• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Ăn cà muối nhiều có độc hại cho bà bầu ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 80.7K Lượt đọc
  • 113 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6
    • 1,744 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeututi06 Xem bài viết
    em cũng thích ăn cà chan canh luộc như chị chủ topic vậy. Mùa hè nóng nực, có bát canh luộc vài quả cà pháo thì đưa đẩy miếng cơm nhanh lắm.
    - Ăn ngoài hàng thì bún chả lại có dưa góp làm bằng đu đủ xanh thì sợ hại em bé lên đành dặn cô chủ hàng không cho vào --> mất cả vị ngon.
    - Măng chua ngâm ớt tỏi ăn kèm với thịt luộc cũng ngon mà chồng em lại cấm nốt. Kể cả ăn miến ngan trong thực đơn của em cũng loại luôn măng củ --> Hi sinh vì con yêu nữa ạh. Ai bảo các cụ nói măng độc, hại máu. Nên cứ thế mà thực hành - tức là miễn ăn ạh.
    - Tỏi nóng và hại --> ăn bún hay ăn gì mà không có tí tỏi ngâm dấm thì cũng mất đi 1 chút vị --> vì con yêu nên em cũng bỏ nốt không dám cho tí nào vào. Híc
    - Nhìn thấy mận, thấy dưa chuột đi qua thèm đòi mua mà chồng em cũng không cho mua nốt --> vì máu em nóng quá, mọc mụn tùm lum lên rồi (em bé nhà em mới được 9 tuần mà mặt em nhìn khủng khiếp như mới dậy thì)

Cả nhà chồng em bảo ăn cà độc lắm, nhất là mang bầu, ăn hại mẹ hại con nên chồng em cứ thực thi đúng như lời bố mẹ chồng nói: không cho em mon men ăn 1 tí nào.
    Có hôm được ăn 1 quả thì phải san đều ra 2 bát cơm :Crying: mà em nhất quyết không bỏ hat - ai bảo em ăn tham sợ bỏ hạt quả cà lại hao đi 1 tí :">
    Sao ăn tỏi lại không tốt hả mẹ nó? Mình nghĩ là nó chỉ nặng mùi thôi chứ? Mình thì dù không thích cái mùi của nó nhưng vẫn cố gắng ngày nào cũng ăn món gì đó có tỏi, chống cảm cúm, tăng sức đề kháng. Ơ... Chẳng biết có đúng không nữa:Sigh:
    Yahoo: cpqn_duong78@yahoo.com.vn
    Facebook: http://www.facebook.com/nguyen.duong.9400

Từ "Tự kỷ" là một danh từ để chỉ một Hội chứng mà không ai muốn mình hay người thân của mình mắc phải. "Tự kỷ" không phải là tính từ để miêu tả bất cứ tình trạng, trạng thái tâm lý nào của con người. Vậy, đừng bao giờ nói rằng bản thân bạn hay ai đó TK khi thực sự bạn hay người đó không mắc phải Hội chứng này.
    • 306 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ziaochie Xem bài viết
    Mẹ nó ăn ít cà muối thôi nhé, ko ăn thì càng tốt , cả dưa muối nữa. Ăn nhiều đồ muối sống như thế, trước hết là dễ tích tụ muối vào người, ảnh hưởng đến thai nhi và chuyện sinh con sau này lắm đấy, tiếp theo là ăn cả gây đau lưng, đau xương. Mình mang bầu đã đủ đau lưng, mệt rồi, ăn vào mà gây mệt hơn thì ăn làm gì :P
    Thấy MC mình cũng nói ko nên ăn mặn quá, ảnh hưởng đến thai nhi dù mình ăn gì cũng phải đậm đà, chua cay 1 tí mới thích :Battin ey: Mà gây đau lưng thật hả mẹ nó, cả tuần nay ngủ dậy mình cứ đau ê ẩm cả xương cốt hix hix .. hôm trước vào bữa nhìn bát cả, nháy mắt với AX cho em ăn 1 quả cà nhé, AX buồn cười quá gật đầu cái rụp :Laughing:
    • 1,257 Bài viết

• 678 Được cảm ơn

các men có trong cà , dưa muối là các chất gây ung thư đường tiêu hoá, dùng nhiều sẽ thấy hậu quả khôn lường
    Cuộc đời tươi đẹp
    • 335 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

mình cũng vẫn ăn, ko phải ngày nào cũng ăn nhưng cứ có là ăn, mà của đáng tội, bố mẹ chồng muối cà hơi bị ngon..có quả cà ăn cơm ngon hẳn...
    • HMN
    • 5 năm
    • 235 Bài viết

• 619 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienlymatnau78 Xem bài viết
    Sao ăn tỏi lại không tốt hả mẹ nó? Mình nghĩ là nó chỉ nặng mùi thôi chứ? Mình thì dù không thích cái mùi của nó nhưng vẫn cố gắng ngày nào cũng ăn món gì đó có tỏi, chống cảm cúm, tăng sức đề kháng. Ơ... Chẳng biết có đúng không nữa:Sigh:
    Ơ, riêng về cái vụ tỏi này thì hơi kỳ, trước có thấy ở Trung Quốc còn có thuốc trường sinh bất tử từ tỏi cơ mờ, nhưng mẹ chồng tớ cho xem sách thấy cụ Tuệ Tĩnh bảo bà bầu thì ko nên ăn tỏi nên tớ đành phải hạn chế nước mắm tỏi ớt. Có nhiều món phải kiêng lắm nhưng mà tớ thấy có 2 món kỳ cục nhất là tỏi và ý dĩ (cái này là theo đông y thôi)
    • 130 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cà muối, dưa muối, vải, mận, xoài......tất cả em đều ăn. Và thấy rất ngon.
    o0_0o Cuộc Sống Hạnh Phúc Khi Có Anh Ở Bên o0_0o
    " Bố Mẹ Yêu Nghé Nhiều Lắm "

NB 3.7kg - 2M 5.5kg - 3M 7kg - 4M 6kg
    • 260 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

thôi chết ròi...dạo này em ăn cà ác quá...đang nghén mà...chỉ ăn đc mỗi cơm vs cà...
    I ♥ Çh¡ñ$µ

Là lá la...Con là tình iu lớn nhứt đời ba mẹ Xì dầu Chinsu ơi... :Kiss:
    • 500 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Nghe các mẹ tám về Cà mà thèm quá. Huhu, mình thì chẳng có mà ăn rooling:
    • 349 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

@ Mẹ bb8100: Ăn cà,dưa muối nhiều ko tốt. Mẹ nó hi sinh vì con 1 tí nhé, nhịn đến lúc sinh con xong 1 tgian,ăn bình thường thì lại ăn. Mà em ko biết nó có gây đau lưng ngay tức thì ko nhưng về lâu dài là có đấy. Thời gian này mẹ nó mệt mỏi, đau lưng là do đang mang em bé thôi.

Còn vụ ăn tỏi, Mẹ em nói nếu tỏi xào thì ko bị nóng lắm nhưng cũng nên ăn ít thôi, còn tỏi sống pha trong nứơc mắm ớt thì dễ gây ợ nóng, gây khó chịu với phụ nữ có thai đấy. Nên ớt và tỏi thì ăn ít thôi.
    Nói thật là nhiều khi ăn có tí ớt cay cay dễ ăn nhưng thôi vì con, nên đành nhịn đi vậy.

Hồi đầu có thai, ở nhà ăn gì có nước mắm tỏi ớt ( như kiểu phở cuốn, bún bò,bún chả ...) thì MC đều pha riêng cho em 1bát chỉ có 1 tí tẹo hoặc ko có hoàn toàn cả tỏi và ớt. Em vẫn chịu khó chấm nước mắm chua ngọt, hồi đầu còn cho tí dưa chuột, sau thấy bác bảo dưa chuột nhiều thuốc sâu lắm nên cũng tẩy chay luôn.
    Yêu chồng , yêu con nhất trần nhà

• 1,744 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ziaochie Xem bài viết

Còn vụ ăn tỏi, Mẹ em nói nếu tỏi xào thì ko bị nóng lắm nhưng cũng nên ăn ít thôi, còn tỏi sống pha trong nứơc mắm ớt thì dễ gây ợ nóng, gây khó chịu với phụ nữ có thai đấy. Nên ớt và tỏi thì ăn ít thôi.
    Nói thật là nhiều khi ăn có tí ớt cay cay dễ ăn nhưng thôi vì con, nên đành nhịn đi vậy.

Hồi đầu có thai, ở nhà ăn gì có nước mắm tỏi ớt ( như kiểu phở cuốn, bún bò,bún chả ...) thì MC đều pha riêng cho em 1bát chỉ có 1 tí tẹo hoặc ko có hoàn toàn cả tỏi và ớt. Em vẫn chịu khó chấm nước mắm chua ngọt, hồi đầu còn cho tí dưa chuột, sau thấy bác bảo dưa chuột nhiều thuốc sâu lắm nên cũng tẩy chay luôn.
    Đúng là khi ăn mấy món có tỏi sống như nem niếc là mình thấy khó chịu thật. Có khi ăn từ sáng mà đến tận bữa tối vẫn thấy còn ậm ạch. Mình chỉ hay xào thôi, xào thịt bò, xào rau bí, xào đủ thứ. Nhưng bi giờ các bạn bảo là không tốt thì thôi, lại bớt đi vậy. Món này thì dễ, vì thực tình mình cũng chẳng thích, nhất là khi phải tự đứng xào nấu. Ăn tích cực chỉ vì nghĩ là nó tốt thôi.

Món cà thì đúng là có sức cám dỗ vô cùng to lớn. Thèm lắm mà cũng chỉ thi thoảng mới dám động vào, nếu có ăn thì cũng 1 quả ăn dè cho 2 bát cơm. Hôm trước mình đọc bài báo thấy bảo quả sung tốt cho bà bầu, có nhiều dinh dưỡng, chống táo bón. Nhưng không thấy nói rõ là sung chín hay xanh. Sung chín chắc chỉ có về quê may ra có. Còn sung xanh thì eo ơi, nó chát lắm, nhưng sung xanh muối thì ngon không kém gì cà. Chẳng biết có nên nghe theo không nhỉ?
    Yahoo: cpqn_duong78@yahoo.com.vn
    Facebook: http://www.facebook.com/nguyen.duong.9400

Từ "Tự kỷ" là một danh từ để chỉ một Hội chứng mà không ai muốn mình hay người thân của mình mắc phải. "Tự kỷ" không phải là tính từ để miêu tả bất cứ tình trạng, trạng thái tâm lý nào của con người. Vậy, đừng bao giờ nói rằng bản thân bạn hay ai đó TK khi thực sự bạn hay người đó không mắc phải Hội chứng này.
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

to cung them ca phao lam'..thinh thoang it lam moi dam an 1,2 qua...

Chac la vi em be' ma cac ba me tuong lai nen han che nhung mon nay..hoac tu bo thi cac tot
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ, theo mình thì không nên ăn nhiều. Vi thực ra quả cà có tính nóng ăn không tốt cho cả người khoẻ chứ nói gì đến mấy bà ỏng như tụi mình. Các mẹ cố gắng nhìn, vì tương lai con em chúng ta mà. Có ăn nhưng hết sức hạn chế. Còn măng thì mình vẫn ăn nhưng thỉnh thoảng thôi. Chúc các mẹ luôn khoẻ.:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:: Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Nerd:
    • 5,280 Bài viết

• 4,712 Được cảm ơn

Tuần em làm 2-3 quả bỏ hột vì em thèm lắm, ko chịu được:Sad::Sad::Sad::Sad:
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic, các mẹ ơi em vẫn măm cà pháo đều đều, hàng ngày bữa cơm mà không có cà thì làm sao em nuótnnôiiii. Có sao không các mẹ
    Một buổi sáng thức dậy ta đã có niềm vui mới
    • 834 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Bữa nào ăn cơm tớ cũng ăn cà muối (bỏ hạt, chẳng biết có khá khẩm tí nào không). Không ăn thì tớ chỉ ăn được 1 bát cơm thôi. 29 tuần mà tớ tăng có 7kg
    Dors bien, ma petite Lynn :Angel:. Tu restes dans mon coeur.
    • 378 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng mình vẫn ăn, mà có phải mẹ ăn gì vào con ngay cái đó đâu nhỉ, bà bầu theo mình còn không phải kiêng như cho con bú vì thức ăn của mẹ ảnh hưởng đến chất lượng sữa. Thôi nào, các mẹ đừng có quá cẩn trọng, cứ ăn đi nhưng đừng thoải mái quá, nhất là các mẹ đã qua tam cá nguyệt đầu tiên rồi, cứ kiêng khem nhiều quá con lại thiếu chất thì nguy mà tâm lí mẹ không thoải mái về chuyện ăn uống thì đâu có tốt cho bé. Ở thành phố, các mẹ có điều kiện chọn món ăn, cứ giả mình ở quê, điều kiện vật chất không có, sực lựa chọn không đa dạng, vậy thì làm sao? Đừng cầu kì quá nhé
    • 475 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Tớ nghĩ ăn 1 vài quả cà muối cũng chẳng sao đâu. Tớ ăn cả kim chi nữa. Bà ngoại làm cho loại ít cay thôi. Bầu bí cứ ăn đa dạng thức ăn nhưng những thứ dân gian nói kiêng ăn ít thôi cũng k sao đâu.
    • 385 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

mình thỉnh thoảng cũng măm vài quả cà đấy, hí hí, đúng là mùa này ko có cà muối khó ăn cơm thật. hiiiiiiiiiiiiiiiiii
    • 5,280 Bài viết

• 4,712 Được cảm ơn

Tội lỗi quá trưa nay em ăn hết bát con dưa xào nhưng mà ngon quá ko chịu được:Crying::Crying::Crying::Crying:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,497 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

ăn ít chắc k sao các mẹ nhỉ
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6