• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bà bầu có nên đi viếng đám tang hay viếng mộ ngoài nghĩa trang ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 46.3K Lượt đọc
  • 91 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 106 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đợi vừa rồi khi mình vừa mang bầu được 4 tháng thì bố chồng mất, sau đó một tháng thì mẹ chồng mất.Mình bắt buộc phải về chịu tang, nhưng mọi người đều không cho mình vào nhà tang, chỉ được đứng phía sân ngoài và bắt phải dùng thật nhiều lá trầu giắt vào bụng và ngực.Vì sợ bị sẩy thai, đẻ non, sau này em bé hay khóc đêm và bị mất sữa nưã.Mình đã thực hiện và mọi chuyện đã diễn ra tốt đẹp.Đây cũng là kinh nghiệm đấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,250 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuonghonganh Xem bài viết
    Đợi vừa rồi khi mình vừa mang bầu được 4 tháng thì bố chồng mất, sau đó một tháng thì mẹ chồng mất.Mình bắt buộc phải về chịu tang, nhưng mọi người đều không cho mình vào nhà tang, chỉ được đứng phía sân ngoài và bắt phải dùng thật nhiều lá trầu giắt vào bụng và ngực.Vì sợ bị sẩy thai, đẻ non, sau này em bé hay khóc đêm và bị mất sữa nưã.Mình đã thực hiện và mọi chuyện đã diễn ra tốt đẹp.Đây cũng là kinh nghiệm đấy
    Kinh nghiệm này quá chuẩn và quá hay đấy :Smug:

• 324 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nói thiệt tình là vụ này cũng nhiều khi khó tránh nhất là gặp phải đám tang của những người thân yêu nhất trong nhà. Theo mình thì hạn chế lại gần trước khi liệm, ko cần nhìn mặt trước khi đưa xác vào hàng. Tuy nhiên cuối năm 2005 khi mình có thai 15 tuần thì phải bay gấp ra Đà nẵng vì mẹ chồng mất. Về đến nơi đứng chung với các anh chị em để nhìn mặt rồi làm đủ mọi thủ tục như 1 người con dâu bình thường chứ ko kiêng cử gì cả. Kết quả mình vẫn sinh bé bt và ko hề hấn gì thậm chí còn sinh nhanh hơn tập 1 nữa . Nhưng nếu các mẹ cẩn thận đc chừng nào thì hay chừng nấy nhé.

• 859 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

Bố chồng mình cũng mất cách đây gần 2 tháng, khi mình có bầu được 21 tuần. Ở quê chồng mình không kiêng khem như ngoài thành phố đâu. Mình vẫn phải ngồi bên cạnh quan tài, vẫn đưa ra ngoài nghĩa trang... tóm lại là như một người con bình thường. Thậm chí ở ngoài mộ, do trời lạnh quá, hay do gì không biết, mình còn bị choáng, phải cấp tốc đưa về nhà, cạo gió, rồi uống nước gừng pha đường... Trước khi về quê, mẹ đẻ mình cũng lo, cũng dặn dò phải tránh xa..., nhưng thực sự, là phận dâu, khó lắm các mẹ ạ. Đấy là chưa kể lúc ông nằm viện vẫn tò tò vào bệnh viện nữa đấy. Ở quê mình, không ai khuyên mình ăn lá sung, hay làm các hình thức như các mẹ nói đâu. Khi về nhà mình cũng không hề đốt giấy gì cả. Mình cũng lo lắm. Mình cũng chỉ cầu mong ông phù hộ cho cháu được khỏe mạnh thôi.
    NB: 3.1kg - 1m: 4.2kg - 2m: 5.8kg - 3m: 6.8kg - 4m: 7.6kg - 5m: 8kg - 6m: 8.2kg (viêm phế quản 3 tuần) - 7m: 9.2kg - 8m:10kg - 9m: 10.5kg - 10m:11kg - 11m:12kg - 12m:12.7- 13m:13.4 (rách cơ phanh hàm trên khâu 2 mũi) - 14m:14kg - 15m: 14.2kg

• 1,295 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Mình thì nghe nói nếu có bầu mà đi viếng đám tang, thì sau này khi sinh ra em bé sẽ hay khóc đêm.:Crying:

• 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nên tránh đám tang thì hơn các chị ạ. Đứng gần người chết dễ nhiễm khí lạnh có hại cho em bé lắm, mẹ cũng dễ bị cảm nữa. Kinh nghiệm của mẹ chồng em là uống một bát nước gừng nóng trước khi đến gần, nhưng bà bầu tránh được càng xa thì càng tốt.

• 668 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Chỉ tránh được nếu đó không phải là người thân của mình. Còn nếu là người trong gia đình thì không nên tránh. Mình đang có bầu ở tháng thứ 5, bố chồng vừa mất cách đây 10 ngày. Mình tuy là dâu út nhưng vẫn cùng các anh chị lo tất cả mọi việc (mua đồ tang lễ, thức 2 ngày 2 đêm đứng chịu lễ, lo cơm nước cho họ hàng khách khứa trong 2 ngày...) mình vẫn có mặt lúc liệm, đưa ra đồng. Thâm tâm mình thương cụ và luôn nghĩ mình có tâm thì không ai hại, nhất là những người trong gia đình. Đám tang của bố mình khá chu đáo và xong xuôi cũng ko ai trách cứ mình gì cả.

Mình nghĩ nếu là người trong gia đình thì nên làm theo bổn phận và lương tâm.

• 4,028 Bài viết

• 596 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meminhquoc Xem bài viết
    Mình thì nghe nói nếu có bầu mà đi viếng đám tang, thì sau này khi sinh ra em bé sẽ hay khóc đêm.:Crying:
    Không đúng đâu :Battin ey:

• 362 Bài viết

• 434 Được cảm ơn

Mình cũng không biết có phải trùng hợp ngẫu nhiên không, nhưng lần mang bầu trước, lúc 16 tuần mình đến đám ma mẹ người bạn thân. Nghĩ cũng không sao vì lúc mình đến thì bà cụ đã mất tại bệnh viện, trong nhà chỉ có bàn thờ thôi. Vậy mà về thì 2-3 hôm sau mình bị sẩy thai. Chẳng dám nói với ai, vì sợ nhà chồng mà biết có khi lại bị mang tiếng, mình cũng hơi băn khoăn chuyện này. Theo mình tốt nhất là kiêng đi cho lành, chả ai trách bà bầu cả.

Lần mang bầu này, nhà mình ở tầng 5, mà nhà tầng 3 có người chết trẻ, mình cũng lánh đi vào hôm 3 ngày, tức là ngày mà theo các cụ thì người chết nhận ra mình đã chết và tìm về nhà cũ, lòng đầy đau khổ ai oán, khí âm nặng nề.
    Ký thì ký...

• 4,959 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Mẹ tớ cũng bảo tránh và nên kiêng!Có đám ma thì tránh nhìn vào!Nên tớ mỗi lần đi qua hay thấy đều nam mô cầu ngta siêu thoát thôi!Chứ ko dám nhìn!:Sigh: