• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Trao đổi kinh nghiệm xung quanh việc TTON (Phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 179K Lượt đọc
  • 1.4K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 55 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em bị nội tiết kém, lấy chồng 3 năm, chữa ở khắp nơi Đông y, Tây y đều uống nhưng chưa có kết quả gì. Tiêm thuốc kích trứng số nang rất nhiều nhưng vẫn ko được. Em rất sốt ruột nên đang dự định làm TTON ở viện C nhưng vì rất tốn kém mà xác suất thấp, nên em muốn các chị có kinh nghiệm cho em lời khuyên. Vì thực ra em cũng ko có nhiều tiền nên cũng phải đắn đo. Rất mong có được nhiều lời khuyên.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 55 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em lấy chồng đã được 3 năm nhưng chưa có con, em đã đi khám chữa khắp nơi Đông y, Tây y nhưng cũng chẳng có kết quả gí. Bác sỹ nói em bị buồng trứng đa nang. Em uống thuốc nội tiết thì ko có tác dụng mà tiêm thì bị quá kích. Em đang muốn làm thụ tinh ống nghiệm nhưng em biết xác suất rất thấp. Mỗi lần làm cũng mất 30 triệu mà em cũng ko có nhiều tiền do phải chữa bệnh từ ngày đó đến giờ. Chị nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này giúp em với. Hiện tại em đang theo GS Liêu.
    • 996 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Theo mình, nếu có bệnh thì phải chữa thôi. Ráng chuẩn bị về vật chất và tinh thần cho đầy đủ vì 2 vợ chồng phải theo BS suốt đấy. Tỉ lệ thành công của TTTÔN ở Việt nam hiện nay khá cao nên bạn hãy tin tưởng ở BS đi. Chúc 2 vợ chồng sớm có tin vui.
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    • 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

3 năm cũng chưa phải là dài đâu em, chị còn gần 6 năm mà bây giờ con bé mới còn đang bùm bụp trong bụng mẹ đây này. Chị cũng mất một thời gian đi tìm hiểu và chữa trị ở 1 số nơi, ah nhưng mà chị ko phải bị giống em. Chị cũng đã từng khám ở Gsu Liêu đấy nhưng ko thành công. Chị thấy Gsu rất giỏi tuy nhiên phác đồ điều trị của Gsu cứ gần như giống hệt nhau (hồi khám ở đó hỏi các chị khác hoá ra đều dùng thuốc giống hệt mình!). Thêm nữa nếu em muốn làm TTON thì nên đến những TT có làm dịch vụ này để có bsy theo dõi từ đầu em ạ. Theo chị biết ở HN mới có 2 nơi la Bv C và TT Công nghệ phôi của ĐH Quân y - nơi chị làm IUI có bầu đấy. Đây là TT của Quân đội nên họ rất nhiệt tình, chu đáo và nhẹ nhàng với mình chứ ko đông và khó khăn như ở Bv C đâu.
    Nói chung là em phải chuẩn bị tinh thần + vật chất kỹ càng vào em ạ, vì 1 lần TTON ko chỉ hết 30tr đâu, mà còn tiền khám và tiêm thuốc nữa... Em thử đến thăm khám xem thế nào nhé, vì mình đã biết được nguyên nhân rồi, chị nghĩ bsy họ sẽ tư vấn cho em ngay thôi !
    Chúc em luôn lạc quan và sớm có tin vui.
    • 305 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ngọc Nga ơi ! Bạn đến thẳng bệnh viện Từ Dũ đó , gặp hẳn BS Ngọc Lan đi , chúc Bạn thành công , Bạn ơi đừng nản chí nhé.
    MYCVBNTDYCDHTCC (TPHCM)
    ===================================
    • 133 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình thì dị ứng với các TT của Quân đội ây lắm rồi, mình cảm giác là chỉ có 2, 3 người là giỏi thực sự thôi, còn lại các bs, y tá ở đấy thì kém lắm, mình đi khám để chữa vô sinh ở đấy, làm các thủ tục rồi, phải khám phụ khoa, bs khám cho mình bảo mình bị viêm cổ tử cung lộ tuyến rất lớn,có u trong khi đó mình vừa đi khám ở nơi khác xong, chẳng thấy nói, gì. Mình thất vọng quá, liền sang 103 khám phụ khoa lại, vì mình có chế độ ở bên đó mà, bs cũng nói mình chỉ bị viêm ít, đồng thời mình cũng lại đến nhà GS Xiem để khám thì bác ấy cũng bảo mình không nghiem trọng như vậy, còn bảo chẳng cần phải đặt thuốc. Sau khi đã đi khám lại ở 2 nơi mình tẩy chay cái TT đấy mặc dù ông xã mình thì rất tín nhiệm (vì làm trong quân đội mà), mình nghĩ chỉ có khám sơ sài cái phụ khoa mà còn không chính xác nói chi đến soi trứng, làm IUI và TTON.

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanvanhoa
    3 năm cũng chưa phải là dài đâu em, chị còn gần 6 năm mà bây giờ con bé mới còn đang bùm bụp trong bụng mẹ đây này. Chị cũng mất một thời gian đi tìm hiểu và chữa trị ở 1 số nơi, ah nhưng mà chị ko phải bị giống em. Chị cũng đã từng khám ở Gsu Liêu đấy nhưng ko thành công. Chị thấy Gsu rất giỏi tuy nhiên phác đồ điều trị của Gsu cứ gần như giống hệt nhau (hồi khám ở đó hỏi các chị khác hoá ra đều dùng thuốc giống hệt mình!). Thêm nữa nếu em muốn làm TTON thì nên đến những TT có làm dịch vụ này để có bsy theo dõi từ đầu em ạ. Theo chị biết ở HN mới có 2 nơi la Bv C và TT Công nghệ phôi của ĐH Quân y - nơi chị làm IUI có bầu đấy. Đây là TT của Quân đội nên họ rất nhiệt tình, chu đáo và nhẹ nhàng với mình chứ ko đông và khó khăn như ở Bv C đâu.
    Nói chung là em phải chuẩn bị tinh thần + vật chất kỹ càng vào em ạ, vì 1 lần TTON ko chỉ hết 30tr đâu, mà còn tiền khám và tiêm thuốc nữa... Em thử đến thăm khám xem thế nào nhé, vì mình đã biết được nguyên nhân rồi, chị nghĩ bsy họ sẽ tư vấn cho em ngay thôi !
    • 55 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cám ơn các chị động viên em. Cái vụ này thật là mệt, mất bao nhiêu công sức với nó đi làm ko tập trung được vào công việc. Em cũng đang chuẩn bị vật chất và tinh thần để lam TTON. Em đang rất cần các chị có kinh nghiệm chỉ giáo. Có thể em sẽ làm ở 103, nếu ai có thông tin về nơi này thì giúp em với. Vào trang này toàn thấy hình các nhóc thèm lắm.
    • 627 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Chị chồng mình sinh năm 1960 làm tton mãi ở nước ngoài mà không đậu.
    Khổ thân chị ấy tuổi lớn thế rồi chắc chẳng còn nhiều hy vọng nhỉ?
    Nhà mình thì cứ bảo hay là ở châu Âu khí hậu khác nên khó đậu nên đang bảo chị ấy về VN thử chữa. Mọi người có kinh nghiệm trong vấn đề này có biết yếu tố khí hậu có ảnh hưởng gì không nhỉ?
    Giữ lại là có, trôi đi là không...
    • 55 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các chị ơi tư vấn giúp em đi, em đang bế tắc quá. Em đang ko biết làm như thế nào?
    • 305 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

thật ra nên làm ở Việt Nam , thứ nhất là gần gia đình thứ 2 là chi phí cũng tương đối thấp hơn nhiều ở Châu Âu , nhưng yếu tố quan trọng nhất vẫn là tinh thần thật thoải mái đừng quá căng thẳng , mình có kinh nghiệm về vấn đề này lắm , vì khi mình làm do quá căng thẳng cuối cùng thất bại , nên Bạn ơi ! cố gắng tinh thần thật thoải mái , chúc Bạn thành công nhé.
    MYCVBNTDYCDHTCC (TPHCM)
    ===================================
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị,

Vợ chồng em đang lâm vào cảnh hiếm muộn không rõ nguyên nhân được chỉ định làm thụ tinh lần 2,rất mong muốn được các chị nào có kinh nghiệm trong việc này , hoặc có chị nào là bác sĩ sản thì càng tốt ,truyền đạt tất tần tật những gì liên wan đến vấn đề này. Bọn em lần trước đã thất bại nên lần này hơi bị bi wan và thiếu tự tin.

Xin cảm ơn các chị trước
    • 138 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

HYVONG ơi, thế sau này khám lại có đúng bị viêm lộ tuyến cổ tử cung thật không. Mĩnh cũng bị thế, vào khám ở PSHN, người thì bảo nặng, người thì bảo nhẹ chẳng biết nghe ai nữa. Nhưng mình đốt điện được 5 tháng rồi, free hai tháng rồi mà chưa thấy có em bé. Còn HYVONG thế nào, có nhóc nào chưa?
    • 133 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lahaminh
    HYVONG ơi, thế sau này khám lại có đúng bị viêm lộ tuyến cổ tử cung thật không. Mĩnh cũng bị thế, vào khám ở PSHN, người thì bảo nặng, người thì bảo nhẹ chẳng biết nghe ai nữa. Nhưng mình đốt điện được 5 tháng rồi, free hai tháng rồi mà chưa thấy có em bé. Còn HYVONG thế nào, có nhóc nào chưa?
    Chào bạn,
    Mình vẫn chưa có nhóc nào, cũng làm đủ kiểu rồi chỉ chưa làm TTON thôi. Mình bị viêm cổ tử cung nhưng với phạm vi rất nhỏ, không đáng kể, bác Xiêm nói mình không phải đặt thuốc, cả chị Lan con bác ấy cũng nói thế, nên mình kệ thôi.
    Theo mình được biết thì chưa sinh em bé không nên đốt điện hay áp lạnh, sợ nó để lại sẹo thì tinh trùng khó vào. Nhung bs o C thì nói là không sao, lần trước lâu rồi khoảng năm 2003 mình có định đốt điện ở viện C rồi, đã nằm lên bàn rồi nhưng cô bs nói là hôm đấy là ngày rụng trứng, có khả năng dễ đậu thai, khuyên mình về sinh hoạt, rồi làm sau, nhưng mình cũng không đậu thai tháng đấy và thế là mình chung sống với nó luôn.
    Mình thấy một số người nói là viêm cổ tử cung lộ tuyến thì không đáng ngại đâu, của mình khi đấy chỉ là nang lapood (không biết viết thế có đúng không), mình cố gắng đừng để những nang này vỡ ra, nếu vỡ ra nó sẽ làm cho cổ tử cung bị trầy xước, lúc đấy mình sẽ phải áp lạnh hoặc đốt điện. Những cái nang này có thể tự mất đi.
    Mình thấy có bài nói về áp lạnh trong 108 tốt lắm, nhưng chắc mình cũng chưa làm đâu, vì phải đợi có bầu được đã, chứ mình cũng sợ để lại sẹo lắm, với lại nó cũng chẳng gây khó chịu gì, chỉ mỗi là quần lót bị hơi vàng thôi.
    Bạn ơi, cố gắng relax đi thì mới dễ có baby, nếu cần hỏi gì về chữa trị vô sinh thì gửi tin nhắn cho mình.
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Làm TTTON giống như đánh loto vậy, cũng nhờ vào sự may mắn nữa. Mình làm TTNT 3 lần đều không được nên chuyển qua làm TTTON. Nhưng mình may mắn, làm lần đầu thì được liền. Ngocnga cố gắng kiên trì nha. Mình cũng biết qua tâm trạng này rồi, emotion nó lên xuống theo mỗi chu kỳ, nhưng không được nản chí. Cố gắng cầu nguyện hàng ngày thì Trời Phật sẽ rủ lòng thương. Chúc bạn may mắn.
    • 863 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Gửi bạn đường kink của khoa hiếm muộn BV Từ Dũ nhé! http://www.ivftudu.com.vn/html/khoahiemmuon/index.htm

Mình nghĩ bạn đừng nôn nóng quá nhé, phải có sự chuẩn bị tốt về tinh thần và cả kinh tế nữa, xác suất TTON ở VN bây giờ rất cao mà. Bạn mình làm ở Từ Dũ 1 lần được luôn đấy. Chúc bạn may mắn, sớm thông báo kết quả vui!
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanvanhoa
    Chi oi chi con online không, em cung bi muộn 2 nam roi chi a, 2 vo chong lo lang lam, chong em tinh trung yếu qua, chua mai ma chang được, BS cung chi dinh la lam PP iui nhung em chua hiểu ro lam, pp nay hết bao nhiêu tiền vậy chị ơi? mà có khó khăn lắm ko a? em rất mong câu trả lời của chị.... em lo lăng quá. thân ái!!!!!!!!!
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BEO123
    Chi oi chi con online không, em cung bi muộn 2 nam roi chi a, 2 vo chong lo lang lam, chong em tinh trung yếu qua, chua mai ma chang được, BS cung chi dinh la lam PP iui nhung em chua hiểu ro lam, pp nay hết bao nhiêu tiền vậy chị ơi? mà có khó khăn lắm ko a? em rất mong câu trả lời của chị.... em lo lăng quá. thân ái!!!!!!!!!
    Vào đây này bạn ơi. Các Mẹ bàn luận về IUI trong này cũng nhiều nè:
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=13673
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vthyth
    Vào đây này bạn ơi. Các Mẹ bàn luận về IUI trong này cũng nhiều nè:
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=13673
    Cảm ơn chị nhiều nhiều, chúc chị mọi điều tốt lành trong cuộc sống.
    • 258 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hyvong
    Chào bạn,
    Mình vẫn chưa có nhóc nào, cũng làm đủ kiểu rồi chỉ chưa làm TTON thôi. Mình bị viêm cổ tử cung nhưng với phạm vi rất nhỏ, không đáng kể, bác Xiêm nói mình không phải đặt thuốc, cả chị Lan con bác ấy cũng nói thế, nên mình kệ thôi.
    Theo mình được biết thì chưa sinh em bé không nên đốt điện hay áp lạnh, sợ nó để lại sẹo thì tinh trùng khó vào. Nhung bs o C thì nói là không sao, lần trước lâu rồi khoảng năm 2003 mình có định đốt điện ở viện C rồi, đã nằm lên bàn rồi nhưng cô bs nói là hôm đấy là ngày rụng trứng, có khả năng dễ đậu thai, khuyên mình về sinh hoạt, rồi làm sau, nhưng mình cũng không đậu thai tháng đấy và thế là mình chung sống với nó luôn.
    Mình thấy một số người nói là viêm cổ tử cung lộ tuyến thì không đáng ngại đâu, của mình khi đấy chỉ là nang lapood (không biết viết thế có đúng không), mình cố gắng đừng để những nang này vỡ ra, nếu vỡ ra nó sẽ làm cho cổ tử cung bị trầy xước, lúc đấy mình sẽ phải áp lạnh hoặc đốt điện. Những cái nang này có thể tự mất đi.
    Mình thấy có bài nói về áp lạnh trong 108 tốt lắm, nhưng chắc mình cũng chưa làm đâu, vì phải đợi có bầu được đã, chứ mình cũng sợ để lại sẹo lắm, với lại nó cũng chẳng gây khó chịu gì, chỉ mỗi là quần lót bị hơi vàng thôi.
    Bạn ơi, cố gắng relax đi thì mới dễ có baby, nếu cần hỏi gì về chữa trị vô sinh thì gửi tin nhắn cho mình.
    hyvong ơi nếu bạn bị viêm lộ tuyến thì nên đốt điện chữa cho khỏi hẳn đi, không sao đâu. Bị viêm nhưng thế rất khó có em bé, vì tinh trùng ko sống được trong môi trường ấy thì phải. Hồi trước mình cũng bị viêm chữa mãi ko khỏi đành phải đốt điện (lúc ấy sợ lắm) nhưng sau 2 tháng mình có em bé đấy. Lúc mình ko ngờ nhất thì lại có em bé. Hay bạn người thử uống thuốc bắc xem sao. Chúc bạn sớm có tin vui nhé.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng khó có con nhưng sau khi làm IUI thì có thai đc 6 tuần rồi. Bạn thử đến phòng khám 193G Bà Triệu khám xem (bs Xiêm khám ngày, bs Lan khám ngoài giờ) nhưng làm IUI thì chỉ bs Lan thôi. Bs Lan là bs giỏi của Viện C nên bạn yên tâm. Chúc bạn may mắn