• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Trễ kinh 4 tuần, thử que 2 gạch nhưng SA lại không thấy thai???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 61.4K Lượt đọc
  • 193 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,735 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Em đang rất lo, các chị có kinh nghiệm trong việc này giúp em với. Kỳ kinh cuối của em là ngày 23/03, cũng không đều nhưng thường thì khoảng 30 - 32 ngày, lâu lâu 26 hoặc có khi đến hơn 40 ngày, vì mới cưới nên trước đó em cũng không theo dõi kỹ lắm. Ngày 27/04, em thử que chỉ có 1 vạch, sau đó ngày 02/05 em thử lại, lên 2 gạch nhưng rất mờ. Em đi BS ngay ngày hôm đó, SA nhưng chưa thấy túi thai, nội mạc dày 12mm,, DAP 38mm, phần phụ trái có hiện tượng ứ dịch. Em được BS kê toa uống Duphaston, Odiron. Tái khám ngày 09/05, SA lại vẫn không thấy túi thai, nội mạc 14mm, DAP 49mm, vẫn chưa thấy thai trong TC, phần phụ trái có 1 khối echo tổng hợp,em lại tiếp tục uống Duphaston, Tothema, và Enat 400. Ngày 14/05, em tái khám nội mạc 24mm, DAP 50mm, sát đáy nội mạc co 1hi2nh echo trống, phần phụ trái bình thường, em được kê toa như cũ, không dùng thêm Enat. Lần tái khám gần nhất là 21/05, vẫn chưa thấy thai, nội mạc 20mm, DAP 48mm, lòng TC có hình ảnh giống túi thai, phần phụ đều bình thường và em vẫn dùng thuốc toa cũ. BS có khám trong vào lần tài khám thứ 2 và thứ 3, có nói em có khả năng có thai. Em cũng có hỏi khả năng có thai ngoài tử cung không nhưng BS cũng không chắc, cũng không cho em làm thêm xét nghiệm gì, chỉ đơn giản dặn nếu có dấu hiện cấp cứu thì đến BV Phụ Sản gần nhất, BS đang khám cho em là BS Hồ Thị Cúc BVDHYD. Em có đến khám ở AN SINH nhưng kết quả cũng vậy. Theo em, ngày thụ thai là ngày 23/04, em cũng không có triệu chứng gì lạ cả, không có đau bụng, không xuất huyết, không đau vai, lưng...như các triệu chứng thai ngoài. Hôm nay em có thử lại que, 2 vạch rất đậm, em phải làm gì các chị? em có thể đến đâu để kiểm tra? Chờ từng ngày em sốt rột quá, BS hẹn em tái khám ngày 28/05 này đó. Các chị giúp em nhé. Thanks
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 13 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bạn đến bệnh viện hoặc các trung tâm xét nghiệm xin thử beta HCG, beta HCG là chất do noãn hoàng tiết ra để nuôi thai và được nhận diện trong máu người phụ nữ có thai.
    Tùy vào nồng độ beta HCG cao hay thấp người ta sẽ xác định được chính xác tuổi thai và xác định được rằng ở tuổi thai đó nếu chưa thấy túi ối trong tử cung là có bình thường hay không. Vì kinh nguyệt của bạn thất thường có khi dài hơn 40 ngày nên dựa vào ngày kinh cuối để xác định tuổi thai là không chuẩn lắm, nhất là nếu bạn thụ thai vào cuối kỳ rụng trứng.
    Đừng lo lắng nhé bạn.
    Nếu ở HNội bạn có thể đến xét nghiệm máu ở 38 Châu Long.
    [MEDIA][/MEDIA]
    • 89 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

yaoni-baobei nói đúng đấy, bạn nên làm theo nhé, vì trường hợp như của bạn cũng là hơi bất thường, nếu thai được khoảng 2 tháng ( tính từ ngày đầu của kỳ kinh cuối) thì phải nhìn thấy túi ối trong TC. Có hai trường hợp xảy ra hoặc thai kém phát triển hoặc không nằm trong TC. Cho nên bạn hãy theo dõi kỹ, nếu thấy đau bụng hoặc ra máu thì phải nhập viện ngay bạn ạ. Tốt nhất bạn nên vào bệnh viện lớn để thử máu và khám thai xem sao, nhưng thời gian đầu siêu âm, khám nhiều quá cũng không tốt đâu, nếu không thấy vấn đề gì bạn hãy kiên nhẫn đợi thêm một thời gian nữa nhé. Chúc bạn có tin tốt lành :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 266 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Em nên đi khám và SÂ kỹ lại ở một BS có kinh nghiệm. Chị kể cho em nghe trường hợp của chị họ chị: chị ấy 34 tuổi, đã có 2 con, bị trễ kinh 2 tuần, thử que 2 vạch mờ, SÂ không thấy thai, phần phụ bình thường. BS bảo tuần sau đó đến khám lại. Sau 1 tuần chị ấy lại đến khám, SÂ vẫn không thấy túi thai, thử que 1 vạch. BS không kết luận gì, chỉ nói về theo dõi xem khi nào QKD. 2 ngày sau chị ấy lại thấy hơi đau bụng, vào hẳn viện C khám, BS nói không sao, chắc là chuẩn bị QKD. Chị ấy về nhà hôm sau thấy ra chút dịch nâu, vẫn đau bụng âm ỉ mà từ trước tới nay chị ấy không đau bụng khi QKD bao giờ - lại vào C khám. BS khám rồi phán là bị viêm ÂD, kê đơn thuốc kháng sinh bảo về mua uống. Nghe chị ấy kể bệnh tình, bác chị ấy mới gọi điện cho BS Tuấn ở viện C nhờ ông ấy khám lại. Ngay tối ấy BS Tuấn hẹn chị ấy vào C vì đúng ca trực. Tối hôm ấy chị cũng đi cùng chị ấy vào viện C vì chồng chị ấy đi vắng. BS Tuấn khám và kêu lên: "Đứa nào bảo là viêm thế? chửa ngoài dạ con rồi, mổ cấp cứu ngay!" Hai chị em choáng luôn. Thế là làm thủ tục mổ luôn tối ấy - BS Tuấn mổ xong ra ngoài nói với người nhà là để chậm chút nữa thì nguy đến tính mạng vì chị ấy bị chửa ngoài dạ con nhưng thai đã lưu và gây chảy máu trong. Chị ấy phải tiếp gần 1 lít máu vì đã bị rỉ máu rất nhiều trong ổ bụng. Cả nhà chị hú vía. Thế mà khám đi khám lại, SÂ các kiểu chẳng BS nào chẩn đoán ra, may mà gặp được BS giỏi có kinh nghiệm.
    Kể dài dòng cho em để em tham khảo mà cẩn trọng với việc chọn nơi khám. Hy vọng điều tốt lành cho em.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,735 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Em cũng dự định sẽ sớm đến khám lại ở BV PSQT hoặc TD, em cũng ngại khám nhiều quá có ảnh hưởng nhiều không, em sẽ theo dõi thêm 2 ngày nữa, cảm ơn các chị nhiều nhé.
    • 65,800 Bài viết

• 318,784 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuong-diep Xem bài viết
    Em cũng dự định sẽ sớm đến khám lại ở BV PSQT hoặc TD, em cũng ngại khám nhiều quá có ảnh hưởng nhiều không, em sẽ theo dõi thêm 2 ngày nữa, cảm ơn các chị nhiều nhé.
    Phương Diệp nên đi kiểm tra lại ngay đi bạn ơi. Mình có người bạn cũng giống như vậy, thử que lên 2 vạch nhưng siêu âm lại ko có túi thai. Cuối cùng thì bị thai ngoài tử cung đấy.:Crying: Không phải kể ra để hù dọa bạn, nhưng theo mình, bạn nên đi kiểm tra ngay cho chắc ăn phuongdiep à.

Chúc mọi sự may mắn đến với cả 2 mẹ con nhé:Kiss:
    • 441 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Có mình đấy, mình cũng đã từng bị như bạn đấy. Hồi đó mình cũng chậm kinh đến 4 tuần rồi mà vòng kinh của mình thì cực chuẩn, mình thử que còn thấy ko lên 2 vạch đâu, 2 vợ chồng cũng lo vì cưới nhau đã nửa năm rồi mới thấy có hiện tượng có bầu nên ax đèo đi siêu âm luôn, mình đến siêu âm ở phòng khám của bs Cần ở viện C, cũng là bs có tiếng phết đấy. Nhà mình cũng quen với ông ý nên mình rất yên tâm khi sâ ở đó, hôm đấy đến sâ thì ông ý sâ cũng rất kỹ xong rồi kết luận là vẫn chưa thấy gì hẹn 1 tuần nữa đến sâ lại. Lúc đấy thì ông ý ko nói ra nhưng mình nghĩ là ông ý nghi mình chửa ngoài dạ con nên cứ dặn đi dặn lại mình là nếu trong vòng 1 tuần nữa nếu đau bụng bất cứ lúc nào thì phải gọi ông ý ngay. cả tuần sau mình cũng lo lắng, mình lại đi sâ thêm ở 21 Phan Chu Trinh nữa mà người ta cũng có kết luận là chưa thấy gì, đành phải đợ đến ngày hẹn tiếp. Sau 1 tuần đến khám lại thì ông ý nói là thai của mình được 7 tuần rồi, thế mới choáng và cũng như trút được gánh nặng.Mình có hỏi ông ý là lần tuần trước sâ thì bảo chưa có gì mà tuần này sâ lại thì lại bảo có 7 tuần rồi, ông ý giải thích là đầu tiên ông ý nghi là chửa ngoài dạ con nhưng nếu ko đau bụng thì do tùy từng cơ thể mỗi người mà thai di chuyển xuống tử cung chậm. Mình kể chuyện của mình cho bạn cũng chỉ mong bạn đừng lo lắng quá thôi, nhưng bạn cũng nên đi khám cẩn thận lại nhé! Mong tin vào lần khám sau của bạn.

Tôi yêu gia đình tôi!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn ơi, hãy đi khám sớm đi. Theo sự mô tả của bạn, mình thấy giống trường hợp của mình lần trước. Mình cũng bị thai ngoài đã mổ nội soi rồi. Nhớ lại thời gian đó mình buồn lắm. Bạn hãy cố gắng nha.
    Hy vọng chuyện của bạn tốt đẹp. Cố lên nha.
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đang rất lo, các chị có kinh nghiệm trong việc này giúp em với. Kỳ kinh cuối của em là ngày 23/03, cũng không đều nhưng thường thì khoảng 30 - 32 ngày, lâu lâu 26 hoặc có khi đến hơn 40 ngày, vì mới cưới nên trước đó em cũng không theo dõi kỹ lắm. Ngày 27/04, em thử que chỉ có 1 vạch, sau đó ngày 02/05 em thử lại, lên 2 gạch nhưng rất mờ. Em đi BS ngay ngày hôm đó, SA nhưng chưa thấy túi thai, nội mạc dày 12mm,, DAP 38mm, phần phụ trái có hiện tượng ứ dịch. Em được BS kê toa uống Duphaston, Odiron. Tái khám ngày 09/05, SA lại vẫn không thấy túi thai, nội mạc 14mm, DAP 49mm, vẫn chưa thấy thai trong TC, phần phụ trái có 1 khối echo tổng hợp,em lại tiếp tục uống Duphaston, Tothema, và Enat 400. Ngày 14/05, em tái khám nội mạc 24mm, DAP 50mm, sát đáy nội mạc co 1hi2nh echo trống, phần phụ trái bình thường, em được kê toa như cũ, không dùng thêm Enat. Lần tái khám gần nhất là 21/05, vẫn chưa thấy thai, nội mạc 20mm, DAP 48mm, lòng TC có hình ảnh giống túi thai, phần phụ đều bình thường và em vẫn dùng thuốc toa cũ. BS có khám trong vào lần tài khám thứ 2 và thứ 3, có nói em có khả năng có thai. Em cũng có hỏi khả năng có thai ngoài tử cung không nhưng BS cũng không chắc, cũng không cho em làm thêm xét nghiệm gì, chỉ đơn giản dặn nếu có dấu hiện cấp cứu thì đến BV Phụ Sản gần nhất, BS đang khám cho em là BS Hồ Thị Cúc BVDHYD. Em có đến khám ở AN SINH nhưng kết quả cũng vậy. Theo em, ngày thụ thai là ngày 23/04, em cũng không có triệu chứng gì lạ cả, không có đau bụng, không xuất huyết, không đau vai, lưng...như các triệu chứng thai ngoài. Hôm nay em có thử lại que, 2 vạch rất đậm, em phải làm gì các chị? em có thể đến đâu để kiểm tra? Chờ từng ngày em sốt rột quá, BS hẹn em tái khám ngày 28/05 này đó. Các chị giúp em nhé. Thanks

Vào Từ dũ hoặc khám ở phòng khám của 1 bs giỏi của TD để kiểm tra cho chắc chắn em ạ. Chị đã 1 lần khám ở An Sinh, nhưng thấy khoa sản của họ còn yếu lắm, k có kinh nghiệm nhiều như TD đâu. Lần đó kết luận của họ làm chị hết cả hồn, may sao sau đó đến TD thì bs nói cũng là hiện tượng bình thường,chị mới yên tâm.
    • 1,097 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình nghĩ trước hết bạn đừng quá lo lắng quá mà ảnh hưởng đến sức khỏe bạn à. Cố gắng ăn uống và ngủ đều đặn. Vì khi mang thai con gái bằng thời gian như bạn mình thử thai cũng 2 vạch nhưng đi siêu âm chẳng thấy có thai gì , chỉ thấy bác sỹ bảo thành bụng có dấu hiều dày hơn bình thường rồi hẹn 1 tuần nữa quay lại khám vì bác sỹ chuẩn đoán thai chưa về đến ổ tử cung ( mình mù tịt về kiến thức y học nhưng cũng lo mình chửa ngoài dạ con lắm, mất ăn mất ngủ đấy bạn ạ )Nhưng sau 1 tuần quay lại, mừng quá, đã thấy 1 hạt " đỗ đen" đang sinh sôi trong bụng mình rồi. Vui - hạnh phúc vô cùng :LoveStruc:
    Bác sỹ đã hẹn 28/05 khám lại rồi, bạn hãy yên tâm đi, đừng lo lắng nhiều quá nhé . Chúc vui vẻ.

:Clown: :Kiss: Bonnie 親愛的小公主:Kiss: :Clown:
    • 405 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Theo tớ thì mẹ phuong-diep có thể đi xét nghiệm bêta HCG trong máu, đến trung tâm xét nghiệm có uy tín ở trong Tp. ấy, hoặc vào các phòng dịch vụ theo yêu cầu của các BV sản để tiến hành, sau 1h là có kết quả rồi. Sau đó đưa kết quả đến cho bác sỹ đã theo dõi.
    When you believe!:LoveStruc: :570:
    • 222 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

các chị ơi giúp em với, em cũng đang trong tình trạng như vậy.
    tính đến hôm nay đã là 56 ngày rồi, nhưng tuần trước em thử vẫn k thấy lên 2 vạch gì cả. Bình thường chu kỳ của em cũng k đều, nhưng dài ngắn gì cũng chỉ nằm trong vòng từ 35-45 ngày.
    Mấy hôm nay em cứ thấy chóng mặt, hơi đau lưng, nhưng k fải dấu hiệu chuẩn bị kinh, người thì mệt mỏi da thâm tái. Thỉnh thoảng hay thấy ra một chút nước nhưng k mùi.
    OX nhà em thì bảo cứ để hết tuần sau thử lại xem sao đã, bọn em đang rất mong có bb nhưng em không biết mình bị sao nữa,
    Em căng thẳng quá đi mất, mọi người cho em lới khuyên với
    • 14,684 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo_hen Xem bài viết
    tính đến hôm nay đã là 56 ngày rồi, nhưng tuần trước em thử vẫn k thấy lên 2 vạch gì cả. Bình thường chu kỳ của em cũng k đều, nhưng dài ngắn gì cũng chỉ nằm trong vòng từ 35-45 ngày.
    Mấy hôm nay em cứ thấy chóng mặt, hơi đau lưng, nhưng k fải dấu hiệu chuẩn bị kinh, người thì mệt mỏi da thâm tái. Thỉnh thoảng hay thấy ra một chút nước nhưng k mùi.
    OX nhà em thì bảo cứ để hết tuần sau thử lại xem sao đã, bọn em đang rất mong có bb nhưng em không biết mình bị sao nữa,
    Trể kinh 10 ngày + với các triệu chứng rỉ nước như mô tả thì mẹ nó nên đi bs sớm đi nhé, chứ đừng ngồi yên mà đoán già đoán non nữa kẻo lỡ mà có xảy ra chuyện không hay thì ân hận lắm. Chiều nay bạn đi khám luôn đi.
    • 222 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

chị ơi, nhưng giờ đi khám thì em nên đi khám ở đâu có uy tín.
    Vì em đọc thấy mọi người ở trên cũng đi khám lung tung rồi ......
    Em sợ lắm
    Mong mọi người chỉ giáo cho em nhanh với ạ?
    • 6,361 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Bạn giống mình rồi. Mình trễ kinh còn lâu hơn cả bạn nhưng lười không đi kiểm tra khi thấy đau lưng. Tốn hàng chục que thử mà chẳng lần nào có 2 vạch cả. Hôm trước đi siêu âm và khám thì không có thai mà ngược lại còn bị viêm AD nhẹ, phải đặt thuốc đây.

Đi kiểm tra cho yên tâm bạn ạ.

Bạn ở HN hay SG?

Mình ở HN. Trước mình hay siêu âm và khám chỗ BS Minh (49 Bát Đàn) nhưng chỗ đó đông và phải chờ lâu lắm. Hôm trước mình siêu âm ở 89 Dốc Phụ Sản. Chỗ đó dễ chịu, mà không phải chờ lâu.
    Bố mẹ yêu 2 con!!!

• 222 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình ở HN, 89 dốc phụ sản có fải là phòng khám Thịnh An K?
    Mình cũng đã từng tới đó khám ngày trước rồi.
    Mình cũng đang rồi lắm k biết làm sao cả, vì các chị ở công ty thì bảo cứ đợi 1-2 tuần nữa xem sao, vì có thể đi khám ở ngoài giờ thời gian mới nên cũng k biết được sao cả, nếu có bb thì mới nếu đặt thuốc viêm thì có bị sao k.
    • 6,361 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Mình ở HN, 89 dốc phụ sản có fải là phòng khám Thịnh An K?
    Mình cũng đã từng tới đó khám ngày trước rồi.
    Mình cũng đang rồi lắm k biết làm sao cả, vì các chị ở công ty thì bảo cứ đợi 1-2 tuần nữa xem sao, vì có thể đi khám ở ngoài giờ thời gian mới nên cũng k biết được sao cả, nếu có bb thì mới nếu đặt thuốc viêm thì có bị sao k.
    Mình không nhớ tên phòng khám, chỉ nhớ số thôi.

Có bb mà viêm thì BS sẽ kê cho thuốc phù hợp. Mình thấy nhiều bà bầu vẫn đặt thuốc đấy thôi.
    Bố mẹ yêu 2 con!!!

• 1,017 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

chị ơi, nhưng giờ đi khám thì em nên đi khám ở đâu có uy tín.
    Vì em đọc thấy mọi người ở trên cũng đi khám lung tung rồi ......
    Em sợ lắm
    Mong mọi người chỉ giáo cho em nhanh với ạ?
    Mình đã từng bị thai ngoai tử cung.Lúc bị đau bụng, mình khám o bệnh viện PSQT, bac sĩ chỉ định mổ thì mình qua Từ Dũ mổ theo kiểu cấp cứu(vì chị mình bảo ở Từ Dũ mổ tốt hơn)!
    Nếu bạn ở TP thì nên đến PSQT để khám cho nhanh, nhanh hơn ở Từ Dũ, vì ở Từ Dũ quá đông. Nếu có chuyện gì thì quyết định tiếp !
    Bạn nên đi khám assp! Vì nếu bị thai ngoài thì rất nguy hiểm!Good luck!
    • 1,735 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Em báo tin tốt lành nhất cho các chị đây nè, bữa giờ im hơi lặng tiếng 6 ngày, em nằm viện mổ thai ngoài TC, đau ơi là đau, được nhất là em đã khỏe. Đúng buổi sáng 24/5 em đau bụng, chỉ hơi đau thôi, thế là chạy ngay xuống PSQT, BS đè xuống SA, xét nghiệm...rồi mổ luôn. Thai vừa vỡ là vừa mổ, mất máu cũng nhiều lắm. Thông báo cho các chị, các bạn biết để phòng tránh, em sợ trường hợp này quá rồi. Em cũng cảm thấy tốt nhất không khám ở những BV không chuyên nữa, thấy An Sinh cũng bề thế nhưng không tìm được gì đâu. Liên quan đến cái này cứ chạy ngay đến TD (nhưng đông lắm, sáng đó mà ghé TD chưa chắc em đã được cấp cứu kịp thời), DHYD, PSQT, Hùng Vương cho chắc ăn. Em cũng sợ rồi, lần sau em cứ xuống PSQT là thấy yên tâm, BS Xuân Lan và Bích Sơn mổ cho em đấy. Em mổ hở như mổ sinh mà BS nói có thể có em bé ngay được đó các chị, em thấy cũng hơi lo, các chị thấy em chừng nào mới nên tính chuyện có em bé vậy?
    • 14,684 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Em báo tin tốt lành nhất cho các chị đây nè, bữa giờ im hơi lặng tiếng 6 ngày, em nằm viện mổ thai ngoài TC, đau ơi là đau, được nhất là em đã khỏe. Đúng buổi sáng 24/5 em đau bụng, chỉ hơi đau thôi, thế là chạy ngay xuống PSQT, BS đè xuống SA, xét nghiệm...rồi mổ luôn. Thai vừa vỡ là vừa mổ, mất máu cũng nhiều lắm. Thông báo cho các chị, các bạn biết để phòng tránh, em sợ trường hợp này quá rồi. Em cũng cảm thấy tốt nhất không khám ở những BV không chuyên nữa, thấy An Sinh cũng bề thế nhưng không tìm được gì đâu. Liên quan đến cái này cứ chạy ngay đến TD (nhưng đông lắm, sáng đó mà ghé TD chưa chắc em đã được cấp cứu kịp thời), DHYD, PSQT, Hùng Vương cho chắc ăn. Em cũng sợ rồi, lần sau em cứ xuống PSQT là thấy yên tâm, BS Xuân Lan và Bích Sơn mổ cho em đấy. Em mổ hở như mổ sinh mà BS nói có thể có em bé ngay được đó các chị, em thấy cũng hơi lo, các chị thấy em chừng nào mới nên tính chuyện có em bé vậy?
    Sớm nhất là nên để 3 tháng sau em nhé, cho TC mình khỏe lại đã.