• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Bà bầu có ăn....được không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.3K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

• 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đang mang thai đứa thứ 2 được gần 19 tuần, đứa thứ 1 thì không giống như giờ, và cũng quên cảm giác rùi. Bây giờ em thèm ăn mấy món này, không biết có ảnh hưởng gì tới thai nhi không nữa, mong các mẹ biết chỉ giùm:
    - cà tím (chỉ thích ăn sống thôi, nhưng có người bảo ăn sống độc lắm ??)
    - nấm mỡ
    - măng (ở nước ngoài thì chỉ có măng xắt cọng và ngâm thôi, em nghĩ chắc họ cũng chế biến nhiều nên cũng không còn nguyên chất)
    - mắm ruốc (ví dụ như ăn xoài sống chấm mắm ruốc vậy)

Tạm thời thèm mấy món này, không biết sắp tới còn thèm tới những gì nữa hu hu hu

Mong nhận được lời khuyên của các mẹ. Cám ơn nhiều lắm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 427 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Em nghĩ là mình ăn ít ko sao đâu, thời kì đầu bà bầu nghén ngẩm thường khoái ăn các món "độc chiêu" lắm (nghe kể ngày xưa bác em còn thèm ăn vôi tường, lá tre ). Nói chung cứ thèm gì là mình ăn nấy, nhưng ăn vừa phải thôi ạ, vì có khi thèm vậy đến lúc ăn lại ko ăn được mấy ( em đang ăn cà với cơm suốt mà có sao đâu, thèm chết được ấy). Nấm mỡ thì rõ là bổ rồi, còn măng thì toàn chất xơ, mắm ruốc hơi mặn tí, ăn nhiều quá sợ sau này bị phù nề chứ còn ăn ít thì ko sao hết đâu chị, cứ yên tâm mà phục vụ nhu cầu "nghén ngẩm" của mình thôi.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,374 Bài viết

• 702 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pia-thaomy Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em đang mang thai đứa thứ 2 được gần 19 tuần, đứa thứ 1 thì không giống như giờ, và cũng quên cảm giác rùi. Bây giờ em thèm ăn mấy món này, không biết có ảnh hưởng gì tới thai nhi không nữa, mong các mẹ biết chỉ giùm:
    - cà tím (chỉ thích ăn sống thôi, nhưng có người bảo ăn sống độc lắm ??)
    - nấm mỡ
    - măng (ở nước ngoài thì chỉ có măng xắt cọng và ngâm thôi, em nghĩ chắc họ cũng chế biến nhiều nên cũng không còn nguyên chất)
    - mắm ruốc (ví dụ như ăn xoài sống chấm mắm ruốc vậy)

Tạm thời thèm mấy món này, không biết sắp tới còn thèm tới những gì nữa hu hu hu

Mong nhận được lời khuyên của các mẹ. Cám ơn nhiều lắm.
    hà hà bắt tay mẹ này cái nha, thèm xoài xanh chấm mắm ruốc hả :Laughing: Hồi trước khi có bầu mình chả thèm mấy món độc chiêu đó đâu, đến tháng thứ 7 tự nhiên thèm khủng khiếp đòi xã phải mua bằng được đó bạn :Silly: Một tuần có khi ăn 2-3 trái, cũng may là không bị ợ nóng (heartburn). Mình nghĩ, bạn ăn thì ăn nhưng mà đừng ăn buổi tối nha. Tốt hơn hết là mua sẵn mấy chai thuốc loại antacid để sẵn cho chắc ăn, ăn xoài xong bị ợ nóng thì uống liền . Mua loại thuốc nước mau hơn. Đúng là có bầu thì thèm đủ thứ bạn nhỉ :rolleyes:
    • 69 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ôi mình đang thèm bao nhiêu thứ mà ở Hàn Quốc không có đây, chỉ muốn về VN khuân các thứ qua đây thôi như: Xoài xanh, bưởi ngọt, nem chua, ốc nướng, na...(nhiều nữa).Ox bảo muốn gì anh cũng mua nhưng phải có ở đây chứ thèm những thứ ở VN thì chịu. Hu hu ...
    Waiting for ...
    • 285 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi family_ah Xem bài viết
    Ôi mình đang thèm bao nhiêu thứ mà ở Hàn Quốc không có đây, chỉ muốn về VN khuân các thứ qua đây thôi như: Xoài xanh, bưởi ngọt, nem chua, ốc nướng, na...(nhiều nữa).Ox bảo muốn gì anh cũng mua nhưng phải có ở đây chứ thèm những thứ ở VN thì chịu. Hu hu ...
    Sao bạn giống mình qua' vậy, chỉ thèm những món mà ở đây không có thôi: thèm ăn thịt dê, ốc nướng, ổi, mận... Có đêm còn nằm mơ thấy đang ngồi trên cây ổi (có khi lại cây mận) ăn muốn cành hông luôn, sáng tỉnh dậy thèm chảy nước miếng rooling:
    Thôi cố gắng mẹ nó nhé, nghĩ ra những món có thể kiếm ra ăn được thì thèm. Mình mấy hôm trước thì thèm nhưng mấy bữa nay thì thấy mệt không muốn ăn gì nữa.
    • 3,276 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Mẹ Pia ơi, ăn chả sao đâu - nhưng cà tím chịu khó nấu chín cho chắc vì nó nhiều nhựa lắm, chắc cái nhựa í k tốt đâu. còn lại mình chén tuốt từ lúc mới có bầu cơ - hehe

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ăn nem chua có sao không nhỉ, em đang rất thèm nem, nhưng anh xã em lại nói, không nên ăn vì cái đó làm từ thịt sống, ko biết có tốt ko, thôi thì ko nên, nhưng thèm quá, làm sao bi giờ
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Chị ơi, bác sỹ chỉ khuyên là không nên ăn các thực phẩm ko có lợi cho sức khỏe. Trong mấy món chị thèm, có mỗi cà tím và măng là ko nên thôi, nó chẳng có chất gì cả, toàn chất hại. Hihi, buồn cười nhỉ, thèm ăn toàn thứ là là. Thảo nào đọc báo có người còn thèm ngửi mùi vôi vữa trong khi mang thai.
    • 112 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Em nghe nói là bà bầu không được ăn dưa chua muối, vì dễ bị nhiễm độc thai nghén. Em thì thấy ăn cơm có món ấy dễ ăn hơn vì nó chua chua không ngán, thèm lắm nhưng giờ cũng không giám ăn nữa.

Hồi em mới có bầu, thèm nem chua ơi là thèm, nhưng hồi đó Việt Nam đang bị dịch tả nên tìm khắp nơi chẳng thấy có, may mà không có chứ có chắc cũng không giám ăn vì sợ dịch tả. Còn nếu không có dịch tả thì chắc ăn một tí cũng không sao đâu các chị nhỉ. Vì em thấy bọn Nhật nó ăn toàn đồ sống mà con cái vẫn khỏe mạnh sống lâu, tỉ lệ bệnh tật cũng ít.
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều lắm, thui từ nay loại cà tím và măng ra khỏi thực đơn cho chắc ăn, với lại cũng đã lỡ ăn rùi (nhưng ko nhiều), mà cũng bớt thèm rùi, có thể nhịn đc, hihihi

mẹ luuhuong và mẹ chimpanzee ơi, theo mình thì món ném chua ko tốt cho thai nhi đâu á, mới biết có thai là mình đem cho nem nhờ người khác ăn giùm òi, mặc dù thèm lắm, tiếc hùi hụi ấy chứ!

Một lần nữa cám ơn các mẹ nhiều lắm!
    • 67 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các thứ thịt sống, đồ lên men (nem chua, dưa chua, mắm, phô-mai loại có mốc xanh...) thường không tốt cho bà bầu đâu vì có nhiều loại vi khuẩn, người bình thường ăn thì không sao, nhưng mình ăn thì dễ bị nhiễm độc thai nhi, gây sẩy thai. Ngay cả trứng còn không được ăn sống hoặc lòng đào nữa mà!

Mắm (ruốc, tôm...) thì các bà bầu nên xào chín rồi hãy ăn, không ăn sống; mà cũng ăn ít thôi, vì muối nhiều dễ gây phù nề.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi poodle19 Xem bài viết
    hà hà bắt tay mẹ này cái nha, thèm xoài xanh chấm mắm ruốc hả :Laughing: Hồi trước khi có bầu mình chả thèm mấy món độc chiêu đó đâu, đến tháng thứ 7 tự nhiên thèm khủng khiếp đòi xã phải mua bằng được đó bạn :Silly: Một tuần có khi ăn 2-3 trái, cũng may là không bị ợ nóng (heartburn). Mình nghĩ, bạn ăn thì ăn nhưng mà đừng ăn buổi tối nha. Tốt hơn hết là mua sẵn mấy chai thuốc loại antacid để sẵn cho chắc ăn, ăn xoài xong bị ợ nóng thì uống liền . Mua loại thuốc nước mau hơn. Đúng là có bầu thì thèm đủ thứ bạn nhỉ :rolleyes:
    huhu.....còn mình hả...có bầu hơn 12 tháng rùi....toàn thèm ăn gì thôi......cóc,xoài ổi chấm mắm ruốt..ăn giờ nào cũng được hết......ông xã nhà mình hết hồn lun.hic.nhưng mình sợ ảnh hưởng đến thai quá........vẫn biết mắm ruốt k sạch nhưng mình cứ thèm và muốn ăn........chả kiềm chế được...khổ thế
    • 313 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rose_64 Xem bài viết
    huhu.....còn mình hả...có bầu hơn 12 tháng rùi....toàn thèm ăn gì thôi......cóc,xoài ổi chấm mắm ruốt..ăn giờ nào cũng được hết......ông xã nhà mình hết hồn lun.hic.nhưng mình sợ ảnh hưởng đến thai quá........vẫn biết mắm ruốt k sạch nhưng mình cứ thèm và muốn ăn........chả kiềm chế được...khổ thế
    sao lại có bầu đến 12 tháng cơ chứ?
    • 114 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hix, em cái gì thèm cũng ăn từ nem chua đến cá hồi sống. từ cà muối đến dưa muối. mỗi món tiết canh là không dám ăn thôi
    Bà chị chồng em năm ngoái làm tập2 , có hôm rủ em đi ăn vịt bà ý oánh 2 bát tiết canh , trộm vía đẻ ra thằng ku vẫn to trắng trẻo lanh lợi , dễ nuôi lắm
    Chắc cái gì ko tốt thì không nên ăn thái quá thôi , thỉnh thoảng làm 1 vài miếng cũng chả sao
    • 563 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pia-thaomy Xem bài viết
    Cám ơn các mẹ nhiều lắm, thui từ nay loại cà tím và măng ra khỏi thực đơn cho chắc ăn, với lại cũng đã lỡ ăn rùi (nhưng ko nhiều), mà cũng bớt thèm rùi, có thể nhịn đc, hihihi

mẹ luuhuong và mẹ chimpanzee ơi, theo mình thì món ném chua ko tốt cho thai nhi đâu á, mới biết có thai là mình đem cho nem nhờ người khác ăn giùm òi, mặc dù thèm lắm, tiếc hùi hụi ấy chứ!

Một lần nữa cám ơn các mẹ nhiều lắm!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rose_64 Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hằng Dương Xem bài viết
    sao lại có bầu đến 12 tháng cơ chứ?
    Mình đọc cũng giật mình,chắc mẹ ấy 12w mà viết nhầm đấy.
    Thuốc Pháp,Mỹ : https://www.facebook.com/DuocphamPhapMy

tập 1 đây ạ.

đây tập 2
    • 172 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mấy món này thì ăn vô tư đi mà đừng ăn nhìu wa thôi

2 tháng: 5 kg :Rose:
    3 tháng: 6kg :Kiss:
    4 tháng: 6,7kg :Straightf:
    6 tháng: 7,5 kg :Crying:
    8 tháng: 7,8kg :RollingEy:
    9 tháng: 8,7kg :Applause: 77 cm:cool:
    12 tháng: 10,5 kg
    13 tháng: 10kg:Worried:
    14 tháng: 10,2kg ặc ặc:Crying:
    • 98 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

theo mình nghi trong luc mình cư nghén cứ thèm gì là ăn thui ak, lần truowc mình chửa mình cũng tuyền ăn cà với măng thui ak.........ăn nhiều lắm ý giờ bé nhà mình vẫn ok ak,.. năm nào cũng được học sinh giỏi ak
    • 186 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

mình nghĩ là ko nên ăn nhất là trong vòng 3 tháng đầu tiên, vì 3 tháng đầu là 3 tháng hình thành phôi nên sẽ phải kiêng khem rất nhiều
    Trai - Nhưng chưa bao giờ Hỏng