Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bà bầu có nên đi viếng đám tang hay viếng mộ ngoài nghĩa trang ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 53.7K Lượt đọc
  • 91 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Em nghe nói là tránh từ lâu rồi, chẳng may đi đường gặp đám ma hay đi qua nhà có đám ma thì ném ít tiền lẻ...:Thinking::Thinking: và kiêng luôn đi đền chùa vì em bé "không biết xin phép"
    • 242 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Lúc mình mang thai lần đầu cũng đi đám ma người quen rồi vào bệnh viện thăm người ốm. Nói chung chưa biết kiêng cữ gì cả. Chẳng biết có trùng hợp không mà đến tháng thứ 3 thì không giữ được bé.
    Thú thật là lần này mình kiêng hẳn. Cứ gọi điện đến hỏi thăm, người ta cũng thông cảm.
    • 145 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

tớ thì tránh tiệt , cứ thấy đám ma đám cưới tránh tuốt (tại các cụ dặn kiêng thế ) thôi thì cứ kiêng cũng chả sao mà lại an tâm cho mẹ cho con :Battin ey:
    Always Love You
    • 1,072 Bài viết

• 673 Được cảm ơn

Ba mình mất khi em dâu mình cũng mang bầu được 6 tháng. Nói chung là nó cũng tham gia tất cả mọi việc, cả đưa ra nghĩa trang nữa. Trong mấy ngày tang thì như mẹ nào chỉ đó, là nên giắt ít lá trầu không vào người. Còn khi di quan, thì mình xin lại hai cây đèn cầy của ông thầy làm lễ di quan ý, để dành khi nào sinh àm em bé có khóc đêm thì mang ra đốt huơ quanh phòng là ok.
    Mình còn nghe bác hàng xóm nói là khi sản phụ nằm ở bệnh viện sinh, thì người nhà lấy một ít cây sài đất (loại cây mà hay tắm cho em bé đó) để nguyên cả rễ bỏ xuống gầm giường mà khi về sẽ nằm. Nó có tác dụng xua đuổi tà khí, em bé sẽ không bị sài, đẹn và khóc dạ đề. Bác ấy đã áp dụng cho 4 đứa con gái của Bác khi sanh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

em nghĩ lập topic mới thì hơi loãng nên qua đây em cũng hỏi luôn - đi cưới có ai kiêng bầu bí ko các mẹ nhỉ ? em nghĩ ngày vui thì cũng tốt chứ đúng ko ạ ? nhưng bố mẹ em lại bảo kiêng >.< lạ quá !:Sigh:
    • 1,891 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹBông_86 Xem bài viết
    em nghĩ lập topic mới thì hơi loãng nên qua đây em cũng hỏi luôn - đi cưới có ai kiêng bầu bí ko các mẹ nhỉ ? em nghĩ ngày vui thì cũng tốt chứ đúng ko ạ ? nhưng bố mẹ em lại bảo kiêng >.< lạ quá !:Sigh:
    Đúng thế! Cả đám cưới rùi đi thăm bà đẻ người ta cũng nói kiêng! Chả hiểu sao nữa!

Mà cưới đi dự thì thật ra là kiêng cho bà bầu hay kiêng cho cô dâu chú rể nhỉ?:Thinking::Thinking:
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

bà bầu thì chắc ko sao - cô dâu chú rể chắc sợ vía bà bầu- bà bầu nặng vía mà >.< - nhưng cưới - bầu bí theo tâm linh mình thấy nó là tin vui mà >.< - theo lý nó pải mang tin vui đến hơn chứ nhỉ ? lạ thiệt ?
    • 5,642 Bài viết

• 1,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me KIBO Xem bài viết
    Chỉ tránh được nếu đó không phải là người thân của mình. Còn nếu là người trong gia đình thì không nên tránh.
    Mình cũng nghĩ như mẹ này. Người trong gia đình thì khó tránh , và cũng ko nên tránh , thôi thì hi vọng cả hai mẹ con sẽ được phù hộ.

Nhưng với người ngoài thì nên kiêng cho nó lành. Mình nghe nhiều người nói thế nên mình cũng kiêng cữ cẩn thận lắm. Hồi có bầu mình ko đi viếng 1 đám ma nào hết. Con mình khoảng 8 tháng mình phải đi viếng 1 đám ma (ko thể nào ko đi), đi về xong phải đốt lửa bước qua mấy lần, về phải vắt sữa đi ko cho con bú , đến tối mới dám cho bú lại. Thấy mẹ mình bảo sợ "sữa lạnh".

Nhưng đám cưới thì mình thấy ít người kiêng lắm. Mình có bầu 7 tháng thì em trai mình đám cưới, mình chỉ kiêng ko đi đưa dâu và đón dâu thôi, chứ vẫn chụp ảnh như thường. Em mình đám cưới mà mình ko góp mặt trong ảnh, sau này con hỏi thì biết trả lời sao nhỉ hi hi đùa vậy thôi, nhưng đúng là chuyện vui thì mình ko kiêng.

À mình cũng chẳng đi thăm bà đẻ lần nào. Nghe nhiều người nói bà bầu đi thăm bà đẻ thì ko tốt , sợ nhiễm "vía" gì đó ko tốt từ bà đẻ. Mình có bầu khoảng 6 tháng thì em chồng mình sinh non, ko giữ đc bé :Sad: nhà chồng mình cũng k cho mình đi thăm, em ấy cũng kiêng ko gặp mặt mình đến gần 3 tháng. Đến tận khi mình đẻ (qua 3 tháng 10 ngày của em ấy ) em ấy mới đến thăm mình đấy. Nói chung nhiều người bảo kiêng nên mình cũng tin lắm.
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em hồi bầu 3 tháng chỉ đi ra mộ thắp hương thôi mà tự nhiên lăn đùng ra ngất xỉu đấy các mẹ ạ, mặc dù trộm vía em khỏe mạnh không nghén ngẩm gì, may mà không sao. Có kiêng có lành, em nghĩ thế.
    • 79 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

có bầu hơn 4 tháng thôi mà mình dự hết 3 cái đám ma ...
    1 cái là gia đình bạn thân , ba nó mất ...nó có mỗi mình và 1 đứa nửa là bạn thân thôi ..không đến cũng khó coi nên đành phải đến , hjx phụ nhà nó rồi còn an ủi nó hết ngày , đi chôn mình cũng có đi theo ...
    1 cái là ở xóm ..^^ ..chạy qua ăn cháo khuya thôi vì baby trong bụng cứ làm mình thèm ăn suốt ..rooling:
    1 đám là ....:Sad: ông ngoại mình ...phải đội khăn tang này ..hjx nghe nói đội khăn tang lúc mang thai thì con sinh ra sẽ khóc suốt ko nín ..gọi là khóc tang ...người ta bảo giử lại đèn cầy trên quan tài , sau này con khóc thì thấp lên sẽ ko khóc nửa ..nhưng ..hôm dọn hòm ...người ta dọn đâu mất hết đèn cầy ...huhu giờ ko biết tính sao nửa ...cứ nghĩ đến cảnh con mình khóc hoài không thôi cũng thấy đủ oải ...
    • 1,662 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me KIBO Xem bài viết
    Chỉ tránh được nếu đó không phải là người thân của mình. Còn nếu là người trong gia đình thì không nên tránh. Mình đang có bầu ở tháng thứ 5, bố chồng vừa mất cách đây 10 ngày. Mình tuy là dâu út nhưng vẫn cùng các anh chị lo tất cả mọi việc (mua đồ tang lễ, thức 2 ngày 2 đêm đứng chịu lễ, lo cơm nước cho họ hàng khách khứa trong 2 ngày...) mình vẫn có mặt lúc liệm, đưa ra đồng. Thâm tâm mình thương cụ và luôn nghĩ mình có tâm thì không ai hại, nhất là những người trong gia đình. Đám tang của bố mình khá chu đáo và xong xuôi cũng ko ai trách cứ mình gì cả.

Mình nghĩ nếu là người trong gia đình thì nên làm theo bổn phận và lương tâm.
    Mình nghĩ chuyện ko phải là có ai hại hay ko mà về khoa học cũng là ko tốt rồi. Mình nghĩ nên làm những gì có thể chứ ko cần thiết phải dốc hết sức như vậy. Bạn ko làm thì cũng chẳng ai bảo bạn ko có lương tâm hay ko tròn bổn phận làm con đâu, vì ai cũng biết bạn đang mang bầu mà. Chẳng may con có bị làm sao thì có phải là càng đau lòng hơn ko?
    • 54 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thân gửi các bạn,

Tôi vừa mất cha cách đây 8 ngày trong khi tôi đang mang bầu được hơn 8 tháng! Tôi vô cùng đau buồn và ân hận vì đã không gần gũi ba tôi nhiều trong thời gian ba tôi nằm viện, vì gia đình tôi hạn chế tôi vào BV do đang mang bầu (ba tôi nằm ở khoa hô hấp) chứ không phải do kiêng cử gì cả.

Tôi nghĩ, nếu đó là cha mẹ ruột mình thì chẳng có gì phải kiêng cử cả, nếu không bạn sẽ ân hận cả đời! Hôm ba tôi mất, có mấy người thân cũng ngăn tôi đến gần ba tôi, nhưng tôi mặt kệ, có còn lần nào được nhìn mặt ba mình đâu nữa mà kiêng với cử! Đau lòng khôn nguôi chứ còn lo lắng gì hơn nữa! Dĩ nhiên, tôi cũng phải tranh thủ đi nằm nghỉ khi có thể vì thai đã khá lớn rồi và cố gắng không khóc nhiều, thực ra khóc nhiều mà má tôi thấy thì má tôi còn buồn nữa, nên tôi chỉ khóc thầm và khi có 01 mình mà thôi.

Hơn nữa, khi bầu được 03 tháng tôi cũng ra tận Phú Quốc đi các chùa chiềng thắp nhang và thăm viếng nghĩa trang liệt sĩ Phú Quốc khi đó mới đưa hơn 1000 hài cốt liệt sĩ hy sinh trong kháng chiến chống Mỹ do nhà ngoại cảm Phan Thị Bích Hằng mới tìm thấy ở An Thới. Tôi nghĩ nếu mình thành tâm và có lòng thực sự thì họ sẽ phù hộ cho mình, vậy thôi.

Mình nên tránh khi ở những nơi có lây nhiễm cao, chứ nếu không có thì không nên mê tín và kiêng cữ nhiều quá! Tôi cũng đi đám cưới bình thường khi thai hơn 7 tháng, không có gì ghê gớm lắm đâu.

Trân trọng,

Penny
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các me!
    Các mẹ ơi từ sáng đến giờ em lo quá! Chuyện là hôm qua ở gần nhà em có đám tang,tối 2 vợ chồng đi làm về có sang viếng, sáng nay đến hỏi mọi người bảo đang mang bầu thì kiêng không được đi viếng đám ma, có đi thì khi vào phải nhét lá trầu vào bụng. Hic em mang thai lần đầu lại chưa có kinh nghiệm gì trong việc này nên không biết gì cả, cứ đi vào thôi (em chỉ vào thắp hương rồi đi ra luôn).
    Giờ em lo quá! Có người bảo sợ con sinh ra sẽ bị khóc sài và bị ảnh hưởng.
    Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm với em với! Em lo quá! Huhu:Sad:
    • 137 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy nhưng em thấy hình như chỉ ở nông thôn thôi chứ trên thành phố thì họ cũng chả biết sài đẹn là cái gì đâu.Có thờ có thiêng có kiêng có lành, bầu bí sợ lắm. Ở quê em mấy bà bầu đi đám ma rồi con bị sài từ trong bụng sinh ra khóc ngằn ngặt lại còn mụn mệ, nghĩ cũng sợ. Nếu chị có người ở quê thì nhờ người mua thuốc sài cho, cái thuốc đấy cũng chỉ hơ thôi chứ k độc hại gì đâu.
    • 87 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Chị thì có bầu bé đầu và bé bây giờ tự mình kiêng cho mình thôi, tuyệt đối đám tang là tránh để cho chồng đi thay, ngay cả đám tang họ hàng thì cũng chỉ đến rồi ngồi ngoài sân xa xa để cho chồng vào thắp nhang phúng viếng, chủ yếu là có đến nhưng không vào trong, thấy mình bầu bí gia chủ hiểu ngay thôi. Còn đám gì vui vẻ như đám cưới, sinh nhật, liên hoan...... chị không kiêng khiêm gì cả cứ đi cho vui vẻ, em bé sau này sinh ra cũng vui vẻ. Người ta bảo đám tang buồn, khí âm nặng không tốt cho bà bầu.

Nếu lỡ rồi thì em xông hơ người cho tan khí lạnh (bằng cách đốt bồ kết trong chậu sành hoặc thau nhôm rồi hơ người cho ấm), sau này đám nào vui vẻ thì tham gia, đám nào buồn bã thì để ông xã đi thay, cũng hạn chế đi viếng nghĩa trang vì ở đấy âm khí nhiều không tốt lắm.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic thế ạ! Em cảm ơn các chị ạ. Để em về xông hơ người cho tan khí lạnh ạ.
    • 5,209 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

mình cũng đi viếng đám ma ông bác trong khi bầu 3 tháng đầu
    mình cũng lo lắng và hỏi thêm nhiều người có bầu khác, nhiều người bảo họ cũng đi nhưng không làm sao hết
    mình cũng hy vọng là em bé cũng không sao vì mình chỉ ở đó 1 lát thôi

• 35 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

ôi, em vừa đi Lễ tang GS Trần Văn Giàu, ra khỏi cửa mới giật mình. Cũng hơi lo. Nhưng lễ tang của bác Giàu không khí ấm cúng, chứ chẳng phải lạnh lẽo nhang khói gì, cho nên em cũng yên tâm. Hy vọng Miu nhà em hiểu cho công việc của mẹ. Yêu Miu nhiều.
    • 2,287 Bài viết

• 1,138 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Penny_Le Xem bài viết
    Thân gửi các bạn,

Tôi vừa mất cha cách đây 8 ngày trong khi tôi đang mang bầu được hơn 8 tháng! Tôi vô cùng đau buồn và ân hận vì đã không gần gũi ba tôi nhiều trong thời gian ba tôi nằm viện, vì gia đình tôi hạn chế tôi vào BV do đang mang bầu (ba tôi nằm ở khoa hô hấp) chứ không phải do kiêng cử gì cả.

Tôi nghĩ, nếu đó là cha mẹ ruột mình thì chẳng có gì phải kiêng cử cả, nếu không bạn sẽ ân hận cả đời! Hôm ba tôi mất, có mấy người thân cũng ngăn tôi đến gần ba tôi, nhưng tôi mặt kệ, có còn lần nào được nhìn mặt ba mình đâu nữa mà kiêng với cử! Đau lòng khôn nguôi chứ còn lo lắng gì hơn nữa! Dĩ nhiên, tôi cũng phải tranh thủ đi nằm nghỉ khi có thể vì thai đã khá lớn rồi và cố gắng không khóc nhiều, thực ra khóc nhiều mà má tôi thấy thì má tôi còn buồn nữa, nên tôi chỉ khóc thầm và khi có 01 mình mà thôi.

Hơn nữa, khi bầu được 03 tháng tôi cũng ra tận Phú Quốc đi các chùa chiềng thắp nhang và thăm viếng nghĩa trang liệt sĩ Phú Quốc khi đó mới đưa hơn 1000 hài cốt liệt sĩ hy sinh trong kháng chiến chống Mỹ do nhà ngoại cảm Phan Thị Bích Hằng mới tìm thấy ở An Thới. Tôi nghĩ nếu mình thành tâm và có lòng thực sự thì họ sẽ phù hộ cho mình, vậy thôi.

Mình nên tránh khi ở những nơi có lây nhiễm cao, chứ nếu không có thì không nên mê tín và kiêng cữ nhiều quá! Tôi cũng đi đám cưới bình thường khi thai hơn 7 tháng, không có gì ghê gớm lắm đâu.
    Cha mẹ ruột thì nên tránh nhưng thời điểm: Khâm liệm và hạ huyệt. Nói j thì nói, nhưng đừng cố vác cái bụng vượt mặt mà chen vào những lúc như vậy. Gia đình không ai trách mình cả, vì mọi người rất hiểu. Bám bên quan tài cũng ít thôi vì đám ma là hơi lạnh không tốt cho thai nhi chứ không phải là cho mẹ. Hơn nữa, mùi nhang khói, tiếng ồn của trống kèn, khóc lóc là những âm thanh ảnh hưởng đến thai nhi.
    Kiêng thì cũng phải biết kiêng cho đúng. Tất nhiên, không phải ai bụng to mà đi đám ma về cũng bị cả.
    Bắt buộc phải đi thì mua trầu không về giắt quanh bụng để tránh hơi lạnh. Người mất thì mất rồi, nhưng phải bảo vệ và chăm sóc cái mầm sống đang lớn lên từng ngày trong ta.
    Thêm vào nữa, người có thai hay yếu người, có những người dễ bị vong nhập lắm đấy nhé. Ra nghĩa trang bị vong lạ nhập vào là rầy rà lắm đấy.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mang bầu có nên đi dự đám cưới ko? Các Mom cho em lời khuyên nhé.

Tình hình là em đang mang bầu bé gái được 29w rùi, hôm qua có cô họ gọi điện mời dự đám cưới con gái vào cuối tháng này. Em đang phân vân là có nên đi hay ko? Vì em nghe nói mang bầu thì ko nên đi đám cưới vì " cái duyên con.... bay mất". Bữa đám cưới em thì có vợ anh bạn mang bầu vẫn tới dự. Còn...

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• Trẻ học gì qua khám phá khoa học?

Trẻ thơ là lứa tuổi hồn nhiên vô cùng đáng yêu đối với trẻ vạn vật xung quanh đều mới lạ và bí ẩn...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Sữa Kun Cookies là sữa gì, Có đảm bảo dinh dưỡng cho trẻ không?

Thời gian trước khi con còn tình trạng ngán sữa nhiều mẹ gợi ý đổi sang sữa Kun vị Cookies. Thấy bé...

• Bà bầu có nên đi máy bay?

Hè đến, các gia đình rồng rắn kéo nhau đi du lịch, nghỉ dưỡng, trốn nóng. Chị em phụ nữ đang mang bầu cũng tranh thủ những dịp nghỉ lễ về quê để được hít thở không khí trong lành, thu thập những kinh nghiệm về sinh và nuôi con. Có chị bụng bầu trên 30 tuần háo hức đặt vé máy bay để về quê mẹ...

• 70 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ ơi júp em với. Bà nội chồng em vừa mất sáng nay. Tang lễ tổ chức tại nhà em. Chồng em là cháu trưởng, bố chồng đã mất. Em chẳng biết fải có mặt lúc nào và tránh lúc nào. Mọi người đều bảo em tránh đi nhưng em chẳng biết fải tránh đến mức nào. Lúc nhập quan em đã tránh rồi, sau đó xuống cúng rồi lại lên fòng cấm cung đây. Nhưng cứ ở trên phòng như thế này có ngại ko, em sợ mang tiếng dâu trưởng mà chả thấy mặt mũi đâu. Đa phần mọi người trong nhà đều hiểu và thông cảm, nhưng em có thể xuống tiếp nước, chạy các việc vặt ko? Em còn lơ ngơ và ít kinh nghiệm trong những việc như thế này lắm, các mẹ chỉ júp em với, tks các mẹ nhìu.
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5