúp em bé vượt wa đc khung chậu dễ dàng hơn.Bạn hãy nằm ngửa,co đầu gối lại,áp 2 bàn chân xuống sàn.Bây giờ thì hãy co các cơ lại,thắt xiết lại như khi nín nhịn lúc đái.cứ tưởng tượng như bạn đang cố kéo 1 cái gì vào âm đạo,hơi kéo vào 1 tí,rồi nghỉ,rồi kéo,cho đến khi bạn không thể làm thêm được nữa.Bạn hãy giữ 1 lúc,rồi thả ra từ từ.Hãy tập lại 10 lần.
    Sau khi sinh ,hãy tiếp tục bài tập này càng sớm càng tốt,để tránh tình trạng són đái và sa tử cung,nó đặc biệt có ích khi bạn bắt đầu các bài tập gập bụng để tránh áp lực lên cơ sàn chậu.Khoảng 3 tháng sau khi sinh,những cơ bắp này sẽ khoẻ lại.Kiểm tra các cơ này bằng cách nhịn đái,nếu có chút nước tiểu nào són ra thì hãy tập thêm 1 tháng nữa..
    Tình trạng són đái ở lứa tuổi từ 45 trở lên cũng là do cơ sàn chậu bị yếu,vì đây là giai đoạn tiền mãn kinh và mãn kinh,(mà các cụ hay lý giải là do ăn rau cải hoặc ăn đồ chua).Vậy khi cơ sàn chậu đã khoẻ lại thì từ bây giờ đến lúc già hãy tập luyện bài tập này ,không cần phải tập liên tục như lúc đang mang thai mà chỉ cần mỗi ngày 1 lần thôi..
    (theo "cẩm nang chăm sóc bà mẹ và em bé" và "lấy lại vóc dáng sau khi sinh")
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 262 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bài tập "sàn khung chậu" do mẹ vitamin M phổ biến rất bổ ích đấy!
    Mình đã áp dụng rất lâu rồi, ngày xưa hình như nó được in trong một cuốn gì đó về thuật trường sinh gì gì ấy... lâu rồi mình cũng quên. Các bài tập này đối với mình thì rất hiệu nghiệm đấy. Mình đã >35 tuổi và đã từng sinh 2 lần rồi, tự cảm thấy rất "tự tin và thoải mái" với các "cơ quan đoàn thể" liên quan đến chức năng sinh nở đấy!
    Các mẹ đã và đang mang thai và nhất là các mẹ tương lai nên áp dụng càng sớm càng tốt. Chúc khỏe!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 694 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dnnga
    Bài tập "sàn khung chậu" do mẹ vitamin M phổ biến rất bổ ích đấy!
    Mình đã áp dụng rất lâu rồi, ngày xưa hình như nó được in trong một cuốn gì đó về thuật trường sinh gì gì ấy... lâu rồi mình cũng quên. Các bài tập này đối với mình thì rất hiệu nghiệm đấy. Mình đã >35 tuổi và đã từng sinh 2 lần rồi, tự cảm thấy rất "tự tin và thoải mái" với các "cơ quan đoàn thể" liên quan đến chức năng sinh nở đấy!
    Các mẹ đã và đang mang thai và nhất là các mẹ tương lai nên áp dụng càng sớm càng tốt. Chúc khỏe!
    Cám ơn bác Dnnga đã có lời giới thiệu rất hay,đây là bài tập rất có ích mà khoa học đã nghiên cứu,nhưng k phải ai cũng quan tâm đến và biết đến nên tình trạng kiêng cữ k ăn rau cải,đồ chua(phản khoa học) hoặc bị són đái,sa tử cung sau sinh vẫn còn tồn tại..
    Mình k biết nên post bài này ở đâu cho mọi ng cùng biết,chỉ tiếc là ít ng quan tâm nên topic này đang bị đẩy dần xuống,đành phải nhảy vào post tiếp cho nó "nổi" lên. ..mình muốn phổ biến bài này cho nhiều ng cùng biết(có đa mang quá không),vậy các mẹ nào có vô đọc rồi thì hãy post vài dòng để topic này không bị đẩy xuống để cho các mẹ khác cùng đọc với..
    link này ở trang chủ WTT,có nói về Vđ này:http://webtretho.com/w/bm.php?nID=480
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,627 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Mình print ra để tập rồi , thanx vitaminM nhiều nhiều nhé ! bài tập này rất có ích cho những người sắp vượt cạn tập 1 như mình !
    Sau cơn mưa trời lại sáng thôi mà!
    • 1,090 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

HIhi, cảm ơn VitaminM nhiều nha.

Mình tập 1, đang lo vì mấy hôm nay khung xương phía sau mông rất là nhức, có lẽ là xương chậu gì đó đang giãn ra, hix, mỗi lần nằm ngủ mà muốn xoay ng là đau và phải xoay từ từ ko thôi là ko chịu nổi đó. Mà mình mới co 3 tháng chứ mấy.

Hôm nay về tập bài của VitaminM giới thiệu, hi vọng tình trạng đó đỡ đi, với lại để lấy lại dáng vóc sau sinh chứ nhỉ, hì hì.
    Yêu nhất là cu Khoai :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:

Yêu nhất nữa là bé Su Su :Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    • 339 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng rất quan tâm tới bài tập này ngay từ hồi chưa có bầu. Bài tập này có rất nhiều lợi ích. Mình sinh ở nn mà bệnh viện cũng phát tài liêu khuyến khích tập pelvic floor. ( Hiệu quả nhãn tiền cho các chị em chưa có con là bài tập này có tác dụng tốt trong quan hệ vợ chồng)

http://www.betterhealth.vic.gov.au/b...r?OpenDocument
    • 108 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tiếc là mình biết trễ quá, nhưng còn hơn không biết, mình sẽ cố gắng
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh cung bi dau giong vay. Hom roi di kham, bác si cung noi minh tap giong vay. Co dieu noi la nen tap khi ngoi hay dung, vi thai cua minh o giai doan cuoi nen neu tap ma nam ngua thi se giam luong mau dan den em be. Cac chi de y nhe
    • 694 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoi
    Minh cung bi dau giong vay. Hom roi di kham, bác si cung noi minh tap giong vay. Co dieu noi la nen tap khi ngoi hay dung, vi thai cua minh o giai doan cuoi nen neu tap ma nam ngua thi se giam luong mau dan den em be. Cac chi de y nhe
    đúng rồi,nằm ngửa là ban đầu mình chưa quen nên mới nằm thôi,và khi thai còn bé(khoảng từ 12w là có thể tập rồi),còn thai lớn không nằm ngửa được đâu..quen rồi thì tập ở đâu mà chẳng được..có ai thấy mình tập đâu(cái đoạn tập ở đâu này mình quên đưa thêm..sorry các bà mẹ..)
    • 139 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitamin M
    Sàn khung chậu là 1 lớp cơ bắp thành hình võng để nâng đỡ ruột,bàng quang,tử cung.Trong thời kì mang thai,các cơ bắp này trở nên mềm ra và chùng xuống,và hiện tượng này cùng với sức nặng của em bé đẩy xuống làm cho các cơ bắp này yếu đi,gây cho bạn cảm giác nặng nề và khó chịu.Bạn có thể són ra 1 ít nước tiểu mỗi khi chạy,hắt hơi,ho,cười.Để tránh những điều này,điều cần thiết là bạn phải củng cố sàn khung chậu vững mạnh hơn.
    Củng cố sàn khung chậu:Bạn nên thực hiện bài tập này thuờng xuyên,ít nhất là 3 đến 4 lần mỗi ngày.Một khi bạn đã học đc nó rồi bạn sẽ có thể luyện tập ở bất cứ đâu,bất cứ lúc nào,khi nằm ngồi hay đứng.Bạn cũng thấy nó rất có ích trong giai đoạn lâm bồn,khi biết cách làm chùng cơ bắp có thể tránh được nguy cơ rách âm hộ ,do đó giúp em bé vượt wa đc khung chậu dễ dàng hơn.Bạn hãy nằm ngửa,co đầu gối lại,áp 2 bàn chân xuống sàn.Bây giờ thì hãy co các cơ lại,thắt xiết lại như khi nín nhịn lúc đái.cứ tưởng tượng như bạn đang cố kéo 1 cái gì vào âm đạo,hơi kéo vào 1 tí,rồi nghỉ,rồi kéo,cho đến khi bạn không thể làm thêm được nữa.Bạn hãy giữ 1 lúc,rồi thả ra từ từ.Hãy tập lại 10 lần.
    Sau khi sinh ,hãy tiếp tục bài tập này càng sớm càng tốt,để tránh tình trạng són đái và sa tử cung,nó đặc biệt có ích khi bạn bắt đầu các bài tập gập bụng để tránh áp lực lên cơ sàn chậu.Khoảng 3 tháng sau khi sinh,những cơ bắp này sẽ khoẻ lại.Kiểm tra các cơ này bằng cách nhịn đái,nếu có chút nước tiểu nào són ra thì hãy tập thêm 1 tháng nữa..
    Tình trạng són đái ở lứa tuổi từ 45 trở lên cũng là do cơ sàn chậu bị yếu,vì đây là giai đoạn tiền mãn kinh và mãn kinh,(mà các cụ hay lý giải là do ăn rau cải hoặc ăn đồ chua).Vậy khi cơ sàn chậu đã khoẻ lại thì từ bây giờ đến lúc già hãy tập luyện bài tập này ,không cần phải tập liên tục như lúc đang mang thai mà chỉ cần mỗi ngày 1 lần thôi..
    (theo "cẩm nang chăm sóc bà mẹ và em bé" và "lấy lại vóc dáng sau khi sinh")
    Cảm ơn Vitamin M nhé, mình cũng nghe nói có những bài tập thể dục cho mẹ lúc mang bầu nhưng không biết ở đâu và tập thế nào vì thế nên từ lúc có bầu đến giờ mình vẫn chưa tập gì hết. Mình sẽ áp dụng bài tập này từ bây giờ không biết có muộn không.
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các Mẹ cho em hỏi, nếu trường hợp nhau thai bám thấp và em đã từng bị động thai thì bài tập này có ảnh hưởng gì đến 2 mẹ con không ạ? Thai em được gần 27 tuần rồi mà đi lại vẫn còn yếu đấy. Bài tập này lúc trước 12w em đã từng tập rồi nhưng bị bóc tách thai nên em nghỉ đến giờ. Bài tập bổ ích thế này mà bỏ qua tiếc quá, các mẹ chia sẽ kinh nghiệm cho em với. Cảm ơn các mẹ
    • 176 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đúng đấy các mẹ ơi, tập bài này đi, mình thấy nhiều sách cũng dậy bài này
    • 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hơ, em chưa sinh nên giờ em mới lọ mọ vào đây và đọc được bài này.
    Bài tập bổ ích thế này mà chị em bỏ qua thì tiếc nhỉ. E post bài để kéo cái topic này lên đây cho chị em cùng tham khảo và áp dụng thử xem.
    Em cũng cố gắng thử tập xem tn.
    • 3,795 Bài viết

• 1,440 Được cảm ơn

Biết là bài tập bổ ích nhưng các mẹ cũng phải kiên trì lắm đấy, mình cũng tập lúc bầu mới khoảng 3 tháng nhưng sau đó, bụng càng to thì càng mệt và càng lười, chẳng thể tập được 3 - 4 lần/ ngày, bây giờ thì thỉnh thoảng nhớ ra thì ngồi tập thôi, huhuhu, các mẹ cố gắng nhé. :Nottalkin: :Sigh:
    • 1,378 Bài viết

• 877 Được cảm ơn

Đúng là bài tập này rất bổ ích đấy các mẹ ạ! Mình ngay trước khi có bầu đọc sách cũng thỉnh thoảng tập, bây giờ có bầu lúc nào nhớ mới tập. Giờ đọc topic này thì lại nhớ tập lại. Bài tập này không những có ích cho phụ nữ trước và sau khi sinh mà còn rất tốt cho quan hệ vợ chồng đấy các mẹ ạ! Mình thấy rất hiệu quả đó!
    • 551 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình có bầu cũng 7 tháng rồi, đọc được topic này mình mới biết để tập. Cũng thấy nó hay và chắc là sẽ có hiệu quả như nhiều mẹ nói, hy vọng là như vậy. Mình sẽ cố gắng để nhớ tập hàng ngày.
    • 55 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

May quá đọc được bài này trước khi sinh. Mình típ tục post lên để các mẹ sinh sau có cơ hội đọc nhé
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ đây là một phương pháp tập đơn giản mà có ích. Nhưng không biết sau ít nhất bao lâu thì có hiệu quả các mẹ nhỉ?:Thinking:
    • 939 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Giờ mình bụng to rồi, tập bài này sẽ hơi vất vả, nhưng bài tập này vẫn dành cho mẹ sau khi sinh được mà các mẹ nhỉ.
    May quá mẹ bong bóng tìm lại được chủ đề này, rất có ích cho các mẹ mang bầu và chuẩn bị sinh :Rose:

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tớ cũng hoàn toàn ủng hộ bài tập này. tại các phòng khám cũng thường phổ biến bài tập này. up cho bài nổi lên nào. Các mẹ chú ý tập thường xuyên nhé.
    Mùa xuân nói với em câu gì, mà sao mắt em vui thế....
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3