• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Ăn bồi dưỡng ra sao để thai mau lên cân vào tháng cuối thai kỳ

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 116K Lượt đọc
  • 734 Trả lời

• 373 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Các chị ơi, em có thai đến tháng thứ 6 rồi mà lại bị nôn trở lại như hồi bị nghén. Em bị sút 1 cân trong vòng chưa đầy một tuần vì chỉ uống được sữa. Em đã uống thuốc chống nôn nhưng lại bị nhức chân tay. Như vậy là bị làm sao hả các chị. Em làm việc với máy tính 8 tiếng ngày. Như vậy có ảnh hưởng gì không ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

Rất là ảnh hưởng, nhất là nếu màn hình bạn dùng không phải là loại tinh thể lỏng. Cứ 40 phút ít nhất bạn phải nghỉ 1 lần 15-20 phút, đi lại, vận động, thư giãn, ngồi kê cao chân. Mình cũng bị nôn nhiều vào tháng thứ 6 thứ 7 nhưng BS không kê đơn cho mình uống thuốc chống nôn mà cho dùng B6 liều cao, thấy cũng đỡ nhiều. Nếu bạn bị sút cân thì nên đến BS khám lại cho cẩn thận. Từ tháng thứ 6 đến tháng thứ 8 bạn không nên sút cân mà chỉ có tăng, tháng thứ 9 thì có thể không tăng cân nữa.

Túm lại là bạn nên đi khám cho cẩn thận và chỉ uống thuốc theo đơn của BS thôi.

Chúc bạn và em bé trong bụng cùng khỏe.
    Success is a journey, not a destination.
    • 373 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Kiki. Em đã đi khám bác sĩ. Bác sĩ nói là không sao cả, nên ăn nhỏ thành nhiều bữa. Em đã thực hiện đúng như vậy và thấy đỡ nôn, nhưng em chỉ ăn được những đồ mềm như cháo loãng, bánh ngọt mềm và không thể ăn đưoợc nhiều. Nhưng dù sao như thế thì cũng đỡ hơn rồi! :P
    Chúc chị và bé khoẻ!!
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình có cô bạn đang có thai tháng thứ 5 cũng bị tương tự, hay nôn ói kèm vọp bẻ chân tay, BS khám nói thiếu Calcium rồi cho uống liên tục 40ngày (40ống) calcium corbiere, bạn thử hỏi lại BS xem trường hợp của bạn là có bị thiếu calcium không nhé.
    Chúc bạn khỏe.
    • 415 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Ngoài vận động như Kiki hướng dẫn trong khi làm việc với computer, bạn nên có sẵn một vật gì đó khá to (như tấm bìa A4 chẳng hạn) màu xanh lá cây thật tươi, để khi nhìn lâu vào màn hình mỏi mắt thì nhìn vào màu xanh đó vài ba phút, sẽ đỡ mỏi mắt, đỡ ảnh hưởng đến thần kinh. Tất cả mọi tình trạng mỏi mệt khi làm việc của mẹ đều ảnh hưởng đến bé cả. Nên phải cẩn thận.
    • 373 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị rất nhiều. Tuần vừa rồi em đã ăn được một ít đồ mềm, nhưng vẫn tiếp tục giảm nửa cân nữa. Hôm qua em đi khám ở Viện Bảo vệ bà mẹ và trẻ sơ sinh, bác sĩ có cho làm xét nghiệm nhưng họ bảo không sao cả. Bác sĩ cho em uống thuốc B6 và B9. Đúng ra thì 3 tháng cuối phải tăng cân nhanh phải không các chị. Hy vọng em uống thuốc lần này sẽ đỡ hơn.
    Em đã thực hiện vận động giữa giờ làm việc và thấy đỡ mỏi lưng hơn. Nhưng có thể do giảm cân nên em vẫn hay mệt mỏi. Em chẳng biết giải quyết thế nào. Có chị nào biết chỉ giúp em với.
    • 415 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Ở Nga gần ngày sinh các BS hay khuyên bà mẹ ăn các thức ăn có nhiều năng lượng (mật ong, chocolatte, bánh ngọt...) để đủ sức, đủ năng lượng, khi sinh được dễ dàng.
    Mình thì không như vậy, nhưng 3 tháng cuối mình ăn rất nhiều tào hũ (tào phở), mình ăn rất ngon miệng, mỗi sáng sực đến 3 bát (hết những 3 ngàn đồng :P !). Ngoài ra thì thích gì mình ăn đấy, đặc biệt là bún riêu, tôm nướng... Ăn rất nhiều hoa quả ngọt cũng là cách tăng cân tốt.
    3 tháng cuối thai lớn nên cơ thể nặng nề, dĩ nhiên là mệt mỏi hơn rồi! Bạn nên tìm mọi cách để rhư giãn khi có thể. Về nhà nên tắm nước ấm, ngồi nghỉ ngơi thoải mái, chân kê cao hơn mông. Nếu có ghế sofa ngồi nghỉ ngơi càng tốt. Nên ngủ nhiều nếu có thể. Khi ngủ nhớ kê chân cao hơn một chút. Tránh mọi lo lắng. Nếu còn bận bịu nội trợ, đây là lúc bạn nên chuyển giao công nghệ nấu ăn, giặt giũ, dọn dep... dần dần cho ông xã để xả hơi chuẩn bị cho ngày sinh thật nhẹ nhàng!
    • 910 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình cũng tăng cân nhiều nhờ hoa quả đấy. Mình giống Yến, thích gì ăn nấy, mấy tháng cuối toàn ăn miến cua, bánh đa cua (nghĩ đến lại thèm vì cuối giờ rồi, đói quá! ), tôm, cua bể, hoa quả ngọt.
    Bạn nên nghỉ ngơi theo cách mọi người chỉ, tránh mọi suy nghĩ buồn phiền, lo âu, nên để cho đầu óc thư giãn tối đa. Thỉnh thỏang bạn nên đi dạo cũng ông xã, vừa tập thể dục, vừa thư giãn.
    Cún và Dưa Bở
    • 2,205 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Tháng T6 tumeo tăng 4.5 kg mà thủ phạm chính là 1 bịch mía tím mỗi ngày :P
    • 113 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em đang mang thai ở tuần thứ 31. Cuối tuần vừa rồi em đi khám thì bs nói rằng thai nhi nhỏ hơn tuổi thai (khoảng 1,8kg). Từ đầu thai kỳ đến giờ em chỉ lên được 9kg.

Như vậy, chỉ còn khoảng 9 tuần nữa là em đến ngày dự sinh, em phải làm sao để lên ít nhất là 3kg nữa đây, các Mẹ tốt bụng ơi. Ngoài ra, ăn uống thế nào để chất bổ vào em bé được tối đa ạ.

Các Mẹ có kinh nghiệm chỉ em với. Em xin cảm ơn các Mẹ trước và mong tin của các Mẹ.
    • 6,920 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

Kemtuoi uống thật nhiều sữa bà bầu vào đi, nhất là buổi tối trước khi đi ngủ, hoặc đang đêm dậy uống cũng được. 1 ngày ít nhất là 3 cốc, mình hồi mang bầu cũng chỉ uống sữa là chính thôi, ăn ít lắm, thế mà tăng dc 16kg đấy, mấy tháng cuối mỗi tháng tăng ít nhất là 3kg.
    Chúc bạn nhanh tăng cân nhé (ah ko phải bạn tăng cân mà em bé trong bụng tăng cân)
    • 832 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

31tuan ma 1,8kg thi hinh nhu cung ko bi nho so voi tuoi thai dau chi a...Nhung dung la chi nen uong sua bau thi se tot hon cho con day...be se tang can ma minh ko anh huong may. Trong sach cua nuoc ngoai, 31tuan thi be khoang 1,6kg la OK roi day chi a.Nhu em duoc 32 tuan 5ngay ma be da 2,5kg con em chi len co 9kg...Bac si bao con phai an han che mot chut keo ko de thuong duoc.. Tu hoi co bau den gio em co le cung hoi gay di ma con an han che thi.....
    • 4,976 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Uống, uống , uống tích cực sữa bà bầu đi bạn ơi !
    Mẹ Mít ơi, mình cũng giống bạn, chăm uống sữa bà bầu lắm cơ. Cu nhím lúc sinh to đùng nên mẹ phải mổ, hihi
    • 5,755 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Mình còn nghe mọi người nói là nên ăn nhiều mía và uống nước mía nữa thì bé cũng to nhanh lắm đấy.
    .................
    • 444 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Kem tươi ơi, bạn có uống sữa được không? Nếu có thể uống sữa được thì phải cố uống vì em bé, nếu em bé sinh ra khoảng 3,5 kg thì dễ nuôi hơn là nhỏ đấy. Ngoài ra nếu thấy sữa khó quá thì bạn có thể ăn sáng bằng ngô luộc và uống nước mía, buổi trưa ăn cơm với khoảng 1 lạng thịt thăn lợn (tất nhiên cùng một số thức ăn khác nữa). Buổi tối ăn cơm nhớ mời AX uống bia cùng cho vui, theo mình nghĩ bia khá tốt cho các bà bầu (có đúng không nhỉ????). Em bé nhà mình khi sinh 4,5 Kg đấy, mình cũng chẳng ăn nhiều lắm, uống hết khoảng 2 hộp sữa bà bầu, nhưng bia thì chắc phải 2 két hi hi. Này mà chắc ở đây chưa có mẹ nào mang bầu mà vất vả như mình đâu, vì vừa đi làm, đi dạy học (cá kiếm mà), còn lo phá nhà, xây nhà dậy con trai lớn học bài buổi tối, đêm thì chờ vật liệu xây dựng... Thế mà mình vẫn tăng cân 10 kg khi mang bầu, có thể vì mình cũng đã quá beo sắc rồi. Thử xem sao nhé, cố gắng giữ gìn sức khoẻ và hãy nghĩ là mình ăn hoặc uống là vì em bé. Chúc hai mẹ con mạnh khoẻ, phát triển đều.
    • 774 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Híc, thấy các mẹ toàn khuyên là nên uống nhiều sữa bà bầu vào để con to khoẻ, thế mà em chẳng uống được sữa, khi nào cố gắng lắm thì chỉ được 1 cốc là cùng. Trung bình em uống khoảng 5 cốc /1 tuần. Có khi thì ít hơn. Vì thường T7, CN em ko uống. Đã thế em lại còn kém ăn nữa chứ, mỗi bữa chỉ lưng lưng bát cơm thôi, tính ra được nửa bát.
    Híc, có biện pháp nào khác ngoài việc uống sữa mà con vẫn to ko các mẹ ơi.

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 346 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Đúng là uống sữa là nhất.

Kemtuoi cũng đừng lo lắng quá, mà trộm vía bé của kemtuoi chưa khẳng định được là nhỏ đâu nếu chỉ dựa vào trọng lượng, vì các bé thường tăng trọng nhanh trong 3 tháng cuối (bé nào giỏi thì lên 200g/tuần đấy). Ăn uống đủ chất, tránh ăn ngọt và béo nhé vì ăn ngọt thì có thể bé cũng tăng trọng nhưng khg tốt đâu.

Bimbong05 nghén 3 tháng đầu chỉ uống sữa thôi, đến 30 tuần giảm còn 1 ly/ ngày, 34 tuần thì chỉ uống sữa tươi - sinh em bé được 3.7kg đấy.

Chúc mẹ và con khoẻ, ăn ngủ tốt nhé.
    • 311 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bác sỹ của em tháng cuối cùng cũng bảo em là thai hơi nhỏ, và ông ấy khuyên em ăn nhiều đồ ngọt, chè + uống sữa. Hồi đấy em sợ quá ngày nào cũng ăn 2 khúc mía, uống 3 cốc sữa + ăn chè, bánh ngọt... Cuối cùng em bé ra đời 3.1kg. Hú vía!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,976 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Bé nào lên giỏi lên 200g/1 tuần à? Thế thì chẳng hiểu sao bé nhà mình lên cân nhanh thế, ngày 7/12 tớ đi SA thì nhím nặng 3,4kg. Thế mà ngày 11/12 nhím được lôi ra và bs kêu ầm lên là "nó nặng tới 4,3kg mà mẹ nó đòi dẻ thường kìa !!!". Chắc tại bs SA nhầm hay sao ý (mình khám thai ở bs Vân trưởng khoa A4 PSHN)
    • 774 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhím mắt xếch
    Bé nào lên giỏi lên 200g/1 tuần à? Thế thì chẳng hiểu sao bé nhà mình lên cân nhanh thế, ngày 7/12 tớ đi SA thì nhím nặng 3,4kg. Thế mà ngày 11/12 nhím được lôi ra và bs kêu ầm lên là "nó nặng tới 4,3kg mà mẹ nó đòi dẻ thường kìa !!!". Chắc tại bs SA nhầm hay sao ý (mình khám thai ở bs Vân trưởng khoa A4 PSHN)
    Hehe, chắc là 4 hôm cuối mẹ Nhím ăn nhầm phải bột nở đấy, cho nên Nhím mới tăng nhiều như thế. Kể ra nhầm được như thế thì cũng tốt, đẻ con to vẫn sướn!!! :4:

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì