Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bà bầu có nên đi viếng đám tang hay viếng mộ ngoài nghĩa trang ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 46.2K Lượt đọc
  • 91 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi đang có bầu mà đứng gần người vừa mất có sao không. Hôm trước bên nhà chồng có người mất mình đứng gần mấy phút nhưng không phải đứng sát đâu, không biết có ảnh hưởng gì đến em bé không. Có mẹ nào biết chomình biết với

• 2,317 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Theo phương đông thì người chết thường có hơi lạnh. Người sống hít phải dễ bị ốm.

Khoa học thì giải thích là:
    1- Người chết các cơ quan lục phủ ngũ tạng ở trong sẽ bị ôi thiu như thịt lợn không được bảo quản. Có nhiều vi trùng, vi khuẩn hoạt động. Nhiều người đã mất thường để đến 3-4 ngày để 1- chờ con cháu ở xa về 2- quy định phải để hồn thoát hẳn khỏi xác mới đem đi chôn, đề phòng sống lại nên càng dễ có nhiều khí lạnh vì cơ quan lục phủ ngũ tạng bị hỏng.

Người ta hay có tục lệ để gạo nếp và đồng tiền vào miệng người chết để hút bớt nước và chặn khí trong ruột người chết phả ra.

Đi đám ma về người ta hay hơ nóng để xua khí lạnh của người chết.

Do vậy, người yếu đứng gần người chết dễ bị khí lạnh ám vào. Nhiều người dễ ngất.
    Người mang thai thường yếu nên kiêng đứng gần đứng cạnh người chết.

Nếu bạn đã đứng cạnh mà không bị ngất hoặc không mệt thì không sao cả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pasa2006
    Các mẹ ơi cho mình hỏi đang có bầu mà đứng gần người vừa mất có sao không. Hôm trước bên nhà chồng có người mất mình đứng gần mấy phút nhưng không phải đứng sát đâu, không biết có ảnh hưởng gì đến em bé không. Có mẹ nào biết chomình biết với
    Thấy kinh nghiệm ông bà để lại là không tốt cho thai nhi. Sau này con phát triển chậm hay sao ý. Vậy nên hôm nọ bà nội chồng nhà em mất, chồng em là cháu đích tôn mà em cũng ko về được. Thôi thì cụ phù hộ cho con cháu. Với cả bên nhà chồng cũng hiểu, nên gọi điện về xin phép bố mẹ chồng và trình bày lý do là xong.

• 218 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Còn tùy trường hợp các mẹ nhỉ ,mình vốn kiêng cử cũng kỹ lưởng nhưng đau lòng là cách đây 10 hôm ba mình mất ngay cạnh mẹ và mình ,nhà chỉ có mỗi hai mẹ con đang trò chuyện cạnh ba ,thế đột ngột ba mất mình chẳng nhớ gì cả cứ xoắn lấy khóc mê hồn luôn.Về sau đam tang bà con chỉ vẻ đủ các kiểu để phòng cho em bé mình làm theo tuốt nhưng cũng hơi lo lo. Thôi thjì chỉ biết van vái ông ngoại phù hộ cho bé mà thôi.

• 274 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cac chi oi, em dang mang bau 5 thang. Sap toi day em se ve VN, em muon ra Nghia trang de tham mô. bô' em. Ko biet khong khi ngoai nghia trang co hai cho suc khoe cua bé và me ko nhi?

• 2,347 Bài viết

• 1,116 Được cảm ơn

nếu chị khoẻ mạnh bình thường thì cũng nên ra thăm bố vào ban ngày lúc trời nắng đẹp. Duy tâm thì các cụ sợ hồn vía nọ kia, chứ em nghĩ chắc ngoài nghĩa trang nhiều khí lanh, không tốt cho sức khoẻ thôi
    Sống đơn giản cho đời thanh thản

• 82 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Theo em thì ko tốt đâu chị ạ,nói chung là khi mang bầu ko nên đi đến những nơi lạnh lẽo như đám ma hay nghĩa trang vì dễ có hại cho thai nhi. Cái này có kiêng có lành chị ạ,chưa kể theo khoa học thì ra những chỗ như vậy ko khí ô nhiễm,cây cối cỏ dại mọc đầy ,ngay đến người bình thường còn mệt nữa là bà bầu và đứa trẻ trong bụng. Hồi em có thai bé Cún nhà em ,bà ngoại em mất mà mọi người khuyên ko nên đi đưa bà về quê dù em rất muốn đi. Tốt nhất chờ dịp khác chị nhé để cho những điều an toàn nhất cho bé và cho mẹ^^

• 756 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Mình đang mang bầu 7 tháng. Bố chồng lại sắp mất (cụ lâm bệnh nặng đã lâu). Mình là dâu trưởng đương nhiên phải tham gia lo việc tang gia. Nhưng không biết theo kinh nghiệm truyền thống có phải kiêng khem gì cho thai phụ không? Nhờ các mẹ mách bảo giúp bởi vì mình không biết tí gì về việc này. Cảm ơn các mẹ nhiều.

• 5,640 Bài viết

• 2,669 Được cảm ơn

Tớ nghĩ cậu 7 tháng rồi, trời thì nóng nực, bố chồng mới chỉ sắp mất. Biết đâu đến lúc bố chồng mất cậu đã 8-9 tháng. Lúc đấy cậu chỉ có nước ngồi một chỗ thôi, làm sao mà xoay sở "đương nhiên phải tham gia việc tang" cho nổi. Cái này đến lúc đó cậu cứ nói thẳng, họ hàng ai cũng sẽ thông cảm.
    Còn việc kiêng cữ thì như tớ lúc trước mới mang bầu 3 tháng, ông ngoại của chồng mất, tớ ko được vào nhà lạnh, ko cần có mặt lúc liệm, chỉ có mặt lúc khách viếng, nhưng trước khi vào nơi viêng thì phải ăn chục cái lá sung chấm với muối. Ko hiểu ăn lá sung để làm gì, nhưng các bác nói phải ăn nên phải đi xin để ăn cho đủ chục cái lá. Sau ngày tang về thì tắm gội bằng nước ấm cho sạch sẽ âm khí. Đấy, kinh nghiệm của tớ chỉ có thế.
    Nhưng nói thật là cậu 7 tháng rồi, chả phải "đương nhiên" làm gì đâu.

• 756 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen191281 Xem bài viết
    Tớ nghĩ cậu 7 tháng rồi, trời thì nóng nực, bố chồng mới chỉ sắp mất. Biết đâu đến lúc bố chồng mất cậu đã 8-9 tháng. Lúc đấy cậu chỉ có nước ngồi một chỗ thôi, làm sao mà xoay sở "đương nhiên phải tham gia việc tang" cho nổi. Cái này đến lúc đó cậu cứ nói thẳng, họ hàng ai cũng sẽ thông cảm.
    Còn việc kiêng cữ thì như tớ lúc trước mới mang bầu 3 tháng, ông ngoại của chồng mất, tớ ko được vào nhà lạnh, ko cần có mặt lúc liệm, chỉ có mặt lúc khách viếng, nhưng trước khi vào nơi viêng thì phải ăn chục cái lá sung chấm với muối. Ko hiểu ăn lá sung để làm gì, nhưng các bác nói phải ăn nên phải đi xin để ăn cho đủ chục cái lá. Sau ngày tang về thì tắm gội bằng nước ấm cho sạch sẽ âm khí. Đấy, kinh nghiệm của tớ chỉ có thế.
    Nhưng nói thật là cậu 7 tháng rồi, chả phải "đương nhiên" làm gì đâu.
    Cảm on huyen91281. Mình hay lo xa, chỉ sợ 7 tháng các cụ hay dọa đẻ non. Phủy phui cái miệng. BC mình hôn mê sâu rồi, chắc chỉ đếm bằng ngày thôi. Hy vọng mọi người trong gia đình hiểu và thông cảm giúp cho mình. Lá sung có khó ăn không bạn ơi, mua ở đâu được nhỉ?