CHUẨN BỊ MANG THAI

Trao đổi về TTTON ở Bệnh viện Từ Dũ Tp HCM

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 87K Lượt đọc
  • 1.56K Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 1,057 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Em xin phép mở topic này vì khi đi 1 vòng e thấy đa số các mẹ hay lam ttton ở pk Ngọc Lan. Còn bv Từ Dũ, bv đi đầu trong nghiên cứu làm ttton và có tỉ lệ cao nhất thì ít được nhăc tới!
    Có mẹ nào đã làm ở Từ Dũ rồi, thì xin cho e va các mẹ khác được bit đc ko? Vì bản thân e dây đang rất mong con, và giờ mới đủ can đảm qđịnh làm ttton...
    Rất mong đc các mẹ chia sẻ kinh nghiệm...
    Chúc mọi người sẽ mau đón đc con iu...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hỏi về bác sỹ Duyên ở bệnh viện Từ Dũ

Các mẹ ơi, vc em cưới nhau 1,5 năm rùi mà chưa có em bé, định đi SG khám. Có người bạn cho địa chỉ bác sỹ Duyên ở bệnh viện Từ Dũ, mà em thấy thông tin về việc chữa hiếm muộn của bác sỹ này ở trên mạng ít quá. Có mẹ nào biết bác sỹ Duyên chữa thế nào không ạ, bác sỹ làm khoa hiếm muộn hay là khoa...

• Bé gái nặng 6kg chào đời tại bệnh viện Từ Dũ

Ngày 2/2 tại khoa Sản thuộc bệnh viện phụ sản Từ Dũ, một bé gái sơ sinh đã chào đời với cân nặng lên tới 6kg. Mẹ của bé gái 6kg là chị L.T.K. (31 tuổi, ngụ tại quận Tân Phú). Được biết đây là lần sinh thứ hai của chị. Trước đó khi mang bầu, qua những lần khám định kỳ bác sĩ xác định chị K. mang...

• Bé 7 tháng tuổi

Bé nhà e được 7 tháng, từ 5m đến giờ cháu chỉ xoay quanh 8,8-8,4-8,6kg, cháu đang ăn ngày 1 bữa bột...

• Clip 9 tháng thai kỳ

Các mẹ có biết trứng và tinh trùng gặp nhau như thế nào chưa? Bé yêu trong bụng mẹ qua các giai...

• Mang thai 4 tuần thì bị ra huyết, cácmej nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với...

Chào các mẹ! E năm nay 27t mang thai bé đầu tiên, Khi được 4 tuần e có đi siêu âm bsy có nói thai...

• 1,057 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Mình cố gắng giữ topic vì mún dc chia sẻ cùng các me
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 175 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Theo mình biết thì do bs Ngọc Lan ( ng cũng đi đầu trong việc đem TTON về Từ Dzu ) ko còn làm ở đó nữa nên đa số mọi ng chuyển sang pk Ngọc Lan hay An Sinh, Vạn Hạnh ( những bv có bác Lan và các cộng sự của bác làm) chăng ???
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 98 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

E cũng mới dk hồ sơ ở Từ Dũ đây mấy c. tháng 11 này e làm đấy. E cũng chưa co kinh nghiệm gì cả, nên thường lê lết ở tầng 32 để học hỏi. Thường thì TỪ Dũ sẽ xét hồ sơ trong 2 tháng, nhưng nếu các c đăng kí làm dịch vụ (chọn bác sĩ) thì chi chờ 1 tháng thui. Em nghe lời mẹ gảung81 chon bsi Giang, phó khoa hiếm muộn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 260 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Mình cũng đang làm ở TD đây. Thực ra thì ở đâu cũng vậy mà thôi. Tỉ lệ thành công và thất bại la tương đương nhau. Do bv TD là bv công nên có số lượng ng khám đông hơn nhiều lần so với VH, NL, AS. Nên time xét duyệt hồ sơ sẽ lâu hơn các phòng khám tư nhưng đc cái chi phí rẻ hởn rất nhiều lần ( đã so sánh với các mẹ ở VH). Nhưng mình thấy cũng không có lâu vì sau khi làm các xn o bv (không đòng ý các xn nơi khác như các phòng khám tư) thì trong vong hơn 1 tháng chút mình đã tới ngày 14 đi xn beta ( không đc thành công) đó là mình làm PDD và hiện mình cũng vẫn ở luôn trong này chò tới ngày để CPT. Me nó cứ hỏi em chichi vừa mới từ Gialai xuống làm xn hết 2 ngày và đc hẹn 1 tháng sau tới làm IVF nên mình thấy cũng đâu có lâu đâu. Mình thì có ng wen làm khoa hiếm muôn nên time xét duyệt hồ sơ có 1 ngày thui. Còn bt sẽ là 1 tháng.
    CHUYỂN PHÔI TRỮ QUYẾT TÂM, QUYẾT TÂM, ĐẠI QUYẾT TÂM THÀNH CÔNG, THÀNH CÔNG, ĐẠI THÀNH CÔNG...
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,057 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi garung81 Xem bài viết
    Mình cũng đang làm ở TD đây. Thực ra thì ở đâu cũng vậy mà thôi. Tỉ lệ thành công và thất bại la tương đương nhau. Do bv TD là bv công nên có số lượng ng khám đông hơn nhiều lần so với VH, NL, AS. Nên time xét duyệt hồ sơ sẽ lâu hơn các phòng khám tư nhưng đc cái chi phí rẻ hởn rất nhiều lần ( đã so sánh với các mẹ ở VH). Nhưng mình thấy cũng không có lâu vì sau khi làm các xn o bv (không đòng ý các xn nơi khác như các phòng khám tư) thì trong vong hơn 1 tháng chút mình đã tới ngày 14 đi xn beta ( không đc thành công) đó là mình làm PDD và hiện mình cũng vẫn ở luôn trong này chò tới ngày để CPT. Me nó cứ hỏi em chichi vừa mới từ Gialai xuống làm xn hết 2 ngày và đc hẹn 1 tháng sau tới làm IVF nên mình thấy cũng đâu có lâu đâu. Mình thì có ng wen làm khoa hiếm muôn nên time xét duyệt hồ sơ có 1 ngày thui. Còn bt sẽ là 1 tháng.
    Cảm ơn mẹ, mình định đi hỏi vì định đầu năm sau thu xếp xong sẽ làm, nhưng ko bit nên bắt đầu từ khi nào nữa, cũng lo wa...

Trích dẫn Nguyên văn bởi CHICHI456 Xem bài viết
    E cũng mới dk hồ sơ ở Từ Dũ đây mấy c. tháng 11 này e làm đấy. E cũng chưa co kinh nghiệm gì cả, nên thường lê lết ở tầng 32 để học hỏi. Thường thì TỪ Dũ sẽ xét hồ sơ trong 2 tháng, nhưng nếu các c đăng kí làm dịch vụ (chọn bác sĩ) thì chi chờ 1 tháng thui. Em nghe lời mẹ gảung81 chon bsi Giang, phó khoa hiếm muộn
    mẹ nó vưa dăng ký ah? Thế đã hoàn tất hồ sơ chua? Nếu xong hồ sơ xét nghiệm rui thì nói rõ từng bước để minh và các mẹ khác bit rõ hỏn nhe...
    Cảm ơn mẹ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi little_cloud Xem bài viết
    Theo mình biết thì do bs Ngọc Lan ( ng cũng đi đầu trong việc đem TTON về Từ Dzu ) ko còn làm ở đó nữa nên đa số mọi ng chuyển sang pk Ngọc Lan hay An Sinh, Vạn Hạnh ( những bv có bác Lan và các cộng sự của bác làm) chăng ???
    Cái này mình cũng ko bit, nhung mình hỏi nhìu bác sĩ thân quen, thì nói nênchonTừ Dũ, lúc trc mình khám hiem muộn o đây, cũng thấy ơi ngợp chút hic
    • 1,057 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Vaythif chac ecung theo mẹ chichi va chi garung luon wa, cho có chị có e hihi. E run lắm
    • 81 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình có kinh nghiệm này cho các mẹ TTON.

Các mẹ phải chữa cho tinh trùng mạnh lên đã nhé chứ ko là công thành hơi khó vì sao?
    Thời gian lấy tinh chất từ chồng ra cho đến khi lọc rửa xong là 2 giờ đồng hồ. Nếu mật độ tinh trùng ít và không khỏe thì tỉ lệ sống tới 2 tiếng sau ít lắm nên tỷ lệ thành công thấp.

Mẹ nào may mắn rụng được nhiều phôi thì khả năng đậu cao hơn vì có nhiều mà.

Khi đi chích thuốc kích trứng thì phải đến từ dũ để các bác sĩ ở đó chích, vì người ta quen chích thuốc sẽ hiệu quả. Và
    Nhớ đi đều và đúng giờ, sáng 8 giờ là 8 giờ (có thể loanh quanh) chứ ko hôm thì 8 hôm thì 10 hôm thì buổi chiều là ko hay.

Các mẹ nên giữ tinh thần thoãi mái nhưng kó lắm vì ai cũng hồi hộp chờ ba ngày để chuyển phôi.

Chuyển phôi xong phải đi lại nhẹ nhàng. đi taixi hay xe hơi riêng về và dặn tài xế chạy chậm.

Về nhà nên nghĩ ngơi hoàn toàn cho đến 14 ngày tái khám. Đừng ham công việc mà đi làm nhé, Cũng có nhiều người vì công việc lại đi làm cuối cùng e bé out luôn. Bỏ 80trieu duoc mà bỏ 1 tháng đi làm ko được là khổ lắm nha.

Hy vọng chia sẽ với các mẹ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,057 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Gierado nhé
    • 81 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Gì chứ vụ này mình kinh nghiệm không dám nói chứ cũng kha khá rồi mẹ nó à.

Mẹ nó có gì riêng tư thắc mắc thì call mình nhé. hay mail mình gieradotom@yahoo.com.vn

Rất hân hạnh hân hạnh.

Con yêu mau về với các mẹ chậm con nhé.

Ngày trước ai hỏi sao không chịu sinh: Mình Bảo mình chưa muốn.
    Chưa ở đây là đúng vì ko dám nói là ko có, Vì giờ mình đã có,
    AI hỏi các mẹ, các mẹ nói mình chưa có nhé.
    • 98 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

chi Giẻado oi, thế la chị đã thành công ạh, c sướng thế. chị có kinh nghêệm gì về ăn uống bồi bổ trước khi IVF ko, share cho tụi e với
    • 98 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Em share một vài công đoạn điều trị của e nhé: e bị tắc vòi trứng trái, chồng TT bình thường. Đã IUI 1 lần ở Từ Dũ nhưng "tèo". Do đó, nếu chị nào thăm khám lần đầu thì nhớ mang theo CMND của 2 vc, bản đang kí kết hôn gốc và photo. Sau IUI thất bại 1 năm, e quay lại xin IVF. Ngày 2 Ck, vợ chồng e làm lại xét nghiệm máu, tế bào ung thư cổ tử cung, khám phụ khoa (do kết quả trước đã quá 6 tháng), e xn thêm nội tiết, total chi phí ngày này của 2 vc khoảng gần 2tr. -> nộp đầy đủ xn, gặp bs rồi hẹn lịch thôi. E thấy khá nhanh. Bsi báo: chi phí IVF(ICSI) 10.5tr, phí dịch vụ 3.4tr. tiền thuốc tùy từng người.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,057 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ rất là nhìu luôn Á ...
    mình vừa hỏi thăm được vài chị, nói bác sĩ Tuyết cũng mát tay nhưng ko bit thế nào nhỉ? hihixx
    • 1,057 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

à mà ko bit đóng tiền tới gia đoạn nào thì đóng đoạn đó hay đóng hết 1 lượt nhỉ? thắc mắc cái này lắm lắm hichic
    • 360 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi garung81 Xem bài viết
    Em cho chị hỏi, e có người quen như vậy thì có làm ngay trong chu kỳ đó được k?(ngày 2ck làm xét nghiệm, ngày 21 được tiêm luôn)
    • 108 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chị nào vừa làm ivf ở từ dũ tư vấn dùm em với các bước làm thế nào?chi phí cho từng đợt thuốc là bao nhiêu?Xin cám ơn ạ
    • 1,057 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Mình định đầu năm sau, mẹ nào có cùng ý định ko, nhưng đến giờ vẫn chua rõ lắm hic
    • 191 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gierado Xem bài viết
    Mình có kinh nghiệm này cho các mẹ TTON.

Các mẹ phải chữa cho tinh trùng mạnh lên đã nhé chứ ko là công thành hơi khó vì sao?
    Thời gian lấy tinh chất từ chồng ra cho đến khi lọc rửa xong là 2 giờ đồng hồ. Nếu mật độ tinh trùng ít và không khỏe thì tỉ lệ sống tới 2 tiếng sau ít lắm nên tỷ lệ thành công thấp.

Mẹ nào may mắn rụng được nhiều phôi thì khả năng đậu cao hơn vì có nhiều mà.

Khi đi chích thuốc kích trứng thì phải đến từ dũ để các bác sĩ ở đó chích, vì người ta quen chích thuốc sẽ hiệu quả. Và
    Nhớ đi đều và đúng giờ, sáng 8 giờ là 8 giờ (có thể loanh quanh) chứ ko hôm thì 8 hôm thì 10 hôm thì buổi chiều là ko hay.

Các mẹ nên giữ tinh thần thoãi mái nhưng kó lắm vì ai cũng hồi hộp chờ ba ngày để chuyển phôi.

Chuyển phôi xong phải đi lại nhẹ nhàng. đi taixi hay xe hơi riêng về và dặn tài xế chạy chậm.

Về nhà nên nghĩ ngơi hoàn toàn cho đến 14 ngày tái khám. Đừng ham công việc mà đi làm nhé, Cũng có nhiều người vì công việc lại đi làm cuối cùng e bé out luôn. Bỏ 80trieu duoc mà bỏ 1 tháng đi làm ko được là khổ lắm nha.

Hy vọng chia sẽ với các mẹ.
    Mẹ nó ơi, mình cũng đang tim hiểu về TTON nhưng mà không biết là cphi như thế nào? Mẹ nó đã điều trị nên chắc là biết...
    mà mẹ nó đã có baby chưa?
    • 1,057 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Ở topic này đang có rất nhìu mẹ thắc mắc về ivf, mong mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp
    • 1,221 Bài viết

• 585 Được cảm ơn

Mình làm IVF ICSI 2 lần ở Từ Dũ rồi đây nhưng phải đến lần thứ 3 mình chuyển sang An Sinh thì mới được may mắn thành công. Nên kinh nghiệm 3 lần kích trứng của mình như sau:
    Mình nội tiết 1 chỉ trừ cái dự trữ buồng trứng là kém thôi (FSH = 12). Ngày 2 của chu Kỳ thì XN các chỉ số: FSH, LH, E2, P4, prolactin;HIV, viêm gan siêu vi B, tầm soát giang mai; công thức máu và nhóm máu RH; Khi sạch kinh thì được làm xn Paps; Người chồng thì làm XN TTD, HIV, siêu vi B, Giang mai; xn nhiễm sắc thể; Ngày 2 của chu kỳ sau đến BV để siêu âm xem lượng trứng dự trữ của tháng đó, bs sẽ đếm có bao nhiêu trứng dự trữ bên buồng trứng phải và bao nhiêu trứng buồng trứng trái. Rồi bắt đầu cho chích thuốc luôn từ sáng ngày 2. Chích thuốc thì có nhiều loại nhưng ở Từ Dũ thường chọn Puregon hoac Gonal F; Tùy theo nội tiết và số nang noãn dự trữ mà bác sĩ cho liều mạnh hay liều nhẹ. Liều nhẹ thì mỗi ngày khoảng 150 đơn vị IU và liều mạnh thì khoảng 300 IU, liều tối đa là 450 IU/ngày;
    Giá thuốc Puregon và Gonal F không chênh lệch nhau mấy; 1 ống Puregon 300IU giá 2tr6 còn Gonal F 300IU giá 3tr1; Thuốc này sẽ được chích ở gần rốn suốt từ ngày 2 chu kỳ đến ngày 10 hoặc ngày 11 của chu kỳ (tùy người); Thuốc thứ 2 là IVF-M 75IU hoặc IVF-M 150 IU sẽ được chích ở mông từ ngày 6 của chu kỳ đến ngày 10 hoặc 11 của chu kỳ; Thuốc này giá 300 -500 ngàn/ ống tùy số đơn vị thấp hay cao; Thuốc thứ 3 là Orgalutran 0,25 chích ở gần rốn là thuốc làm trứng trưởng thành và chậm thoái hóa, cũng được chích từ ngày 6 của chu kỳ đến ngày 10 hoặc ngày 11 của chu kỳ (tùy người); Thuốc này có giá 1tr1/ống; Trong thời gian chích thuốc thì mình có những lần đến BV để siêu âm và xn máu (3 chỉ số LH, E2, P4) vào ngày 6 của chu kỳ; ngày 9 và ngày 11 của chu kỳ để bs đếm số trứng phát triển và đo kích thước của các trứng; Nếu thấy trứng lớn chậm bs có thể sẽ tăng liều thuốc Puregon hoac Gonal F hơn nữa; Các xn máu để bs theo dõi xem trứng sắp trưởng thành hay chưa. Chỉ số E2 cho biết số trứng trưởng thành, bạn xem kết quả của chỉ số E2 chia cho 300 sẽ ước lượng dự đoán được bạn có được bao nhiêu trứng trưởng thành; LH cho biết đỉnh điểm khi trứng trưởng thành. P4 sẽ theo dõi xem có nên chuyển phôi tươi cho bạn ngay chu kỳ đó hay không, nếu P4 < 1.58 thì bạn được chuyển phôi tươi; nếu P4 cao hơn 1.58 thì khả năng phải trữ phôi lại để chu kỳ sau mới chuyển;

Khi có khoảng 2 trứng đạt mức 17mm-19mm thì bs sẽ cho toa cuối cùng là toa kích rụng trứng ( có nhiều loại thuốc kích rụng khác nhau, giá dao động từ 500 ngàn đến 1tr2/ ống tùy hiệu, tùy loại); Thuốc này bs thường chỉ định sẽ chích lúc 10g30 tối và các bạn phải chích chính xác giờ bs đã chỉ định (có thể +/- 15phut nhưng không được trễ hơn hoặc sớm hơn) ; Sau 36 tiếng kể từ khi chích mũi thuốc kích rụng bạn sẽ được chọc hút trứng; Ngày chọc hút trứng thì chồng bạ cũng được lấy TT để đưa cho phòng Lab cho người ta lọc rửa; Chọc hút có gây mê nên ko được ăn sáng, uống sữa trước khi gây mê tránh bị sặc, ói trong lúc mê man; Chọc hút xong được đẩy xuống tầng 7 để nằm nghỉ khoảng 30p hoặc 60p rồi được uống sữa nóng, ăn cháo thịt, sau đó y tá đo huyết ap thấy ổn định là được về nhà. Bs sẽ cho bạn 1 toa thuốc 2 ngày gồm kháng sinh Agmentin và Progynova 2mg, Ugtrogestan 200 đặt âm đạo 3 lần/ ngày; Bs hẹn 2 ngày sau đến BV để biết tình hình phôi và để chuyên phôi tươi (nếu P4 < 1.58)

Tùy chất lượng phôi mà bạn được chuyển vào ngày 2 hoặc ngày 3 hoặc ngày 5 nuôi cấy phôi; Tùy số lưog phân chia tế bào, màu sắc tế bào, số mảnh vỡ của phôi mà có phân loại thành phôi tốt, phôi trung bình, phôi xấu;

Trước khi chuyển phôi bs sẽ cho siêu âm thêm lần nữa để xem 2 bên buồng trứng có bị tổn thương, quá kích hay không; và quan trọng là bs xem độ dày của nội mạc tử cung; nếu dày dưới 9 mm hoặc trên 15mm thì khả năng trữ phôi là cao; từ 9 đến 14 thì được chuyển phôi;
    Sau khi chuyển phôi xong y tá cũng sẽ đ bạn xuống lầu 7 nằm nghỉ ngơi khoảng 4 tiếng rồi đi về. Toa thuốc dưỡng trong 14 ngày sau chuyển phôi gồm Progynova 2mg x 28 viên, ngày uống 2 lần mỗi lần 1v; Ugtrogestan 200 x 42 viên, ngày đặt 3 viên mỗi lần 1v; Cũng có thể bs cho dùng Crinone 8% thay cho Ugtrogestan; Crinone thì 28 ống, mỗi ngày 2 ống; Giá Crinone khá cao, 120 ngan/ ống; Acid folic 14 viên, mỗi ngày 1v; Aspegic 14 hoặc 28 gói, ngày 1 đến 2 gói;

Khi hết thuốc (tức là ngày 15 sau chuyển phôi) sẽ được đến BV để thử máu beta HCG xem có thai hay không.

Chi phí dự trù như sau:

Tiền siêu âm và các xn máu: khoảng 2 đến 3 triệu/ tổng chu kỳ IVF
    Tiền thuốc kích trứng, rụng trứng: từ 20tr đến 35 triệu, cá biệt người dùng liều cao nhất như mình đây thì 45-50tr;
    Tiền viện phí IVF (tại Từ Dũ) là 10,5tr + ICSI 3,5tr + thoát màng phôi 1tr ; làm ivf lần thứ 2 trở đi thì viện phí 8tr5; Nếu làm ở An Sinh thì viện phí IVF-ICSI là 20,5tr + hỗ trợ AOA (nếu có) 1tr
    Tiền thuốc dưỡng 14 ngay nếu dùng Ugtrogestan thì khoảng 700 ngàn; Nếu dùng Crinone thì khoảng 3tr5;

Như vậy các bạn có thể dự trù được số tiền phải bỏ ra cho 1 chu kỳ làm IVF; Nếu làm phác đồ dài thì thêm khoảng 1tr4 tiền thuốc chích chuẩn bị buồng trứng và tử cung (từ ngày 21 chu kỳ đến ngày 2 của chu kỳ);

Chúc các bạn sớm may mắn thành công và mong là được 2v trước khi tiến hành IVF luôn cơ. hihi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi wannabemine; 06/10/2012 vào lúc 08:55 AM.