• 0 Lượt chia sẻ
  • 41.7K Lượt đọc
  • 267 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bạn cho mình hỏi giai đoạn nào trong khi mang thai thì nên ăn cá chép và trứng ngỗng nhé. Lần đầu tiên bầu bí nên mình chả có kinh nghiệm gì cả . Thx all!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 104 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ki_niem_hoa_sua Xem bài viết
    Các bạn cho mình hỏi giai đoạn nào trong khi mang thai thì nên ăn cá chép và trứng ngỗng nhé. Lần đầu tiên bầu bí nên mình chả có kinh nghiệm gì cả . Thx all!
    Mình cũng như bạn lần đầu tiên mang bầu nên chẳng có kinh nghiệm gì cả nhưng mình nghe nói ăn cá chép rất tốt cho thai ăn càng sớm càng tốt còn trứng ngỗng thì ko biết. Bản thân mình ăn trứng ngỗng ngay từ lúc bắt đầu có thai 1 tuần lúc đó chưa nghén gì cả nên ăn thấy ngon còn bây giờ thì chịu rồi, trứng ngỗng chỉ nên ăn 2 quả thôi nhé. Mình ko ăn được cá chép và trứng gà vì ghén mà.Chỉ uống sữa và ăn hoa quả thôi. bây giờ thai đã được 16 tuần nhưng vẫn còn chán ăn lắm. Mẹ nó ăn được thì cứ ăn nhiều trứng gà và cá chép ấy rất tốt đó.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThuyTienst Xem bài viết
    Mình cũng như bạn lần đầu tiên mang bầu nên chẳng có kinh nghiệm gì cả nhưng mình nghe nói ăn cá chép rất tốt cho thai ăn càng sớm càng tốt còn trứng ngỗng thì ko biết. Bản thân mình ăn trứng ngỗng ngay từ lúc bắt đầu có thai 1 tuần lúc đó chưa nghén gì cả nên ăn thấy ngon còn bây giờ thì chịu rồi, trứng ngỗng chỉ nên ăn 2 quả thôi nhé. Mình ko ăn được cá chép và trứng gà vì ghén mà.Chỉ uống sữa và ăn hoa quả thôi. bây giờ thai đã được 16 tuần nhưng vẫn còn chán ăn lắm. Mẹ nó ăn được thì cứ ăn nhiều trứng gà và cá chép ấy rất tốt đó.
    Cám ơn bạn đã chia sẻ cùng mình nhé, chiều nay mình mới ăn con cá chép đầu tiên đay, mình được 8 tuần. Sang tuàn mình mới định ăn trúng ngỗng, hi vọng ăn được vì bình thường mình cũng thích ăn trứng luộc, trộm vía mình chưa bị nghén
    • 57 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tớ cũng mang thai lần đầu tiên nên cũng không có kinh nghiệm gì cả. Mẹ tớ nói ăn cháo cả chép mát mà bổ nên tớ ăn đều con trứng ngỗng thì tớ thây nó bự quá nên lười ăn.Tớ ăn trứng gà thôi.
    • 419 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

ăn trứng gà cũng tốt lắm các mẹ ạ, nếu nhìn quả trứng ngỗng to quá, ngán không ăn nổi thì ăn trứng gà cũng được. Mình hồi đầu có thai dại quá, cứ cố phải ăn cho bằng được trứng ngỗng, ăn được 2 quả thì sợ luôn tất cả các loại trứng luộc. Làm con không được bồi bổ thêm trứng gà nữa. Hic.
    • 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Mình thấy bà mình bảo ăn cháo cá chép tốt nhất là trong ba tháng đầu, mà nếu siêu âm con trai thì ăn 7 con thôi, siêu âm con gái thì ăn 9 con, thế mới tốt. Chả biết có phải không mà bé nhà mình đẻ ra da cứ trắng như trắng gà bóc, môi lại đỏ và mọng lắm.
    • 939 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Mình cũng đang tập 1 đây. Mình chỉ hay ăn cá chép thôi chứ trứng ngỗng thì không đụng đến. Mình ăn đều các loại cá ( cá chép cho môi con đỏ, thông minh, cá mòi có nhiều DHA, cá trắm đen ăn thải độc, cá quả, cá dầu...) trứng gà. Nói chung mình thấy nên tẩm bổ cả thời gian mang thai chứ không chỉ tập trung ăn cá chép và trứng gà vào mỗi thời gian đầu đâu. Hihi, đấy là mình nghĩ vậy còn kết quả thế nào thì phải đợi sang tháng sau mình mới thông báo cho mọi người được :LoveStruc:

Bố Sếu béo ,:554: Mẹ Mèo già, em Kít còi kêu gư gư
    • 704 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

sau khi siêu âm ( 6w4d) mình cũng ăn luôn cá chép trong 3 tuần đầu, chủ yếu ăn cháo ninh bằng nước luộc cá, rồi ăn cả cá, canh cá chép, vì thấy bảo ăn cá chép con thông minh, còn đọc tài liệu thấy bảo là an thai trong 3 tháng đầu. Các tháng sau cũng tốt nhưng tốt nhất là vào 3 tháng đầu vì khi đó hình thành các bộ phận của em bé :Laughing: còn trứng ngỗng ăn mỗi 1 quả, mặc dù mình thuộc dạng nghiện trứng nhưng chả thích ăn vì nó đắt và nghe nói ko bổ bằng trứng gà nên chỉ ăn trứng gà thôi, he h ehe
    • 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trứng ngỗng ăn ghê lắm, mình thì ngửi mùi là chạy xa rồi.
    • 4,956 Bài viết

• 998 Được cảm ơn

Cá chép giúp an thai rất tốt các mẹ ạ!
    • 1,230 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ki_niem_hoa_sua Xem bài viết
    Mình cũng đang ăn cá chép vì theo kinh nghiệm của mẹ mình ăn cá chép an thai, con thông minh và môi đỏ. Nếu ăn được loại cá chép khoảng từ 4 đến 7 lạng thì càng tốt. Ninh cá lên rùi cho chút gạo vào nấu thành cháo ăn luôn cả con nhé. Tốt lắm đấy.
    Con trứng ngỗng thì mình chưa ăn chỉ ăn trứng gà trần thui vì nghe nói trứng gà tốt mà:Smiling: .

• 1,803 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trứng ngỗng k nhiều dinh dưỡng bằng trứng gà nhưng mình nghe nói ăn nó có khả năng chống tà, mà ăn vào thấy cũng bình thường, như 1 trái trứng vịt to hơn 1 chút mà thôi, đâu thấy mùi gì ghê đâu nhỉ ???
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mama mình thì bảo ăn cháo cá chép thì thai sẽ gọn hơn, còn con thông minh hay không là do di truyền nữa chứ các mẹ nhỉ.
    Hồi mình mới có bầu, cả mẹ đẻ và mẹ chồng mình ai cũng bắt ăn trứng ngỗng. Mình nhắm mắt nhắm mũi cũng xời hết 4 quả
    • 6,322 Bài viết

• 2,134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunny412 Xem bài viết
    Mình cũng đang ăn cá chép vì theo kinh nghiệm của mẹ mình ăn cá chép an thai, con thông minh và môi đỏ. Nếu ăn được loại cá chép khoảng từ 4 đến 7 lạng thì càng tốt. Ninh cá lên rùi cho chút gạo vào nấu thành cháo ăn luôn cả con nhé. Tốt lắm đấy.
    Con trứng ngỗng thì mình chưa ăn chỉ ăn trứng gà trần thui vì nghe nói trứng gà tốt mà:Smiling: .
    Khi co bau thi ko dc an trung tran dau me no oi,cac do an phai dc nau chi ki het thi moi dc an day
    Anh đưa em theo với, cầm tay em và đưa lối,
    Đến nơi đâu em có thể bên anh trọn đời,
    Nơi thương yêu không phôi phai, được bên nhau mỗi sớm mai.
    Quá xa xôi không, anh ơi ...

• 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Trứng gà giá trị dinh dưỡng như trứng ngỗng vậy nên các mẹ cứ ăn trứng gà là được rồi. Ăn trứng ngỗng ko ngon mà lại bứ, khó ăn lắm. Hồi tớ bầu bí, MC mua cho 7 quả, tớ chả ăn được quả nào, cuối cùng đem tráng cho cả nhà ăn :Laughing:

Mà đúng là mang bầu thì các mẹ đừng ăn trứng trần nhé (đi ăn phở cũng nhớ ko cho trứng trần), các mẹ nên ăn trứng luộc chín hẳn (kể cả lòng đào cũng ko nên nhé). Thứ nhất là đề phòng dịch cúm gia cầm hihi, thứ hai là khi bầu thì bất cứ đồ gì cũng nên ăn chín uống sôi, phòng tránh mọi loại vi trùng vi khuẩn có trong đồ sống xâm nhập vào ảnh hưởng đến thai nhi.

Cá chép thì ăn rất tốt, ăn thoải mái, thông minh hay ko thì ko biết nhưng mát và bổ, tác dụng an thai. Nhưng hồi bầu tớ cũng chỉ ăn 2 con thôi, ngán lắm, ko ăn được.
    • 3,475 Bài viết

• 1,343 Được cảm ơn

bác giúp việc nhà anh ruột, chị dâu của mình rất nhiều kinh nghiêm hay bảo ăn cá trong 3 tháng đầu, nhưng chỉ 3 con thôi. Bác nấu và bắt mình ăn măc dù đun thành cháo, mùi thì thơm thật nhưng mình vốn ghét cháo, cá lại càng k thích nên lúc nào cũng buồn nôn ghê lắm.:Sick: Bịt mắt bịt mũi để ăn đấy:Worried: . Khi nào ngoài 3 thang sẽ phải ăn lien tuc, trai 7 con nữa, gái 9 con nữa. ôi giời ơi, ăn thế thì chết tôi àh :Crying: :Crying: :Crying:

Trứng ngỗng thì k thích:Talktothe , vì mình lịa vốn dị ứng với con ngỗng lắm, thấy đã sợ rồi chứ đừng nói gì đến ăn trứng của nó. Thôi ăn trứng gà cho lành vậy hihi :Battin ey:
    • 5,683 Bài viết

• 4,206 Được cảm ơn

Bố tớ về quê mua cho tớ 10 quả trứng ngỗng. Thực ra trứng ngỗng không khó ăn như mình tưởng. Lúc nóng thấy còn thơm hơn trứng gà. Có điều bà bầu thường hay nghén, nên ăn không thấy ngon, và thấy to quá thì sợ thôi. Tớ mới ăn được ba hay bốn quả gì đó, toàn ăn chung với thằng em vì ngán.
    Còn cá chép thì hồi đầu mẹ tớ cũng tích cực mua về lắm vì muốn cháu thông minh, nhưng mà tớ sợ cá, nên cứ nấu lên lại không ăn được, rồi nôn nôn ọe ọe. Mệt cả mẹ lẫn con.:Worried:

• 1,652 Bài viết

• 454 Được cảm ơn

Hehe, em cũng thấy ng ta bẩu thế. hồi có bầu, nghén khủng khiếp nên chả ăn đc gì mấy. Mẹ em nấu cho đc 2 lần cháo cá chép. Còn trứng ngỗng nhìn đã ngán rùi. Em chỉ ăn trứng gà thôi. Về sau đọc thấy báo nói trứng gà là bổ nhứt, thực phẩm hoàn hảo nhứt mà. Trộm vía mẹ nghén ko ăn được nhưng con gái vẫn khỏe. Anh bạn ở cơ quan em, mẹ bắt vợ ăn trứng ngỗng thế là luộc lên, mang vào phòng, chồng ăn hộ vợ, hehe

Chị Bánh Mỳ - Em Dưa Hấu
    • 1,230 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeucuti Xem bài viết
    Khi co bau thi ko dc an trung tran dau me no oi,cac do an phai dc nau chi ki het thi moi dc an day
    Mình không biết nên toàn ăn trứng trần thôi, còn trứng chín hẳn thì lại không thích:Sad: . Thui từ mai luộc lên ăn vậy. Cảm ơn bạn nhé

• 1,887 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Mình thì cứ ăn cá chép vào là dị ứng ?????!!! Còn trứng ngỗng thì làm biếng ăn . Nếu có ăn thì chỉ ăn được lòng đỏ. Còn lòng trắng cứ ngửi thấy mùi vôi và ăn có cảm giác đắng .