• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Âm đạo hẹp, muốn sanh thường

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.06K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

• 132 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với, em hiện nay được 37.5 tuần rồi, thai ngôi thuận, phát triển bình thường, hôm qua em đi khám bsi nói AD của em hơi hẹp, khả năng chịu đau lại thấp (mới khám trong mà đã hét ầm lên), cho nên đoán là em sẽ khó sanh thường. Mà em thì lại muốn sanh thường, k thích sanh mổ. Em đọc sách vở thì chỉ thấy nói là trong trường hợp ngôi nghịch hoặc xương chậu bất xứng, thai nhi có bất thường thì mới k sanh thường được thôi, chưa nghe vụ AD hẹp này bao giờ cả. Có mẹ nào gặp trường hơp AD hẹp như em mà sanh thường được chưa, hay là có ai có tài liệu/kinh nghiệm gì k tư vấn cho em với. Em lo quá!

À còn nữa, vết rạn khi mang bầu là sao hả các mẹ, bụng em có nổi các gân máu hình mạng nhện (ở xung quanh rốn), như vậy có phải là bị rạn không ạ, và sau sinh có mất đi không hả các mẹ?....
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 51 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cái vụ hẹp AD thì em "" biết chị à.
    Còn vết rạn khi mang bầu chị đừng lo vì nhiều người cũng bị thế mà. chị nên mua kem chống rạn bôi vào bụng từ giờ đến lúc sinh và sau sinh 1 thời gian nhé.
    • 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_yeu_1980 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, giúp em với, em hiện nay được 37.5 tuần rồi, thai ngôi thuận, phát triển bình thường, hôm qua em đi khám bsi nói AD của em hơi hẹp, khả năng chịu đau lại thấp (mới khám trong mà đã hét ầm lên), cho nên đoán là em sẽ khó sanh thường. Mà em thì lại muốn sanh thường, k thích sanh mổ. Em đọc sách vở thì chỉ thấy nói là trong trường hợp ngôi nghịch hoặc xương chậu bất xứng, thai nhi có bất thường thì mới k sanh thường được thôi, chưa nghe vụ AD hẹp này bao giờ cả. Có mẹ nào gặp trường hơp AD hẹp như em mà sanh thường được chưa, hay là có ai có tài liệu/kinh nghiệm gì k tư vấn cho em với. Em lo quá!

À còn nữa, vết rạn khi mang bầu là sao hả các mẹ, bụng em có nổi các gân máu hình mạng nhện (ở xung quanh rốn), như vậy có phải là bị rạn không ạ, và sau sinh có mất đi không hả các mẹ?....
    Trường hợp của chị thì không phải AD hẹp mà là cổ tử cung dày quá. Khả năng chịu đau của chị lúc khám trong bác sỹ cũng bảo kém, vì ai lại mãi bác sỹ mới cho tay vào được vì người cứ gồng cứng lên, anh xã đang ngồi đợi ở ngoài thì nghe vợ kêu thất thanh, lập cập không hiểu chuyện gì hóa ra chỉ mới là khám trong. Nhưng cái đó chưa thể kết luận là khả năng chịu đau của em kém đâu, vì sau khi vào khu đẻ, do cổ tử cung của chị dày quá nên quá trình mở rất lâu. Chị nhập viện từ 4h chiều mà hơn 5h sáng hôm sau mới sinh. Trong suốt thời gian đó, cứ khoảng 1/2 tiếng đến 1 tiếng bsy lại gọi ra khám một lần, rồi mình cũng đỡ sợ hơn, còn khi sinh thì hình như mình có thiên chức người mẹ sao ý, nên lúc đó chỉ có mỗi suy nghĩ là phải cố gắng để con ra an toàn. Lúc lên các cơn co đau lắm, chị cứ bám tay vào thành bàn đẻ lẩm bẩm "cố gắng lên, sắp xong rồi", nghĩ lại vẫn thấy mình hâm. Lúc khâu tầng sinh môn, đau lắm, nhưng nghĩ con ra vuông tròn rồi nên chẳng thiết gì nữa, cũng chẳng còn mấy cảm giác nữa, chỉ thấy cảm giác sung sướng thôi. Đấy là kinh nghiệm của chị, còn dĩ nhiên chị nghĩ bác sỹ họ đã chứng kiến nhiều ca sinh nở, họ sẽ biết thế nào là tốt nhất cho mình. Em tham khảo nhé.

• 1,297 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

ko biết mẹ nó có phải giống trường hợp tâm lí giống mình ko?
    Lần đầu tiên đi khám phụ khoa, BS dùng mỏ vịt khám trong mình cũng sợ lắm, người cứ gồng cứng lên, xiết chặt lấy cái mỏ vịt và kêu đau loạn lên. BS cũng mắng ghê lắm. Sau đó đi khám vài lần, vẫn sợ nhưng tâm lí thoải mái hơn một chút, lúc BS khám ko tập trung nghĩ về chuyện khám mà nghĩ sang chuyện khác. Về sau cũng ok.
    Nhưng thú thực đến giờ mình vẫn ghét khám trong lắm!
    À, BS khám cũng tùy người nhé, có người khám nhẹ nhàng , có người khám đau. Sau nay BS mình theo khám rất nhẹ nên minh cũng gần như hết sợ rồi!
    Bạn thử đi khám nơi khác và tư vấn thêm xem sao. hơn nữa lúc sinh bé , AD giãn nở nên cũng ko lo. BS của mình bảo nếu tất cả bt thì cứ xác định sinh thường, trong lúc chuyển dạ nếu có bất thường BS sẽ có xử lí!
    • 132 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Oái, nếu vậy k biết AD hẹp với cổ tử cung dày có gì khác nhau k hay là một các chị nhỉ?:Nottalkin:
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi valentine81 Xem bài viết
    ko biết mẹ nó có phải giống trường hợp tâm lí giống mình ko?
    Lần đầu tiên đi khám phụ khoa, BS dùng mỏ vịt khám trong mình cũng sợ lắm, người cứ gồng cứng lên, xiết chặt lấy cái mỏ vịt và kêu đau loạn lên. BS cũng mắng ghê lắm. Sau đó đi khám vài lần, vẫn sợ nhưng tâm lí thoải mái hơn một chút, lúc BS khám ko tập trung nghĩ về chuyện khám mà nghĩ sang chuyện khác. Về sau cũng ok.
    Nhưng thú thực đến giờ mình vẫn ghét khám trong lắm!
    À, BS khám cũng tùy người nhé, có người khám nhẹ nhàng , có người khám đau. Sau nay BS mình theo khám rất nhẹ nên minh cũng gần như hết sợ rồi!
    Bạn thử đi khám nơi khác và tư vấn thêm xem sao. hơn nữa lúc sinh bé , AD giãn nở nên cũng ko lo. BS của mình bảo nếu tất cả bt thì cứ xác định sinh thường, trong lúc chuyển dạ nếu có bất thường BS sẽ có xử lí!
    mẹ Va ơi mẹ khám ở đâu ko đau vậy ? tuần thứ mấy thì nên khám ạ ? hay do bác sĩ chỉ định bảo mình khám ? thanks mẹ nó nhiều ! nếu biết trước được điều này thì việc chọn đẻ thường và đẻ mổ cũng đơn giản hơn mẹ nó nhỉ?:Kiss:
    • 1,297 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹBông_86 Xem bài viết
    mẹ Va ơi mẹ khám ở đâu ko đau vậy ? tuần thứ mấy thì nên khám ạ ? hay do bác sĩ chỉ định bảo mình khám ? thanks mẹ nó nhiều ! nếu biết trước được điều này thì việc chọn đẻ thường và đẻ mổ cũng đơn giản hơn mẹ nó nhỉ?:Kiss:
    Tớ khám phòng khám của BS Hiền ở Viện C. Bác í khàm bằng mỏ vịt dùng 1 lần vứt đi nên tớ thích-nhẹ nhàng và Vệ sinh
    Việc đẻ thường hay đẻ mổ ko xác định đc trước đâu. Thông thường BS khuyên đẻ thường nếu mẹ và con đều bt, nếu có vấn đề lúc chuyển dạ thì mới xử lí cách khác mẹ nó ạ . Trừ trường hợp thai ngược, rồi đầu quá to...thì mới xác định mổ luôn lúc đầu!
    Tớ đang lo, bé nhà tớ giờ đã 3,5kg, lúc sinh chắc sẽ to hơn nhưng BS của tớ vẫn động viên tớ ko lo, cứ xác định đẻ thường vì bé của tớ ngôi thuận, nằm tư thế dễ sinh ( nằm nghiêng xoay lưng trái), đầu lọt khung chậu và mẹ có chiều cao.Mong là đc sinh thường thuận lợi:LoveStruc:
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

huhu mẹ nó nói ko hết rùi >.< tuần thứ mấy thì nên khám ạ ? hay do bác sĩ chỉ định bảo mình khám ? - mình lo lắm vì bụng mình thấp quá >.< hichic - phòng khám tư hả mẹ nó ? mẹ nó cho mình địa chỉ đc ko ? thanks mẹ nó nhiều ^.^
    • 1,297 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Mình khám lúc trước lúc bầu cơ. Lúc có bầu nếu ko bị bất thường ( như mẹ Au bị tụt bụng- BS phải khám xem CTC có mở ko, mẹ Hoangha thì đi cắt chỉ TC ...), và viêm nhiễm gì thì BS ko yêu cầu khám trong đâu mẹ nó à!
    Mình khám ở phòng khám tư, BS theo dõi thai kì cho mình từ hồi có bầu. Có gì mình pm địa chỉ riêng cho mẹ nó nhé!
    • 132 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hi hi, hôm nay em đi khám ở FV về, bác sĩ ở đó nói có thể sanh thường được các mẹ ạ, trừ khi chuyển dạ có vấn đề, mừng quá đi mất, vì nghe nói sanh mổ sau đó thì đau lắm, lại k nhiều sữa cho bé ti, rồi bé dễ bị phổi, rồi phải đợi 18 tháng sau mới được có tiếp tập 2 (em định làm luôn một lèo hai nhóc rồi nghỉ ngơi, chăm sóc sắc đẹp một thể cho đỡ ngại)...
    Bé nhà em hôm 37 tuần đi khám thì bs nói khoảng 2.7-2.8kg rồi, giờ đã được 38 tuần, chắc là lúc sanh bé khoảng hơn 3kg một tí. Hy vọng là đầu bé k quá to để mẹ đẻ thường, con đỡ khổ...con nhé

Vụ khám trong này cũng nhiều vấn đề lắm ạ. Em là "chuột bạch" nên đã khám ở rất nhiều bvien và phòng khám, mỗi nơi vài lần, nhưng chỉ có bvien phụ sản quốc tế Saigon là dùng mỏ vịt để khám trong thôi. Bsi Bích Sơn, khám đau gần chết, về lại còn bị xây xước ra chút máu nữa chứ. Còn em khám ở Từ Dũ, FV, phòng khám...thì k thấy dùng mỏ vịt để khám trong. Nghe nói chỉ có trường hợp nghi vỡ ối mới dùng mỏ vịt thôi ạ...nghĩ lại vẫn sợ quá, nhưng mà đau đẻ chắc còn đau hơn nhiều, thôi phải ráng lên các mẹ nhỉ...hi hi. Yêu đời, lạc quan để bé còn ra đời vui vẻ...
    • 335 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

khám trong là ntn vậy các mẹ? e mới dính nhưng chưa bít j` hết >"<
    • 1,517 Bài viết

• 2,266 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với, em hiện nay được 37.5 tuần rồi, thai ngôi thuận, phát triển bình thường, hôm qua em đi khám bsi nói AD của em hơi hẹp, khả năng chịu đau lại thấp (mới khám trong mà đã hét ầm lên), cho nên đoán là em sẽ khó sanh thường.
    Bạn cứ yên tâm đi, AD hẹp và khả năng chịu đau thấp thì không ai bằng tớ cả, hihi. Tớ lúc bước lên bàn đẻ bé đầu tiên có 49kg thôi, người bé như cái kẹo ý. Bác sỹ khám thì bảo AD bé thế này làm sao mà đẻ được. Nhất là bạn chọn sinh ở FV nữa, bạn gây tê ngoài màng cứng ý, có khi bạn vừa đẻ vừa cười ý chứ.
    • 132 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có lẽ em k chọn gây tê màng cứng đâu mẹ nó ạ, vì nghe nói nếu bsi k giỏi, chệch kim một chút là nguy hiểm lắm, với lại hôm 38wk em đi khám ông bác sĩ tiền mê (để làm thủ tục đầy đủ trước sanh ấy mà), ông ý bảo là vợ ổng ổng cũng k cho gây tê màng cứng, hi hi, bác sĩ này hổng biết sales cho bvien gì hết trơn!

Nhưng mà k biết thế nào mà nói, có thể tới lúc đó đau quá mình lại đòi gây tê mc cũng nên

Em 38wks 2 d rồi mà chưa thấy bé có ý kiến gì, em vẫn tung tăng đi chơi, đi làm, chả thấy đau hay tín hiệu gì cả, chỉ có bé bi đạp mạnh hơn thôi. Dạo này đọc báo thấy nói nhiều người quá ngày vẫn k thấy sanh, cuối cùng phải mổ, mà lại nguy hiểm nữa, đang lo sốt vó các mẹ ạ...
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cac chị à ! Thế nào thì coi là âm đạo hẹp . Mình có tự đánh giá được không ạ ? Em đi khám một lần rồi , BS cũng đưa mỏ vịt vào . Không thấy đâu nhưng rợn hết người . Em lai quên chẳng hỏi chuyện AD to nhỏ , mà BS cũng không nói gì .
    • 291 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Ui con mình hơn 19 tháng rồi,lúc đi đẻ,mấy bác sĩ cứ bảo chắc không đẻ thường được vì âm đạo bé quá,thế mà vẫn đẻ thường nè(nhưng phải rạch),có điều chắc không tự đánh giá được phải nhờ bác sĩ thôi,em đẻ rồi mà cũng chưa biết khám mỏ vịt nó ntn,hồi trước đi khám còn chưa bao giờ phải cởi quần ra cơ,chỉ phải khám bụng thôi,không hiểu sao mấy mẹ lại phải khám nhỉ???
    • 573 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Mình cũng lo chuyện này, mình chắc thuộc âm đạo hẹp vì khi bác sĩ khám trong mình thấy đau, mặc dù khám bằng tay, ngay cả khi quan hệ với chồng mình cũng đau, chồng cứ trêu "thế thì sao con ra được", chắc lúc sanh thường mình bị rạch te tua quá.
    • 83 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ nhi nhi Xem bài viết
    Mình cũng lo chuyện này, mình chắc thuộc âm đạo hẹp vì khi bác sĩ khám trong mình thấy đau, mặc dù khám bằng tay, ngay cả khi quan hệ với chồng mình cũng đau, chồng cứ trêu "thế thì sao con ra được", chắc lúc sanh thường mình bị rạch te tua quá.
    Hu hu, vậy có mẹ nào giải thích thêm chuyện âm đạo hẹp với, mình cũng giống.....mẹ nhi nhi onttella: