CHUẨN BỊ MANG THAI

Vô sinh do lạc nội mạc tử cung

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 142K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

13 Người đang theo dõi

• 47 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me mong con Xem bài viết
    tớ thì đang tiêm thuốc kích trứng, thứ sáu này siêu âm và thử máu lại, cũng chưa biết sao, cùng hy vọng vậy. Vụ tuyến giáp thì cũng quan trọng đấy, phải giải quyết triệt để cái đó thì mới có thai được, không thì hay bị sẩy lắm. Chúc mẹ nó sớm hết bệnh nhé.
    Chúc mẹ nó lần này thành công rực rỡ nhé! Kiên trì mẹ nó ạ. Vợ chồng tớ cũng đã tính đến chuyện xin con nuôi rồi. Trên đời này còn bao nhiêu là đứa trẻ không nhà, không gia đình, tại sao không cho chúng một mái ấm nhỉ?! Tớ cầu Phật phù hộ cho mẹ nó này: Nam mô bổn sư Thích Ca Mâu Ni Phật! Con cầu xin Đức Phật phù hộ độ trì cho Mẹ Mong Con lần này làm IVF thành công và sinh em bé mẹ tròn con vuông!
    • 2,480 Bài viết

• 751 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me mong con Xem bài viết
    Uh, đâu phải LNMTC là nguyênnhân gây vô sinh đâu, nhưng nếu ai bị vô sinh thì phải nghĩ đến LNMTC, cái vòng lẫn quẫn vậy đấy bạn ạ.
    nhầm 360 độ rồi, me mong con à, LNMTC là nguyên nhân gây hiếm muộn đó. còn bị hiếm muộn có rất nhiều nguyên nhân.:LoveStruc:
    chỉ khi nào hiếm muộn + QKD đau khủng hoảng thì chỉ mới "nghi ngờ" là LNMTC thôi nhé:LoveStruc:

Potter ra đời vào lúc 9h12' ngày 12-12-2009
    • 2,480 Bài viết

• 751 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Babyoi Xem bài viết
    Bạn Mẹ mong con nói đúng đấy, không phải cứ SA đầu dò là phát hiện LNMTC đâu. Mình chữa hiếm muộn từ 2003 đến giờ, SA không biết bao nhiêu lần rồi, hết ở Từ Dũ, lại Ngọc Lan, chỉ thấy bảo đa nang buồng trứng, đến khi sang bác Luân IUI 1 năm không thấy gì, bác lôi ra mổ nội soi mới phát hiện LNMTC đấy. Mình tức chết được, ngay từ đầu đi khám mình khai bệnh là bị đau bụng khi QKD mà bên bác Lan chả cho làm gì. Bạn mình cũng bị đau bụng khi QKD từ hồi còn học phổ thông, đau đến nỗi lăn từ trên giường xuống đất, năm rồi đi khám cũng phát hiện LNMTC đấy.
    đau bụng chưa chắc là LNMTC đâu bạn à, người ta chỉ dựa vào SA thôi, nhưng SA cũng k xác định chính xác bệnh ở mức độ nào đâu. :LoveStruc:
    BS chỉ suy ra là bị LNMTC thì bạn đau bụng thôi, chứ họ k suy từ đau bụng ra LNMTC đâu:Kiss:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dangthuynhi; 13/05/2009 vào lúc 06:34 PM.

• 2,775 Bài viết

• 4,462 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Babyoi Xem bài viết
    Chúc mẹ nó lần này thành công rực rỡ nhé! Kiên trì mẹ nó ạ. Vợ chồng tớ cũng đã tính đến chuyện xin con nuôi rồi. Trên đời này còn bao nhiêu là đứa trẻ không nhà, không gia đình, tại sao không cho chúng một mái ấm nhỉ?! Tớ cầu Phật phù hộ cho mẹ nó này: Nam mô bổn sư Thích Ca Mâu Ni Phật! Con cầu xin Đức Phật phù hộ độ trì cho Mẹ Mong Con lần này làm IVF thành công và sinh em bé mẹ tròn con vuông!
    Mẹ nó làm tớ xúc động quá đấy, tớ đang tiêm thuốc mà thấy lo lắm, hôm nào xã tiêm cho cũng nước mắt ngắn dài, tớ sợ tiêm mà, tay thì véo chặt vào tay, vào đùi xã, và cứ thế mà véo…. He he, đến nỗi xã mình bảo: thôi để anh tiêm thuốc nhanh cho em véo anh nhanh, không thì tiêm từ từ anh cũng bị véo và đau từ từ theo. … vậy đó, khổ ghê. Chuyện xin con nuôi mình không phản đối, nhưng phải cẩn thận, tốt nhất là xin trẻ sơ sinh ở bệnh viện và nên càng ít ng biết càng tốt. Ông cậu chồng mình cũng xin con nuôi đấy, nhưng bây giờ đến khổ với nó. Mẹ nó cố gắng lên nhé- chúng mình cùng cố gắng
    • 2,480 Bài viết

• 751 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhu y cat tuong 2010 Xem bài viết
    b
    Bạn Thùy Nhi ơi cho mình hỏi . nghe nói bạn vừa uống thuốc tây vừa uống thuốc Đông y phải không? ủa thế uống thế bạn có nói cho bác sĩ biết không. liêu mình uống như vậy cũng được a? mình cũng LNMTC nè.bà con nào bị loại bệnh này mà đã có con rồi làm ơn lên đây thông báo cho mình lấy tinh thần với. các mẹ nhớ ghi rõ uống thuốc gì, ở đâu hay làm phương pháp gì, ở đâu cho mình biết với. Xin cảm ơn nhiều
    mình mổ nội soi tách dính do LNMTC xong (BV Từ Dũ), 3 tháng xxx tự nhiên có SA canh trứng mà trật lất, IUI lần 1 tại TD thất bại, IUI lần 2 tại Vạn Hạnh thành công. mình uống thuốc Đông Y mấy lần thất bại tại 138HTLO, thấy không hợp thuốc nên mình đổi qua 21 Vạn Tượng, uống từ lúc QKD đến IUI thì k uống nữa.
    mình uống cả đông tây mà không hỏi ý kiến BS, hồi bắt mạch bên 138HTLO thì ở đây bảo uống không sao
    còn bên 21Vạn Tượng cái thầy trẻ bắt mạch thì không cho điều trị chung, còn toa thuốc thầy lớn tuổi thì hồi đó mình k hỏi, mình uống toa thầy lớn tuổi cho.:LoveStruc:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 120 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Gặp topic co cùng hoàn cảnh mừng quá ! :Smiling: tình hình là mình cưới được 3 tháng rồi, trước đó có đi khám sức khỏe tổng quát, cả phụ khoa và phát hiện bị LNMTC, Bs bảo không cần điều trị (có cảnh báo là sẽ khó thụ thai)... Sau đám cưới không hiểu sao CK của mình lại rất dài, hơn 40ngay, trước kia 30-32ngay :Sad: đi SA lại, vẫn là LNMTC, cho một hộp ENAT 400, cũng không cần tái khám hay điều trị gì cả.....giờ đây mình cũng đang mong mau mau có một phép lạ nào đó được rước em bé về, lúc nào cũng cảm thấy lo lo làm sao í :Sigh: vì ax đã 36 tuổi rồi... Cam ơn những bài viết rất hữu ích của các mẹ ỡ trên :Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 120 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cho mình hỏi IUI, IVF là gì vậy? vì mình mới tham gia mục này nên còn "gà" lém :Thinking::Thinking: cảm ơn cả nhà :554::557:
    • 2,775 Bài viết

• 4,462 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeu-yeu Xem bài viết
    Cho mình hỏi IUI, IVF là gì vậy? vì mình mới tham gia mục này nên còn "gà" lém :Thinking::Thinking: cảm ơn cả nhà :554::557:
    IUI là lấy tinh trùng ra lọc rửa rồi bơm tinh trùng qua ngã âm đạo bạn ạ, IVF là thụ tinh trong ống nghiệm đó.
    • 2,480 Bài viết

• 751 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeu-yeu Xem bài viết
    Gặp topic co cùng hoàn cảnh mừng quá ! :Smiling: tình hình là mình cưới được 3 tháng rồi, trước đó có đi khám sức khỏe tổng quát, cả phụ khoa và phát hiện bị LNMTC, Bs bảo không cần điều trị (có cảnh báo là sẽ khó thụ thai)... Sau đám cưới không hiểu sao CK của mình lại rất dài, hơn 40ngay, trước kia 30-32ngay :Sad: đi SA lại, vẫn là LNMTC, cho một hộp ENAT 400, cũng không cần tái khám hay điều trị gì cả.....giờ đây mình cũng đang mong mau mau có một phép lạ nào đó được rước em bé về, lúc nào cũng cảm thấy lo lo làm sao í :Sigh: vì ax đã 36 tuổi rồi... Cam ơn những bài viết rất hữu ích của các mẹ ỡ trên :Rose::Rose::Rose::Rose:
    có lẽ do mới cưới nên BS mới bảo k cần điều trị, qua 1 năm xem có con k mới giải quyết.
    hồi đó mình đi khám hiếm muộn tại Từ Dũ, BS bảo theo dõi 2 tháng, sau 2 tháng vẫn không có thai, BS quyết định cho mình mổ NS, khi mổ mới biết mức độ nặng nhẹ thế nào.
    bạn mới cưới, ráng thêm vài tháng canh trứng xem sao, biết đâu LNMTC còn nhẹ, có thể có thai.
    đến kỳ QKD, bạn xay sinh tố nha đam (lô hội) + thơm (dứa) uống ở ngày đầu chu kỳ cho hết QKD, sau đó ngưng uống để theo dõi trứng :LoveStruc:
    LNMTC k làm chu kỳ kéo dài, có lẽ do vấn đề nào đó, có thể là tâm lý làm cho chu kỳ bạn dài ra, cố gắng thoải mái tinh thần nhé, rồi bé yêu cũng tìm về với vc bạn thôi:LoveStruc:

• 120 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dangthuynhi Xem bài viết
    mình mổ ở mức 3-4, bây giờ cũng đã có bé rồi nè, mình khám ở Từ Dũ, phát hiện và mổ tháng 11. BS bảo uống thuốc và chích thuốc, (mình chích 1tháng sau mổ, mua 2 tháng thuốc về uống tốn 4,5 tr) (BS bảo điều trị 6 tháng để tránh tái phát), 1 tháng sau mổ, tái khám mổ thì bên hiếm muộn BV TD bảo không chích thuốc ngừa tái phát nữa mà làm IUI luôn(như vậy mình còn dư 2 tháng thuốc), làm IUI lần 1 tại TD thất bại, IUI lần 2 tại VẠn Hạnh thành công.
    Lời khuyên của mình là nếu bị LNMTC, mổ xong thì nên canh trứng hoặc làm IUI luôn, việc tái phát lại bệnh sớm hay muộn không ai dự đoán trước được, có thai sẽ hết, và tháng sau mổ thì tỷ lệ có thai là cao nhất.
    Nếu vc 1 năm k có tin vui, thì nên đến BV Phụ sản có uy tín khám trước,phát hiện ra nguyên nhân sau đó sẽ tính tiếp. :Kiss::LoveStruc::Rose:

Mẹ dangthuynhi đã có em bé rồi hạnh phúc nhỉ :LoveStruc: ước gì mình cũng được như cô í
    Tình hình là hôm qua mình QKD, sáng nay đi chợ sớm mua thơm + nha đam về xay sinh tố uống, thấy đỡ đau bụng hơn nhiều đó mẹ nó ạ! ngon và dễ uống nữa :Kiss: :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi yeu-yeu; 12/06/2009 vào lúc 07:16 PM.
    • 201 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Các mẹ nhà mình ơi, đã ai điều trị LNMTC bằng tiêm zoladex chưa cho mình hỏi với. Sau khi tiêm mũi cuối cùng thì bao lâu sau các mẹ có kinh lại? mình tiêm xong rồi và đang nghe ngóng. Cac mẹ chia sẻ cho mình với nhé.
    • 2,480 Bài viết

• 751 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitxinh1980 Xem bài viết
    Các mẹ nhà mình ơi, đã ai điều trị LNMTC bằng tiêm zoladex chưa cho mình hỏi với. Sau khi tiêm mũi cuối cùng thì bao lâu sau các mẹ có kinh lại? mình tiêm xong rồi và đang nghe ngóng. Cac mẹ chia sẻ cho mình với nhé.
    mình chỉ tiêm thuốc gì đó, BS hổng nói tên, trong 1 tháng, đúng 1 tháng sau thì vẫn có kinh lại bình thường:LoveStruc:

• 224 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitxinh1980 Xem bài viết
    1 tháng sau QKD lại bình thường ( mình chích có 3 mũi nhé ).
    • 201 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmynam Xem bài viết
    1 tháng sau QKD lại bình thường ( mình chích có 3 mũi nhé ).
    Bạn ơi, của bạn là một tháng sau khi tiêm hay 1tháng sau khi hết tác dụng của thuốc hả bạn? Mình hỏi vậy là vì thuốc này có tác dụng trong vòng 1 tháng mà. Cụ thể như bạn thì bạn tiêm ngày nào và ngày nào thì có lại?
    • 68 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi có trường hợp nào bị LNMTC mà đến ngày QKĐ lại không bị đau bụng không?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thuthaohuong; 18/06/2009 vào lúc 10:05 PM.
    • 2,775 Bài viết

• 4,462 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuthaohuong Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi có trường hợp nào bị LNMTC mà đến ngày QKĐ lại không bị đau bụng không?
    có đấy bạn ạ, mình có quen một mẹ trên diễn đàn, QKĐ không hề bị đau bụng, đến khi phát hiện ra thì đã LNMTC độ 4 rồi.,.. rất nặng đấy, bạn ấy nói với mình tử cung biến dạng luôn hay sao , mình k nhớ rõ lắm, nhưng tình trạng xấu lắm...
    • 693 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, e bị đau bụng hành kinh thứ phát, tức là khoảng 3 năm sau khi bị HK thì e bắt đầu đau bụng, đau rất dữ dội, đến khi máu ra được thì thôi. Lúc đầu e chỉ đau khoảng 2-3 tiếng dữ dội rồi ko đau nữa, cả mấy ngày HK cũng chỉ lâm râm thôi. Trong khi đau bụng có kèm các triệu trứng khác như buồn nôn, chóng mặt, đi ngoài, chân tê, người lạnh toát...Gần đây e đau nhiều hơn, có khi đau cả ngày, đến khi có máu kinh rồi vẫn đau, toàn phải nghỉ làm ở nhà thôi. Nhưng cũng có tháng e lại k đau, chỉ hơi âm ỉ.
    Mới đây e khám PK, e bị Viêm LT cổ TC và viêm PP. Có phải e rất dễ bị lạc nội mạc TC k? E mới siêu âm thành bụng thì ko có vấn đề gì, phải siêu âm đầu dò mới biết ạ? Bsĩ kl e bị viêm PP là dựa vào kquả máu lắng.
    E nghe nói nếu khi cổ TC viêm thì ko nên soi TC và buồng trứng. Tháng tới e mới đi AL, như vậy phải rất lâu nữa e mới biết viêm PP của mình là viêm cái gì, ở mức độ nào. E lo lắng quá đi mất, ít nhất cũng phải biết rõ là mình bị bệnh gì, đằng này e mơ hồ quá.
    E chưa có con đâu ạ, các mẹ tư vấn cho e với, e cảm ơn nhiều
    • 150 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuthaohuong Xem bài viết
    Có mình đây bạn, mình còn chẳng có triệu chứng gì cơ, đi khám vô sinh thì phát hện ra lạc nội mạc thôi, mình mổ nội soi từ tháng 12/2008 rồi, AX mình tinh trùng lại còn yếu nữa chứ, sau 1 thời gian chữa tây y chán chê rồi vẫn không thấy gì, sáng tháng 7 này mình định lên bà Ngọc Lâm- Mỹ đình chữa cả vợ lẫn chồng xem thế nào đây. Trường hợp của bạn thế nào?
    • 68 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình thực sự vẫn hoang mang là không biết LNMTC hay là UNBT nữa, đi SA ở C, Phòng khám Thái Thịnh, 103 đều bảo là UNBT, và kích thước tương đối to. Nhưng đi SA ở BS Lan (Bà Triệu) thì kl là LNMTC. Nhưng đọc bài viết về LNMTC thì mình chẳng thấy mình giống gì cả, trước và trong CK chẳng đau gì cả, chỉ đầy bụng thôi. CK của mình rất đều chỉ sai lệch 1 ngày.
    Mình đi chữa bằng khí công, hôm nọ SA thì bs ở 103 bảo 2 buồng trứng đẹp. Mình khám chỗ cô Lan hỏi xem về khối đó thì cô bảo là LNMTC thay đổi theo chu kỳ, chứ không phải lúc nào cũng to thế, nên phải đi SA lại xem thế nào.
    Nên đến h vẫn chưa hiểu là LNMTC hay UNBT nữa.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 315 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Các mẹ bị lạc nội mạc tử cung đừng lo lắng nhé, mình bị rất nặng, bs khuyên nên làm tton, nhưng bây giờ mình 2v rồi. các mẹ cứ tự tin và lạc quan lên nhé. Con yêu sẽ về lúc chúng ta không ngờ nhất, quan trọng là tinh thần phải thật lạc quan khong nên cang thẳng nhé

Những AX nào tt yếu thì theo đong y là tốt nhất

Chút it chia sẽ, chúc các mẹ may mắn
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)