• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.1K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Mình có thai đuọc 19 tuần rồi, mình thèm an lạc ghê vậy mà ngh­e nói an lạc thì em bé dễ bị dị úng. Không biết có đúng vậy không?và an ngải cúu trong thòi gian đầu thì dễ bị sảy thai vì ngải cúu nóng? có ai biết giúp tôi vói nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 18,632 Bài viết

• 11,461 Được cảm ơn

TULI ơi , ý TULI muốn nói là ăn lạc phải k?
    Theo mình nghĩ thì k phải vậy đâu , lạc tốt lắm đó vì trong lạc có nhiều vitamin và cả chất dầu trong lạc cũng tốt nữa. Nếu TULI thèm ăn lạc thì cứ ăn đi vì khi thèm cái gì thì cũng đồng nghĩa với việc cơ thể mình cần chất đó...mình chưa nghe ai nói về việc ăn lạc bị dị ứng hết.
    TULI có thai được 5 tháng rồi nên cũng đã ổn định , ăn nhiều chất bổ dưỡng vào để cả mẹ và con đều khoẻ nha.
    Còn ngải cứu là vị thuốc Đông y nên mình k rành lắm , mấy cái này nếu k chắc chắn thì đừng dùng và nếu muốn dùng thì TULI đến viện Y dược học dân tộc hỏi BS Đông y ấy.
    Chúc mẹ con TULI vui khoẻ.....

• 169 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đúng rồi đó, ăn lạc thì tốt chứ chẳng hại gì, chỉ tốn nước thôi- ăn vào thì khát nước lắm. Hồi mẹ cu Bin có bầu cu Bin cũng muốn ăn ngải cứu để đỡ đau đàu thì cũng đượckhuyên là không nên ăn vì ngải cứu rất nóng, rất dễ bị sảy thai. Hồi đó mình chả kiêng gi cả, ăn đủ thứ (trừ ngải cứu)- tuy nhiên là không ăn cái gì nhiều quá thôi. ăn nhiều thứ thì con có đầy đủ chất dinh dưỡng
    • 379 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thế mà mình lại được một cô lớn tuổi (người Bắc) bày ăn ngải cứu để giữ thai... Chẳng biết thế nào nữa !!!
    • XYZ
    • 10 năm
    • 362 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Oi them an lac luoc va trung ngai cuu qua di mat
    • 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Nhóc nhà vvtrang dễ thương quá đi. Mình đang mong ngóng em bé của mình có dễ thương như vậy không. Bây giờ thì yên tâm ăn lạc rồi. Cảm ơn các bạn nhiều nhé.
    Mình có nhiều thắc mắc lắm, đừng cười nhé.
    Mình nghe nói uống axit folic thì rất tốt cho em bé, vậy uống thế nào và uống bao nhiêu thì đủ các bạn ơi? Bsĩ của mình không thấy cho mình uôngs liên tục, như thế có tốt không nhỉ? :rolleyes:
    • 18,632 Bài viết

• 11,461 Được cảm ơn

TULI ơi , trong mục bà mẹ mang thai cũng có nói về việc uống axit folic nữa đó.
    Axit folic thì chỉ uống từ lúc chưa mang thai đến khi thai được 12 tuần thôi.
    Vì khi thai lớn k hấp thu được axit Folic mà uống thì k có tác dụng nữa rồi , vì AF giúp ngăn ngừa tình trạng nứt đốt sống và ống dây thần kinh ở thai nhi , nên các BS khuyên nên uống trước và đến khi thai được 12 tuần là vậy. Và uống k cần chỉ định của BS , uống khoảng 400mcg / 1 ngày.
    Còn TULI có thai đã 19 tuần rồi nên BS chỉ cho uống để bổ vậy thôi nên k được uống liên tục là vậy.
    Trong cty mình có chị khi thai khoảng 6 tháng rồi mới biết là cần phải uống AF nên đến hỏi BS và BS cũng giải thích như vậy và k uống nữa...chị ấy bảo thôi để đến đứa sau vậy....
    Chúc các mẹ luôn khoẻ nha....
    • 982 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

TULi ơi, hồi có bầu sáng nào mình cũng ăn 1 bát cơm với lạc rang đấy. Rất dễ ăn và bác sĩ bảo cũng rất tốt. Còn ngải cứu đúng là nóng cho thai. Nhưng mình lại có bài chữa động thai bằng ngải cứu thế này nhé. Nếu bị động thai thì mỗi buổi sáng luộc 1 quả trứng gà với 9 ngọn ngải cứu rồi ăn hết cả nước lẫn cái. ăn như thế trong 9 sáng liền thì sẽ hết ra máu. Hồi có bầu mình đã phải dùng bài này rồi. Cũng thấy hết động thai nhưng không hiểu do bài thuốc này hay do uống thuốc.
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Cảm ơn NguyenKien và Xuan Thu nhé. Tuli rất thích ăn lạc, thấy mọi người bảo ăn lạc thì em bé dễ bị dị ứng nên không dám ăn, thế là nhịn luôn đến tận bây giờ. Sau đây, Tuli sẽ ăn lạc thỏa thuê rồi. Thanks nhé!
    Còn ngải cứu thì Tuli hỏi hộ cô bạn thôi chứ Tuli đâu có ăn.
    NguyenKien à, Tuli viết có dấu thạo rồi đấy, cảm ơn bạn nhiều nhé!
    Chúc mẹ và bé mạnh khoẻ.
    • 4,794 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

chùi ui, em chang biet nghe ai het nè, luc moi co thai duoc khoang 7 tuan tu nhien bi dau o bung the la co bà bac si , cung voi may chi trong cong ty lai bao em ve uong nuoc ngải cuu , bay gio lai nghe noi uong nuoc ngai cuu kg tot , lam sao bay gio??/
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 76 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình có bầu được 2 tháng và rất thích ăn gà tần nhung trong đó có ngải cứu, vậy mình ăn có sao ko?

• 3,507 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

Mình nghĩ là ngoài 3 tháng bạn hãy ăn. Vì mình nghe nói (không biết có chính xác không nữa?) rằng ngải cứu nóng, dễ đẩy thai ra.
    Một ngày như mọi ngày, chỉ niềm vui là khác!

• 46 Được cảm ơn

Mẹ sugarsea nói đúng đấy! 3 tháng đầu mình cũng thích ăn gà hầm ngải cứu nhưng ôi thôi ăn được 2 bận là biết ngay. Mình bị nóng trong + đi ngoài ra máu(khó đi lắm). Thế là mình phải dừng lại ngay và ăn nhiều đồ mát, khoảng mấy tuần sau mới hỏi đấy
    • 928 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

mẹ chồng mình bảo là đẻ xong thì ăn ngải cứu để cầm máu, cái này có đúng không nhỉ
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

BS đông y bảo tớ là khi nào có thai mà dùng ngải cứu là rất tốt đấy vì ngải cứu có tác dụng an thai, làm gì có tác dụng "đẩy thai ra" như bạn SugarSea nói :1:
    Chỉ thấy nói là khi có thai, nhất mấy tháng đầu thì ko nên dùng rau ngót, mộc nhĩ... thôi vì mấy cái này có tác dụng gây co tử cung mạnh.
    • 320 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaLT
    BS đông y bảo tớ là khi nào có thai mà dùng ngải cứu là rất tốt đấy vì ngải cứu có tác dụng an thai, làm gì có tác dụng "đẩy thai ra" như bạn SugarSea nói :1:
    Chỉ thấy nói là khi có thai, nhất mấy tháng đầu thì ko nên dùng rau ngót, mộc nhĩ... thôi vì mấy cái này có tác dụng gây co tử cung mạnh.
    Các mẹ ơi, kinh nghiệm xương máu của tôi đây này:
    Hồi có bầu tập 1, lúc ngoài 8 tháng, ăn canh ngải cứu nấu thịt nạc. Đúng hôm đó vào viện khám thai định kỳ, xét nghiệm thấy nước tiểu bị đục, bác sỹ bảo phải vào viện ngay. May mà mình xin về nhà chuẩn bị, tranh thủ uống nhiều chè đỗ đen, ăn bột sắn dây, sáng hôm sau đến kiểm tra lại thì không việc gì. Mình nghĩ là do ăn ngải cứu, gây nóng trong nên nước tiểu bị đục đó.
    Các mẹ hay bị nóng trong thì theo mình khi có bầu đừng nên ăn ngải cứu, chỉ khi nào sinh xong thì ăn trứng gà ngải cứu hoặc canh ngải cứu thịt nạc thì rất bổ máu, đẹp da đây. :1:
    • 1,565 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaLT
    Ôi, mình cũng vừa thấy dì mình bảo ăn ngải cứu tốt cho bà bầu. Còn hướng dẫn là xay ra, rồi lọc lấy nước thế nào ý. Nhưng quả thật mình cũng kg hiểu tốt ở điểm nào nhỉ?
    • 647 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

HỒi mình bầu 3 tháng đầu mỗi tuần mình ăn 1 con gà ác tần ngải cứu, trộm vía nhờ thế mà trọng lượng em bé vẫn tăng mặc dù mình nghén lâu và nặng, kô uống sữa, cơm gì cả chỉ ăn được bún với gà tần. Đến hết nghén thì mình sợ gà tần, mẹ chông nấu canh ngải thịt nạc cho mình ăn. Mình nghĩ nóng là do cơ địa từng người thôi.

• 3,474 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghiemvu
    HỒi mình bầu 3 tháng đầu mỗi tuần mình ăn 1 con gà ác tần ngải cứu, trộm vía nhờ thế mà trọng lượng em bé vẫn tăng mặc dù mình nghén lâu và nặng, kô uống sữa, cơm gì cả chỉ ăn được bún với gà tần. Đến hết nghén thì mình sợ gà tần, mẹ chông nấu canh ngải thịt nạc cho mình ăn. Mình nghĩ nóng là do cơ địa từng người thôi.
    Hồi mình 20 tuần mẹ mình cho ăn trứng gà ta luộc với 9 ngọn ngải cứu & mía lau. Hỏi mẹ để làm gì mẹ bảo: an thai, dễ sinh, sau này bé ko bị sài đẹn...
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hoi moi co thai dc có 5 tuan minh cung an Ga Tan Vay ma di kham thai thi bac si bao khong duoc an ngai cuu thela minh thoi luon.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2