• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Xét nghiệm nội tiết, prolactin cao hơn mức bình thường

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 32.5K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 430 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Các chị ơi, sau vài tháng canh trứng để có bầu không thành công thì em đi xét nghiệm nội tiết và phát hiện là prolactin cao. Theo bác sĩ prolactin cao thì khó thụ thai vì khó rụng trứng.
    Có trường hợp nào giống như em không? Chia sẻ kinh nghiệm với em nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vợ chồng cách nhau 7 tuổi dễ sinh thiên tài?????

"Vợ chồng cách nhau 7 tuổi dễ sinh thiên tài nhất. Nghiên cứu của các nhà khoa học Pháp cho...

• Xét nghiệm nội tiết bình thường, có bị đa nang không?

Các mẹ nào có đi xét nghiệm nội tiết tố (FSH, LH, Prolactin, Estradiol) vào ngày thứ 2 chu kỳ cho kết quả bình thường (LH<10; LH/FSH <2; Prolactin và E2 trong giới hạn cho phép) mà vẫn bị kết luận là đa nang không ạ? Em đang lo cho bà chị quá; Triệu chứng thì giống đa nang: kinh thưa (3 - 4 tháng...

• Xem là ghiền có baby luôn nà

Gia đình là tất cả. Muốn có gia đình :) 1. Ba mẹ luôn che chở, bảo vệ con ...

• Phiếu xét nghiệm nội tiết??? Giúp em với.

Em được bác sỹ cho chỉ định đi làm xét nghiệm nội tiết để chữa vô sinh, em đã mua phiếu xét nghiệm ở bệnh viện C rồi, chỉ chờ tới ngày thứ 2 hoặc 3 hoặc 4 của chu kỳ kinh để đi làm xét nghiệm. Nhưng mấy hôm nữa em đi Sài gòn rồi, chắc lâu lắm mới ra. Em mua phiếu loại 400.000đ (loại 300.000đ chỉ...

• Tiêu chí nào để chọn sữa cho con

Chào các mẹ ạ. Tối qua chúng mình có buôn chuyện về việc chọn sữa cho con, với các tiêu chuẩn này...

• 184 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongduongdo
    Các chị ơi, sau vài tháng canh trứng để có bầu không thành công thì em đi xét nghiệm nội tiết và phát hiện là prolactin cao. Theo bác sĩ prolactin cao thì khó thụ thai vì khó rụng trứng.
    Mình cũng hiểu sơ sơ về cái vụ prolactin cao này (vì của tớ là Prl=877,20), người bình thường chỉ khoảng Prl<=400 , nếu cao quá sẽ dẫn đến tình trạng vô kinh tiết sữa (không có kinh nguyệt và vú tiết sữa) và không có trứng lớn và rụng, tuy nhiên tớ đọc một tài liệu nào đó nói nếu bình thường vú không tiết sữa và vẫn có kinh bình thường thì cũng không đáng lo lắm . Nếu chỉ số prolactin cao thì BS sẽ cho bạn tiêm một loại thuốc gì đó để cho nó hạ xuống (Tớ gặp một chị đi khám cùng tớ chị ấy có chỉ số ~ 1.900 còn tớ thì với chỉ số là ~ 877,20 và k bị tiết sữa và vô kinh nên không phải tiêm). Tốt nhất tớ khuyên bạn nên đi khám để có lời khuyên và phác đồ điều trị tốt nhất từ bác sĩ.
    Beautyful life!:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 430 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa hồng đỏ
    Mình cũng hiểu sơ sơ về cái vụ prolactin cao này (vì của tớ là Prl=877,20), người bình thường chỉ khoảng Prl<=400 , nếu cao quá sẽ dẫn đến tình trạng vô kinh tiết sữa (không có kinh nguyệt và vú tiết sữa) và không có trứng lớn và rụng, tuy nhiên tớ đọc một tài liệu nào đó nói nếu bình thường vú không tiết sữa và vẫn có kinh bình thường thì cũng không đáng lo lắm . Nếu chỉ số prolactin cao thì BS sẽ cho bạn tiêm một loại thuốc gì đó để cho nó hạ xuống (Tớ gặp một chị đi khám cùng tớ chị ấy có chỉ số ~ 1.900 còn tớ thì với chỉ số là ~ 877,20 và k bị tiết sữa và vô kinh nên không phải tiêm). Tốt nhất tớ khuyên bạn nên đi khám để có lời khuyên và phác đồ điều trị tốt nhất từ bác sĩ.
    Cám ơn chị đã cho em biết những thông tin bổ ích, chỉ số prolactin của em là khoảng 1000, song em vẫn có kinh nguyệt đều và hàng tháng trứng vẫn to bình thường (hôm qua ngày 13 em đi siêu âm trứng là 20mm). Nhưng vấn đề bây giờ bác sĩ điều trị chỉ định em đi tìm nguyên nhân prolactin cao, và nguyên nhân đầu tiên có nghi ngờ có u ở tuyến yên. Do đó phải đi chụp não. Em đang sợ và hoang mang lắm...
    • 1,001 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Bạn vào đây đọc xem có thêm thông tin gì không nhé!
    Bị tăng nội tiết tố PRL trong máu - Phần 1

Hi vọng sớm có tin vui như banglang.
    • 430 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bánh qui AFC
    Bạn vào đây đọc xem có thêm thông tin gì không nhé!
    Bị tăng nội tiết tố PRL trong máu - Phần 1

Hi vọng sớm có tin vui như banglang.

Chị AFC ơi, chị chụp hố yên ở đâu đấy? em định đi chụp nhưng không biết chụp ở đâu thì chính xác. Mong tin chị
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị AFC ơi, chị chụp hố yên ở đâu đấy? em định đi chụp nhưng không biết chụp ở đâu thì chính xác. Mong tin chị
    Bạn ơi, mình cũng bị lượng prolactin cao hơn mức cho phép, mà cao hơn rất nhiều lần, tận 1.800 cơ. Bs cũng yêu cầu mình đi chụp hố yên. Mình đi chụp ở BV C đấy, thời gian chụp thì nhanh, nhưng thời gian chờ bs ở đấy thì lâu. Mình đến từ 8h sáng mà đến 9h30 mới thấy bs làm. Thôi cứ vào bệnh viện cho chắc chắn. Chúc bạn đạt kết quả khả quan nhé
    • 1,001 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Chị cũng chụp tại Viện C đấy, bác sỹ cho chỉ định. Em cần hỏi lại bs khám cho mình xem. Khi đi chụp thì mang theo phiếu chỉ định của bs. Kết quả xét nghiệm máu cũng cần đem theo nếu trong trường hợp em không có chỉ định, em lên phòng khám tầng 2 nhà A trình bày để bs ở đó xem việc chụp hố yên có cần thiết hay không.
    Việc chụp hố yên phức tạp hơn những chụp X-Ray bình thường khác (như chụp tim phổi) vì thế nên có lẽ em sẽ phải đợi lâu, chờ cho những trường hợp thông thường khác làm rồi mới tới lượt mình, không nên quá lo lắng, cứ làm theo những chỉ dẫn của bs khi chụp X-Ray nhé.
    • 2,318 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

mình có thấy thông tin này trên mạng, hy vọng trả lởi câu hỏi của bạn, mình ko lưu đường dẫn nhưng bạn có thể search trên google. đay là một phần của các xét nghiệm cần làm,
    Hormon to test: Prolactin
    Time to test: Day 3
    Normal values < 24 ng/ml
    What values mean: Increased prolactin levels can interfere with ovulation. They may also indicate further testing (MRI) should be done to check for a pituitary tumor. Some women with PCOS also have hyperprolactinemia.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caocao Xem bài viết
    mình có thấy thông tin này trên mạng, hy vọng trả lởi câu hỏi của bạn, mình ko lưu đường dẫn nhưng bạn có thể search trên google. đay là một phần của các xét nghiệm cần làm,
    Hormon to test: Prolactin
    Time to test: Day 3
    Normal values < 24 ng/ml
    What values mean: Increased prolactin levels can interfere with ovulation. They may also indicate further testing (MRI) should be done to check for a pituitary tumor. Some women with PCOS also have hyperprolactinemia.
    Các mẹ ơi, em chưa lấy chồng nhưng hun nay em đi khám nội tiết thì chỉ số của em lại thấp quá thể FSH" 7,7, LH:4,9 ; PROlactin: 218; EST:161: Progesterone: <1. thì cái cuối cùng <1 là nghĩa như thế nào? các mẹ giải thích giúp em được không?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em chưa lấy chồng nhưng hun nay em đi khám nội tiết thì chỉ số của em lại thấp quá thể FSH" 7,7, LH:4,9 ; PROlactin: 218; EST:161: Progesterone: <1. thì cái cuối cùng <1 là nghĩa như thế nào? các mẹ giải thích giúp em được không? Em XN đùng hôm vừa hết kinh
    • 669 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Chỉ số PRL của bạn như vậy là cao so với người bt nhưng lại là thấp so với những người bị PRL cao. Chụp hố yên thì nên đi chụp cộng hưởng từ sẽ chính xác hơn, chụp x-ray nhiều khi ko fát hiện ra được u tuyến yên.u tuyến yên là u lành tính, ko có gì fải quá lo lắng. Bạn tham khảo ở đây nhé.
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=23612&page=22
    Rất nhiều người đã phẫu thuật rùi và ko sao cả.
    PRL cao có thể do môi trường, stress nữa. Qua dấu hiệu của bạn thì mình thấy bệnh của bạn cũng nhẹ thui, ko fải lo đâu. Nếu cần thì uống thuốc PRL sẽ hạ thôi mà.
    [
    • 131 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mình cũng bị Prolactin cao, hậu quả là 4-6 tháng mình có kinh một lần. Đi khám thì mình bị BTDN nặng, trứng không thể to được, không có sự phóng noãn.

Hiện mình đang làm TTON, tiêm hết toa 2 mà bác sỹ kết luận mình đáp ứng thuốc không tốt.
    • 669 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

PRL cao ức chế làm trứng ko to được và ko có sự phóng noãn. Vì vậy nếu chỉ nhìn vào kq siêu âm thì KL là bị BTĐN. Lúc đầu e đi khám ở C, bs cho đi s.a xong cũng KL là BTĐN, sau đó đi bs khác, bs cho đi xn thì tìm ra nguyên nhân thực sự là PRL cao. E thấy bs của e nói là fải điều trị PRL giảm xuống thì mới có thai được. Còn nếu ko điều trị mà cứ uống or tiêm thuốc kích trứng, IUI or TTON thì cũng ko có kq.
    Chị có uống thuốc để giảm PRL ko? Chỉ số PRL của chị là bn?
    [
    • 1,797 Bài viết

• 3,606 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongduongdo Xem bài viết
    Chị đây, hôm đi khám bs chỉ định xn thì prolactin của cao gấp mấy lần mức cho phép (CSBT 2-25, or 2-30 WHO) của chị là 77,5 (prolactin cao làm ức chế sự rụng trứng nói chung rất khó có thai và dễ sẩy thai) bs kê thuốc Parlodel (tác dụng để hạ pro) và vitamin + thuốc bổ 2 tuần, trời ạ thuốc Parlodel uống vào thì người lúc nào cũng mệt, ói, nói chung rất khó chịu, sau đó chỉ định SA tuyến vú phát hiện bệnh nữa là nang tuyến vú vì do nang nên làm tăng prolactin xn phết tế bào thì tốt (hú hồn)
    Chị uống lá trinh nữ hoàng cung để trị nang được hơn 3 tuần, sau đó đợi tuần đi SA, xn lại xem thế nào rồi báo cho mọi người biết cùng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kina; 24/09/2009 vào lúc 10:53 AM.
    Có những thứ không đơn thuần là nhớ là mong
    Còn gặp nhau thì hãy cứ chào
    Giữa miền đất rộng với trời cao,
    Vui câu nhân nghĩa, tròn sau trước
    Lấy chữ chân tình gửi tặng nhau
    :Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ban kina oi the ban co bi tiet sua không. To thi Prolactin tu 43 len den 884 nhung cu uông thuôc la ha xuong nhung ma nguc lai bi tiet sua.
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em lên nghĩ chị lên đi xn lại lần nữa mới quyết đinh nhé.như em lần đầu đi xn nôi tiết thì chỉ số PRL dạt 1600 cơ bs nghi em bị u tuyến yên và bắt em đi chụp nhưng em thấy kinh nguyệt của em rất đều lên em đi xn lại thì chỉ sso PRL của em lại bt lên các chị lên đi xn lại lần nữa cho yên tâm.
    con yêu bình an,chào đời con nhé
    :LoveStruc::LoveStruc::Kiss::Kiss:

• 1,797 Bài viết

• 3,606 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thị nở Xem bài viết
    Ban kina oi the ban co bi tiet sua không. To thi Prolactin tu 43 len den 884 nhung cu uông thuôc la ha xuong nhung ma nguc lai bi tiet sua.
    Chị có bị tiết sữa nữa nhé, không biết em thế nào chị thì tiết sữa cả hai bên do lần trước đó chị bị lưu nữa, chị cũng chưa làm xn lại nên không biết có hạ hay không nữa, có gì em thông tin cho vhị biết với nhé. Có thể chị lớn hơn em thì phải (nếu đúng thì thoải mái gọi chị nhé cưng hihi)
    Có những thứ không đơn thuần là nhớ là mong
    Còn gặp nhau thì hãy cứ chào
    Giữa miền đất rộng với trời cao,
    Vui câu nhân nghĩa, tròn sau trước
    Lấy chữ chân tình gửi tặng nhau
    :Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    • 669 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Nhà mình ơi, những người bị prolactin cao đã lập hội: “Bị tăng nội tiết tố PRL trong máu” trong mục chuẩn bị mang thai. Nhà đó đã lên tới 24 trang rồi.Mọi người sang đó trao đổi thêm cho có nhiều kinh nghiệm nhé
    Em cũng ở bên đó đây. Vừa có thêm 1 bạn nữa PRL cao mới có tin vui 2v đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi kitty0710; 28/09/2009 vào lúc 01:58 PM.
    [
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi, giúp em với, em vừa đi XN nội tiết về : KQ như sau :
    FSH 8.64
    LH 4.63
    Estratiol 256.6
    Progetoron 0.335
    Testoteron 0.107
    Các chị giải thích giùm em với, có phải 2 chỉ số cuối bị thấp k0 ạh ? Có bpháp nào để tăng chỉ số lên k ?
    Em cảm ơn nhiều.
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kina Xem bài viết
    Chị đây, hôm đi khám bs chỉ định xn thì prolactin của cao gấp mấy lần mức cho phép (CSBT 2-25, or 2-30 WHO) của chị là 77,5 (prolactin cao làm ức chế sự rụng trứng nói chung rất khó có thai và dễ sẩy thai) bs kê thuốc Parlodel (tác dụng để hạ pro) và vitamin + thuốc bổ 2 tuần, trời ạ thuốc Parlodel uống vào thì người lúc nào cũng mệt, ói, nói chung rất khó chịu, sau đó chỉ định SA tuyến vú phát hiện bệnh nữa là nang tuyến vú vì do nang nên làm tăng prolactin xn phết tế bào thì tốt (hú hồn)
    Chị uống lá trinh nữ hoàng cung để trị nang được hơn 3 tuần, sau đó đợi tuần đi SA, xn lại xem thế nào rồi báo cho mọi người biết cùng.
    ban oi. cho minh hoi nhe. the bay jo` ban da~ dieu tri xong chua? ket qua the nao` roi`? da co em be chua? Vo minh` cu~Ng bi benh nay`, that su minh` cu~Ng dang rat hoang mang. ko bjet nen kham va` chua~ nhu the nao nua~.vo chong minh kham' va dieu tri o 56 HBT. nhung~ chi em di truoc tu van' va` huong' dan~ cho ng` di sau nhe'. cam on cac ban rat nhieu
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2