• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Antiphospholipid dương tính - giúp mình với! (phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 139K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

• 44 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ki_Bo Xem bài viết
    Bạn làm mình nhớ lại, giống y như cảm giác của mình khi SA lúc 7 tuần và bác sỹ cũng nói có tim thai rồi... Lúc đó, bác sỹ cũng chia vui và cũng nói: Mình đã vượt qua được mốc đầu tiên, như vậy là thuốc có tác dụng và có nhiều hy vọng.
    Tới 12w là mình bắt đầu được ngừng tiêm thuốc đấy, chỉ còn uống thuốc thôi. Tới được mốc 12w là trên 50% hy vọng rồi.
    Bạn cứ yên tâm, 12w đầu ko thấy bụng to lên đâu nhưng khi nào bắt đầu qua tuần 12 là bụng to nhanh lắm. Giữ sức khoẻ, ăn uống khoa học, vận động bình thường nhưng nhẹ nhàng thôi nhé.
    Chúc con yêu sẽ về bên bạn như đã đến với mình.
    Mình cũng đang định sẽ đến thăm cô Lan để cám ơn nhưng dạo này cô hay đi công tác và đông người khám quá nên vẫn chưa qua được.
    Uh, mình cũng nghĩ giống bạn, trộn vía nếu mình mẹ tròn con vuông mình cũng sẽ đến cám ơn cô. Mình cũng biết ơn cô lắm vì đã giúp mình giữ được con.Mà mình cũng thấy rất quý cô, cô khám rất nhẹ nhàng, cẩn thận, không kiêu và lạnh lùng như một số BS mà mình đã từng khám. Dạo này cô cũng hay đi công tác thật, hầu như tuần nào cũng đi. Nếu bạn định hôm nào đến thì gọi điện đến phòng khám hỏi trước rồi hãy đến. Ah, cho mình hỏi một chút là trong quá trình tiêm thuốc bạn có đi xét nghiệm tiểu cầu lại ko? Mình thì tiểu cầu vẫn trong giới hạn bình thường, nhưng hồng cầu giảm, bên Nghĩa Dũng nói là bị thiếu máu. Mình lo quá, sợ ko đủ máu để nuôi thai.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 156 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Chào các bạn, cho mình tham gia diễn đàn với nhé.
    Mình đã có một bé gái, mình đã từng bị lưu 2 lần vào năm 2005 và 2008. Năm 2010 nhờ có Mehocon tư vấn mình XN mới biết mắc Anti +, mình cũng ko biết đây có phải là nguyên nhân dẫn đến tình trạng của mình hay ko. Hiện tại mình đang uống thuốc bắc của ông Lang Đen o chèm nhưng chưa có KQ.:Crying:

Có phải Ki_Bo đã từng uống thuốc của anh Liêu ko, mình nhớ là đã từng gặp bạn ở DD rồi.:Thinking:

Chúc các bạn mạnh khỏe may mắn, mình cũng đang cố gắng có thai trong thời gian tới. Hy vong sẽ đc tư vấn của các mẹ đã từng thành công để chúng mình bớt lo lắng trong quá trình gian nan này. Cảm ơn các me !:Rose:
    • 72 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn,

Mình vừa làm xét nghiệm hội chứng APL. Kết quả như sau
    1. anti photpho Lipid : IgG 4.5(-)
    IgM 5.7 (-)
    2. p2-Glycoprotein : IgG 7.5 (nghi ngờ)
    IgM12.3(+)
    3. Anti cardio lipin : IgG 4.5 (-)

Kết quả như vậy mình có bị anti phospho lipid dương tính không vậy các bạn

IgM 3.1 (-)
    • 78 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Chào các mẹ thân mến, mình cũng biết đôi chút về ngành Y, có một số vấn đề trao đổi như sau:
    1. Antiphospholipid: là một kháng thể, như một số mẹ trên đây cũng đã nói, là sẽ xuất hiện từ lần thứ 2 mang bầu (tính cả lần lưu). Mẹ nào bị bệnh tự miễn như Lupus ban đỏ chẳng hạn, thì 100% là có antiphospholipid.
    2. Lovenox là heparin phân tử nhẹ, thường chỉ định trong bệnh huyết khổi, máu đông (nên dễ mua ở các bệnh viện liên quan đến tim mạch). Aspegic (cũng như aspirin) là thuốc giảm đau, chống viêm hạ sốt khá an toàn, nhưng ở liều dùng nhỏ (<100mg) hàng ngày thì có tác dụng chống đông, huyết khối. Vì vậy, cả hai thuốc này đều hỗ trợ quá trình giảm các cục máu đông giúp dinh dưỡng thai tốt hơn (điều trị triệu chứng). Chứ không phải là điều trị antiphospholipid nhé. Cho đến nay, các nghiên cứu trên thế giới đều cho thấy các thuốc này an toàn cho giai đoạn thai kỳ. Trừ khi dùng quá liều có thể gây chảy máu, hoặc đang bị sốt xuất huyết hoặc các bệnh liên quan đến xuất huyết cũng gây chảy máu. Vi vậy, lúc nào bị như vậy thì các mẹ nên thông báo cho bác sĩ, vì chảy máu trong mà mình không biết. Các mẹ cố gắng tránh những nơi có nguy cơ lây nhiễm bệnh cao trong thời gian này.
    3. Bs Phương Lan (Bà Triệu) là người đầu tiên ở Viện C công bố nghiên cứu của bác ấy về vấn đề này.
    4. Các bs có trình độ khác dù không nghiên cứu nhưng cũng hiểu rất rõ về việc áp dụng điều trị trên lâm sàng. Nên các mẹ cứ yên tâm theo tư vấn của bs, đừng sốt ruột quá nhé.
    5. Và như lời khuyên của một mẹ trên đây là: Hãy lắng nghe cơ thể mình, theo dõi các cử động của bé nhé.

Chúc mọi người mẹ tròn con vuông.
    • 463 Bài viết

• 604 Được cảm ơn

Các mẹ nhà mình nhiều kinh nghiệm quá. Trước đây, lúc chưa có bầu em cũng làm xn cái Antiphospholipid này rồi, cả IgG và IgM đều khoảng 4,00 (<10) là âm tính nhưng em nghe nói cũng có người âm tính nhưng khi mang bầu lại bị hả các chị?

Có mẹ nào đang điều trị cái này trong SG không ạ? Em thấy mọi người hay nhắc cô Lan ngoài HN chứ trong SG chưa ai nhắc, hic...
    • 494 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Septemberhp Xem bài viết
    Các mẹ nhà mình nhiều kinh nghiệm quá. Trước đây, lúc chưa có bầu em cũng làm xn cái Antiphospholipid này rồi, cả IgG và IgM đều khoảng 4,00 (<10) là âm tính nhưng em nghe nói cũng có người âm tính nhưng khi mang bầu lại bị hả các chị?

Có mẹ nào đang điều trị cái này trong SG không ạ? Em thấy mọi người hay nhắc cô Lan ngoài HN chứ trong SG chưa ai nhắc, hic...
    Sài gòn có bác sĩ Tuân đẹp zai ở BV Vạn Hạnh bạn nhé!
    Có một điều này mình muốn chia sẻ với các bạn.Chị họ mình bị antiphotpholipid dương tính.Đã 5 lần thai lưu,đến lần này là lần thứ 6 có thai.Ngay khi có thai chị mình đã đến cô Lan ở Bà Triệu để điều trị và làm các XN.Sau khi biết bị dương tính BS Lan có cho chị họ mình tiêm Lovenox 0,2ml/ống/ngày hết tuần 12 thì ngưng và chuyển sang uống aspegic 100mg ngày 1 gói.BS chỉ định cho chị mình đến hết tuần 34 thì dừng thuốc aspegic.Lần đầu tiên chị mình giữ thai được đến 38 tuần.Nhưng thật tiếc vẫn ko giữ được bé.Sau khi dừng thuốc aspegic mỗi lần đi KT thì cân nặng của bé tăng rất chậm.Chị mình cũng chủ quan nghĩ rằng lần này chắc chắn là được nên đi xem ngày để mổ chủ động.Trước 10 ngày chỉ định mổ,chị mình thấy em bé đạp rất nhiều lại cứ nghĩ là do em bé khỏe nên đạp nhiều(ko đau bụng,ko ra máu).Ngày hôm sau cũng là ngày tái khám nên chủ quan để đến hôm sau mới đi.Thì ngày hôm sau tim thai của bé đã mất.Phải đẻ chỉ huy.Đau lòng lắm các mẹ ạ.Mong rằng ko có ai bị như chị mình.Hãy lắng nghe cơ thể mình nhé!Bất cứ một triệu chứng gì các bạn cảm thấy bất thường phải thông báo ngay với BS của mình.Bản thân mình cũng bị antiphotpholipid dương tính nên mình rất lo.Hiện tại thai của mình đang bước sang tuần 18.Khi mình lên viện C để khám thì BS Tiến có khuyên mình là nên uống aspegic đến trước khi sinh 24h chứ ko phải hết 34w theo thai kì.BS có giải thích là aspegic với liều lượng thấp như vậy ko ảnh hưởng gì đến mẹ và bé nên cứ uống đến trước khi sinh luôn,ko nên dừng.Các mẹ nhà mình ai bị thì lưu ý nhé!Đừng để điều đáng tiếc xảy ra.Chúc tất cả mọi ng mẹ tròn con vuông,an toàn.

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 463 Bài viết

• 604 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amy2011 Xem bài viết
    Có một điều này mình muốn chia sẻ với các bạn.Chị họ mình bị antiphotpholipid dương tính.Đã 5 lần thai lưu,đến lần này là lần thứ 6 có thai.Ngay khi có thai chị mình đã đến cô Lan ở Bà Triệu để điều trị và làm các XN.Sau khi biết bị dương tính BS Lan có cho chị họ mình tiêm Lovenox 0,2ml/ống/ngày hết tuần 12 thì ngưng và chuyển sang uống aspegic 100mg ngày 1 gói.BS chỉ định cho chị mình đến hết tuần 34 thì dừng thuốc aspegic.Lần đầu tiên chị mình giữ thai được đến 38 tuần.Nhưng thật tiếc vẫn ko giữ được bé.Sau khi dừng thuốc aspegic mỗi lần đi KT thì cân nặng của bé tăng rất chậm.Chị mình cũng chủ quan nghĩ rằng lần này chắc chắn là được nên đi xem ngày để mổ chủ động.Trước 10 ngày chỉ định mổ,chị mình thấy em bé đạp rất nhiều lại cứ nghĩ là do em bé khỏe nên đạp nhiều(ko đau bụng,ko ra máu).Ngày hôm sau cũng là ngày tái khám nên chủ quan để đến hôm sau mới đi.Thì ngày hôm sau tim thai của bé đã mất.Phải đẻ chỉ huy.Đau lòng lắm các mẹ ạ.Mong rằng ko có ai bị như chị mình.Hãy lắng nghe cơ thể mình nhé!Bất cứ một triệu chứng gì các bạn cảm thấy bất thường phải thông báo ngay với BS của mình.Bản thân mình cũng bị antiphotpholipid dương tính nên mình rất lo.Hiện tại thai của mình đang bước sang tuần 18.Khi mình lên viện C để khám thì BS Tiến có khuyên mình là nên uống aspegic đến trước khi sinh 24h chứ ko phải hết 34w theo thai kì.BS có giải thích là aspegic với liều lượng thấp như vậy ko ảnh hưởng gì đến mẹ và bé nên cứ uống đến trước khi sinh luôn,ko nên dừng.Các mẹ nhà mình ai bị thì lưu ý nhé!Đừng để điều đáng tiếc xảy ra.Chúc tất cả mọi ng mẹ tròn con vuông,an toàn.
    Cảm ơn chị amy nhé, em đang ở trog SG, ngày mai là em được 5 tuần từ ngày kinh đầu, mai em đi Xn mấy cái này vì em cũng là người có tiền sử. Hi vọng chị em mình được hạnh phúc trọn vẹn, nghĩ đến con mà thương quá!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 463 Bài viết

• 604 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Friendship Xem bài viết
    Chào các bạn,

IgM 5.7 (-)
    IgM12.3(+)

IgM 3.1 (-)
    Chị ơi, em ở trong SG chỉ làm được 2 cái XN anti phospholipid và cái Antin Cardiolipin, còn cái B2 họ ko có để làm, ko biết cái này làm ở đâu nưaa. Mà lúc đóng tiền xong em hỏi anh lấy máu tròng phòng Xn là sao phiếu chỉ đề Cardiolipin mà em Anti Cardiolipin cơ mà. anh bảo 2 cái là giống nhau ko biết có phải ko hả chị? Em thấy chị làm đầy đủ ghê nên hỏi chị xin kinh nghiệm
    • 44 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào bạn! mình rất cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin này. Mình cung đang điều trị chỗ cô Lan Bà triệu và đang đc 18 tuần rồi. Nghe thông tin này minh cũng lo quá. Thế chị của bạn sau khi bị như vậy có thông báo cho cô Lan biết ko? để cô rút kinh nghiệm cho những trường hợp khác. Mỗi lần mình khám, cô cũng đèu dặn ràng phải uống Aspegic dến 34 tuần. Nếu như bạn nói thì nên uống trước khi sinh 24h, nhưng mình nghĩ những trường hợp đẻ mổ mới chủ động đc như vậy, còn đẻ thường thì không thể chủ động dừng thuốc được. Theo mình biết thì nếu uống sát lúc sinh quá thì sẽ gây bong huyết, khó cầm máu cũng rất nguy hiểm!
    • 193 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi chút, mình bị thai lưu 1 lần, giờ đã 1 năm rồi, mình mới có lại được 4 tuần thôi, mình muốn đi làm cái XN này cho yên tâm, mình tự vào BM làm XN được không ạ? hay là phải đến bác sĩ xin chỉ định, mà XN này giá bnhiêu ạ? TKS các mẹ trước nha!!!!
    • 34 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gianglankk Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho mình hỏi chút, mình bị thai lưu 1 lần, giờ đã 1 năm rồi, mình mới có lại được 4 tuần thôi, mình muốn đi làm cái XN này cho yên tâm, mình tự vào BM làm XN được không ạ? hay là phải đến bác sĩ xin chỉ định, mà XN này giá bnhiêu ạ? TKS các mẹ trước nha!!!!
    Mình xét nghiệm ở Medlatec 42 Nghĩa Dũng thì là 400K cho 2 xét nghiệm IgG và IgM. Xét nghiệm này bạn có thể tự xin làm xét nghiệm được mà ko cần xin chỉ định của bác sĩ.
    Bây giờ em bé của mình được 13 tuần rồi nên không phải tiêm Lovenox nữa, mình còn 05 ống Lovenox 0.4 ml. Bạn nào có nhu cầu mình để lại cho 65k/ ống nhé, mình mua ở Viện Tim mạch là 86k/ống.
    • 193 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Tks mẹ Ngọc nhiều!!!!! Mai mình sẽ quyết tâm đi xét nghiệm để giải tỏa nỗi lo lắng, hic.
    • 30 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Amy2011 ơi!
    Bác Tiến nói vậy là đúng đấy và đúng là phải luôn lắng nghe cơ thể mình nhất là các mẹ mắc anti-phospholipid dương tính, mình may mắn hơn chị họ bạn đã sinh được em bé mẹ tròn con vuông mặc dù phải mổ cấp cứu khi mới hơn 34 tuần, giờ em bé nhà mình hơn 15 tháng rồi, trộm vía iêu lắm! Khổ cho mình hồi đầu bác sỹ còn chưa dám mạnh tay nên chỉ tiêm Lovenox 0,2 mg hết tuần 12 và dùng Aspegic 100mg hết tuần 28 nên em bé bị ảnh hưởng, đến tuần 34 mình thấy em bé đạp ít đi SA em bé vẫn bình thường vậy mà chỉ sau mấy ngày đi SA lại đã bị nhiều đốm đỏ ở nhau thai, bác sỹ cho ngay vào viện mổ cấp cứu, ơn trời em bé đã được cứu kịp thời, chỉ chậm một ngày thì không được như bây giờ. Mình có cô bạn cùng công ty đã sinh mẹ tròn con vuông được 3 tháng rồi (bạn này theo khám bác sỹ Dục), bạn ấy uống Aspegic đến lúc đẻ đấy (dừng thuốc trước 24h mổ đẻ), bạn ấy còn tiêm Lovenox đến hơn 20 tuần, nhưng đến 34 tuần đi SA em bé tăng cân chậm bác sỹ lại chỉ định tiêm tiếp, thế nên bạn ấy giữ em bé được đến 39 tuần mới mổ đẻ. Giờ thì các bác sỹ có nhiều kinh nghiệm hơn rồi, vừa tiêm vừa xét nghiệm đến khi thấy các chỉ số ổn mới cho dừng thuốc, theo tớ dừng thuốc khi nào là do chỉ số khác nhau của mỗi người chứ không nhất thiết hết 12 tuần, vấn đề này tớ thấy bác sỹ Dục linh động hơn. Chúc Amy2011 và các mẹ đều đạt được mong muốn!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehocon2010; 24/12/2011 vào lúc 01:27 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi orchid74 Xem bài viết
    Chào các bạn, cho mình tham gia diễn đàn với nhé.
    Mình đã có một bé gái, mình đã từng bị lưu 2 lần vào năm 2005 và 2008. Năm 2010 nhờ có Mehocon tư vấn mình XN mới biết mắc Anti +, mình cũng ko biết đây có phải là nguyên nhân dẫn đến tình trạng của mình hay ko. Hiện tại mình đang uống thuốc bắc của ông Lang Đen o chèm nhưng chưa có KQ.:Crying:

Có phải Ki_Bo đã từng uống thuốc của anh Liêu ko, mình nhớ là đã từng gặp bạn ở DD rồi.:Thinking:

Chúc các bạn mạnh khỏe may mắn, mình cũng đang cố gắng có thai trong thời gian tới. Hy vong sẽ đc tư vấn của các mẹ đã từng thành công để chúng mình bớt lo lắng trong quá trình gian nan này. Cảm ơn các me !:Rose:
    Orchid74 à,
    Chúc mừng bạn đã tìm ra nguyên nhân, chiến thắng 70 - 80% rồi! Tớ cũng thấy mọi người khen ông Lang Đen ở Chèm lắm đó, hồi trước tớ cũng định sang đó cắt thuốc vì chị hàng xóm theo đã ok và khuyên theo, chưa kịp đi đã có em bé. Chúc mẹ nó uống thuốc để mau có em bé, khi có bé rồi phải đi XN lại kháng thể anti-phospholipid luôn nhé, tiêm thuốc và uống thuốc là ok luôn .
    • 30 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Bạn thế nào rồi, mình đã từng theo bác sỹ Lan và cuối cùng đã rất may mắn! Chúc bạn sẽ được đón con về bên!
    Mẹ Ki_Bo ơi!
    Lâu lắm mới lại gặp, chúc mừng mẹ nó nhé, nuôi con mát tay quá cơ, trộm vía! Hôm nào phải tụ tập các mẹ và các con đã thành công với bệnh anti-phospholipid đi nhỉ, các mẹ thấy ý kiến của tớ thế nào?
    • 30 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gianglankk Xem bài viết
    Bạn có thể tự vào Bạch Mai XN được, tớ vừa đưa cô em vào đấy XN mà sau 5 ngày thì lấy KQ, bạn cứ lên Khoa Dị ứng lâm sàng xin làm bộ 3 XN: 1. Anti phospholipid, 2. P2-Glycoprotein, 3. Anti cardiolipin tất cả mất 1,2 triệu. Tớ thì tin tưởng BV BM nhất.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehocon2010; 24/12/2011 vào lúc 02:07 AM.
    • 30 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Friendship Xem bài viết
    Chào các bạn,

IgM 5.7 (-)
    IgM12.3(+)

IgM 3.1 (-)
    Theo mình như vậy bác sỹ cũng đã kết luận bạn bị vấn đề đông máu nhau thai (hội chứng APL) vì 1 chỉ số của bạn + và 1 chỉ số là nghi ngờ. Hôm trước tớ đưa cô em đi XN chỉ có đúng 1 chỉ số IgG 8.3 (+) của P2-Glycoprotein mà bác sỹ đã kết luận bị hội chứng APL rồi cho tiêm Lovenox 0,4mg và uống Aspegic 100mg đấy. Quan trọng là bạn XN lúc nào (đang có thai hay chưa có thai)?
    • 30 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrangNhi0507 Xem bài viết
    chào các mẹ! Lâu rồi mình ko vao mạng vì bận sinh e bé. Mình cũng bị antiphotpholipit dương tinh giống các mẹ. cũng hoang mang, hồi hộp, lo âu va rồi cuối cùng cũng mẹ tròn con vuông. con gái dc có 2,7kg thôi nhưng trộm vía trông xinh xắn. bjo cgai dc 4thg roi, dáng yêu lắm. mình ngắm con suốt ngày ko chán. mình cũng lưu thai 2 làn. lần thứ 3 nay bsi Nha cho mình uống aspergic mỗi ngày một gói chư ko tiem như các bạn. mình mổ cho an toan va dc co công chua nhu bjo. me nao can hoi gi minh se chia se
    Chúc mừng TrangNhi0507 nhé, bạn thật may mắn chỉ uống Aspegic mà mẹ tròn con vuông, theo tớ cần phải kết hợp với tiêm Lovenox mới đạt hiệu quả tối ưu, chắc là các chỉ số + của bạn thấp nên đáp ứng được thuốc. Hôm nào tụ tập các gia đình thành công đi nhỉ?
    • 193 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chia buồn thật nhiều... Nhưng đừng mất niềm tin bạn nhé...
    Bây giờ việc cần làm là cố gắng giữ tâm trạng ổn định, nghỉ ngơi, ăn uống bồi bổ nhiều vào để cơ thể khỏe lên, đồng thời chờ kết quả xét nghiệm. Cũng có nhiều khả năng dẫn đến thai lưu khác như bị thai trứng hay bất thường gì đó...

Cứ tin rằng, rồi sẽ tìm được nguyên nhân và có nguyên nhân là sẽ có hướng điều trị. Chia sẻ với bạn nhé..
    Mình bị thai lưu 1 lần, giờ đang có bé thứ 2 được 5 tuần, theo bác sĩ Dũng nội tiết ấy, hum qua đi khám bác bảo kém lắm, sáng nay mình vừa lên Bm làm XN anti photpho. Bạn phát hiện ra nguyên nhân mà cũng ko giữ được bé sao? Giờ đã có bé lại chưa vậy????? Lo quá cơ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 193 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi thêm, hômnay mình lên BM làm xn anti, thứ 6 mới lấy được.Nếu mà dương tính thì mình theo bác sĩ nào. Mình đang theo bs Dũng Kim ngưu, cho uống và tiêm thuốc, nếu theo BS khác thì có phải dùng các thuốc nội tiết theo bác DŨng nữa ko. Bác bảo thai yếu làm mình lo mất ăn mất ngủ. Trước khi có thai, mình cũng chưa làm XN nội tiết được.