• 0 Lượt chia sẻ
  • 14K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 467 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

e bầu đc ơn 5 tháng. trước thỉnh thoảng ăn khoai tây chiên kèm gà nướng, giờ lại thèm khoai tây xào. mà k biết ăn khoai tây có ảnh hưởng tới e bé k các chị nhở?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đừng yêu thương khi quá muộn

"Đừng yêu thương khi quá muộn" là bộ ảnh của tác giả Bùi Vĩnh Thế kể câu chuyện về tình cảm gia...

• Giữ mãi tình yêu ban đầu từ gian bếp gia đình

Nhiều người nói, sau hôn nhân, tình yêu dần biến mất vì những mối lo cơm áo gạo tiền. Có đúng như...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Có thai 2 tháng, ăn lẩu nấm có được không

MÌnh được 2 tháng rồi, và tự nhiên thèm ăn lẩu nấm quá, nhung mình cung phân vân không hiểu có bị làm sao không, vì nấm cũng rất dễ bị ngộ độc. Có mẹ nào có sở thích giống mình không. Trước khi có bầu mình vẫn hay ăn lẩu nấm ở nhà hàng Ashima, Mong tin các mẹ

• em bé ăn kẹo xylitol có được không ?

Mình thấy trên thị trường đang bán viêm ngậm mekiss xylitol được biết đó là viêm ngậm xylitol có tác dụng giống như của lotte vậy đó chỉ khác là lotte là xigum còn cái này là giống như kẹo ngậm. Con mình thích ăn cái gì đó the the và có mùi nhưng khổ nỗi mình sợ bé nuốt luôn xigum. mà bị nuốt 1...

• Có mẹ nào thử phương pháp nâng mũi Nose Reshaping của Khơ Thị chưa?

Mình có nhỏ bạn thân mới vừa nâng mũi S-line xong, nhìn siêu đẹp luôn. Nhưng thấy nó nói là nâng...

• 19,205 Bài viết

• 4,786 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebobe Xem bài viết
    e bầu đc ơn 5 tháng. trước thỉnh thoảng ăn khoai tây chiên kèm gà nướng, giờ lại thèm khoai tây xào. mà k biết ăn khoai tây có ảnh hưởng tới e bé k các chị nhở?
    Ăn nhiều mới lo chứ ăn ít thì có sao đâu, tớ vẫn ăn mà
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 68 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình có bầu cũng được 5 tháng, mình vốn rất ghiền khoai tây chiên, đên khi có bầu càng thèm, nhưng chỉ dám ăn có một hai lần vì đọc mấy thông tin hơi ghê ghê.

Phụ nữ ăn khoai tây nảy mầm có thể sinh con dị dạng
    Khoai tây nảy mầm, mốc hay thối làm cơ thể nhiễm độc, tại sao lại thế ? Bởi khoai tây chứa một loại độc tố gọi là Solanen, độc tố này chủ yếu tồn tại trong các thực phẩm nảy mầm hay thối. Hàm lượng solanen trong mầm non mỗi cân khoai tây có thể cao đến 5200 mg.

Sau khi hấp thụ solanen vào máu có tác dụng hòa tan máu, còn có thể làm tê liệt các hoạt động, tê liệt hệ hô hấp, gây kích thích niêm màng dạ dày và dễ gây tử vong. Phụ nữ mang thai nếu ăn nhiều khoai tây chứa kiềm sinh vật cao, tích trữ trong cơ thể có thể gây dị dạng thai nhi sau này. Các chuyên viên nghiên cứu và phát hiện hấp thụ khoagnr 44.2 – 252 g khoai tây có thể sinh ra con dị dạng. Kiềm sinh vật trong khoai không bị giảm hay mất đi khi ngâm nước, đun nấu. Vì thế cho dù chế biến thế nào các bà mẹ cũng nên ăn ít hoặc không nên ăn khoai tây là tốt nhất.

Nhiều bà mẹ có sở thích ăn khoai tây sấy, hay bim khoai tây, mặc dù các thực phẩm này đã qua chế biến với nhiệt độ cao, hàm lượng solanen cũng giảm thấp, nhưng dầu mỡ, muối vẫn bao gồm với hàm lượng cao, nếu ăn quá nhiều sẽ gây ra béo phì, còn có thể gây ra bệnh cao huyết áp thời kỳ mang thai, tăng mức độ nguy hiểm cho thai nhi, vì thế không nên ăn quá nhiều.

Phụ nữ mang thai ăn nhiều khoai tây, bé sau này dễ mắc bệnh tiểu đường

Trải qua nhiều năm nghiên cứu, các chuyên gia người Úc đã phát hiện, phụ nữ thời gian mang thai ăn khoai tây làm tăng cao xác suất bệnh tiểu đường loại 1.

Khoai tây, củ cải, củ cải đường dễ gây lây nhiễm vi khuẩn, thủ phạm chính gây lây nhiễm tiểu đường loại hình 1 chính là một loại độc tố của vi khuẩn móc xích gây ra, cho nên loại rau này chính là độc tố gây ra tiểu đường loại 1. Loại độc tố này có thể thông qua di truyền mà gây bệnh cho bé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,657 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

Mình cũng nghe nói là có bầu kg nên ăn. Nếu thèm quá thì ăn chút xíu cho đỡ thèm thôi. cẩn tắc vô áy náy mà.
    Mình là đệ tử ruột of khoai tây chiên đây! Nhưng cũng phải nghỉ chơi thôi!
    • 791 Bài viết

• 437 Được cảm ơn

Các mẹ cứ lo lắng quá đà. Các mẹ có ăn 1 kg hay 1 yến 1 ngày đâu cơ chứ? Khoai mọc mầm thì chắc chắn là không tốt rồi nhưng mà khoai tây, gạo...đều là tinh bột chứa đường. Ở nước ngoài thì người ta đâu có ăn cơm hàng ngày như mình, chẳng lẽ bà bầu người ta bỏ ăn khoai sang ăn cơm hết à? Relax đi!
    Thêm máy khâu, thêm tác phẩm, thêm niềm vui!
    • 138 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

E cũng thấy có nhiều người bảo ăn khoai tây k tốt với bà bầu nhưng chắc ăn ít chả sao đâu chị ạ. Thỉnh thoảng e vẫn ăn đấy ... thèm lắm k chịu được.rooling:
    • 112 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

ui em cũng vậy thích ăn khoai tây xào cả cà chua và cà rốt ngon lắm
    em nghĩ mình ăn gì cũng được nhưng nên ăn vừa đủ và ko quá nhiều thì ko có hại đâu các mẹ àh
    • 148 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hihi, sao các mẹ lo nhiều nhỉ. Tớ thì thấy ngược lại. Tớ có gặp 1 chị bạn. Chị ý sinh 2 đứa con, đứa nào cũng đẹp mà toàn 4kg lúc đẻ nhé.
    Chị ý dặn tớ chú ý ăn những thức ăn sau: cá hồi, rau cải xoong và khoai tây. Khoai tây mà ninh xương thì ngon chứ, và rất nhiều chất. 1 tuần các mẹ ăn 1 bữa thì tốt chứ.
    • 5,280 Bài viết

• 4,707 Được cảm ơn

Hic em nghiện khoai tây rán dã man, ăn cũng kha khá, tháng chắc 2,3 lần nhưng trước khi rán đều luộc kĩ nên hy vọng ko sao:Sigh::Sigh::Sigh:
    • 779 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Bây giờ em mới biết ăn khoai tây ko tốt cho bà bầu đấy :Sigh:
    • 657 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cin Xem bài viết
    Bây giờ em mới biết ăn khoai tây ko tốt cho bà bầu đấy :Sigh:
    biết còn đỡ hơn kg mẹ nó nhỉ?:Smiling:
    Ngày mai trời lại sáng.......vấp ngã rồi thì phải biết tự đứng dậy và bước đi tiếp :LoveStruc:
    • 435 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyentuan09 Xem bài viết
    Hihi, sao các mẹ lo nhiều nhỉ. Tớ thì thấy ngược lại. Tớ có gặp 1 chị bạn. Chị ý sinh 2 đứa con, đứa nào cũng đẹp mà toàn 4kg lúc đẻ nhé.
    Chị ý dặn tớ chú ý ăn những thức ăn sau: cá hồi, rau cải xoong và khoai tây. Khoai tây mà ninh xương thì ngon chứ, và rất nhiều chất. 1 tuần các mẹ ăn 1 bữa thì tốt chứ.
    Mẹ này đừng có ham con to. Con to cũng là một triệu chứng của tiểu đường thai kỳ đấy. Tốt nhất là em bé lúc sinh trong khoảng 2,8kg-3,2kg. Mình không phải cứ kiêng là kiêng tuyệt đối đâu, thi thoảng ăn cũng chẳng sao. Ch ỉ tránh khoai tây lên mầm thôi vì nó rất độc.
    • 148 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Thảo Bống Xem bài viết
    Mẹ này đừng có ham con to. Con to cũng là một triệu chứng của tiểu đường thai kỳ đấy. Tốt nhất là em bé lúc sinh trong khoảng 2,8kg-3,2kg. Mình không phải cứ kiêng là kiêng tuyệt đối đâu, thi thoảng ăn cũng chẳng sao. Ch ỉ tránh khoai tây lên mầm thôi vì nó rất độc.
    Sao chưa gì bạn kêu tớ ham con to. Tớ chả ham con to. Con to chỉ dc cái đẻ khó, tớ có dẫn chứng từ e chồng rồi. Đẻ khó rồi bé bị ngạt và sau này hay bị ốm do viêm phổi. Mà ở bên này (tớ ko ở vn), ng ta khuyến cáo tớ ko dc chửa to vì tớ bé (bé so với bọn Tây).
    Cái chị bạn tớ nói đẻ hơn 4 kg 1 phần là vì chồng chị ý là ng Na Uy, bọn đó đẻ con to đương nhiên là gen nữa.
    Ý tớ chỉ là nếu kinh nghiệm của 1 ng mà ăn khoai tây ko có hại với chị ý để các mẹ tham khảo. Thậm chí nó dc coi là thực phẩm nhiều chất, còn tất nhiên nếu bị nó có mầm hay nhiễm độc như mẹ gì nói thì ko nên ăn là tất nhiên.
    Mà các mẹ ăn dc cá hồi cũng tốt lắm đấy. Tớ bị nôn 1 lần hồi nghén nên ko ăn dc.
    • 791 Bài viết

• 437 Được cảm ơn

Tớ ở Mỹ và khi đi khám, 1 trong những thức ăn trong danh sách thức ăn dinh dưỡng cho bà bầu là khoai tây. Chẳng biết các mẹ lấy thông tin k ăn từ đâu :Angel:
    Thêm máy khâu, thêm tác phẩm, thêm niềm vui!
    • 68 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gfarias Xem bài viết
    Tớ ở Mỹ và khi đi khám, 1 trong những thức ăn trong danh sách thức ăn dinh dưỡng cho bà bầu là khoai tây. Chẳng biết các mẹ lấy thông tin k ăn từ đâu :Angel:
    Ai cũng biết khoai tây rất nhiều chất bổ, nhưng mà kèm theo đó có những chất không tốt cho thai nhi đặc biệt là khoai tây mọc mầm hay bị hư thối, cả người khỏe mạnh cũng không ăn được chứ đừng nói người mang thai. Ai dám bảo đảm những thứ mình ăn vào mình có thể kiểm soát hoàn toàn. Còn về thông tin không ăn khoai tây thì thời đại thông tin mà, vào Google search với từ khóa "ăn khoai tây" + "mang thai" thì sẽ có cả rổ thông tin thôi. Không phải thông tin gì ở Mỹ cũng tốt, thông tin gì ở VN cũng không tốt. Chẳng hạn việc kiêng cử tắm sau khi sinh, ở nước ngoài bắt tắm liền, ở VN thì kiêng tắm, nhưng mà không chỗ nào đúng hoàn toàn cả, mà tùy thể trạng từng người và tùy vào tình hình môi trường hiện tại nữa. Vì có người cứ nhăm nhăm phương tây họ tắm có sao đâu, thế là đi tắm liền,nhựng lai không cẩn thận, để nhiễm lạnh nằm một đống. Qua đó mình thấy, thông tin thì để tham khảo, không có gì là tuyệt đối cả, nếu mình có thể bảo đảm những thứ mình ăn vào thì tốt thôi, còn không thì cẩn thận vẫn hơn. Chúc cả nhà vui.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 467 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

mai phải ăn khoai tây mới đc, thèm lắm lắm rồi ạ rooling:
    • 1,544 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

mai phải ăn khoai tây mới đc, thèm lắm lắm rồi ạ rooling:
    tranh thủ mà ăn đi mẹ nó ơi. lúc thèm cái khác lại hết ăn đấy nhớ chọn khoai cho tốt
    Con cái là duyên trời định <3
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

khi mang thai đứa đầu chị dâu em nghén khoai tây, bà ý măm măm khoai tây như măm cơm ý. thế mà cháu em có sao đâu. Cháu em khi sinh đc 3,2kg, đến nay cháu em được 22tuần, xinh và yêu lắm lắm. :Battin ey:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi gak0n; 20/06/2010 vào lúc 04:58 PM.
    • 4,909 Bài viết

• 2,578 Được cảm ơn

Nếu mầm khoai độc thì lúc làm khoai cắt bỏ phần mầm khoai cho hết độc. Ở nước ngoài toàn ăn khoai tây, mình không nói là chúng nó to khỏe hơn mình, nhưng mà nếu có độc thì chúng nó đã tuyệt chủng hết mất roài. Khoai tây cũng như cơm, gạo, bánh mì thôi, đều nhiều tinh bột. Ăn quá nhiều thì dễ bị tiểu đường hoặc con bị béo phì, không nên đổ tội chỉ cho khoai tây. Người Việt mình ăn cơm gạo là chủ yếu thì thỉnh thoảng đổi bữa bằng khoai tây làm sao mà có vấn đề được!!!!
    Andy Khánh An ra mắt

NB: 3,01kg/48cm; 1M:4,2kg; 1,5M: 5kg; 2M: 5,7kg/58cm; 2,5M: 6,4kg; 3M: 6,7kg/60cm; 3,5M: 7,2kg; 4M: 7,6kg/64cm; 5M: 8,1kg/66cm; 6M: 8,6kg/68cm; 7M: 9,2kg/69,5cm; 8M: 9,2kg; 9M: 10kg/72,5cm; 10M: 10,5kg/74,5cm; 11M: 11,1kg/76cm; 12M: 11,6kg/75cm :Laughing:; 13M: 12kg; 14M:12,4kg/79cm; 15M: 12,9kg/81cm; 16M: 13,4kg/83cm
    Con:22w1d:491gr;24w2d:870gr;29w6d:1572gr;31w6d:2228gr;33w6d:2495gr;36w:2683gr37w2d:3042gr
    • 852 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

ng Đức ăn khoai tây như thực phẩm chính. Nếu có vấn đề thì trẻ con Đức có vấn đề hết!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2