10 điều mẹ bầu phải “khắc cốt ghi tâm” nếu muốn con sinh ra khỏe mạnh, không bị dị tật

• 1.4K Lượt chia sẻ
  • 19.7K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 52 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Buồn quá các mẹ ơi! Chị họ em vừa phải bỏ thai hơn 3 th.á.n.g vì kết quả đo độ mờ da gáy cho thấy con bị bệnh Down. Chị í khóc nhiều, suy sụp tinh thần lắm!

Em nghe mà vừa thương cũng vừa hoảng vì em cũng mới thử thai được 2 vạch, chưa kịp thông báo cho cả nhà thì tin dữ ập đến. Em nghe tin mà cứ hoang mang và lo lắng đến mất ngủ cả đêm. Đúng là có con thì vui thiệt nhưng đi đôi với niềm vui và hạnh phúc thì không tránh được những lo lắng, căng thẳng và cả những nỗi sợ hãi nữa các mẹ ạ.

Sáng nay trời vừa sáng là em bắt chồng chở ngay đến phòng khám. Sau khi siêu âm, bác sĩ cho biết em có thai được 2 th.á.n.g và thai đang phát triển rất tốt. Em nghe mà nhẹ cả lòng. Em có kể về trường hợp của chị em và hỏi bác sĩ có cách nào hạn chế tối đa dị tật ở con không? Bác bảo ngoài một số bệnh do di truyền là không thể phòng tránh còn lại có thể hạn chế bằng những cách sau đây:

1.Trước khi có ý định mang thai chị em phụ nữ nên đi khám sức khỏe tổng quát để phát hiện bệnh và kịp thời điều trị nếu có. Tránh khi mang thai mới phát hiện bệnh lúc đó sẽ khó khăn trong việc điều trị có thể ảnh hưởng đến sức khỏe mẹ lẫn con hoặc có thể chấm dứt thai kỳ.

2.Chích ngừa các bệnh nguy hiểm như cúm, rubella, viêm gan B, trái rạ… trước khi mang thai 3 th.á.n.g.

3.Thực hiện chế độ ăn uống khoa học cho cả vợ và chồng để chất lượng trứng và t.i.n.h t.r.ù.n.g tốt nhất, có như thế em sinh ra mới khỏe. Bên cạnh đó, cũng nên thực hiện chế độ sinh hoạt lành mạnh, không thức quá khuya và làm việc quá sức, căng thẳng.

4.Bổ sung axit folic trước khi mang thai ít nhất một th.á.n.g có thể phòng tránh các dị tật nứt đốt sống cổ hay thai nhi vô sọ, khuyết ống thần kinh.

5.Tránh lạm dụng thuốc, nhất là các loại kh.á.n.g sinh vì có hại cho thai nhi.

6.Không tiếp xúc trực tiếp với động vật, đặc biệt là chó, mèo, tránh lây nhiễm giun, sán. Tránh hạn chế bị muỗi đốt. Muỗi có thể truyền nhiều bệnh nguy hiểm như sốt xuất huyết, sốt rét và đặc biệt là zika gây dị tật đầu nhỏ.

7.Không hút thuốc lá hoặc tránh xa những người hút thuốc lá. Khói thuốc lá chứa đến 4.000 loại hóa chất độc hại, trong đó ít nhất 60 chất gây ung thư, điển hình như chì, nicotine, carbon monoxide, xyanua… Những chất này, đặc biệt nicotine và carbon monoxide có thể theo đường máu của mẹ truyền đến thai nhi gây ra những ảnh hưởng nghiêm trọng như sinh non, con sinh ra mắc các bệnh về hô hấp, hen suyễn, dị tật ở não thậm chí thai chết lưu.

8.Hạn chế tối đa rượu bia, cà phê… Khoa học đã chứng minh, các chất k.í.c.h t.h.í.c.h gây ảnh hưởng lớn đến sức khỏe của thai phụ lẫn thai nhi. Cụ thể nếu mang thai mẹ uống rượu bia có thể khiến con chậm phát triển, mắc các vấn đề về thần kinh, sảy thai hoặc thai chết lưu.

9.Tránh ăn đồ tái sống, các thực phẩm như xúc xích, thịt nguội…

10.Nếu muốn đi ra ngoài thì tốt nhất mẹ bầu đừng nên chen lẫn ở chỗ đông người như: đi xe buýt, lễ hội. Ngoài ra, mỗi mẹ bầu cũng không nên đi bơi ở những bể bơi công cộng để chống lây nhiễm các bệnh.

Collage_Fotor-do-mo

Xin mời xem thêm:

10 dấu hiệu cho mẹ biết thai nhi đang phát triển khỏe mạnh
    7 dấu hiệu nhận biết thai nhi trong bụng mẹ đang… gặp nạn! Mẹ bầu nào cũng nên biết để cứu con nhé!
    30 lời khuyên chăm sóc thai nhi từ trong bụng mẹ ,các mẹ nhé

Xem thêm Video Khám thai định kỳ giúp giảm rủi ro dị tật bẩm sinh

Chỉnh sửa lần cuối bởi mailam1710; 11/08/2017 vào lúc 04:36 PM.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu mình còn trẻ thì khả năng bé bị Down sẽ thấp hơn đó bạn, dưới 28 tuổi thì tỉ lệ sẽ rất thấp. 3 tháng đầu cứ ra ngoài bất kể đi đâu bạn cứ đeo khẩu trang y tế vào cho yên tâm. Chúc 2 mẹ con mạnh khoẻ nhé!
    • 14,862 Bài viết

• 1,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Mới 2 tháng chưa biết đc độ mờ da gáy đâu bạn nhé
    kho0ep q7v8qkkLYhDS
    • 214 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Đúng là việc bổ sung sắt và axit folic trước khi mang thai e thấy là rất cần thiết đó ạ!
    • 86 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Những vấn đề này rất cần thiết khi mang thai, e thấy rất là hữu ích, ngày trước e còn có 1 quyển sổ để note hết lại, cái gì cần và cái gì không? Cứ để trong túi xách, như vậy cho dễ nhớ.
    • 33 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Phụ nữ mang thai mà còn hút thuốc lá với uống rượu thì đúng là cần phải xem xét lại.