• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

ăn dưa muối , khi mang thai khẩn cap

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 43.3K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi em có thai được khoảng 7 tuần, nhưng em chẳng ăn được nhiều, đặc biệt là sua, em không uống được ti tẹo nào, có cố được một tí thì cũng nôn ra hết. Các chị có biện pháp gì khắc phục điều này không chỉ cho em với.
    Đặc biệt, mấy ngày nay em thèm dưa muối quá , ra chợ mua rau cải cay về muối nhưng không thể đợi đến lúc nó chua được nên em đã ăn ngay sau khi muôi ,cay xè nhưng ăn lại thấy ngon miệng thế la em cư thế ăn mấy ngày nay rồi, kết quả là bây giờ em mới thấy xót ruột quá. Không biết khi mang thai có được ăn rau cải xanh để muối dưa không các chị nhỉ. Em lo quas, bụng lại càng cồn cào.....

Ah lại còn quả cà pháo nữa em cung ăn cà muối... Không biết có sao không nhỉ các chị.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thức ăn nào không tốt khi mang thai

Chào các Mẹ! Mình là thành viên mới gia nhập diễn đàn, các mẹ cho mình hỏi, mình mang thai đã được 23 tuần nhưng nghe nói là không nên ăn khổ qua khi đang mang bầu và lúc cho con bú có đúng không ạ, nếu lỡ ăn rồi thì có sao không(vì lúc trước không biết cứ nghĩ nó mát nên từ tháng thứ 4 mình đã ăn...

• Tập cho bé ăn dặm đúng cách sau 1 tuổi

Sau 1 tuổi, bé đã bắt đầu cứng cáp hơn và hệ tiêu hóa của bé cũng đã sẵn sàng để chuyển từ chế độ...

• có nên uống các thức uống giải nhiệt như nước rau má, rau ngót và ăn nhiều trứng ngỗng... khi mang thai?

Em gái em mới có bầu được hơn 1 tháng, Hn giờ đang nóng lắm nên nó về quê rước 1 đống rau má, rau ngót với ri rỉ rì ri thứ đồ uống cho mát lên Hn. Rồi chưa kịp uống thì có ng bảo nó là k đc uống những thức uống giải nhiệt trong khi mang thai? Các chị có kinh nghiệm vào giúp em gái em với ạ. Nó mang...

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosefamille
    Ah lại còn quả cà pháo nữa em cung ăn cà muối... Không biết có sao không nhỉ các chị.
    Dưa cải muối thì mình không rõ, nhưng cà pháo thì bạn không nên ăn nhé, độc lắm lắm. Bình thường cũng đã hạn chế, chứ đằng này lại đang có thai nữa. Không ăn được thì bạn cũng cố gắng ăn nha, chứ đừng ăn những thứ linh tinh lại không đủ chất. Hồi mình có bầu cũng ói lên ói xuống. Nhưng ói thì vẫn ói, ăn thì vẫn ăn. Ói nhiều quá thì nên hỏi BS để BS cho thuốc chống nôn.

Chúc bạn khoẻ nhé.
    • 319 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

tớ có bầu thì lúc nghen', ngán đồ ăn quá nên ăn cái gì cũng thêm vào dưa muối cho đỡ ngán rồi nuốt cho lẹ....minh nghĩ ko sao đâu tại 3 tháng đầu mình ăn dưa muối với kim chi liên tục ...
    • 97 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các chị ơi em có thai được khoảng 7 tuần, nhưng em chẳng ăn được nhiều, đặc biệt là sua, em không uống được ti tẹo nào, có cố được một tí thì cũng nôn ra hết. Các chị có biện pháp gì khắc phục điều này không chỉ cho em với.
    Đặc biệt, mấy ngày nay em thèm dưa muối quá , ra chợ mua rau cải cay về muối nhưng không thể đợi đến lúc nó chua được nên em đã ăn ngay sau khi muôi ,cay xè nhưng ăn lại thấy ngon miệng thế la em cư thế ăn mấy ngày nay rồi, kết quả là bây giờ em mới thấy xót ruột quá. Không biết khi mang thai có được ăn rau cải xanh để muối dưa không các chị nhỉ. Em lo quas, bụng lại càng cồn cào.....

Mình cũng rất thích ăn dưa và cà muối nên vẫn ăn khi mang bầu. Ko sao đâu bạn ạ, miễn là bạn đừng ăn nhiều quá và phải ăn lúc nó đã chín, nhất là cà ăn lúc còn xanh thì nó còn độc lắm. Mình ăn một ít để đưa cơm thôi mà, chứ như bạn ăn nhiều quá bị xót ruột là phải. Trong sách họ khuyên ko nên ăn đồ chua để tránh hiện tượng bị ợ chua lúc mang thai đấy bạn. Bạn cứ yên tâm nhé và ăn ít đi thôi để khỏi gây khó chịu cho mình, mà mẹ khó chịu thì con chắc cũng khó chịu theo :4: :4: :4: , tất cả vì con thân yêu mà.
    • 512 Bài viết

• 1,921 Được cảm ơn

Mình cũng ko uống được sữa bà bầu vì cứ uống vào là bị tào thào đuổi. Có lần cố uống thế là bị đi ngoài ra máu nửa tháng liền, sợ quá cạch luôn. Bạn thử mua bánh Mumsure dành cho bà bầu thử xem, vì 3 cái bánh = 1 ly sữa đấy, ngày nào mình cũng ăn. Bánh dễ ăn lắm, các chị trong cơ quan ko có bầu mà cũng xin bánh của mình ăn đấy. Còn cà pháo thì mình vẫn ăn bình thường, đến nay em bé được 33 tuần rồi, chưa thấy hiện tượng gì xảy ra. Nhg mình nghĩ cũng nên hạn chế ăn thôi.
    • 228 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Có tôi đây. Bắt đầu nghén thì sợ thịt, cá và lên cơn nghiện ăn dưa cải. Ngày nào cũng làm một bó cải củ về muối xổi ăn ngay . Chỉ dưa mới ăn được cơm còn ngoài ra không thứ gì chịu chui vào bụng. Bình thường thì dưa, cà cũng chả tốt đâu nhưng độc thì mức độ ăn như mình chả gây độc đâu. Hơn nữa, ăn dở như bọn mình thì không thể tìm được thứ vừa bổ vừa đỡ thèm đâu. Cảm giác thèm ăn một thức ăn nào đó sẽ nhanh chóng qua thôi. Tôi có kinh nghiệm cứ ăn cho chán một thứ rồi đổi thứ khác, không cần phải quá cặn kẽ, lo lắng về chế độ dinh dưỡng trong thời gian bị nghén đâu. Kể ra không nghén thì tốt hơn. Hy vọng sau tam cá nguyệt thứ nhất thì chúng ta sẽ ăn uống được trở lại một cách bình thường. Đừng lo lắng nhiều nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 123 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có mình nữa đây. Mình đang ở tuần thứ 9, thịt, cá, trứng toàn thứ bổ béo thì không ăn được mà chỉ thèm mỗi dưa chua và cà. Mình vẫn ăn dưa và cà để cho trôi cơm nhưng ăn kiểu dè sẻn thôi. Mình nghĩ thời gian nghén thích ăn gì thì ăn đừng nên câu nệ qúa. Hy vọng sau 3 tháng mọi thứ sẽ ổn. Giờ ôi, nhắc đến cà là nước miếng lại túa ra đây này
    • 685 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Hi hi, hoá ra cũng có nhiều mẹ giống nhau nhỉ. Hồi có bầu, em lúc nào cũng thèm dưa, cà muối, nhất là cái món cà pháo muối. Có lần "lên cơn" thèm quá không đợi được đến bữa, em phải chạy ra chợ mua nguyên 1 lọ cà muối về rồi hì hụi ăn bốc bằng sạch.
    Em vẫn ăn dưa, cà muối đủ 9 tháng 10 ngày mà thấy chả sao các mẹ ạ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,816 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Qua 3 tháng đầu là hầu như các mẹ trở lại trạng thái ăn uống ngon miệng hơn, dễ chịu hơn. Vì thế trong 3 tháng đầu các mẹ cố gắng ăn uống cái gì mình thích, cố tránh các thứ độc hại là được
    Bố Mẹ yêu em Bống nhất trên đời

• 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng giống các mẹ. Bây giờ đang ở tam cá nguyệt thứ 2 rồi nhưng vẫn thèm ăn dưa cà kinh khủng. Bình thường mỗi bữa chỉ ăn được 1-2 lưng cơm thôi, nhưng nếu có dưa cà thì ăn được hẳn 3 lưng cơ đấy. Mình khoái nhất là món bắp cải muối xổi với rau cần và rau răm. Nhưng mà mỗi ngày ăn một bữa có sợ ngộ độc vì bắp cải có nhiều thuốc sâu ko các mẹ nhỉ?
    Kiami ơi,mong Kiami từng ngày,từng ngày!

Bố mẹ yêu kiami lắm'!
    • 3,329 Bài viết

• 4,365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Memory
    Mình cũng giống các mẹ. Bây giờ đang ở tam cá nguyệt thứ 2 rồi nhưng vẫn thèm ăn dưa cà kinh khủng. Bình thường mỗi bữa chỉ ăn được 1-2 lưng cơm thôi, nhưng nếu có dưa cà thì ăn được hẳn 3 lưng cơ đấy. Mình khoái nhất là món bắp cải muối xổi với rau cần và rau răm. Nhưng mà mỗi ngày ăn một bữa có sợ ngộ độc vì bắp cải có nhiều thuốc sâu ko các mẹ nhỉ?
    giống nhà tớ quá. Nhưng mẹ nó đừng ăn răm nhé, cực kỳ ko tốt cho bà bầu đâu.
    • 42 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Susu xinh xinh
    Hi hi, hoá ra cũng có nhiều mẹ giống nhau nhỉ. Hồi có bầu, em lúc nào cũng thèm dưa, cà muối, nhất là cái món cà pháo muối. Có lần "lên cơn" thèm quá không đợi được đến bữa, em phải chạy ra chợ mua nguyên 1 lọ cà muối về rồi hì hụi ăn bốc bằng sạch.
    Em vẫn ăn dưa, cà muối đủ 9 tháng 10 ngày mà thấy chả sao các mẹ ạ.
    Oé mẹ này giống mình quá, ox nhà mình cũng biết là ăn cà thì độc nên toàn cấm không cho ăn nhưng mình cứ sểnh ra một cái là ăn luôn mà đến giờ vẫn chưa thấy có hiện tượng gì lạ cả, nhưng mình cũng ăn hạn chế thôi chứ mà mc và ox mà biết được thì coi như tiêu tùng luôn. Các mẹ ạ chúng ta hãy đừng quá lo lắng về chuyện này vì chỉ khoảng vài tuần là chúng ta sẽ lại tẩy chay dưa cà cho mà xem.
    • 97 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chinsusu
    Ăn rau răm thì làm sao hả bạn? Chết thật, mình thỉnh thoảng nấu canh vẫn cho rau răm vào. Có lần nấu canh ngao mình bị đau bụng đi ngoài và nôn nữa chứ, ko biết là do rau răm hay do ngao làm sẵn trong siêu thi ko bảo đảm nhỉ. Mà cả nhà mình ko ai bị làm sao.Mình thì nghĩ là do cơ địa của mình ko hợp vì mình bị dị ứng với cua, nhộng mà. Bây giờ nghĩ lại vụ đấy vẫn thấy sợ
    • 1,516 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Cố gắng nấu nó lên hãy ăn bạn ạ. Các thức ăn sống như dưa, cà muối, các loại mắm như mắm tôm, mắm tép, tương ngâm, đậu ngâm ( như chao ) pho mát cứng... nếu làm không sạch sẽ thì là ổ bệnh lý tưởng cho các loại vi khuẩn. Vì thế nên tránh ăn sống khi đang có bầu.
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 162 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vincy
    tớ có bầu thì lúc nghen', ngán đồ ăn quá nên ăn cái gì cũng thêm vào dưa muối cho đỡ ngán rồi nuốt cho lẹ....minh nghĩ ko sao đâu tại 3 tháng đầu mình ăn dưa muối với kim chi liên tục ...
    Lúc em có bầu ở tháng thứ 3 cũng suốt ngày ăn dưa chua với cơm rang... mọi người cũng bảo không nên ăn cơm rang, nhưng em thèm wa', ăn suốt ý mà... còn dưa chua thì em chưa thấy ai bảo là không được ăn cả.

Eo ôi, chị Vincy có em bé xinh thế! Cháu bé được mấy tuổi rồi hả chị? Trông dễ thương ghê. EM thích con gái lắm, nhưng siêu âm là con trai.... nhưng dù sao cũng là con đầu, con trai cho yên tâm vậy, hy vong đứa thứ 2 là con gái :4:
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nhiều lắm. Úi cứ tưởng một mình em bị cái kiểu sợ ăn tất cả mọi thứ... Hoá ra cũng nhiều mẹ phết làm em đỡ lo quá đi mất.
    To maingoclinh :hihi mai phải chạy đi mua ngay cai bánh Mumsure về ăn xem sao , cảm ơn bạn nhé.
    • 319 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Binbe
    Lúc em có bầu ở tháng thứ 3 cũng suốt ngày ăn dưa chua với cơm rang... mọi người cũng bảo không nên ăn cơm rang, nhưng em thèm wa', ăn suốt ý mà... còn dưa chua thì em chưa thấy ai bảo là không được ăn cả.

Eo ôi, chị Vincy có em bé xinh thế! Cháu bé được mấy tuổi rồi hả chị? Trông dễ thương ghê. EM thích con gái lắm, nhưng siêu âm là con trai.... nhưng dù sao cũng là con đầu, con trai cho yên tâm vậy, hy vong đứa thứ 2 là con gái :4:

Mẹ Binbe ui, tớ cũng có thai tập 1 thui mah, để hình lên lấy hên thui ..Tai tớ chỉ tính có 1 tập thui nên chọn con gái :4:.4 tuân nữa đi ultra sound nếu là con trai thì để hình con trai lên , nhưng tó và ông xã đều mong có 1 nàng công chúa xinh xắn, nghe nó thủ thỉ cả ngày ko chán
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chinsusu
    Mẹ nó àh, mỗi khi ăn tớ cũng chỉ ngửi ngửi cho thơm thôi, rồi lại gắp bỏ ra, Cảm ơn mẹ nó nhé!
    Kiami ơi,mong Kiami từng ngày,từng ngày!

Bố mẹ yêu kiami lắm'!
    • 3,329 Bài viết

• 4,365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunngoancuame
    Ăn rau răm thì làm sao hả bạn? Chết thật, mình thỉnh thoảng nấu canh vẫn cho rau răm vào. Có lần nấu canh ngao mình bị đau bụng đi ngoài và nôn nữa chứ, ko biết là do rau răm hay do ngao làm sẵn trong siêu thi ko bảo đảm nhỉ. Mà cả nhà mình ko ai bị làm sao.Mình thì nghĩ là do cơ địa của mình ko hợp vì mình bị dị ứng với cua, nhộng mà. Bây giờ nghĩ lại vụ đấy vẫn thấy sợ
    Ôi ôi dừng lại nhé. Rau răm là 1 vị rất nóng, hại máu. Ở quê tớ, tớ còn thấy ng ta dùng rau răm để xông khi muốn bỏ thai đấy. Tất nhiên ăn ít thì nếu mình khoẻ ko sao, nhưng chẳng ai dám chắc được lúc đang mang bầu đâu. Bạn đừng ăn nữa nhé.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=rosefamille]Đặc biệt, mấy ngày nay em thèm dưa muối quá , ra chợ mua rau cải cay về muối nhưng không thể đợi đến lúc nó chua được nên em đã ăn ngay sau khi muôi ,cay xè nhưng ăn lại thấy ngon miệng thế la em cư thế ăn mấy ngày nay rồi...

Bạn ơi, theo mình biết thì dưa muối ăn lúc còn xanh không tốt đâu, người bình thường còn được khuyên là không nên ăn chứ nói gì đến người đang mang thai như bạn. Nếu thèm quá thì bạn cố đợi cho dưa chua vàng đã nhé
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3