Mang thai - Chuẩn bị sinh

3 tháng đầu nên bổ sung những loại thuốc gi??

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.34K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em chào các mẹ, em mới mang thai lần đầu, chắc giờ em mới được khoảng hơn 3 tuần thôi, em tham khảo trên các diễn đàn, thấy mang thai cần bổ sung thêm nhiều chất.Hiện giờ em đang uống viên sắt Obimin, và sữa afamma A+, nhưng em thấy nhiều chị nói cần uống thêm vitamin tổng hợp và axit foric nữa.Em thấy trong obimin cũng có rồi, nhưng ko biết đã đủ chưa.
    Em đang định mua thêm vitamin tổng hợp(Procare) và axit foric về uông...mẹ nào có kinh nghiệm chỉ em với ..
    Em ngược đường, ngược nắng để yêu anh.........
    Ngược phố tan tầm, ngược chiều gió thổi.
    .
    ..
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình mang thai 13w rồi. Bs cho uống viên sắt và acid folic mỗi ngày. Acid folic thì bs còn khuyên uống khi chuẩn bị mang thai nữa. Chất này cần cho sự phát triển của con lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bameiucon08 Xem bài viết
    Mình mang thai 13w rồi. Bs cho uống viên sắt và acid folic mỗi ngày. Acid folic thì bs còn khuyên uống khi chuẩn bị mang thai nữa. Chất này cần cho sự phát triển của con lắm.
    Cảm ơn chị nhé, em đang phân vân không biết uống thêm có bị quá liều ko, vì viên sắt tổng hợp Obimin e đang uống cũng có axit folic này rồi ah.
    .
    ..
    • 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn uống 1 trong 2 thuốc obimin hoặc procare bạn nhé.mình đi khám o sản c bsi cho như thế,tuần thứ 12 cho uống thêm canxi.chứ uống cả 2 thuốc là nhiều quá.
    • 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecu289 Xem bài viết
    Bạn uống 1 trong 2 thuốc obimin hoặc procare bạn nhé.mình đi khám o sản c bsi cho như thế,tuần thứ 12 cho uống thêm canxi.chứ uống cả 2 thuốc là nhiều quá.
    cảm ơn b nhé, nhưng b đang uống loại nào thế, mình đọc thì thấy procare nhiều tác dụng hơn, ko biết có tốt hơn không nhỉ??
    .
    ..
    • 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình uống procae,obimin chỉ có vài thành phần như vitamin a,b,sắt nhưng acid folic thi hàm lượng thấp hình như có 1 mg, procare thì 400 mg,bt bổ xung vừa đủ là 400.procare là thuốc của ngoại,bạn bổ xung thêm sắt nữa thôi,mình uống thêm sắt bsi kê nhưng bị đau bụng nên ko uống,làm xét nghiêm ko vấn đề gì.có bác sĩ thì cho thêm viên sắt có ng thì ko,còn tùy từng ng bạn a.
    • 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Tốt nhất bạn nên uống procare,mình jo 30 tuần rồi,cân nặng phát triển hơn so với bình thg,trộm vía.
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Canxi thì mình nghĩ bạn ăn được những thức ăn có canxi thì sẽ tốt hơn là dùng thuốc canxi đó bạn. Còn vitamin thì bạn cố gắng ăn trái cây cũng đủ rồi.
    Thuốc nào mà k có chất này chất kia nên mình hạn chế dùng thuốc bổ sẽ tốt hơn cho con đó. Mỗi tuần bạn ăn vài trứng gà ta luột nha. Bạn mua được trứng gà so càng tốt.
    Là mình thường đi bs khám cho con, mình được bs chỉ đó.
    • 166 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Hiện em được 10w3d, bs cho uống Tardyferon B9. Em đọc thấy thành phần gồm: Sắt 50mg và Acid folic 0.35mg. Uống 1 viên/1ngay. Có chị nào uống cái này chưa ạ. Em thấy bs bảo em là cái này sẽ uống suốt thời kỳ mang thai. N em đang tính gửi Elevit từ Úc về uống vì thấy nhiều chị trên này comment nhiều là nên uống Elevit. Cácc chị cho em xin ý kiến với ạ. Em bầu con so nên cũng chưa có kinh nghiệm gì cả ạ.
    • 292 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Mình thấy có nhiều topic cùng chủ đề này rồi mà.

Mình tóm tắt lại theo như mình biết.

- Nếu không có điều kiện thì các mẹ dùng Obimin, Procare. Nhưng 2 sản phẩm này không thấy lưu hành bất cứ nước nào ngoài VN nên chất lượng có thể là "tiền nào của nấy". 2 sản phẩm này làm thị trường tại VN nên được các bác sỹ, bệnh viện kê toa vì có hoa hồng.

- Nếu có điều kiện thì các mẹ mua các loại có tên tuổi của các nước nổi tiếng như: Anh, Úc, Mỹ, Pháp, Đức,...chắc chắn dùng các loại này rất yên tâm. Một số loại như: Elevit, Blackmores, Pretanal, Pregnacare,...
    • 292 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Sẵn tiện thấy các vần đề này khá quan trọng cần chú ý nên mình copy lại để các mẹ thảo luận:

1/ Vitamin A co gây hại cho thai nhi không?

Hiện nay các tổ chức y tế thế giới vẫn chưa thống nhất là Vitamin A có gây hại cho thai nhi hay không. Một số chuyên gia thì cho rằng Vitamin A (đặc biệt trong 1 số thực phẩm như gan) có thể gây hại đến não & tạo ra một số khuyến tật cho thai nhi nếu tiêu thụ quá nhiều.

Đặc biệt, Tổ chức Y tế thế giới WHO cũng không khuyên nên dùng Vitamin trong giai đoạn mang thai, chỉ dùng trong một số trường hợp thiếu hụt vitamin A trầm trọng. (Link: http://www.who.int/elena/titles/vita.../en/index.html)

Nên việc bổ sung vitamin A trong quá trình mang thai cần được đúng cách và đúng lượng.

2/ Cần bổ sung Iodine trong giai đoạn mang thai. Và cần bổ sung như thế nào, bao nhiêu?

Ngoài các chất quan trọng như Acid folic, sắt, mình thấy còn có thêm Iodine (I-ốt), ở nước ngoài họ thường nêm gia vị bằng muối (họ ko dùng nhiều nước mắm, nước tương như ở VN), họ ăn nhiều cá biển mà vẫn phải cần bổ sung thêm Iodine nên các mẹ ở VN nên chú ý bổ sung Iodine là cực kỳ quan trọng.

Chú thích thêm: là tổ chức WHO & UNICEF cũng nhấn mạnh việc tăng thêm 66% Iodine cho phụ nữ mang thai là cần thiết:

(Pregnant women need about 66% more iodine than non-pregnant women. This nutrient is essential for healthy brain development in the fetus and young child)

Link: http://www.who.int/elena/titles/iodi.../en/index.html

- Tổ chức sức khỏe thế giới cũng gợi ý phụ nữ có thai nên bổ sung thêm 200 - 300 mcg Iodine 1 ngày

(World Health Organization guidelines suggest an intake of 200–300 μg/d iodine daily for pregnant women)
    Link: http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC2453047/
    • 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

hàng xách tay thì cũng chưa biết thế nào,giá về nước cũng trên trời ma chất lg đảm b ko?tùy sự lựa chọn của mỗi ng,làm trong nghề mới bít đc.
    • 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

*mecu289 : cảm ơn b nhiều nhé, mai mình ra hiệu thuốc hỏi về Procare xem, lần trước mình cũng định mua loại này nhưng phân vân, giờ quyết định vậy
    ..Hàng xách tay thì các chị phải nhờ địa chỉ tin cậy nhé..em ko có người quen ở nước ngoài nên dùng loại trong nước sẵn có cho lành :P
    .
    ..