Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bà bầu thì nên và không nên ăn gì

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 540K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

47 Người đang theo dõi

• 5,277 Bài viết

• 4,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanee Xem bài viết
    Tớ cũng thèm ăn ốc lắm. Nhưng ox ko cho ăn, kêu là ốc nhìu sán! hik hik
    Chẳng bù cho chồng tớ, tớ ăn thì thấy chị chồng bảo là con có dãi nên bảo vợ ko ăn nữa, tớ ném cho mấy cái link là ốc có canxi --> giờ cứ gọi là rủ tớ đi tẩn nhiệt tình, được cái chồng tớ rất chi là sáng suốt mấy cái vụ này, chỉ cần tớ đưa ra bằng chứng là nó có lợi là cho ăn hết:Laughing::Laughing::Laughing:
    • 88 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Một vài loại thực phẩm có thể gây hại đến thai nhi nên thai phụ phải thận trọng khi dùng

Về rượu, thay vì uống các loại rượu, bia, rượu hỗn hợp, bạn nên uống nước trái cây như nước táo, cà chua, rượu trái cây và các thức uống không cồn khác.

Một vài loại cá có thể có chứa hàm lượng thủy ngân cao (là độc chất có thể làm hại đến thai nhi) như cá mập, cá kiếm, cá thu loại lớn. Ăn không quá 350 g bất kỳ loại cá nào trong một tuần.

Phô mai mềm, các loại phô mai dê, phô mai Pháp có trong bữa trưa, hotdog, thức ăn nhanh... có chứa vi khuẩn listeria có thể gây hại đến thai nhi. vì vậy nên nấu hay hấp lại trước khi ăn để tiêu diệt vi khuẩn.

Các loại cá sống có trong các món sushi, sashimi, gỏi cá hoặc thịt gia cầm hay thịt gia súc chưa chín tới có thể chứa vi khuẩn gây hại. Trong khi mang thai, nên tránh ăn những thực phẩm dưới dạng này, nên nấu chín kỹ cá, gà và các loại thịt khác trước khi ăn.

Cũng cần tránh cà phê và các loại thức uống kích thích khác.

BACSI.com (Theo NLĐ)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 53 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Không biết có bầu có được ăn khô bò, khô mực tẩm gia vị và ô mai, xí muội không các mẹ? Em tự nhiên thèm ăn mấy cái đó quá.
    • 415 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

em tưởng có bầu thèm cái j là ăn cái đó :Smiling:
    • 19,205 Bài viết

• 4,785 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tigon84 Xem bài viết
    Không biết có bầu có được ăn khô bò, khô mực tẩm gia vị và ô mai, xí muội không các mẹ? Em tự nhiên thèm ăn mấy cái đó quá.
    Có thể ăn nhưng kô nên ăn nhiều vì các món này nóng, chưa kể là có chứa nhiều chất bảo quản
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 53 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

vậy ạ? hôm nay em lỡ ăn khô mực tẩm hoi bị nhiều. Chắc phải kiềm chế lại mới được. Tất cả vì bé yêu!!! -_-
    • 597 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanee Xem bài viết
    mẹ nó chế biến món ốc xào thế nào? Ốc xào cay hay ốc xào me?
    Mình hay xào ốc cay vì ăn gia vị giỏi lắm. Mình làm theo khẩu vị thôi: Ốc chặt đuôi (ốc nhỏ nhé). Phi tỏi thơm cho ốc vào xào. Gia vị thì mình cho khá nhiều: mắm loại ngon, một chút bột canh, đường, tỏi, gừng, xả, tương ớt và một chút giấm, nước cốt dừa và thêm một ít cùi dừa thì càng ngon nhé). Khi nào gần được mình cho lá chanh vào cho thơm. Bắc ra là măm thôi. Nhưng mà xào hơi lâu một chút.

• 57 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trước đây khi chưa có bầu em rất thích ăn ốc, toàn phải xin ông xã cho đi ăn. Thế mà từ khi có bầu thì nhìn thấy ốc dửng dưng như không mới lạ chứ. Bi giờ 35 tuần rồi mà tính ra em chỉ mới đi ăn (cùng với mấy chị trong phòng) 2 lần. Nhiều khi ông xã cứ trêu là có thích đưa đi ăn ốc không? :P
    • 194 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Em hỏi các mẹ xíu, em nghe ở đâu đó có bảo nếu chân bị phù nhẹ và hay xuống máu thì ăn chuối ngự (chuối tiến) sẽ đỡ phải ko các mẹ nhỉ?
    Em tháng thứ 8 rồi và thấy hay bị xuống máu quá, đi khám thì bác sỹ bảo bị phù nhẹ... Híc
    • 1,995 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MePePu Xem bài viết
    Trước đây khi chưa có bầu em rất thích ăn ốc, toàn phải xin ông xã cho đi ăn. Thế mà từ khi có bầu thì nhìn thấy ốc dửng dưng như không mới lạ chứ. Bi giờ 35 tuần rồi mà tính ra em chỉ mới đi ăn (cùng với mấy chị trong phòng) 2 lần. Nhiều khi ông xã cứ trêu là có thích đưa đi ăn ốc không? :P
    ăn ốc nhiều canxi lắm đó mẹ nó ạ ! Nên thỉnh thoảng ăn coi như đổi bữa cho tôm và cua ! Mẹ nó được ox mở lời vậy thì nhào zô thôi chứ lo gì như các chị em không đc ox đồng ý, đúng không nào !!!!!!!!!!!
    • 465 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lkngan Xem bài viết
    Em hỏi các mẹ xíu, em nghe ở đâu đó có bảo nếu chân bị phù nhẹ và hay xuống máu thì ăn chuối ngự (chuối tiến) sẽ đỡ phải ko các mẹ nhỉ?
    Em tháng thứ 8 rồi và thấy hay bị xuống máu quá, đi khám thì bác sỹ bảo bị phù nhẹ... Híc
    Em chỉ mới nghe nói ăn nhạt và ngủ gác chân cao cho đỡ bị phù thui chứ chưa nghe vụ chuối ngự j đó bao h, hình như chuối đó cũng k dễ kiếm thì phải, hic. May mà em chưa bị phù dù cũng 7,5tháng rùi và ăn mặn hơn bt.
    • 194 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khanh Hien Xem bài viết
    Em chỉ mới nghe nói ăn nhạt và ngủ gác chân cao cho đỡ bị phù thui chứ chưa nghe vụ chuối ngự j đó bao h, hình như chuối đó cũng k dễ kiếm thì phải, hic. May mà em chưa bị phù dù cũng 7,5tháng rùi và ăn mặn hơn bt.
    Uh, mình đầu tháng 7 đã bị xuống máu vài lần rồi. Cứ xuống rồi lại hết, lại xuống... Sang tháng thứ 8 này thì lại thấy xuất hiện dày hơn. Híc mà mình có ăn mặn gì đâu cho cam, toàn ăn ngọt thôi. Vậy mà vẫn bị. Chắc do cơ địa từng người nhỉ
    • 352 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    dạ thưa mẹ Gia Bình, quan trọng nhất là tâm trạng của mẹ nó! Trừ phi mẹ nó vò rau ngót ra, lấy nước í mà uống thì hẵng lo, mà uống tầm vài ba bó rau ngót thì hẵng lo nhá! còn bây giờ mẹ nó mà lo nỗi gì!
    k cần kiêng rau ngót hộ em cái! Sách nào cũng bảo thế mà các mẹ ai cũng cứ lo quắn cả lên, có phải mình ngày nào cũng ăn dăm bảy bó đâu mà! nhất là rau ngót lại nhiều Vitamin C và sắt nữa chứ!
    Rau răm cũng thế, hương hoa, rau thơm mà, mẹ nó có ăn nhiều đâu mà!
    Bớt lo đi mà ăn uống cho tốt vào! Nhớ k ăn đu đủ xanh, đu đủ ương, đu đủ chưa chín hẳn là được rồi!
    Quan trọng là tâm trạng tốt mẹ nó nhé!
    lâu lắm mình ko vào dien dan. cam on me me mup nhieu.
    Vì cuộc sống là không chờ đợi
    • 160 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

nếu trong các mẹ mang thai có ai bị allergic một số trái cây và pollen (phấn hoa) như e thì cân thận khi ăn nho nha!! hôm wa, e mua nho xanh, loại nhỏ, không hạt. về rủa sạch và ngâm muối, nhưng vẫn bị dị ứng và phải vô cấp cữu :Sick:
    mua nho có 30k mà tốn hết 1tr3 trong Côlumbia.:Sigh:
    • 597 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nanamom Xem bài viết
    nếu trong các mẹ mang thai có ai bị allergic một số trái cây và pollen (phấn hoa) như e thì cân thận khi ăn nho nha!! hôm wa, e mua nho xanh, loại nhỏ, không hạt. về rủa sạch và ngâm muối, nhưng vẫn bị dị ứng và phải vô cấp cữu :Sick:
    mua nho có 30k mà tốn hết 1tr3 trong Côlumbia.:Sigh:
    Khổ thân mẹ nó quá. Hôm nay em cũng mua nho nhưng may quá em không bị dị ứng gì cả. Chúc mẹ nó mau khỏe nhé.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 258 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cả nhà cho em hỏi chút là tầm bao nhiêu tuần thì có thể uống sữa bầu và loại nào thì tốt!
    Chú ý: em hơi mập
    • 7,214 Bài viết

• 2,499 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mong có bé Xem bài viết
    Cả nhà cho em hỏi chút là tầm bao nhiêu tuần thì có thể uống sữa bầu và loại nào thì tốt!
    Sữa bầu thì uống ngay từ khi bít có bầu ớ mẹ nó ơi!
    Mỗi mẹ hợp 1 loại, mình thì uống Enfa Mama chocolate, nhưng mà sau thì b ỏ hihi, uống sữa tươi luôn!
    • 359 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mong có bé Xem bài viết
    Mình cũng mập lắm. Lúc trước uống sữa bầu Morinaga của Nhật, dễ uống mà ko béo.
    • 2,497 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Sữa bầu thì uống ngay từ khi bít có bầu ớ mẹ nó ơi!
    Mỗi mẹ hợp 1 loại, mình thì uống Enfa Mama chocolate, nhưng mà sau thì b ỏ hihi, uống sữa tươi luôn!
    Mới đẻ dậy mà đã lên mạng sao mẹ nó?? k sợ mắt yếu sao, nghỉ ngơi đi nào
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 323 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

các chị ơi , cho em hỏi có bầu mà ăn nhiều bắp(ngô) và sầu riêng có sao ko ạ?:Thinking: