• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Vô sinh do lạc nội mạc tử cung

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 136K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 112 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Chào bạn, cám ơn câu chuyện bạn đã chia sẻ. Mình cũng bị LNMTC và vừa mổ tháng 9 vừa rồi bạn àh. Đọc chuyện của bạn cho mình thêm động lực trên hành trình tìm bé yêu :Smiling:. Chặng đường của bạn gian nan quá nhỉ! Nhưng bây giờ bạn đã có bé yêu rồi, mọi sự cố gắng sẽ được đền đáp xứng đáng phải không bạn.
    Mình thật sự mừng cho bạn! Chúc 2 mẹ con bạn về đích an toàn nha. Chúc gia đình bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc.

• 693 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Hành trình của c thật gian nan, nhưng c đã rất dũng cảm và giờ đây đã đc đền đáp xứng đáng. Chúc mừng c thật nhiều và cảm ơn c đã tiếp thêm sức mạnh cho những bà mẹ hiếm muộn

• 120 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Đọc câu chuyện của bạn chủ tóp mà mình ghẹn ghẹn muốn khóc đây! Chúc mừng cho niềm hạnh phúc ngập tràn của bạn nhé!:Rose::Rose::Rose::Rose: Mình rất hiểu tâm trạng ấy và cũng muốn chia sẽ câu chuyện của mình- rất vui các mẹ àh, niềm vui còn nóng hổi chỉ mới sáng nay thôi :LoveStruc::LoveStruc:
    Giống như chủ tóp, mình cũng bị LNMTC, đã biết từ khi chưa lập gia đình, lúc gần đám cưới ( cách đây 7 tháng) mình có đi tổng quát lại và hỏi ý kiến BS xem có cần điều trì k, nhưng BS nói sau đám cưới trên 1 năm nếu không có gì mới gọi là hiếm muộn, lúc ấy sẽ điều trị sau :Sick:. Cưới rồi VC mình hồi hộp theo dõi từng chu kỳ nhưng chẳng thấy gì, sau đó 5 tháng, mình quyết định đi SA đo nan noãn, canh ngày rụng trứng, nhưng thật bất ngờ, BS yêu cầu mỗ ngay vì LNM đang có dấu hiệu không tốt :Sick: Hai ngày sau đó lên bàn mỗ- đầy hoang mang và lo sợ. Phẫu thuật nội soi sau 2 ngày được về, BS cho mình biết đã dc bóc tách nan buồng trứng trái + thông buồng trứng phải. Tinh dịch đồ ax hơi yếu, hẹn tháng sau đến bơm TT luôn- lại choáng và hoang mang vô cùng :Sigh::Sigh: Thời gian sau đó mình cố quên hết, quên vết mỗ, quên mong ngóng trông chờ mỗi tháng, quên cả lời hẹn của BS :Sigh::Sigh: Ax nói nên tự nhiên và thư giãn, VC mỗi ngày cùng uống 1 viên Enat 400. Và thật kỳ diệu, đến nay 2 tháng sau mỗ, mình đã đón bé yêu được 7 tuần rồi cả nhà ạh. Niềm vui vỡ òa không thể tả hết, gọi dt báo ax, mình thì khóc nghẹn, ax cười hihi haha ... (là vì mình và ax đều đã lớn tuổi 32-36, lại kết hôn muộn nên không thể tả hết là vui mừng như thế nào, sau những gì đã qua :Silly::Silly. Mình mỗ ở BV Vạn Hạnh, tpHCM, Bs Phan Lan Phương. Chúc các mẹ như mình và bạn chủ tóp sớm có tin vui nhé! :Rose::Rose::Rose:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 105 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Chào các chị, em lấy chồng đã được 3 năm rồi, em cũng bị lạc nội mạc tử cung, đã mổ bóc dính 1 lần rồi. Bây giờ em lại bị khối u do lạc nội mạc ở buồng trứng trái to 94x74mm (buồng trứng phải em đã bị cắt do bị u nang hồi mới lấy chồng rồi). Tới đấy bsĩ Tiến sẽ mổ cho em nhưng bsĩ bảo sợ khó giữ lại buồng trứng này, em buồn và lo lắm lắm. Bsĩ bảo sẽ làm IVF luôn, nhưng em thấy xác suất thành công không cao. Có ai đã từng mổ khối u do lạc nội mạc như của em chưa cho em lời khuyên với? Không biết tỉ lệ thành công thấp có như bsĩ đã nói ko các chị nhỉ? Em thực sự hoang mang...:Sigh:

• 121 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khi80 Xem bài viết
    Chào các chị, em lấy chồng đã được 3 năm rồi, em cũng bị lạc nội mạc tử cung, đã mổ bóc dính 1 lần rồi. Bây giờ em lại bị khối u do lạc nội mạc ở buồng trứng trái to 94x74mm (buồng trứng phải em đã bị cắt do bị u nang hồi mới lấy chồng rồi). Tới đấy bsĩ Tiến sẽ mổ cho em nhưng bsĩ bảo sợ khó giữ lại buồng trứng này, em buồn và lo lắm lắm. Bsĩ bảo sẽ làm IVF luôn, nhưng em thấy xác suất thành công không cao. Có ai đã từng mổ khối u do lạc nội mạc như của em chưa cho em lời khuyên với? Không biết tỉ lệ thành công thấp có như bsĩ đã nói ko các chị nhỉ? Em thực sự hoang mang...:Sigh:
    Bạn oi đừng hoang mang quá, cách đay 1 năm mình cũng đã từng mổ LNMTC ở buồng trứng, mà là cả 2 buồng trứng cơ, 1 bên kích thước gần 10x10cm, 1 bên gần 6x6cm( to như vậy mà mình cũng chỉ bị bóc thôi , chứ ko có cắt buồng trứng đâu), ngày ấy mình còn không biết là bệnh này nguy hiểm đối với phụ nữ nữa cơ. mổ xong 2 ngày đc về nhà, bác sĩ không kê đơn thuốc cho uống để chống tái phát, và cũng ko jặn rằng sau mổ khả năng có thai là lớn nhất. đc 1 tháng sau khi mổ đến lịch hẹn tái khám, mình đi khám và thắc mắc với BS là sao không thấy có kinh, bs bảo mình là mới mổ lấy đâu ra kinh, vậy đấy bạn ạ. BS đã kê dan azol cho mình uống 3 tháng liền, nhưng uống đc nửa tháng mình thấy buồn nôn mệt mỏi vô cùng, mà ró ràng theo chỉ dẫn của thuốc thì chỉ buồn chứ ko nôn, mình thấy sợ và mua que thử thai về thử lên 2 v nét, mình say sẩm mặt mày, ko tin nổi vào mắt mình, 2 vc mong con nửa năm không được giờ mắc pải tình huống này, mình đau khổ lắm bạn ạ, và đỉnh điểm của đau khổ là mình không thể giữ lại đc đứa con, lên bàn mà mình đau nhói không cả khóc đươc, ng thực hiện việc đó cho mình còn nói rằng e bị ULNM sao lại không giữ lại, mai sau làm sao có được. mình đau lắm đau hơn jao cắt vào thịt vậy, sau việc đó mình phải ngưng uống thuốc 1 tuần, 1 tuần sau đi khám lại thì bên buồng trứng trái đã bị phát ULNM trở lại, dau đớn lắm ban ạ, và mình ẫn uống nốt 2,5 tháng thuốc còn lại, giờ cái u đó của mình đã gần 3x4cm rồi. Nhưng bạn ơi ông trời không lấy mất của ai tất cả đâu bạn ạ, giờ mình đã có em bé được hơn 5w rồi, mình để tự nhiên mà có bạn ạ, gần 1 năm mình đi canh trứng mà không thành công, đến hồi thăng vừa rồi mình nản không canh trứng nữa, chỉ uống thuốc nam anh ban cắt cho ngoài bắc mang vào, mà mình cũng uống đc có máy ngày thôi rồi bỏ, chắc do tâm lý của mình thoải mái không căng thẳng nên bé đã về với mình bạn ạ. Mình nói tất cả những điều trên cho bạn cũng như cho tất cả chị e bị mắc bệnh này hãy luôn vui vẻ lạc quan nhé, bệnh không đến mức vô phương đâu, Hạnh phúc sẽ mỉm cười với tất cae các bạn nhé!! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi doanbichngoc; 04/10/2009 vào lúc 03:02 PM.
    1..2..3..4 Alo Alo ! sao không thấy ai trả lời nhỉ ?:Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 65 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khi80 Xem bài viết
    Mình có 2 người bạn cùng 1 lúc bị như bạn và vào BV mổ. Hai khối u của hai người đó lúc mổ to cũng như của bạn. Lúc mổ là hai bạn đó cướl được hơn 1 tháng (cưới cùng tháng 1 năm 2007). Một bạn mổ bóc tách tại BV Từ Dũ, sau đó để có thai bình thường không có, IUI khoảng 9 lần không có, TTON 2 lần không được, giờ vẫn chưa có thai. Còn bạn kia thì mổ cắt hẳn bên buồng trứng bị u đó, tại BV TT Ung Bướu TPHCM, sau mổ 3 tháng thì đậu thai tự nhiên 1 bé trai, đang cho con bú lúc 4 tháng thì vỡ kế hoạch 1 bé gái, mới sinh bé gái vào tháng 9 này.
    Bị LNMTC thì cũng hơi căng rồi nhưng không sao, bây giờ BS giỏi lắm. Bạn nên theo ý BS Tiến đi vì mổ xong là làm TTON luôn 1 thể, giờ tỷ lệ thành công cao hơn trước nên bạn đừng lo lắng. Chúc bạn bắt tay vào làm ngay để mau đón bé yêu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,056 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sinhdoi09 Xem bài viết
    Em cảm ơn chị nhiều. Em đã biết địa chỉ cũ ở cư xá Lữ Gia nhưng lâu lắm rồi nên em nghĩ bác sĩ sẽ chuyển chỗ, hihi. Em sẽ hỏi tổng đài. Em cảm ơn chị nhé. Em xin chúc gia đình chị thật hạnh phúc đầy ắp tiếng cười. Cảm ơn chị đã chúc em may mắn lần này.
    PK bác Sương: 16/6 Cư xá Lữ Gia. BÁc S khám chiều 2, 4, 6 trong tuần. 5h- 8h30PM. Lấy số từ 4h Pm bạn nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 36 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các bạn thấy đấy, rất nhiều trường hợp bị LNMTC nhưng rồi hạnh phúc cũng tới. Mọi người ráng kiên nhẫn chữa trị nhe. Sẽ được đón bé yêu nhanh thôi mà.

• 105 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doanbichngoc Xem bài viết
    Bạn oi đừng hoang mang quá, cách đay 1 năm mình cũng đã từng mổ LNMTC ở buồng trứng, mà là cả 2 buồng trứng cơ, 1 bên kích thước gần 10x10cm, 1 bên gần 6x6cm( to như vậy mà mình cũng chỉ bị bóc thôi , chứ ko có cắt buồng trứng đâu), ngày ấy mình còn không biết là bệnh này nguy hiểm đối với phụ nữ nữa cơ. mổ xong 2 ngày đc về nhà, bác sĩ không kê đơn thuốc cho uống để chống tái phát, và cũng ko jặn rằng sau mổ khả năng có thai là lớn nhất. đc 1 tháng sau khi mổ đến lịch hẹn tái khám, mình đi khám và thắc mắc với BS là sao không thấy có kinh, bs bảo mình là mới mổ lấy đâu ra kinh, vậy đấy bạn ạ. BS đã kê dan azol cho mình uống 3 tháng liền, nhưng uống đc nửa tháng mình thấy buồn nôn mệt mỏi vô cùng, mà ró ràng theo chỉ dẫn của thuốc thì chỉ buồn chứ ko nôn, mình thấy sợ và mua que thử thai về thử lên 2 v nét, mình say sẩm mặt mày, ko tin nổi vào mắt mình, 2 vc mong con nửa năm không được giờ mắc pải tình huống này, mình đau khổ lắm bạn ạ, và đỉnh điểm của đau khổ là mình không thể giữ lại đc đứa con, lên bàn mà mình đau nhói không cả khóc đươc, ng thực hiện việc đó cho mình còn nói rằng e bị ULNM sao lại không giữ lại, mai sau làm sao có được. mình đau lắm đau hơn jao cắt vào thịt vậy, sau việc đó mình phải ngưng uống thuốc 1 tuần, 1 tuần sau đi khám lại thì bên buồng trứng trái đã bị phát ULNM trở lại, dau đớn lắm ban ạ, và mình ẫn uống nốt 2,5 tháng thuốc còn lại, giờ cái u đó của mình đã gần 3x4cm rồi. Nhưng bạn ơi ông trời không lấy mất của ai tất cả đâu bạn ạ, giờ mình đã có em bé được hơn 5w rồi, mình để tự nhiên mà có bạn ạ, gần 1 năm mình đi canh trứng mà không thành công, đến hồi thăng vừa rồi mình nản không canh trứng nữa, chỉ uống thuốc nam anh ban cắt cho ngoài bắc mang vào, mà mình cũng uống đc có máy ngày thôi rồi bỏ, chắc do tâm lý của mình thoải mái không căng thẳng nên bé đã về với mình bạn ạ. Mình nói tất cả những điều trên cho bạn cũng như cho tất cả chị e bị mắc bệnh này hãy luôn vui vẻ lạc quan nhé, bệnh không đến mức vô phương đâu, Hạnh phúc sẽ mỉm cười với tất cae các bạn nhé!! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc:
    Cám ơn bạn rất nhiều, đó là niềm an ủi,động viên rất lớn với mình trước khi mình lên bàn mổ. Bsĩ Tiến hẹn mình tháng sau mổ rồi. Mình hỏi mà bsĩ bảo lúc mổ thế nào bsĩ sẽ xử lý sau. Kết quả thế nào mình sẽ báo cả nhà mình cùng biết nhé.:Smiling:

• 641 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Mong các mẹ bị LNMTC luôn lạc quan. Mình đã từng phải vào viện C mổ nội soi bóc tách LNMTC. Sau khi mổ ko thấy bác sĩ bảo uống thuốc gì cả. BS còn dặn rằng ko nên kiêng chuyện sinh hoạt vì sau mổ khả năng có thai là lớn. Đúng vậy, sau mổ hơn 1 tháng là có bầu bé Sim. Đến nay thì đã 2 bé rồi. Đều có tự nhiên. Bé Achi sau còn thuộc diện lỡ. Tặng các mẹ ảnh 2 bé nhà mình để động viên tinh thần, các mẹ cố gắng lên nhé. Mình đã từng bị LNMTC nên rất hiểu và thông cảm với các mẹ.
    [IMG][/IMG]
    Blog nhà Sim và Achi đây ạ http://vn.360plus.yahoo.com/lethutkb/