Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bà bầu thì nên và không nên ăn gì

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 537K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

47 Người đang theo dõi

• 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Bình sinh em rất thích ăn ốc luộc, hì hì, giờ có bầu em lại càng thích thú với ốc luộc, bún ốc,... Nhưng có người nói là ăn ốc luộc thì sinh con ra dễ bị dãi dớt, không biết có đúng không ạ?
    Nếu mà thế thật thì em đành phải bỏ món sở trường của mình mất thôi...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 18,632 Bài viết

• 11,461 Được cảm ơn

catvna ơi , mình k biết là có ai ăn ốc sinh con ra bị dãi dớt hay k vì bình thường lúc sinh ra em bé cũng đã rất nhớt rồi....
    Mình có đọc trên 1 bài báo nào đó có nói việc các thai phụ k nên ăn nhiều sò ốc vì dễ nhiễm độc , còn ăn tôm cua thì tốt hơn.
    Nhưng mình nghĩ nếu ăn ít chắc k sao nhất là ăn bún ốc nữa và mẹ cảm thấy ngon miệng chắc là em bé sẽ k có ý kiến gì đâu nhỉ....
    Để mình tìm lại bài đó xem rồi mình sẽ post lên để tham khảo....
    Chúc 2 mẹ con khoẻ nha...
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Catvna ơi, mình cũng rất thích món ốc đây, hồi có bầu cũng nghe mọi người nói thế nhưng nghĩ đến lúc sinh, cho con bú ko được ăn ốc trong vòng 2 năm thì ko chịu được nên tháng nào mình cũng làm vài bữa ốc xả láng, ăn ốc xong ko ăn cơm được luôn . THế mà bé nhà mình hầu như ko bị dãi dớt gì đâu, kể cả khi mọc răng đấy(trộm vía)
    • 6,349 Bài viết

• 1,245 Được cảm ơn

Ui chao đây đây nói về ăn ốc chị vô địch thiên hạ đây. Chị ăn ốc thường xuyên vì chị thèm....khôgn chịu nổi. Cả 2 đứa nhà chị đều không thấy vấn đề gì cả. Hồi có mang cả 2 đứa chị đều ăn ốc , mà ăn nhiều cơ. chị và cô em gái ăn ốc xếp bát theo từng chồng mừ. Cứ nghe ở đâu có hàng ốc ngon là 2 chị em lại lùng sục đi ăn bằng được..
    Thôi ko nói nữa kẻo thèm...các cụ nói thế chứ nều mẹ có mang mà thèm ko được ăn thì con mới chảy nước dãi hì hì hì
    Hiền ơi em làm ở Phố Huế đúng ko , nếu thế thì chiều nào vế sớm (khoảng 16-16h30 ) chị em mình đi ăn ốc luộc ở phố Hàm Long nhé....
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 373 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mẹ ĐX cũng ăn ốc thành thần đây. Trước hôm đi sinh còn cố ăn một bữa chuối ốc. Đến đem đau bụng lại cứ tưởng do ăn ốc (ai dè đến ngày sinh) Sau khi sinh mẹ ĐX cũng chỉ kiêng được có 4 tháng, sau đó chén hết (cả ốc luộc, cả chuối nấu ốc).
    Thế mà Đx cũng không thấy rãi dớt gì đâu các mẹ ạ!

To chị Loan: Ngoài lề một chút, em thấy chị rủ bạn Hiền đi ăn ốc ở Hàm Long, có phải chị làm ở CMC Soft không ạ?
    Album của con
    Tình mẹ cứ là hay nhớ... Lúc nào cũng muốn bên con
    Giá có cái gì gần hơn... Con yêu mẹ bằng cái đó
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,213 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

úi, hàng ốc ở Hàm Long, từ khi phá đi sửa nhà em có thấy bán lại nữa đâu? Bác Loan ăn ở hàng nào thế?

Tumeo ko nghén ốc, mà QA dãi dớt long toong đến tận 2 tuổi. ăn vô tư đi bạn
    http://mgod.webtretho.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 6,349 Bài viết

• 1,245 Được cảm ơn

thôi chết rồi toàn con nghiện ốc khuyên bà bầu thế này thì quá ghay gho , có mẹ nào không nghiện ốc khuyên cho đều đi????????????????? :rolleyes:
    Các mẹ à chị thấy nói ốc có nhiều chất đạm liệu ăn có tốt không nhỉ. Chị ăn ốc cho đến tận khi đẻ , rồi khi bắt đầu hết thời gian nằm xó là phi ra ngay hàng ốc ,,,,chết vì ăn mà
    thế mà 2 đứa lại ko có dãi dớt gì cả thế mới lạ chứ.
    Ngoìa lề một tý nhé : Tú ơi em nói cái hàng đó là ở Phố Lê Văn Hưu bán ốc rựou. Còn hàng này ở phố Hàm Long. Từ 16h bná gánh xế quán nộm trong ngõ. Từ 18h-22h bán ngoài mặt phố Hám Long đối cổng nhà thờ HL. Nước chấm ở đây hơi bị ngon....thôi ko nói nữa kẻo thèm
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 4,794 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

:rolleyes: :rolleyes: me PhuongLoan co vẻ sành ăn quá hén , khi nào có dọp ra Hnoi phải nhờ mẹ PLoan dẫn đi ăn ốc thôi. hihihii , MCh van an ốc thường xuyên nhưng hôm qua lại nghe AX bảo là nếu gần đến ngày sinh thì kg duoc ăn ốc vì như thế dễ sinh non, chẳng biết có đúng kg nữa
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em thay co nhieu nguoi thich an oc cung thay an ui phan nao vi tu luc het nghen toi gio em luc nao cung them oc. Em co the an bun oc va oc luoc hang ngay nhung nghe moi nguoi noi an nhieu oc con se co nhieu dai nen cung thay lo nhung... ko nhin duoc ma vua an vua lo cac chi a.
    Mai Anh (Ha Noi)
    • 5,176 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Các cụ ai cũng bảo ăn ốc thì con lắm dãi. Hồi có bầu Gấu ông ngoại cứ thấy Gấu mẹ ăn ốc là lại lườm và cằn nhằn ghê lắm. Rồi Gấu sinh ra cũng chẳng làm sao. Thế mới biết các cụ không phải lúc nào cũng đúng.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

To cung mang thai den thang cuoi roi, an oc cung la 1 trong so nhung so thich cua to. Co 1 loi khuyen ma to dc nhung ng di truoc day cho: do la an oc ko co van de gi ve dai dot dau, chi co la nen an oc mit hon la oc nhoi va oc van. Oc van moi ng noi rang rat de co cac con..............san hay gi day, de bi nhiem benh ve duong ruot. Còn oc nhoi thi moi ng cung bao ko nen an n, vi...........gi day, quen roi. Dai loai la an oc mit tot va an toan nhat. Vay nen to toan an oc mit thoi.
    O Hang Giay dao nay n oc mit lam, dot truoc ko co, fai ra an o Dinh Liet, dat nhan rang , tan 20.000, 25.000 / 1 dia co ma, but them nen van..........an nhu dien y,heeeeeeeeeeeee
    Noi chung to thay moi ng bao an dc gi thi an het, chang kieng khem lam gi, vi con minh cung can tiep xuc voi moi loai thuc fam tu nho. Duong nhien 1 so do ko nen nhu: qua dao, qua sung (cac loai co nh nhua)... Vay thoi
    Chuc cac me.................an dc het n gi minh thich.
    Chong la le song
    Con la tat ca!!!!!!!!!!!!!!
    • 499 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Ối bạn Vanh ơi đã vào đến đây rồi đấy ah? Đúng là chủ đề ăn uống nên thấy góp mặt ngay

Hồi trước mình cũng ăn ốc - đặc biệt những ngày gần sinh ăn nhiều - ốc luộc, bún ốc đều có cả... Kucku nhà mình bây giờ rất nhiều dãi , không hiểu do mọc răng hay do mẹ ăn ốc :rolleyes: hồi bé tí Kucku chẳng có tí dãi nào - bắt đầu mọc răng mới có - theo mình ăn ốc chẳng sao đâu lại còn có rất nhiều chất bổ nữa , cứ tranh thủ mà ăn đi - không thì đẻ xong chắc phải kiêng ốc cả năm đó - đến bây giờ Kucku được hơn 6 tháng rồi mình vẫn chưa ăn lại
    • 358 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thật vậy hả? Mình không biết sao chứ hồi có bầu Bống mình ăn nhiều lắm : ốc gạo, ốc bươu, ốc dừa, ốc mít, sò dương, sò điệp, ôi thôi tùm lum cả
    Riêng món ốc mít thì bà ngoại cứ luộc cho cả rổ để ngồi lể chấm nước mắm gừng (ngồi kể mà thèm quá :P ). Còn buổi tối đi bộ xong là hay rủ AX ra quán gần nhà ăn ốc gạo luộc và chem chép nướng mỡ hành.
    Thế mà sanh Bống ra chẳng thấy có cứt trâu, mọc răng từ cái răng xinh xinh đầu tiên cho đến lúc đủ hàm để nhai cơm và thịt cá chẳng thấy nhớt dãi gì hết cả (sốt thì có đấy ).Mà lại rắn chắc nữa và dễ nuôi
    Nên mình nghĩ không phải do ăn ốc đâu mà do cơ địa của mỗi em bé khác nhau mà.
    Các mẹ cứ ăn ốc vào nhé (lại có nhiều caxi nữa )

Chúc các mẹ luôn cảm thấy hạnh phúc khi ngồi bên đỉa ốc nóng hổi, nước mắm gừng chua chua ngọt ngọt cay cay, bỏ vài cọng lá chanh thái chỉ vào. Chu choa, sao mẹ Bống thèm đến thế này? ops: ops: ops:
    • 13 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Chào các chị!
    em là thành viên mới của diễn đàn. 21 tuổi, có bầu được hơn 1 tháng. hiện đang ở London. Do mang thai lần đầu lại ở xa xứ, thức ăn tây không hợp nên em rất lo lắng vì không biết phải làm gì, nên ăn gì và kiêng gì. em có đọc 1 trang web do bác sĩ giới thiệu , trong đó có nói là kiêng không được ăn pate, vây cá mập, sò hến cua tôm cá ,lạc, dầu lạc... các chị cho em hỏi ngày xưa các chị có phải kiêng ăn đồ tôm cua gi không bởi vì em không biết nên đã ăn rất nhiều tôm hùm và soup tôm cua vây cá mập (món ăn của tàu ). hiện em đang rất lo lắng và bối rối nên mong nhận được lời khuyên của các chị. xin cảm ơn các chị.
    • 2,105 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

hi Xinhxinh 86! theo như lời khuyên của bác sĩ và những người đi trước thì khi mới có thai thì nên kiêng uống nước dừa, rau ngót, đu đủ xanh, mực tươi, tại vì những thức ăn này rất mát nên hạn chế không dùng vì thai còn nhỏ và chưa ổn định. Còn các loại hải sản và đồ ăn khác thì ăn vô tư đi xinh xinh ỏi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 839 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Nếu là trang web bác sĩ bên đó giới thiệu thì có thể tin tưởng được lắm chứ nhỉ. Tuy nhiên, xinhxinh nên xem kỹ lại "cua, tôm, cá" mà không được ăn thì lạ quá, hoặc có lẽ là 1 loại cua, tôm, cá cụ thể nào đó, hoặc chế biến theo cách nào đó ko tốt.

Hay xinhxinh thử cho địa chỉ trang web mình kiểm tra cùng xem nào.
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

• 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Xinhxinh ơi, trong mục lục có các topic nói về những món ăn và không nên ăn trong thời gian mang thai. Em chịu khó xem lại các topic ấy là ổn thôi, vì tất cả các chị đã thảo luận ở đó rồi.
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com
    • 13 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

cảm ơn các chị đã góp ý cho em. em sẽ vào các topic đẻ tìm lai xem thế nào.
    Mecuncon oi đây là link mà bác sĩ Claire đã giới thiệu cho em. trong đó có nói kiêng và vì sao kiêng

http://www.emmasdiary.co.uk/second_t.../medical6.html

trang web này bằng tiêng anh nhưng em có bạn dich tiếng việt. Nếu ai muốn tham khao = tiếng việt thì em sẽ post lên cho moi người xem.
    • 1,106 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

xinh xinh à?
    Ăn đồ hải sản rất tốt cho baby mà, không sao đâu.
    Ăn thoải mái nhé!

NB: 3.65kg --> 1M: 4.3kg --> 2M: 5.3kg --> 3M: 6.1kg
    --> 4M: 7.1kg :Smiling: --> 5M: 7.4kg :Sigh: --> 6M: 7.8kg :Silly:
    --> 7M: 8.5kg :Straightf: --> 8M: 9kg (member of HTX Toan Loi :Laughing

• 594 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xinhxinh86 Xem bài viết
    Chào các chị!
    em là thành viên mới của diễn đàn. 21 tuổi, có bầu được hơn 1 tháng. hiện đang ở London. Do mang thai lần đầu lại ở xa xứ, thức ăn tây không hợp nên em rất lo lắng vì không biết phải làm gì, nên ăn gì và kiêng gì. em có đọc 1 trang web do bác sĩ giới thiệu , trong đó có nói là kiêng không được ăn pate, vây cá mập, sò hến cua tôm cá ,lạc, dầu lạc... các chị cho em hỏi ngày xưa các chị có phải kiêng ăn đồ tôm cua gi không bởi vì em không biết nên đã ăn rất nhiều tôm hùm và soup tôm cua vây cá mập (món ăn của tàu ). hiện em đang rất lo lắng và bối rối nên mong nhận được lời khuyên của các chị. xin cảm ơn các chị.
    Tôm cua và đồ hải sản nói chung thì bạn ăn vô tư đi vì nó cung cấp lượng canxi và nhiều chất khoáng khác rất tốt cho bà bầu. Tuy nhiên bác sĩ khuyến cáo có một số loại cá có chứa hàm lượng thủy ngân cao tuyệt đối phải tránh như cá mập, cá kiếm và mackerel (cá thu thì phải), cá tuna. Nếu có ăn thì chỉ nên ăn không quá 1 lần/ 1 tháng.

Nhân đây hỏi các mẹ là bà bầu có được ăn dâu tây không vậy? Mình thấy ở VN kiêng nhiều thứ mà ở nước ngoài họ vẫn ăn nên hoang mang không biết thế nào.