• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Ăn ngô khi mang thai co hại hay không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.9K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ,
    Mình có đọc một thông tin trên Internet, tại ĐHNN có một thông tin như sau, mình không biết có ảnh hưởng gì không?

"ĐHNNI" - Những thai phụ ăn nhiều bắp, người miền Bắc gọi là ngô, hay các chế phẩm từ bắp như bánh bột bắp dễ có nguy cơ cao sinh con bị khuyết tật.
    Nghiên cứu của các nhà khoa học thuộc Trung tâm phòng và kiểm soát bệnh tật Mỹ cho thấy, những thai phụ ăn nhiều bánh bột bắp trong 3 tháng đầu của thai kỳ có nguy cơ sinh con bị khiếm khuyết cao gấp 2,5 lần so với những thai phụ khác.
    Độc tố fumonisin thường có trong các loại nấm ký sinh trên bắp đã vô hiệu hóa tác dụng ngừa khuyết tật ở thai nhi của loại axít folic"

Mình có hỏi bác sĩ thì có nói la không sao, nhưng đọc thì mình cũng rất lo lắng, vì mình đang trong 3 tháng đầu, mà lại cũng rất ăn ngô, các mẹ cho ý kiến nhé! Xin cảm ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Nếu đàn ông cũng lên hai vạch thì tính sao?

Một anh chàng phát hiện que thử thai của bạn gái và tinh nghịch lấy ra thử. Tất nhiên chỉ là một...

• Khi mang thai có nên ăn đỗ đen?

Chị gái mình có thai và mấy ngày gần đây hay uống nước đỗ đen ninh để làm mát cơ thể, vậy cho mình hỏi khi mang thai có nên sử dụng loại nước này không, cũng như nên tránh những loại thực phẩm gì, cảm ơn các bạn nhiều

• Tư vấn ứng dụng gọi điện miễn phí trên smartphone

Họ hàng bên chồng em định cư ở nước ngoài cũng nhiều nên nhà em thường xài mấy ứng dụng nhắn tin...

• Cách tắm và gội an toàn cho trẻ sơ sinh!

Tình hình là sắp đẻ đến nơi rồi mà Bà Ngoại thì nay 80T, bà nội 60 mà than bệnh không chăm cháu...

• Tăng cường hệ miễn dịch cho bé 2-3 tuổi

Hầu hết các mẹ đều dễ dàng nhận thấy trong giai đoạn trẻ chuyển tiếp từ bú mẹ hoàn toàn sang ăn dặm...

• ăn cá biển khi mang thai có tốt không?

Các mẹ ơi, do nhu cầu dinh dưỡng hàng ngày rất quan trọng mình đang băn khoăn không biết trong tuần ăn cá mấy lần là tốt nhất? Nhà mình mọi người đều thích ăn cá, nhất là các loại cá biển nhưng mình thấy loại cá này thường dầu chất dinh dưỡng ăn nhiều sợ béo lắm các mẹ ạh. Các mẹ tư vấn giúp mình...

• 430 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thôi chết. Thế à mấy tuần trước minh cũng thèm ăn ngô rồi ăn hết 1 túi ngô rang bây giờ lại không thèm nữa. Chết không biết có sao không nữa?
    • 762 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Mình bây giờ đã có thai được gần 19 tuần rồi, lúc trước mình đọc báo cũng biết được thông tin như vậy nên không dám ăn ngô, nhưng mình hỏi những người khác thì nói là không sao. Thật sự thì mình cũng không biết sao nữa nhưng không ăn cho chắc, ăn ít thì cũng không sao đâu các mẹ ơi, đôi khi thèm quá chịu không nổi. Từ lúc mang thai tới giờ mình ăn có 1 trái, mỗi lần thèm quá thì chỉ ăn khoảng 1/3 trái mà bóc ra từng hột ăn cho đỡ thèm. Tốt nhất là đừng ăn nhiều quá.

• 409 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mấy tháng đầu mình vẫn ăn ngô vì ở gần cq có hàng ngô luộc mà, ở nhà cũng ăn, ngô Mỹ ngô Việt Nam ăn tuốt, chẳng thấy các chị nói gì cả. Giờ trung bình 1 tuần phải 2 bắp. Nghiên cứu ngô Mỹ chắc gì đã đúng ở VN nhỉ, vì ngô Mỹ điều kiện trồng khác ngô VN, bắp nó cũng khác :4: , mà các mẹ các chị VN ta xưa nay vẫn ăn ngô có sao đâu.16 tuần em đi sa 3 chiều thằng cu nhà em hoàn toàn bình thương. Ai cẩn thận thì thôi, còn em thì em cứ chén (à hình như trên mục mang thai-chuẩn bị sinh của webtt cũng có hẳn một mục nói về có ăn ngô ko đấy, mẹ nào muốn tìm hiểu kỹ hơn thì vào mà xem). còn ai lỡ ăn rùi thì đừng lo làm gì cho mệt.
    • 735 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Ôi giồi ôi, cứ lo bò trắng răng làm gì! Em đây ăn ngô ăn khoai nhiều ngang ngửa với ăn cơm suốt từ khi mang thai đến tận bây giờ sinh được 5 tuần mà con vẫn khoẻ vẫn xinh, mẹ vẫn... xinh vẫn khỏe có sao đâu. Quê em gần 1 xã nằm ngay giữa sông kiểu như bãi giữa sông Hồng trồng ngô bạt ngàn nên cả xã này ăn ngô quanh năm mà con cháu họ có xấu đâu. Dân xã này da còn đẹp vì trong ngô có nhiều B1, nghe nói thế.
    • 409 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meongmat
    Ôi giồi ôi, cứ lo bò trắng răng làm gì! Em đây ăn ngô ăn khoai nhiều ngang ngửa với ăn cơm suốt từ khi mang thai đến tận bây giờ sinh được 5 tuần mà con vẫn khoẻ vẫn xinh, mẹ vẫn... xinh vẫn khỏe có sao đâu. Quê em gần 1 xã nằm ngay giữa sông kiểu như bãi giữa sông Hồng trồng ngô bạt ngàn nên cả xã này ăn ngô quanh năm mà con cháu họ có xấu đâu. Dân xã này da còn đẹp vì trong ngô có nhiều B1, nghe nói thế.
    Trong ngô có nhiều vitamin K giúp đẹp da và trẻ lâu đấy các mẹ à, ông bác em làm ngành dược khuyên mẹ con em mỗi ngày nên măm 1 bắp
    • 302 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Tớ thì nghĩ rằng ăn ngô rất tốt, chỉ có điều phải cẩn thận vì ngô hay bị sâu nên người ta hay phun thuốc sâu trực tiếp vào cây và bắp ngô thôi. Mình nghĩ ăn ngô chỉ có hại khi ăn phải bắp có thuốc trừ sâu chưa phân giải hết, thế thôi!
    • 348 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chắc ko sao đâu các mẹ, hồi trước các cụ nhà mình chỉ ăn toàn ngô với khoai cũng có sinh ra dị tật gì đâu. Hồi đầu mình cũng ăn ngô suốt ngày, món khoái khẩu mà, giờ ăn nhiều quá nên ngán rồi
    Be Strong!
    • 64 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh mới nghe đến chuyện này lần đầu, hồi hai tháng đầu mình cũng ăn ngô suốt, gần như ngày nào cũng ăn hai bắp luôn, nhưng chắc không sao đâu, lỡ ăn mất rồi
    • 407 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meheocon07
    Chào các bà mẹ,
    Mình có đọc một thông tin trên Internet, tại ĐHNN có một thông tin như sau, mình không biết có ảnh hưởng gì không?

"ĐHNNI" - Những thai phụ ăn nhiều bắp, người miền Bắc gọi là ngô, hay các chế phẩm từ bắp như bánh bột bắp dễ có nguy cơ cao sinh con bị khuyết tật.
    Nghiên cứu của các nhà khoa học thuộc Trung tâm phòng và kiểm soát bệnh tật Mỹ cho thấy, những thai phụ ăn nhiều bánh bột bắp trong 3 tháng đầu của thai kỳ có nguy cơ sinh con bị khiếm khuyết cao gấp 2,5 lần so với những thai phụ khác.
    Độc tố fumonisin thường có trong các loại nấm ký sinh trên bắp đã vô hiệu hóa tác dụng ngừa khuyết tật ở thai nhi của loại axít folic"

Mình có hỏi bác sĩ thì có nói la không sao, nhưng đọc thì mình cũng rất lo lắng, vì mình đang trong 3 tháng đầu, mà lại cũng rất ăn ngô, các mẹ cho ý kiến nhé! Xin cảm ơn

Mình hồi 3 tháng đầu nghén nhiều chỉ hay ăn ngô thôi. Mà mình đọc thấy ngô non có tác dụng an thai nữa mà. Đây là lần đầu mình nghe thấy nói ăn ngô có hại đấy.
    • 68 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình cũng có đọc qua 1 bài báo về vấn đề này, cũng đã từ lâu lắm rồi (trước khi mình có thai nữa cơ!), trên báo Tuổi trẻ thì phải. Bây giời không nhớ chính xác là chất gì trong ngô/bắp không tốt cho thai nhi, nhưng mình kiêng luôn cho chắc ăn.

Ngoài ra, mình có người họ hàng làm về nông nghiệp, đại khái là công ty nghiên cứu và phân phối phân bón thuốc trừ sâu các loại, hướng dẫn nông dân sử dụng. Theo người họ hàng này của mình, là người có điều kiện trực tiếp tiếp xúc với người trồng ngô/bắp, thì nông dân gần đây truyền miệng nhau 1 phương pháp chăm sóc ngô/bắp như thế này: sẽ pha 1 loại hỗn hợp dung dịch thuốc gì đó, nhúng từng trái ngô/bắp vào dung dịch này cho ngắm thuốc, thì được kết quả là ngô/bắp không bị sâu, và rất rất đều hạt. Mình không rành là thuốc gì, nhưng theo người họ hàng của mình thì... không tốt cho sức khoẻ đâu!

Từ khi nghe thông tin này, cả nhà mình, tất cả mọi người, chính thức "từ" tất tần tật ngô/bắp! Dù rằng rất thèm, nhưng... nghe hãi lắm!
    VL-Sandra

• 93 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meheocon07
    Chào các bà mẹ,

Oi. Mình cũng đã từng ăn ngô, mình chưa bao giờ nghe nói ăn ngô lại gây khuyết tật thai nhi cả. Thôi chẳng rõ thế nào, chắc do trong ngô người ta co tẩm thuốc gì đấy rồi, không ăn nữa cho an tâm vậy.
    • 114 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cac me thong thai oi, vay cho minh hoi chut, minh uong nuoc dau ngo cho loi tieu, chong phu ne thi co hai gi ko vay? cam on nhe.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

uhm, chắc không sao đâu các mẹ ah, mẹ nào lỡ ăn rồi thì thôi, còn mẹ nào chưa ăn thì đừng ăn nhé, mình chưa chắc chắn thì mình đừng ăn. nói chung có kiêng có lành các mẹ ah, nhưng các mẹ ăn rồi thì cũng đừng lo lắng nhé, mẹ hin nói đúng đấy, ông bà mình ngày xưa toàn ăn ngô ăn khoai mà con cái sinh ra vẫn bình thường nhỉ, có sao đâu, các mẹ đang có em bé hãy vui vẻ, lạc quan lên thì con mới khỏe mạnh được nhé, đừng suy nghĩ lung tung, không tốt cho con đâu các mẹ ah. chúc các mẹ và con khỏe nhé.
    • 229 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Không sao đâu mẹ ạ, hồi đó mình cũng hay ăn bắp luộc lắm (ở trong MN gọi Ngô là bắp), mỗi ngày một trái, mà cũng bình thường hà. Thật ra thì trong 3 tháng đầu mình ko nên ăn uống những thứ quá hàn thôi (như nước dừa), còn về sau thì cứ ăn uống thoải mái, đừng kiêng khem gì cho khổ, nhưng phải đảm bảo là sạch sẽ, an toàn và phải chín.
    • 634 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Theo kết quả nghiên cứu của các nhà khoa học thuộc Trung tâm Phòng và Kiểm soát bệnh tật ở Mỹ công bố cho thấy: Những thai phụ ăn nhiều ngô hoặc các chế phẩm từ ngô trong 3 tháng đầu của thai kỳ có nguy cơ sinh con bị khuyết tật cao gấp 2,5 lần so với những thai phụ khác.
    Căn nguyên là do độc tố fumonisin thường có trong các loại nấm ký sinh trên ngô đã làm vô hiệu hóa tác dụng ngừa khuyết tật ở thai nhi của axít folic.
    Các nhà khoa học cũng khuyến cáo thai phụ nên tăng cường bổ sung axít folic vốn có tác dụng ngừa chứng vẹo xương sống và não chậm phát triển ở thai nhi

Chứ còn bản thân ngô rất tốt ko vấn đề j các mẹ nên biết rõ ràng thông tin thỉnh thoảng ăn 1 bắp ko sao cả. Hạn chế hập thụ acid folic là hạn chế tác dụng của acid folic. Tác dụng của acid folic các mẹ biết cả rồi. Còn có mẹ bảo ăn liên tục ko sao thì cứ ăn chứ đừng khuyên các mẹ khác giống mình. MÌnh thỉnh thoảng vẫn ăn ngô ko ăn liên tục thôi

Mong con yêu luôn đc bình an khỏe mạnh
    • 10 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trời ui,mình khi mang thai 3 tháng đầu,thèm ngô quá chén liên lúc hai bắp,ăn xong mới lang thang lên mang hơi các mẹ xem có nên ăn ngô không,hic, minh lo lắng lắm khi boeets thông tin này. Mình đã kiêng ăn ngô từ đó,nay mình mang thai được sau tháng rồi, nhiều lưc thém chết được nhưng hổng dám léng pheng ăn hạt nào. Mẹ chồng mua ngô về luộc va nấu chè mà mình không dám léng phéng tuy thèm mà nhìn tới cái bụng con con lại thui. Từ đó mẹ monhf không mua ngô nữa. Chắc sinh em bé xong mình se ăn bù đắp vậy, hihi. Có kiêng có lành các mẹ àh.
    • 2,402 Bài viết

• 1,874 Được cảm ơn

Tớ thấy các mẹ bầu gần sinh vẫn ăn ngô nếp để sinh con có nhiều sữa mà . Bây giờ thời đại tiên tiến ,nhiều nghiên cứu quá .
    Ngày xưa ông bà , bố mẹ cơm ko có mà ăn , vẫn ăn ngô , ăn sắn mà sinh con cũng đầy rẫy nhân tài đó thôi . Mấy hôm nay chiêu nào tớ cũng phải xơi được 2 bắp ngô nướng mới đã thèm . Đang nghén ngẩm chả thiết cơm cháo gì , cứ ngô với khoai là ăn ngon lành
    :