Mang thai - Chuẩn bị sinh

32 tuần có cần thiết phải siêu âm 4D không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 23.9K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Mọi người ơi, cho em hỏi nhé. Em đã siêu âm 4D 3 lần rồi, 2 lần lúc 13 tuần, 1 lần lúc 22 tuần, kết quả đều bình thường. Hiện giờ em đã được 32 tuần, em không muốn đi siêu âm 4D nữa vì sợ quá nhiều sẽ hại cho em bé và em nghe nói 32 tuần vì thai đã lớn, nằm co lại che hết các bộ phận nên chỉ khảo sát được mặt mũi của thai thôi. Nếu không siêu âm 4D khi 32 tuần có sao không hả các mẹ. Mọi người giúp em với nhé. Hồi em có đứa đầu chỉ siêu âm 3D một lần duy nhất lúc 20 tuần, chứ có siêu âm lắm thế đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,262 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Mẹ nó cứ siêu âm cho yên tâm. Ko sao đâu, mình vẫn siêu âm vậy mà. Đứa đầu cũng thế. Giai đoạn cuối SA để biết bé xoay đầu chưa, ối nhiều, ít, con có phát triển ko, cân nặng, và có rau quấn cổ ko. BS còn biết đường chỉ định. Mình nghe nói là cũng chưa có kết luận nào nói rằng siêu âm nhiều có hại cả.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MẹBảoBình; 05/01/2011 vào lúc 03:12 PM.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 210 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Siêu âm mốc 32w cũng quan trọng ngang với mốc 12w, 22w mà. Mẹ nó đừng chủ quan. Cứ đi cho yên tâm.
    • 1,249 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Không biết mẹ nó ở đâu chứ trong sài gòn mốc 32 tuần ko cho siêu âm 4D nữa đâu, chỉ siêu âm Doppler để biết lượng máu qua nhau và cuống rốn, xem con có bị nhau quấn cổ ko và xem ngôi thai thôi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 556 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Mình cũg đồng ý với chị gigidoan. Ở SG ko SA 4D lúc 32w đâu, bs nói em bé lớn rồi, SA cũg đâu có thấy rõ như hồi 22w đâu. Mà bs ko chỉ định cho đi SA 4D thì các phòg khám hầu như cũg khuyên ko cần SA lun.
    • 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhé, mẹ mình thì không đồng ý cho đi siêu âm, từ hồi có bầu đến giờ mình đã siêu âm 10 hay 11 lần rồi, vì lần mang bầu này bị động thai, rồi lo lắng linh tinh nữa, sợ nhiều quá.
    • 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Hôm mình đi khám lúc 31 tuần, bác sĩ bảo ngôi thai đã thuận rồi, ối thì bình thường, không sao cả. Mình ở Hà nội mà, thế hoá ra trong Sài gòn lại khác nhỉ, mình cứ nghĩ là giống nhau.
    • 1,853 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

bạn cứ nên đi khám thai lúc thai đúng mốc 32w.bs kêu sâ 4d thì làm ko kêu thì thôi.đừng bỏ qua thế,bạn ko yên trong lòng cứ suy nghĩ hoài ko tốt đâu.........thân......
    1y:10600g-76cm,1y1m0d:11800g-78cm,1y1m5d:nhú 2 răng cửa trên(tổng cộng 6 e răng xinh).
    • 320 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Hồi đó mình chỉ siêu âm 4D đúng 1 lần lúc 16 tuần, 36 tuần thì siêu âm doppler màu 1 lần, còn lại mỗi tháng siêu âm thường 1 lần đều theo chỉ định của BS chứ ko hề tự ý đi siêu âm. Không tới 10-11 lần như bạn đâu, mình ở SG.
    • 83 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimlonton Xem bài viết
    Mọi người ơi, cho em hỏi nhé. Em đã siêu âm 4D 3 lần rồi, 2 lần lúc 13 tuần, 1 lần lúc 22 tuần, kết quả đều bình thường. Hiện giờ em đã được 32 tuần, em không muốn đi siêu âm 4D nữa vì sợ quá nhiều sẽ hại cho em bé và em nghe nói 32 tuần vì thai đã lớn, nằm co lại che hết các bộ phận nên chỉ khảo sát được mặt mũi của thai thôi. Nếu không siêu âm 4D khi 32 tuần có sao không hả các mẹ. Mọi người giúp em với nhé. Hồi em có đứa đầu chỉ siêu âm 3D một lần duy nhất lúc 20 tuần, chứ có siêu âm lắm thế đâu.

Mình cũng mới đi khám mốc 32 tuần hôm qua, cũng ko thấy bs bảo siêu âm 4D gì nữa cả. Mình cũng có chủ động hỏi thì bs bảo chủ yếu quan trọng nhất là siêu âm mốc 22 tuần để xem hình thái, dị tật và tầm soát mọi phát triển của thai. Còn mốc này thì thai lớn rồi, nhìn ko tổng quát đc nữa, cơ bản là mình đi khám định kỳ bs đều siêu âm 2D hết nên nhau ối hay mọi việc bác đều quan sát và theo dõi đc do vậy với bác mốc 32 tuần siêu âm 4D là ko cần thiết. Nhưng theo mình thì nếu bạn kỹ thì cứ siêu âm 32 tuần 4D cũng ko quá nghiêm trọng. Quan trọng là mình lo lắng thì cứ siêu âm để yên tâm và thoải mái tinh thấn thì vẫn tốt, tùy từng người thôi.
    • 612 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

minh thấy đó là cả 1 cuộc đời, b cứ siêu âm đi, cô e hàng xóm nhà nghèo lắm nhg vẫn cố găng ra phan chu trinh siêu âm, vì bác sĩ ở đó giỏi nhận biết dị tật của đứa trẻ...

kể cho b nghe chuyện các chị ở cq tớ nhé, chủ quan thấy có bầu lại sức khỏe tốt nên từ tháng t7 lơ là siêu âm, thế là có 2 chị trong cùng 1 năm, đều ở tháng t9, sắp đẻ , chỉ còn vài ngày nữa, 1 ng là con so, 1 ng là con thứ... nhg đều bị thai chết lưu
    • 616 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Đọc theo sách báo nước ngoài thì họ vẫn nói là nên siêu âm ở 3 mốc 12-22-32, chứng tỏ 32 cũng quan trọng ko kém các mốc khác. Mà thật ra SA 2D hay 4D đều dựa trên 1 nguyên lý, chỉ khác về mặt phản chiếu hình ảnh, thế nên kể cả siêu âm 2D vẫn biết đc giới tính, các dị tật, có điều 4 chiều thì bác sĩ sẽ nhìn đc 1 cách rõ ràng hơn thôi! Các mẹ thấy đấy, 2D hay 4D đều làm trên cùng 1 máy mà :Laughing: có bác sĩ nào làm 2 máy đâu???
    Cừu con :LoveStruc: NB : 2kg9 :RaisedEye 1M : 4kg5 :LoveStruc: 2M : 5kg7 :Applause:
    • 64 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Tớ thấy ở Đức chỉ siêu âm 4 chiều duy nhất 1 lần ở tuần thứ 22 thôi, ngoài ra nếu muốn có thể siêu âm 4 chiều theo nhu cầu nhưng phải tự trả tiền( vậy có nghĩa là không cần thiết). Trước khi vào siêu âm 4 chiều các thai phụ đều được đọc một tờ ghi chú về việc tại sao phải siêu âm 4 chiều và ký tên vào tờ giấy đó. Trong tờ hướng dẫn tớ thấy họ ghi là: chưa có tài liệu nào chỉ ra rằng việc siêu âm nhiều có hại cho thai nhi cả. Vậy nên tớ nghĩ nếu bạn nào muốn đi s.â thì cứ đi thôi, có điều bác sỹ nói thai nhi phát triển bt và không yêu cầu phải s.â thì cũng không cần phải đi làm gì. Điều quan trọng là phải để ý đến việc thai máy hàng ngày, nếu thấy có dấu hiệu không bình thường thì nên đến gặp bác sỹ ngay để tránh những việc không mong muốn xảy ra.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,196 Bài viết

• 1,819 Được cảm ơn

tớ ở nc ngoài đây, siêu âm mốc 13,23w toàn 2D, bs còn bảo nếu ko có vấn đề gì thì ko cần siêu nữa. nhưng mình vẫn muốn siêu âm dc thêm 1 lần nữa để chắc chắn giới tính bé chính xác chưa mà chuẩn bị đồ, rùi nhau,nc ối, ngôi thai thế nào. ngày xưa tập 1 ở vn,cứ sợ con có gì thì xách đít đi khám,đi siêu âm, sang đây vừa tiết tiền, vừa hẹn hò bs cực lắm !
    Live - Love - Laugh !
    • 254 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Đúng rùi, em thấy ở nước ngoài họ khám chứ không siêu âm nhiều. Mình mà cứ bình thường là tới 12w mới khám thai lần đầu rồi siêu âm luôn thể. Thế mà đợt về đây vừa có 2v đã siêu âm xem về ổ chưa, rồi 8w lại xem có tim thai chưa túi ối thế nào, rồi từ đấy là cứ 12w 16w 22w 28w 32w ... @.@
    Trong khi đó rất nhiều chị kể chuyện không đi siêu âm không biết con ra sao, rồi canxi hóa nhau, bé lưu nghe sợ lắm ... chẳng biết đường nào mà lần, nghĩ nếu mình đang ở bên kia thì sao? hic
    • 4,196 Bài viết

• 1,819 Được cảm ơn

như em thì cũng đành chịu thôi. ngày nào cũng cầu nguyện cho con khỏe, mẹ tròn công vuông.
    Live - Love - Laugh !
    • 674 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Mình cảm ơn mọi người nhé, chúc mọi người một ngày mới vui vẻ.
    • 51 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mình nghĩ là ko cần, lúc mình 29,5w bác sỹ ko siêu âm gì, hẹn 34w siêu âm 3D để coi có dây rốn quấn cổ ko thôi, vậy bạn nên chờ 34w để siêu âm coi dây rốn quấn cổ hay ko, chứ 32w mà siêu âm 4D, thế nào bác sỹ cũng hẹn tái khám sau 2w nữa để siêu âm thêm lần nữa!
    Chúc mẹ tròn con vuông nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 663 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trời ơi, mình đã siêu âm 4D 4 lần, còn siêu âm 2D cũng kha khá rùi (2 tuần/lần) , giờ thì khoảng 12,13 lần gì đó rùi, hic, ko biết có nhiều quá ko nhỉ?
    • 1,853 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

bạn làm nhiều nhưng có chỉ định của bs thì chẳng sao cả.chẳng bs phụ sản nào làm gì hại cho thai nhi.bs kêu gì làm nấy,sâ,xét nghiệm,văcxin đầy đủ cho yên tâm.ông bà xưa ko điều kiện,giờ mình làm chủ dc cuộc sống tiếc chi cho con.lo nghĩ nhiều chỉ tổ ảnh hưởng đến con.
    1y:10600g-76cm,1y1m0d:11800g-78cm,1y1m5d:nhú 2 răng cửa trên(tổng cộng 6 e răng xinh).
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2