Mang thai - Chuẩn bị sinh

32 tuần,thai gò quá nhiều,dọa sinh non...phải làm sao đây?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 21.6K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,thai của e bắt đầu gò từ lúc 26w đến 29w e đi khám bs cho uống no-spa trong 10 ngày có giảm được 1 chút nhưng cũng còn gò hơn 10 lần 1 ngày,sau đó hết uống thì thai lại gò nhiều lại mười mấy lần 1 ngày,nhất là buổi tối từ 7h đến 12h là hơn 10 lần rồi.hôm nay 32w e đi khám lại,bs kêu gò nhiều quá coi chừng sinh non,trong khi con e lại bị nhỏ hơn tuổi thai,chỉ có 1kg850,bs cho thuốc no-spa và thuốc đặt sabumax.nghe bs dọa sinh non mà con nhỏ quá như vậy sợ ko nuôi được làm e lo lắng quá.có chị nào bị như e ko?làm sao để giữ cho con đủ ngày đủ tháng đây?với lại e tăng cân đều lắm,từ tháng t4 đến giờ tháng nào cũng tăng 3kg,bay giờ e tăng tổng cộng 13kg rồi mà sao con vẫn nhỏ?làm sao cho con tăng nhanh đây,e sợ lỡ như có sinh non thì phải làm sao cho con được ít nhất trên 2,5kg mới nuôi được chứ.e lo lắng quá các chị ơi....
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé ra mồ hôi rất nhiều khi ngủ, e phải làm sao đây?

Con em được 7 tháng, và dạo này bé đổ mồ hôi rất nhiều ở đầu và lưng vào buổi đêm .Mặc dù trời không nóng nhưng em lo quá nên có bật quạt cho bé.. Em không biết cháu bị bệnh gì cả và em phải làm sao để cải thiện tình trạng này đây ạ????

• Đừng yêu thương khi quá muộn

"Đừng yêu thương khi quá muộn" là bộ ảnh của tác giả Bùi Vĩnh Thế kể câu chuyện về tình cảm gia...

• Vì sao khi ho thì bé lại có đàm?

Thưa BTC! Tôi có bé nhỏ được 3 tuổi và bé rất hay bị ho, mỗi lần bị như vậy kéo dài từ 3-7 ngày...

• Ông xã yếu sinh lý phải làm sao đây các mẹ ơi?

Mình lấy chồng được 5 năm rồi, gần 1 năm nay thấy chồng mình xa lãng việc gần gũi vợ, sau nhiều lần gặng hỏi và thuyết phục OX đi khám thì mới biết ống ấy bị yếu các mẹ à. Cám mẹ có cách nào giúp mình với? Cả tháng vợ chồng chỉ yêu nhau dc 1 lần thôi, tháng nào nhiều thì 2. Cảm ơn các mẹ.

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• 597 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Bạn kết hợp dùng thuốc BS kê + nghỉ ngơi hoàn toàn xem sao. Nghĩa là đi lại nhẹ nhàng vào những lúc cần thiết thôi, còn lại là nghỉ ngơi nằm trên giường hoặc ngồi ngả lưng trên ghế sofa, chân gác cao cho thoải mái. Tóm lại là chỉ ăn + ngủ + nghỉ ngơi, ko đi lại, ko mang vác hay xách đồ nặng. Nếu có việc rất cần phải đi xe máy thì nhờ người nhà đưa đi, ko tự điều khiển xe máy hoặc ô tô.
    Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh đến ngày khai hoa nở nhụy.:Rose:

:Rose:Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 556 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Một điều qua trọng nữa là giữ tinh thần thoải mái, lac quan nhé. Hồi bằng tuổi thai của bạn, mình cũg bị gò nhiều, đi khám thì bs khám trog và SA rồi dặn ko căng thẳg, thả lỏng, giữ tinh thần thoải mái. Mình làm theo vậy là hết gò, tình trạng của mình thì đúng là do tâm lý.
    Còn chuyện em bé nhẹ cân, mẹ nó nên uốg sữa bầu 2ly/ngày, ăn nhiều thịt bò, trứng, sữa, trứng vịt lộn, uốg nước mía.......... chắc chắn tình hình sẽ đc cải thiện ngay, rất nhiều người làm vậy mà có khi 1 tuần bé tăng đc 0,5kg đoá. Chúc 2 mẹ con khoẻ mạnh, cán đích bình an nhé.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mum_of_tiny_mouse Xem bài viết
    Bạn kết hợp dùng thuốc BS kê + nghỉ ngơi hoàn toàn xem sao. Nghĩa là đi lại nhẹ nhàng vào những lúc cần thiết thôi, còn lại là nghỉ ngơi nằm trên giường hoặc ngồi ngả lưng trên ghế sofa, chân gác cao cho thoải mái. Tóm lại là chỉ ăn + ngủ + nghỉ ngơi, ko đi lại, ko mang vác hay xách đồ nặng. Nếu có việc rất cần phải đi xe máy thì nhờ người nhà đưa đi, ko tự điều khiển xe máy hoặc ô tô.
    Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh đến ngày khai hoa nở nhụy.:Rose:
    Cám ơn bạn nhé,bs cũng khuyên mình nên nghỉ ngơi nhiều....chắc là phải bỏ hết công việc quá,chỉ tiếc là mình kinh doanh riêng nên bỏ hết công việc lại sợ mất hết khách hàng.....nhưng lần này chắc fai vì "tương lai con e chúng ta" thôi.cám ơn nhé
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuy86mt Xem bài viết
    Một điều qua trọng nữa là giữ tinh thần thoải mái, lac quan nhé. Hồi bằng tuổi thai của bạn, mình cũg bị gò nhiều, đi khám thì bs khám trog và SA rồi dặn ko căng thẳg, thả lỏng, giữ tinh thần thoải mái. Mình làm theo vậy là hết gò, tình trạng của mình thì đúng là do tâm lý.
    Còn chuyện em bé nhẹ cân, mẹ nó nên uốg sữa bầu 2ly/ngày, ăn nhiều thịt bò, trứng, sữa, trứng vịt lộn, uốg nước mía.......... chắc chắn tình hình sẽ đc cải thiện ngay, rất nhiều người làm vậy mà có khi 1 tuần bé tăng đc 0,5kg đoá. Chúc 2 mẹ con khoẻ mạnh, cán đích bình an nhé.
    Đúng là từ lúc con gò nhiều mình cũng lo lắng lắm,lại thêm con nhỏ kg nữa làm mình suy nghĩ nhiều hơn.mình thì ít ăn thịt bò nhưng 1 tuần nay mình ngày nào cũng 3ly sữa bầu,nước mía,nước dừa,nước cam với lại 2 trứng vịt lộn,nhưng con mình cũng chỉ lên có 100gr/1 tuần vừa rồi thôi.mình vẫn đang tiếp tục ăn theo chế độ đó nhưng thấy con ko lên cân nhiều làm mình thấy nản quá,làm tâm lý cũng ko thoải mái theo
    • 1,438 Bài viết

• 5,690 Được cảm ơn

Mẹ nó 32 tuần rồi, còn hơn 1 tháng nữa sinh, kiểu gì chẳng phải nghỉ kinh doanh. Nghỉ ngơi đi mẹ nó ạ. Bạn mình bị rau tiền đạo, ra máu và gò từ tuần 25, chống gò bằng cách ngủ riêng giường với chồng. Vì khi nằm cạnh chồng tử cung cũng tự phản xạ co bóp. (Tuyệt đối ko ôm hôn sờ mó gì chồng nữa). Cuối cùng bạn mình vào viện nằm, trong khi nằm ở viện thì có tiêm thuốc trợ phổi cho em bé, phòng trường hợp sinh sớm, nó sinh con ở tuần 32, em bé 1,9kg. Bây giờ em bé được 8 tháng tuổi rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Gemmy; 22/01/2011 vào lúc 12:43 PM.
    • 19 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Chào bạn, mình mang thai hôm nay được 16 tuần vậy mà tuần vừa rồi cứ bị đau bụng lên viện khám bác sỹ bảo là có cơn co tử cung, phải tiêm thuốc chống co papa va uống spas. Nhưng mình để ý là hôm nào mình uống nước dừa y rằng hôm đó bị co thắt tử cung, mấy hôm nay mình không uống nữa và cũng dưng uống thuốc thì bụng vẫn mền, k đau bụng. Mọi người vẫn khuyên 3 tháng đầu không nên uống nước dừa dễ gây sảy thai, mình kiêng tuyệt đối nhưng tuần trước đi siêu âm bác sỹ kêu ối ít thế là về uống mỗi ngày 1 quả, uống được 2 hôm thì bị đau bụng, dừng uống thì hết đau thì lại uống tiếp và phải tiêm thuốc. Mình cũng k biết do cơ địa mình hay do nước dừa nữa.
    • 404 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

nếu bị ít nước ối, thay vì uống nước dừa, bạn có thể thay thể bằng nước hoa atiso, uống nhiều nước thì cũng có thể cải thiện tình hình đáng kể. Theo kinh nghiệm của mẹ mình, nếu bị dọa sinh non thì uống nước dừa ít thôi.

Để con tăng cân nhanh, nước ối của người mẹ phải có vị ngọt nhiều, bạn ăn thêm chất béo và đồ ngọt xem sao. Tuần trước mình đi khám thai, lúc 32w, bác sĩ bảo con gần 2kg rồi, hơi lớn. hichic.

Con của bạn 1,850kg thì không nhỏ đâu, yên tâm đi, cố gắng uống nước mía và ăn chất hơn lượng (rau, trái cây, sữa, thịt, trứng, cua đồng...) em bé sẽ tăng cân nhanh

Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn Angel-kis đừng lo lắng quá nhé. Mình cũng bị như bạn đó, giờ thì em bé mình được 2,5 tháng rùi.Bé sinh ở tuần thứ 37. Mình bị gò tử cung, dọa sanh non từ tuần thứ 26 cơ. Bạn nên uống thuốc theo toa bác sĩ đều đặn, nghỉ ngơi tuyệt đối, không se đầu ti hay xoa bụng, sẽ kích thích tử cung gò nhiều hơn nữa. Không gần gũi chồng. Trừ khi có việc cần thiết hoặc vệ sinh, cón lại cứ nằm nghỉ bạn nhé. Mình nghĩ bạn nên nghĩ làm đi. Hồi đó mình bị, vẫn tham công tiếc việc dù chỉ làm việc giấy tờ nhưng kết quả là 2 tuần nẳm viện, truyền thuốc vô người 24/24 (gần 70 chai nước , mỗi chai hai ống thuốc chống gò, hic). Bạn ăn uống nhiều chất bổ, uống nhiều sữa vào cho em bé tăng cân. Chúc mẹ con khỏe mạnh nhé.
    • 1,380 Bài viết

• 5,998 Được cảm ơn

Bạn ơi mình cũng đang bị gò đây nằm nghỉ hoàn toàn 4 tuần rồi. Mình để ý là:
    -nếu ngồi nhiều (>2t mỗi lần), hay đi lại nhiều, hay lúc đi khám nhiều tiếng ồn căng đầu, thì về gò cả đêm luôn. mỗi cử động của cơ thể, thậm chí tắm nước nóng lâu cũng sẽ dẫn đến cơn gò nhiều hơn, nên tốt nhất chỉ có nghỉ, và hạn chế hoàn toàn đi lại
    -hôm nào uống ít nước, dứoi 2l nước cũng bị gò nhiều hơn
    -cơn gò hay diễn ra mạnh về đêm do hocmon tăng, lúc tỉnh nhớ uống nước
    -đừng để bàng quang đầy quá hay bụng đói quá cũng gò

Bác sĩ cho thuố mà mình uống 10 hôm rồi dừng, theo dõi. lúc nào thấy gò cứ nửa tiếng 1 lần thì uống thuốc, đổi tư thế nằm cũng hết. quan trọng là các cơn gò diễn ra nhanh (<1'), khoảng thời gian thưa (>30' mỗi lần); cổ tử cung vẫn trên 3cm, đóng kín, nước ối tốt, thì bạn chỉ cần nghỉ ngơi hoàn toàn là ok, mình tin là vậy. Gò là hiện tượng tự nhiên hầu như ai cũng bị mà
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,249 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yamanote Xem bài viết
    Bạn ơi mình cũng đang bị gò đây nằm nghỉ hoàn toàn 4 tuần rồi. Mình để ý là:
    -nếu ngồi nhiều (>2t mỗi lần), hay đi lại nhiều, hay lúc đi khám nhiều tiếng ồn căng đầu, thì về gò cả đêm luôn. mỗi cử động của cơ thể, thậm chí tắm nước nóng lâu cũng sẽ dẫn đến cơn gò nhiều hơn, nên tốt nhất chỉ có nghỉ, và hạn chế hoàn toàn đi lại
    -hôm nào uống ít nước, dứoi 2l nước cũng bị gò nhiều hơn
    -cơn gò hay diễn ra mạnh về đêm do hocmon tăng, lúc tỉnh nhớ uống nước
    -đừng để bàng quang đầy quá hay bụng đói quá cũng gò

Bác sĩ cho thuố mà mình uống 10 hôm rồi dừng, theo dõi. lúc nào thấy gò cứ nửa tiếng 1 lần thì uống thuốc, đổi tư thế nằm cũng hết. quan trọng là các cơn gò diễn ra nhanh (<1'), khoảng thời gian thưa (>30' mỗi lần); cổ tử cung vẫn trên 3cm, đóng kín, nước ối tốt, thì bạn chỉ cần nghỉ ngơi hoàn toàn là ok, mình tin là vậy. Gò là hiện tượng tự nhiên hầu như ai cũng bị mà
    Mẹ yamanote nói đúng đó. Bàng quang đầy nước tiểu cũng gây gò. Nhiều đêm mình thức dậy do bụng gò căng cứng mà ko hề mắc tiểu, vào toilet tiểu sạch (dù rất ít) cũng thấy bụng mềm trở lại.
    Mình thấy hôm nào ngồi máy tính nhiều là y như rằng hôm sau bụng căng phồng đau nhức lắm.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ nhiều lắm.đúng là hình như nếu bị gò nhiều ma còn uống nước dừa thì ko được rồi,2 hôm nay mình nghỉ ko uống nươc dừa nữa cơn gò cũng ít đi được 1 chút nhưng cũng còn trên 10 lần 1 ngày đó.mình nghỉ ngơi tuyệt đối 2 ngày nay rồi.còn chuyện quan hệ vợ chông thì mình đã kiêng từ hồi tháng thứ 6 rồi chứ ko phải để đến giờ đâu.
    mẹ yamanote nói cổ tử cung vẫn trên 3cm,đóng kín thì ổn nhưng mà sao hôm mình đi khám với siêu âm bs ko kiểm tra cổ tử cung cho mình,chỉ nói là nước ối bình thường thôi chứ ko đề cập đến cổ tử cung gì hết.phải làm sao để kiểm tra đây? mình cứ thấy lo lo nên muốn tuần nào cũng đi siêu âm,siêu âm nhiểu như vậy có sao ko nhỉ?
    mà các mẹ ơi,2 ngày nữa mình có việc buộc phải đi ra ngoài 1 ngày ko biết là trong lúc này đi làm có sao ko nữa mà việc này mình lại ko thể giao cho ai làm dùm được
    • 1,486 Bài viết

• 1,790 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi angel_kiss Xem bài viết
    cám ơn các mẹ nhiều lắm.đúng là hình như nếu bị gò nhiều ma còn uống nước dừa thì ko được rồi,2 hôm nay mình nghỉ ko uống nươc dừa nữa cơn gò cũng ít đi được 1 chút nhưng cũng còn trên 10 lần 1 ngày đó.mình nghỉ ngơi tuyệt đối 2 ngày nay rồi.còn chuyện quan hệ vợ chông thì mình đã kiêng từ hồi tháng thứ 6 rồi chứ ko phải để đến giờ đâu.
    mẹ yamanote nói cổ tử cung vẫn trên 3cm,đóng kín thì ổn nhưng mà sao hôm mình đi khám với siêu âm bs ko kiểm tra cổ tử cung cho mình,chỉ nói là nước ối bình thường thôi chứ ko đề cập đến cổ tử cung gì hết.phải làm sao để kiểm tra đây? mình cứ thấy lo lo nên muốn tuần nào cũng đi siêu âm,siêu âm nhiểu như vậy có sao ko nhỉ?
    mà các mẹ ơi,2 ngày nữa mình có việc buộc phải đi ra ngoài 1 ngày ko biết là trong lúc này đi làm có sao ko nữa mà việc này mình lại ko thể giao cho ai làm dùm được
    Mẹ nó có thể uống Spasmaverine ngày 2 lần, mỗi lần 2 viên khi cơn gò nhiều. Cái này bs Minh viện C chỉ định dùng cho tớ từ lúc thai 3 tháng. Hồi xưa mình cũng bị vậy, cố gắng đi lại nhẹ nhàng thôi. Nếu có việc cần đi otô nhưng cũng đi từ từ, tránh xóc mạnh, không bước chân cao như lên xuống cầu thang nhiều,.. Ngồi nhiều cũng bị gò nhiều. Tớ cũng kiêng ác lắm mà cuối cùng 34 tuần vẫn bị sinh non. Trộm vía cu con lúc đó được 2,7kg nên cũng đỡ nhiều. Bây giờ thì được gần 4 tuổi rồi.
    -------------------------------------------
    Mẹ trót ru ta câu sẩm mệnh con cò
    Thôi đừng trách cành me sao mềm thế
    Đừng tưởng xung quanh ta mọi người đều dễ
    Có hạnh phúc nào giá rẻ đâu em?
    • 1,380 Bài viết

• 5,998 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi angel_kiss Xem bài viết
    để xem CTC thì siêu âm đầu dò bạn ạ, bs đã s/a đầu dò cho bạn chưa?
    nếu có việc buộc phải đi, thì như các mẹ đã dặn, là phải rất nhẹ nhàng, đi sớm, đừng để hấp tấp vội vàng tránh tắc đường vv. nên thuê taxi 7 chỗ đỡ mệt hơn mang sẵn gối chăn lên xe lúc cần ngả ra mà nghỉ. Lúc đang làm gì mà thấy gò thì ngồi nghỉ hơi duỗi ng ra phía sau, thấy đau nữa thì phải nằm xuống. nên mang sẵn theo thuốc để có thể uống cấp tốc. trường hợp đau và gò mạnh liên tục thì phải vào viện.

Chúc 2 mẹ con một ngày đi an lành ít mệt mỏi không sự cố:Rose: