• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.13K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

• 62 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em có thai được 3 tháng và rất thèm ăn mãng cầu và dưa hấu, nhưng ko biết 2 loại trái cây này có thể ăn được không, các mẹ giúp em với, thèm kinh khủng luôn á
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,763 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

khucnhacxuan đừng lo ,cứ ăn đi không ảnh hương gì đâu,còn tốt ý chứ.dua hấu la loai hoa quả màu đỏ rat tốt.minh cũng ân nhiêu lắm
    • 62 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyduonghn Xem bài viết
    khucnhacxuan đừng lo ,cứ ăn đi không ảnh hương gì đâu,còn tốt ý chứ.dua hấu la loai hoa quả màu đỏ rat tốt.minh cũng ân nhiêu lắm
    Thuyduong biet ko, tai có người bảo ko ăn được nên mình mới lo thế đấy, tại mình vẫn còn nghén lắm nên ăn xong phải có trái cây ăn dặm vào mới ko bị nôn ra, bạn thường ăn trái cây gì, còn mình thì sợ nhiều thứ nên hỏi xong mới dám ăn hà
    • 1,763 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

mình thích ăn nhiều cam lắm vì mẹ mình nói ăn cam là an toàn nhất(an cam xanh sài gòn nhé)với lại nó cũng dễ ăn.dưa hấu mình ăn cũng nhiều nhưng chưa ai thấy là có hại cả
    • 54 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ăn nhiều hoa quả thì rất tốt, nhưng nên ăn nhiều cam đi bạn, còn dưa hấu có tính nóng, ăn nhiều quá sẽ không tốt cho em bé cũng như việc hấp thu các thức ăn khác của mẹ đâu.

Con là niềm tự hào của mẹ

• 175 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Đúng đấy. Trong danh sách các loại hoa quả có lợi cho phụ nữ mang thai, dưa hấu đứng cuối cùng đấy.
    • 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautay Xem bài viết
    Đúng đấy. Trong danh sách các loại hoa quả có lợi cho phụ nữ mang thai, dưa hấu đứng cuối cùng đấy.
    dautay có cái danh sách đấy không post lên cho mình tham khảo với. Tks!
    • 859 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautay Xem bài viết
    dautay gửi danh sách cho tớ tham khảo với. Tớ cũng thích ăn dưa hấu hơn ăn cam
    • 175 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Cái này mình lấy trong cuốn "The complete Guide to Nutrition During Pregnancy" của Mary Abbot Hess và Anne Elise Hunt, xin "đại (lược) dịch" để các mẹ biết nhé (có những loại ko có ở Việt nam, mình sẽ loại bỏ, cho ngắn bớt :1: :1: )

Theo các tác giả, thực phẩm cần thiết cho bà mẹ khi mang thai bao gồm 6 nhóm
    1. Sữa và các sản phẩm từ sữa
    2. Hoa quả và rau
    3. Ngũ cốc (của họ là Bánh mì và cháo bột)
    4. Chất đạm
    5. Mỡ và đường
    6. Nước và các loại chất lỏng khác

Về hoa quả

Khẩu phần ăn của phụ nữ mang thai bao gồm 6 phần (mỗi phần tương đương 1/2 cốc 200ml, cái này ko chắc chắn lắm để mẹ cháu tra cứu rồi báo cáo sau nhé), trong đó gồm 1 phần các loại hoa quả giàu vitamin C, 2 phần hoa quả có màu xanh, vàng hoặc da cam, 3 phần là các loại hoa quả khác.

Trong đó:

Hoa quả giàu vitamin C gồm:
    Dưa lưới trung á
    Bưởi
    Ổi
    Kiwi
    Chanh vàng
    Xoài
    Cam
    Nước cam
    Đu đủ
    Dâu đất
    Quýt
    Nước quýt

Hoa quả giàu vitamin A (xanh, vàng hoặc da cam)

Mơ tây
    Dưa lưới trung á
    xoài
    Đu đủ
    Bí đỏ

Các laọi hoa quả khác

Táo
    Nước ép táo ko đường

Chuối
    Chà là
    Hoa quả (phơi) khô
    Nước nho ép
    Nho
    Đào trọc
    Đào

Hồng
    Dứa
    Nước dứa ép
    Mận
    Nước mận ép
    Mận khô
    Nho khô cả hạt
    Dưa hấu

Không bổ lắm

Nước táo có đường
    Hoa quả đóng hộp
    Bánh nướng hoa quả
    Nước chanh
    • 3,368 Bài viết

• 4,468 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khucnhacxuan Xem bài viết
    Em có thai được 3 tháng và rất thèm ăn mãng cầu và dưa hấu, nhưng ko biết 2 loại trái cây này có thể ăn được không, các mẹ giúp em với, thèm kinh khủng luôn á
    Tớ đọc trên báo thấy nói là dưa hấu là loại trái cây chứa nhiều acid folic, là chất rất cần thiết cho thai nhi trong 3 tháng đầu. Với lại dưa hấu là trái cây chứa nhiều nước, tốt cho cơ thể. Cứ ăn thoải mái đi, không sao đâu.
    • 197 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cúnthối Xem bài viết
    Ăn nhiều hoa quả thì rất tốt, nhưng nên ăn nhiều cam đi bạn, còn dưa hấu có tính nóng, ăn nhiều quá sẽ không tốt cho em bé cũng như việc hấp thu các thức ăn khác của mẹ đâu.
    úi, lại có 1 người nhầm lẫn về dưa hấu. Mẹ nó ơi, mình đã đọc rất nhiều sách khoa học đều nói rằng dưa hấu mát. Họ còn nói rõ nhiều người nhầm tưởng nó nóng là do màu đỏ của nó. Dưa hấu ăn lợi tiểu còn mát nữa đấy.
    Haizz
    • 175 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Xin rút lại ý kiến lúc trước nhe. Theo mình, vẫn ăn dưa hấu được (bản thân mình thỉnh thoảng cũng ăn) nhưng các mẹ không nên chỉ ăn một loại hoa quả, mà nên ăn nhiều loại để bổ sung đủ chất cần thiết cho cơ thể và em bé.
    • 414 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Báo cáo các mẹ!
    Em mua 5 quả cam xanh từ trước 28 tết, để đến hôm nay vẫn tươi nguyên. Nói thật với các mẹ, nhìn quả cam vừa thèm lại vừa khiếp, không dám ăn. Mấy hôm nay toàn ăn khế ngọt, ổi với xoài xanh thôi. Làm thế nào để mua cam không bị ngâm tẩm hả các mẹ (đây là em mua hàng quen đấy)????!!! Mẹ nào có bí quyết chọn cam chỉ dùm em với, hoặc mẹ nào có địa chỉ bán cam tốt thì cho em cái, em ở HN. Thanks các mẹ!
    • 215 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mình thì được một BS sản khoa khuyên là ko nên ăn nhiều dưa hấu khi mang thai. Dưa hấu giúp gây lợi tiểu. Mà khi mang thai nên tránh những chất gây lợi tiểu quá.
    Chuyện ăn dưa hấu khi có mang cũng được các mẹ ở đây bàn đến rất nhiều. Mình đã đọc nhưng rât tiếc không nhớ được đường link. Chỉ nhớ là nhiều mẹ cũng khuyên ko nên ăn dưa hấu thôi.
    You're My Sun. You're My Heart, You're My Soul. You're My Everything.
    • 60 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Mình ăn búa xua luôn, ko sao cả. Trong 3 tháng đầu thì kiêng ko ăn các loại trái cây có tính hàn đặc biệt là đu đủ, ko uống nước dừa, rau má.
    Sau 3 tháng thì cứ vô tư. Thích gì cứ xơi nấy. Tuy nhiên chú ý ăn đủ loại (người ta nói mẹ ăn được nhiều loại thì mai mốt con cũng ko kén ăn)
    Hiện nay tình trạng ngâm tẩm, dư lượng thuốc trừ sâu...theo mình tốt nhất là mua loại trái cây ăn có vỏ ấy (ví dụ như cam, bưởi, dưa hấu...) trông thấy táo trong siêu thị thèm lắm mà ko dám ăn!
    • 60 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Mình ăn búa xua luôn, ko sao cả. Trong 3 tháng đầu thì kiêng ko ăn các loại trái cây có tính hàn đặc biệt là đu đủ, ko uống nước dừa, rau má.
    Sau 3 tháng thì cứ vô tư. Thích gì cứ xơi nấy. Tuy nhiên chú ý ăn đủ loại (người ta nói mẹ ăn được nhiều loại thì mai mốt con cũng ko kén ăn)
    Hiện nay tình trạng ngâm tẩm, dư lượng thuốc trừ sâu...theo mình tốt nhất là mua loại trái cây ăn có vỏ dày ấy (ví dụ như cam, bưởi, dưa hấu...) trông thấy táo trong siêu thị thèm lắm mà ko dám ăn!
    • 1,763 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

các bác không xem ở nhà chủ nhât sao.người ta nói rằng:"xưa nay người ta cứ đổ tội cho dưa hấu là nóng nhưng thực ra không phải,dưa hấu rất mát giup tinh thần sảng khoái lai lợi tiểu."bác sĩ mình khuyên vì nước tiểu của mình có nhiều tinh bôt nên ăn dưa hấu"