• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Vô sinh do lạc nội mạc tử cung

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 145K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

• 188 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

các chị ơi cho e hỏi, e đã tton 1 lần nhưng bị thất bại, khi e QKD thường hay đau bụng dữ dội, e đọc thì đc biết đây cũng là 1 trong những biểu hiện của lnmtc, e làm cách nào để phát hiện ra lnmtc bây h? e đã mổ nội soi tháng 4 vừa rồi nhưng e ko thấy bs nói j cả như thế có thể coi là ko bị ko? hay biết đâu bs bỏ sót các chị nhỉ???
    • 570 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovelygirl82 Xem bài viết
    các chị ơi cho e hỏi, e đã tton 1 lần nhưng bị thất bại, khi e QKD thường hay đau bụng dữ dội, e đọc thì đc biết đây cũng là 1 trong những biểu hiện của lnmtc, e làm cách nào để phát hiện ra lnmtc bây h? e đã mổ nội soi tháng 4 vừa rồi nhưng e ko thấy bs nói j cả như thế có thể coi là ko bị ko? hay biết đâu bs bỏ sót các chị nhỉ???
    Mẹ nó đi siêu âm lại đi.Lúc trước mình đi siêu âm canh trứng rồi phát hiện bị LNMTC luôn đó. Nhưng mình nghỉ là mẹ nó không bị bệnh này đâu vì trước khi mẹ nó TTTON thì bác sĩ cũng phải kiểm tra tổng quát rồi mới TTTON chứ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các chị ơi giúp em với, e bị nhiều vấn đề về cái bộ máy sinh em bé quá. Đầu tiên là e phát hiện bị vòi trứng một bên tắc một bên u nước. E bơm thông nhà BS Trung 6 tháng bác bảo đc và e tiếp tục hành trình canh trứng. Trơi bs lại bảo e bị unang BTT (40mmx38mm) và bảo em tiếp tục theo dõi để có em bé trước rùi tính unang sau. Nhưng sau 6 tháng rùi đến 1 năm vẫn chẳng thấy gì :Sad: Rùi e được người mách theo bs Ngọc Lâm nhưng sau 6 tháng cũng ko thấy gì. Và e lại qua tây y theo bs Hồng Minh, bà cho e đi SA thì phát hiện ra NM có nhiều ổ giảm âm KT(14x8mm). Rùi BS chỉ định e đi hút buồng tử cung vào ngày thư 2 của CK. Hôm nay e vừa đi hút về đang đợi kq(10ngay sau). Sau khi đọc các bài của các chị e nghĩ chắc mình lại bị cai NM rui. Mà đến ngày ck e cũng bị đau bụng và ra nhiều lắm các chị a.
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dangthuynhi Xem bài viết
    em chịu khó uống nha đam và dứa hằng ngày luôn em nhé.
    mà em ở đâu? HN hay SG?
    Em cảm ơn chị vì đã quan tâm hỏi thăm em.
    Em là người miền bắc nhưng em mới vào SG làm việc chị ạ. Uồng nha đam hàng ngày thì tốt hơn hả chị? LNMTC làm cuộc sống của em thay đổi nhiều quá! bác sĩ nói bệnh em khá nặng (phát hiện LNM muộn do không chuẩn đoán đúng bệnh), nhưng còn trẻ vẫn cón cơ hội:Smiling:. Em khóc, chán nản. Trước kia chưa bao giờ em nghĩ sẽ lập gia đình trước 25 tuổi thì giờ lại phải quan tâm và giành thời gian hơn cho việc gặp gỡ tìm hiểu. Nhưng em cũng sợ lắm chị ạ, tìm được người phù hợp đã rất khó, rồi em lại có cảm giác mình lừa dối người ta, lừa dối gia đình họ. Nhỡ kết hôn rồi mà em không thế sinh được thì sao.... thôi đành để mặc số phận vậy.....:Smiling:.... ĐỜI RẤT DỞ NHƯNG TA VẪN PHẢI NIỂM NỞ....CUỘC SỐNG LUÔN BẤT NGỜ....:Angel:
    Em chúc cả nhà mình hạnh phúc...:Rose:
    • 570 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dangthuynhi Xem bài viết
    kinh nghiệm chị thì em nên IUI, ngày xưa chị cũng lăng tăng giống em, sợ nhất là tái phát, BS tư thì cho chích chống tái phát, nhưng bên điều trị HM bên Từ Dũ thì bảo làm IUI, vì sau mổ, khả năng có thai là cao nhất và giảm dần theo thời gian. chị đã chích 1 mũi và mua hơn 2tr tiền thuốc cho tháng kế tiếp nhưng chị nghe theo bên BV TỪ Dũ, k uống, quyết định IUI luôn, lần 1 thất bại, lần 2 thành công:LoveStruc:
    mẹ dangthuynhi ơi,cho mình hỏi: sau khi mẹ sinh baby rồi,mẹ nó cũng hết LNMTC luôn hay sao?

Chỗ này để chờ 2V
    • 1,783 Bài viết

• 4,593 Được cảm ơn

Ôi, nói đến bệnh này thật là chán nản.
    Mình sau khi mổ NS, kết luận là lạc nội mạc tử cung trogn cơ, còn buồn trứng thì đa nang, 2 vòi trứng vẫn thông thoang. Mình k hề đau bụng 1 tẹo nào hết, nên mặc dù biết bệnh này lâu nhưng k bao giờ nghĩ mình sẽ bị

Bác Luân cho chích Dip 3 tháng rồi, hẹn cuối tháng 10 tái khám. MÌnh muốn sau khi chích thuốc thì làm IUI vài chu kỳ rồi tính tiếp nhưng bác L chỉ định sau chích là TTON, mình có hỏi là tại sao buồng trứng, vòi trứng bình thường mà lại phải TTON thì bác nói bác cũng k biết giải thích tại sao. Bác k dám quả quyết là IUI sẽ thất bại, nhưng cũng k chắc là TTON sẽ thành công, nhưng TTON thì sác xuất cao hơn.

Nói tóm lại là tùm lum, mình chả hiểu gì cả. VC mình quyết sẽ IUI vài chu kỳ nữa rồi tính tiếp, coi như ngồi trông vào ông Trời, khi nào thương thì cho mình đứa con, còn lại thì mình đã cố hết sức rồi các bạn ạh.
    Chúc mọi người toại nguyện nhé.
    • 570 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Mình cũng giống mẹ bang-lang-xua, cũng quyết định mổ xong thì IUI chứ chưa chọn TTON, bác sĩ đưa ra cho mình 2 phương án để lựa chọn, mình chọn IUI 1 đến 3 chu kỳ, IUI thất bại thì mình sẽ tính tiếp, chứ mình còn khả năng thụ thai thì qua TTON sẽ tốn kém nhiều hơn, biết đâu may mắn IUI thành công thì sao. Nhưng LNMTC của mình đang bị viêm nên mình chích 3 mũi Dip trước mổ sau. 7/10 sẽ chích mũi thứ 3 rồi tiến hành mổ

Chỗ này để chờ 2V
    • 1,783 Bài viết

• 4,593 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatrang79 Xem bài viết
    Mình cũng giống mẹ bang-lang-xua, cũng quyết định mổ xong thì IUI chứ chưa chọn TTON, bác sĩ đưa ra cho mình 2 phương án để lựa chọn, mình chọn IUI 1 đến 3 chu kỳ, IUI thất bại thì mình sẽ tính tiếp, chứ mình còn khả năng thụ thai thì qua TTON sẽ tốn kém nhiều hơn, biết đâu may mắn IUI thành công thì sao. Nhưng LNMTC của mình đang bị viêm nên mình chích 3 mũi Dip trước mổ sau. 7/10 sẽ chích mũi thứ 3 rồi tiến hành mổ
    Bạn mổ NS chỗ bác Luân luôn ah, bạn yên tâm nếu mổ NS nhé, thật đơn giản vô cùng.

Chúc bạn mau chóng đón bé yêu nha. Mình đã hoàn tất 3 mũi thuốc rồi, đợi cuối tháng 10 QKD là chiến tiếp.

Cố gắng và tự tin lên nha cả nhà.
    • 570 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bang_lang_xua Xem bài viết
    Bạn mổ NS chỗ bác Luân luôn ah, bạn yên tâm nếu mổ NS nhé, thật đơn giản vô cùng.

Chúc bạn mau chóng đón bé yêu nha. Mình đã hoàn tất 3 mũi thuốc rồi, đợi cuối tháng 10 QKD là chiến tiếp.

Cố gắng và tự tin lên nha cả nhà.
    Mình đang diều trị tại bv hùng vương. Dường như bác Luân cũng làm trong bv hùng vương phải không mẹ bang-lang-xưa.
    Chúng ta cùng cố gắng đấu tranh với bệnh LNMTC này nhé cả nhà

Chỗ này để chờ 2V
    • 82 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi, triệu chứng của bệnh LNMTC là như thế nào ah? Em bị đau bụng kinh 10 năm nay rồi, đau âm ỉ từ ngày bắt đầu đến lúc kết thúc. Em cũng thấy lo vì mới lấy chồng, vc em "thả" 3 tháng rùi mà chưa thấy con iu về ah...:Sad:
    • 570 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhuananh Xem bài viết
    Các chị cho em hỏi, triệu chứng của bệnh LNMTC là như thế nào ah? Em bị đau bụng kinh 10 năm nay rồi, đau âm ỉ từ ngày bắt đầu đến lúc kết thúc. Em cũng thấy lo vì mới lấy chồng, vc em "thả" 3 tháng rùi mà chưa thấy con iu về ah...:Sad:
    Theo như criệu chứng LNMTC của chị là đau bụng kinh, đau nhiều chổ LNMTC bám vào, chị bị bên trái nên đau bên trái nhiều, càng để lâu đau nhiều hơn, đau muốn xỉu luôn đó, chu kỳ kinh của chị ngắn lại, lúc trước 30 ngày từ lúc bị LNMTC thì 24-26 ngày, khi đến ngày kinh không ra nhiều những mảnh nội mạc mà ra máu tươi. Đó là những triệu chứng của chị, còn nhiều người thì bị LNMTC không có triệu chứng gì cả.
    Em muốn biết có bị LNMTC này thì siêu âm đầu dò sẽ biết bệnh.

Chỗ này để chờ 2V
    • 570 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhuananh Xem bài viết
    Theo như criệu chứng LNMTC của chị là đau bụng kinh, đau nhiều chổ LNMTC bám vào, chị bị bên trái nên đau bên trái nhiều, càng để lâu đau nhiều hơn, đau bụng từ ngày bắt đầu có kinh đến ngày sạch kinh, đau muốn xỉu luôn đó, chu kỳ kinh của chị ngắn lại, lúc trước 30 ngày từ lúc bị LNMTC thì 24-26 ngày, khi đến ngày kinh không ra nhiều những mảnh nội mạc mà ra máu tươi, Đó là những triệu chứng của chị, còn nhiều người thì bị LNMTC không có triệu chứng gì cả.
    Em muốn biết có bị LNMTC này thì siêu âm đầu dò sẽ biết bệnh.

Chỗ này để chờ 2V
    • 77 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Em chào các chị.
    Huhu. Em buồn quá các chị ơi. Chuyện của em là thế này ạ. Cuối năm 2009 em có mổ u nang buồng trứng 2 bên tại bệnh viện phụ sản HN ạ. Sau khi mổ xong bác sỹ chỉ nói em nên nhanh chóng lấy chồng và sinh con. Em cũng không để ý lắm, tưởng bệnh của mình mổ xong là ok rồi. Vậy mà sau 3 tháng em đi khám lại bác sỹ khám cho em có đọc hồ sơ của em và nói em phải nhanh sinh con, bệnh của em có thể vô sinh. Em sợ quá về tra trên mạng về bệnh lạc nội mạc tử cung. Huhu em khóc ròng rã mấy ngày trước, em thấy tương lai như sụp đổ trước mặt em. Đầu năm 2010 em lấy chồng và thả tự do mà vẫn chưa có thai ạ. Giờ em biết mình phải đi khám lại và chữa nhưng em rất sợ nên chưa dám đến bệnh viện. Các chị giúp em với ạ. Liệu em còn có khả năng làm mẹ không ạ. Càng ngày em càng thấy hoang mang các chị ạ. Giờ em phải làm gì hả các chị. Em đọc mục này lâu lắm rồi nhưng bây giò em mới dám gửi bài. Cứ nghĩ đến bệnh là em sợ nên em rất sợ nhắc đến LNMTC. Huhu. Giờ em lên làm gì hả các chị???
    • 1,860 Bài viết

• 943 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bang_lang_xua Xem bài viết
    Ôi, nói đến bệnh này thật là chán nản.
    Mình sau khi mổ NS, kết luận là lạc nội mạc tử cung trogn cơ, còn buồn trứng thì đa nang, 2 vòi trứng vẫn thông thoang. Mình k hề đau bụng 1 tẹo nào hết, nên mặc dù biết bệnh này lâu nhưng k bao giờ nghĩ mình sẽ bị

Bác Luân cho chích Dip 3 tháng rồi, hẹn cuối tháng 10 tái khám. MÌnh muốn sau khi chích thuốc thì làm IUI vài chu kỳ rồi tính tiếp nhưng bác L chỉ định sau chích là TTON, mình có hỏi là tại sao buồng trứng, vòi trứng bình thường mà lại phải TTON thì bác nói bác cũng k biết giải thích tại sao. Bác k dám quả quyết là IUI sẽ thất bại, nhưng cũng k chắc là TTON sẽ thành công, nhưng TTON thì sác xuất cao hơn.

Nói tóm lại là tùm lum, mình chả hiểu gì cả. VC mình quyết sẽ IUI vài chu kỳ nữa rồi tính tiếp, coi như ngồi trông vào ông Trời, khi nào thương thì cho mình đứa con, còn lại thì mình đã cố hết sức rồi các bạn ạh.
    Chúc mọi người toại nguyện nhé.
    Bac cho lam IVF ngay sau khi mổ nội soi là cũng có lý do đấy c ah dù 2 vòi trứngc ủa c vãn ok, theo e đc bit truoc đây b vẫn ap dụng là sau khi mổ sẽ tiến hành khoảng 3 chu kỳ IUI đ/v những bệnh nhân bác cho là còn hy vọng ở IUI và chưa đến mức IVF, tuy nhiên có lẽ do thống kê các t/h LNMTC sau khi mo ty le thanh cong do IUI quá thấp nên bac qd IVF de tránh mất tg của benh nhân ( điều này là cực kỳ quan trọng vì 3 mủi chích trên chỉ có td trong khoảng tg 2 năm thôi c ah). EM đi khám b đã lâu , tiếp xúc cũng nhìu với nhũng bệnh nhân LNM sau khi mổ mà thành công với IUI là hiếm lắm hix hix, bản thân e cũng thất bại với 4 lần IUI sau khi mổ đây, và đang tiến hành IVF.
    Chi cứ tham khảo thêm thông tin nhé
    Bình an sẽ đến bên người thiện tâm.
    • 570 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vodam1111 Xem bài viết
    Em chào các chị.
    Huhu. Em buồn quá các chị ơi. Chuyện của em là thế này ạ. Cuối năm 2009 em có mổ u nang buồng trứng 2 bên tại bệnh viện phụ sản HN ạ. Sau khi mổ xong bác sỹ chỉ nói em nên nhanh chóng lấy chồng và sinh con. Em cũng không để ý lắm, tưởng bệnh của mình mổ xong là ok rồi. Vậy mà sau 3 tháng em đi khám lại bác sỹ khám cho em có đọc hồ sơ của em và nói em phải nhanh sinh con, bệnh của em có thể vô sinh. Em sợ quá về tra trên mạng về bệnh lạc nội mạc tử cung. Huhu em khóc ròng rã mấy ngày trước, em thấy tương lai như sụp đổ trước mặt em. Đầu năm 2010 em lấy chồng và thả tự do mà vẫn chưa có thai ạ. Giờ em biết mình phải đi khám lại và chữa nhưng em rất sợ nên chưa dám đến bệnh viện. Các chị giúp em với ạ. Liệu em còn có khả năng làm mẹ không ạ. Càng ngày em càng thấy hoang mang các chị ạ. Giờ em phải làm gì hả các chị. Em đọc mục này lâu lắm rồi nhưng bây giò em mới dám gửi bài. Cứ nghĩ đến bệnh là em sợ nên em rất sợ nhắc đến LNMTC. Huhu. Giờ em lên làm gì hả các chị???
    Em phải đi khám lại và chữa bệnh này chứ. hãy ccố mà lạc quan với bệnh tật em àh. Chị đã hơn 5 năm hiếm muộn rồi nè, 9/2005 thai ngoài tử cung bên buồng trứng phải vỡ, cuối năm 2008 phát hiện LNMTC, điều trị bằng cách uống thuốc ngừa thai 9 tháng, siêu âm lại thí thấy hết. Đến tháng 6/2010 tái phát nặng hơn đến mức ứ dịch buồng trứng, vòi trứng trái, cuối tháng 10 này sẽ mổ và IUI. Bởi vậy em phải cố gắng đi khám và điều trị để có con sớm. Bệnh này cũng có người có baby bằng chứng là trong topic này có mẹ dangthuynhi đã có baby rồi đó.
    Em đừng ngồi đó mà suy nghĩ nhiều tổn hại đến tinh thần và sức khỏe, hãy giải quyết căn nguyên của nó rồi em sẽ thấy cuộc đời này chẳng có gì là không thể
    Chị em mình cùng cố gắng để chống lại bệnh này nhé.

Chỗ này để chờ 2V
    • 77 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị Nhatrang79 nha.
    Em thấy bảo mổ nội soi xong rất dễ mang bầu. Đợi hết tháng này k có gì em sẽ đi khám và có lẽ em xin mổ nội soi luôn chị ạ. Thật ra thì chồng em rất tâm lý và k hề gây áp lực gì cả, anh ấy nói không có con cũng không sao. Nhưg càng thấy vậy em càng thấy tủi thân và áy náy, cảm ơn chị đã cho em lời khuyên, vì chồng yêu em sẽ lấy cam cảm và cố gắng hơn nữa ạ. Em chúc chị mổ thuận lợi và sớm có bé chị nha. Ngày trước bị mổ em bị dính lên em rất sợ, nhưng có lẽ em phải mạnh mẽ hơn thôi. Em cảm ơn chị nhiều nha. chúc mọi điều may mắn sẽ đến với chị.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanani Xem bài viết
    Mình đợt trước, khi biết bị LNMTC cũng hoang mang lắm nhưng rồi vẫn phải đối mặt với nó từng bước một, Giờ mình đang hành trình IUI tìm con yêu sau mổ LNMTC đây.
    Bạn đi khám lại xem sao nhé
    Hanani ơi kết quả IUI thế nào rồi em?
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ LNMTC cho mình hỏi các mẹ có bị đau khi quan hệ ko? Mình thỉnh thoảng cũng bị, nhưng mỗi lần bị thì đau rát khó chịu lắm. Có cách nào để cải thiện ko nhỉ?
    • 570 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amiracle Xem bài viết
    Các mẹ LNMTC cho mình hỏi các mẹ có bị đau khi quan hệ ko? Mình thỉnh thoảng cũng bị, nhưng mỗi lần bị thì đau rát khó chịu lắm. Có cách nào để cải thiện ko nhỉ?
    Mình chỉ bị tức bụng khi quan hệ ,chứ không đau rát như mẹ nói.

Chỗ này để chờ 2V
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Muốn có bầu, hãy tránh xa mấy món này

Thời buổi hiện đại, có rất nhiều thứ ảnh hưởng đến khả năng mang thai, sinh sản của bạn, đơn cử như...

• Trăng mật lãng mạn tại Sunrise Hội An Beach Resort

Hội An với bờ biển xanh trong, cát trắng, nắng vàng, tiếng sóng vỗ rì rào và vẻ đẹp huyền ảo, lung...

• Lạc nội mạc tử cung có thể gây vô sinh

Thứ ba, 15/11/2005, 08:44 GMT+7 Lạc nội mạc tử cung có thể gây vô sinh Cứ 100 phụ nữ phải cắt bỏ tử cung thì có 15-20 người bị lạc nội mạc trong cơ tử cung. Bệnh có thể gây vô sinh với tỷ lệ 30-50% do làm tổn thương vòi trứng và ống dẫn trứng. Những tổn thương này cản trở nhu động ống dẫn...

• Clip 9 tháng thai kỳ

Các mẹ có biết trứng và tinh trùng gặp nhau như thế nào chưa? Bé yêu trong bụng mẹ qua các giai...

• Gấp! Gấp! Gấp! Lạc nội mạc tử cung là gì?

Các mẹ ơi, Người thân của mình bị chẩn đoán là lạc nội mạc tử cung. Cái này có đáng sợ không hả các mẹ ơi, và có ảnh hưởng gì đến chuyện có con không (cô này chưa có con)? Rất mong các mẹ trả lời sớm để mình còn biết đường mà giúp cô ấy bình tĩnh. Cám ơn các mẹ nhiều.

• 180 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amiracle Xem bài viết
    Hanani ơi kết quả IUI thế nào rồi em?
    Chị ơi chán quá kết quả 1 vạch ah
    Em buồn quá chu kỳ tới chồng em lại kô về đc. Ra tết em làm hồ sơ IVF ah
    :Applause:Con cảm ơn trời, Cầu trời phù hộ cho mẹ con con khỏe mạnh:Rose: