• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Trao đổi kinh nghiệm TTON ( tầng 13) - Tâm lý thoải mái, kích trứng thành công, phôi khỏe bám chắc, Mèo con đã về

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 126K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 4,856 Bài viết

• 3,965 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongminh0209 Xem bài viết
    Cả nhà ơi, hôm nay mình đi siêu âm, thai đã được 7 tuần (đúng 5 tuần kể từ ngày chuyển phôi), thai khỏe tim thai đập mạnh làm vợ chồng mình mừng quá trời . Mình là người thật may mắn vì mình làm IVF lần đầu tiên đã đậu thai ngay. Mình lấy trứng hồi tháng 11 nhưng không chuyển phôi được vì bị quá kích, sang đến đầu tháng 12 thì chuyển 4 phôi trữ. Sáng ngày thứ 9 sau chuyển phôi, mình táy máy thử bằng que Quickstick, để khoảng 30' thì thấy hiện lên vạch mờ thứ 2. Ngày thứ 15 thử máu thì Beta HCG là 745,2 .
    Mọi chuyện bình yên cho đến ngày 29/12 (ngày thứ 24 sau chuyển phôi) khi mình móc bã thuốc Crinone 8% để bơm thuốc mới thì thấy toàn bã thuốc màu nâu chứ không còn màu trắng ngà như mọi ngày. Mình sợ lắm, gọi điện cho bác sĩ Tuân, mẹ Uyên My tùm lum. Mẹ UM thì khuyên mình nên uống No Spa,còn bác sĩ Tuân thì nói không sao, không phải uống gì cả. Cuối cùng thì mình nghe lời mẹ UM uống No Spa liền 3 ngày, ngày 3 lần mỗi lần 2 viên. Mọi việc có vẻ ổn ổn thì sáng 1/1/2011 sau khi bơm thuốc Crinone 8% khoảng 1 tiếng thì mình thấy ộc ra cái gì đó rất nhiều, mình vội coi thì thấy 1 nửa BVS của mình toàn là máu (mình vẫn dùng Carefree loại dày sau khi đặt thuốc để đỡ bị ướt quần lót), dùng giấy lau cửa mình thì toàn máu nhoe nhoét và chất nhờn đặc đặc kiểu như bã thuốc. Mình hoảng sợ vô cùng vội gọi điện cho bác sĩ Tuân thì được bác sĩ cho tiêm thuốc Progesterone 25mg ngày 1 lần 2 ống và bác sĩ dặn là nên nằm nghỉ ở nhà, nếu thấy đau bụng dữ dội thì đến bệnh viện, 2 ngày nữa mà vẫn còn thấy máu ra thì thử máu lại. Lúc đấy mình nghĩ là con không ở với mình nữa nên khóc lóc thảm thiết. Thật may mắn là sau đó thì máu không còn ra nữa và bã thuốc trở lại màu trắng ngà như trước nhưng BS vẫn cho mình tiêm Progesterone cho đến ngày 9/1. Tuy nhiên, ngày 7/1 sau khi đi tiểu mình dùng giấy lau thì lại thấy máu cộng chất nhờn (sau khi bơm Crinone khoảng gần 2h).
    Trước khi đến bệnh viện hôm nay mình đã chuẩn bị tinh thần kỹ lưỡng để đón nhận bất cứ tin xấu nào nhưng thật may mắn là mẹ con mình vẫn bình an vô sự. BS Tuân lại tiếp tục kê Crinone 30 ngày nữa nhưng mình không chịu vì mình quá sợ phải nhìn thấy màu nâu nâu, đỏ đỏ thỉnh thoảng lại xuất hiện đó. Mỗi lần nhìn thấy là mình như bị lên cơn đau tim, run sợ vô cùng. Thay vào đó BS kê cho mình dùng Utrogestan 200mg 3 viên 1 ngày. Mình có nói chuyện với bác sĩ Tuân về hiện tượng của mình, BS nói chỉ là dịch âm đạo thôi, 99% người có gặp tình trạng này không sao cả. BS nói không nên quá lo lắng để không làm ảnh hưởng đến thai nhi vì yếu tố tâm lý rất quan trọng (nhưng làm sao mà không lo được cơ chứ :Thinking: )
    Cảm ơn cả nhà đã chia sẻ niềm vui, niềm hạnh phúc với vợ chồng mình. Chúc cả nhà năm mới đều thành công trong hành trình tìm con yêu và về đích an toàn.
    Chúc mừng vc bạn đã đón được con yêu và con đã bình an vô sự
    Mình rất hiểu cảm giác của bạn vì chính mình cũng bị ra dich nâu từ từ 5 đến tuần 7 bước sang tuần 8 là ra máu mà ra rất nhiều như ckk luôn trộm vía SA thì thai vẫn bình thường,mình cũng tiêm pro tăng liều 4 ống 1 ngày chia 2 mũi,tiêm 1 tuần thì hết..Biết rằng rất nhiều mẹ IVF bị ra máu mà vẫn vượt qua đc nhưng mình cũng vẫn lo lắm nhưng trộm vía giờ tạm ổn rồi
    Bạn cũng đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đen sk và em bé nhé

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 4,856 Bài viết

• 3,965 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo75 Xem bài viết
    Các lần trc NM chị mỏng lắm, chỉ tới 7 hoặc 7.5 thôi
    Lần vừa rồi phải dùng phác đồ tiêm thì Nm lên đc 8.8
    Chị có hỏi bs Tuân về việc dùng thêm IVF C như HCM nhưng bs lại bảo là ko có tác dụng đối với chị, vì chị chuyển phôi trữ. IVF C dùng cho phôi tươi mới có hiệu quả vì hỗ trợ hoàng thể, còn cp trữ không có hoàng thể nên có tiêm cũng không có tác dụng! Hichic...
    Mà cái thuốc IVF C mua có dễ không em nhỉ! Chị có hỏi bs Tuân nếu tiêm thì có bị sao ko, bs bảo ko sao? Chị định liều tiêm thử sau chuyển phôi. Hehe...
    MN của chị như vậy là cũng mỏng thật ạ,nhưng trong SG bs kê progynova cho bệnh nhân mà cũng k ăn thua hả chị?Đúng là thuốc IVF C hỗ trợ hoàng thể.Nhưng lần tới là chị làm từ đầu hay là chuyển pt ạ?Sau khi cp T11 thì em mua IVF C rất dễ nhưng cách đây 1 tháng em mua rất khó vì ở đâu cũng hết hàng cả SG lần HN k biết bây giờ đã có hàng chưa?

• 836 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoacomay_81 Xem bài viết
    MN của chị như vậy là cũng mỏng thật ạ,nhưng trong SG bs kê progynova cho bệnh nhân mà cũng k ăn thua hả chị?Đúng là thuốc IVF C hỗ trợ hoàng thể.Nhưng lần tới là chị làm từ đầu hay là chuyển pt ạ?Sau khi cp T11 thì em mua IVF C rất dễ nhưng cách đây 1 tháng em mua rất khó vì ở đâu cũng hết hàng cả SG lần HN k biết bây giờ đã có hàng chưa?
    IVF C và Pregnyl giống nhau, chị hỏi bs rồi. Nếu ko có IVF C chắc mua Pregnyl tiêm vậy.
    Chị mà uống Progynova thì NM chỉ hơn 7 tí thôi.
    Lần này chị cp trữ em ạ!
    Trường kỳ kháng chiến, nhất định thắng lợi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 4,856 Bài viết

• 3,965 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meo75 Xem bài viết
    IVF C và Pregnyl giống nhau, chị hỏi bs rồi. Nếu ko có IVF C chắc mua Pregnyl tiêm vậy.
    Chị mà uống Progynova thì NM chỉ hơn 7 tí thôi.
    Lần này chị cp trữ em ạ!
    Vâng đúng rồi ạ,lúc em tìm thuốc mãi k được bs cũng kê cho em thuốc Pregnyl cho em nhưng sau đó em cũng k mua được nên bs bảo thôi dừng k phải tiêm nữa.Thuốc IVF C còn có tác dụng giữ thai nữa
    Lần này chị chuyển cp thì thôi đừng tiêm IVF C chị ạ,chị có tiêm pro k? chị uống thêm sparmaverin hoặc no spa nữa nhé

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,084 Bài viết

• 2,925 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongminh0209 Xem bài viết
    Cả nhà ơi, hôm nay mình đi siêu âm, thai đã được 7 tuần (đúng 5 tuần kể từ ngày chuyển phôi), thai khỏe tim thai đập mạnh làm vợ chồng mình mừng quá trời . Mình là người thật may mắn vì mình làm IVF lần đầu tiên đã đậu thai ngay. Mình lấy trứng hồi tháng 11 nhưng không chuyển phôi được vì bị quá kích, sang đến đầu tháng 12 thì chuyển 4 phôi trữ. Sáng ngày thứ 9 sau chuyển phôi, mình táy máy thử bằng que Quickstick, để khoảng 30' thì thấy hiện lên vạch mờ thứ 2. Ngày thứ 15 thử máu thì Beta HCG là 745,2 .
    Mọi chuyện bình yên cho đến ngày 29/12 (ngày thứ 24 sau chuyển phôi) khi mình móc bã thuốc Crinone 8% để bơm thuốc mới thì thấy toàn bã thuốc màu nâu chứ không còn màu trắng ngà như mọi ngày. Mình sợ lắm, gọi điện cho bác sĩ Tuân, mẹ Uyên My tùm lum. Mẹ UM thì khuyên mình nên uống No Spa,còn bác sĩ Tuân thì nói không sao, không phải uống gì cả. Cuối cùng thì mình nghe lời mẹ UM uống No Spa liền 3 ngày, ngày 3 lần mỗi lần 2 viên. Mọi việc có vẻ ổn ổn thì sáng 1/1/2011 sau khi bơm thuốc Crinone 8% khoảng 1 tiếng thì mình thấy ộc ra cái gì đó rất nhiều, mình vội coi thì thấy 1 nửa BVS của mình toàn là máu (mình vẫn dùng Carefree loại dày sau khi đặt thuốc để đỡ bị ướt quần lót), dùng giấy lau cửa mình thì toàn máu nhoe nhoét và chất nhờn đặc đặc kiểu như bã thuốc. Mình hoảng sợ vô cùng vội gọi điện cho bác sĩ Tuân thì được bác sĩ cho tiêm thuốc Progesterone 25mg ngày 1 lần 2 ống và bác sĩ dặn là nên nằm nghỉ ở nhà, nếu thấy đau bụng dữ dội thì đến bệnh viện, 2 ngày nữa mà vẫn còn thấy máu ra thì thử máu lại. Lúc đấy mình nghĩ là con không ở với mình nữa nên khóc lóc thảm thiết. Thật may mắn là sau đó thì máu không còn ra nữa và bã thuốc trở lại màu trắng ngà như trước nhưng BS vẫn cho mình tiêm Progesterone cho đến ngày 9/1. Tuy nhiên, ngày 7/1 sau khi đi tiểu mình dùng giấy lau thì lại thấy máu cộng chất nhờn (sau khi bơm Crinone khoảng gần 2h).
    Trước khi đến bệnh viện hôm nay mình đã chuẩn bị tinh thần kỹ lưỡng để đón nhận bất cứ tin xấu nào nhưng thật may mắn là mẹ con mình vẫn bình an vô sự. BS Tuân lại tiếp tục kê Crinone 30 ngày nữa nhưng mình không chịu vì mình quá sợ phải nhìn thấy màu nâu nâu, đỏ đỏ thỉnh thoảng lại xuất hiện đó. Mỗi lần nhìn thấy là mình như bị lên cơn đau tim, run sợ vô cùng. Thay vào đó BS kê cho mình dùng Utrogestan 200mg 3 viên 1 ngày. Mình có nói chuyện với bác sĩ Tuân về hiện tượng của mình, BS nói chỉ là dịch âm đạo thôi, 99% người có gặp tình trạng này không sao cả. BS nói không nên quá lo lắng để không làm ảnh hưởng đến thai nhi vì yếu tố tâm lý rất quan trọng (nhưng làm sao mà không lo được cơ chứ :Thinking: )
    Cảm ơn cả nhà đã chia sẻ niềm vui, niềm hạnh phúc với vợ chồng mình. Chúc cả nhà năm mới đều thành công trong hành trình tìm con yêu và về đích an toàn.
    ÔI GIAN NAN VẬY HẢ CHỊ , GIỜ THÌ BÌNH AN RỒI ,GIỮ GÌN SỨC KHỎE NHA CHỊ .CHÚC 2 MẸ CON CÁN ĐÍCH BÌNH AN .:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:: Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ro se::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose ::Rose::Rose::Rose::Rose:

Ừ Nem làm lần đầu thành công luôn đấy,Nem SA thì cả 2 bé đều có chym rồi em ạ
    Chúc mừng Nem
    ủa cả 2 đều là chym à :Laughing: .bây giờ mới chính xác hử , con giấu "hàng" kỹ ,cứ tưởng trọn vẹn 1 b 1g chứ :Battin ey:
    BÌNH AN BÊN MẸ NHA CON.MẸ YÊU GIA ĐÌNH MÌNH
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 8,540 Bài viết

• 2,867 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kycucqua Xem bài viết
    Các chị em có ai nhận được file của Nem chua gửi cho mình xin 1 bản với, mình xin Nem mấy hôm nay rồi nhưng chắc Nem bận bịu quá quên mail cho mình rồi. Mình cũng thất bại IVF lần 1 rồi, qua tết mình chiến đấu hiệp 2. Cám ơn mọi người nhiều nha, cám ơn Nem chua nữa.
    Mail của mình Khahanh4409@yahoo.com.vn
    Chị ơi, em có gửi mail cho chị rồi mà, hic hic. Giờ vẫn còn báo địa chỉ đã gửi trong email của em mà.

@ các mẹ đã gửi email xin file kinh nghiệm: Tất cả các mẹ ( bao gồm post bài và PM) cho em địa chỉ email, em đều đã reply rồi. Nếu ai chưa nhận được thì PM lại giùm em nhé. :Smiling:

• 8,540 Bài viết

• 2,867 Được cảm ơn

@ phuongminh0209: Chúc mừng kết quả cuối cùng của mẹ nó! Chúc mẹ con phuongminh0209 bình an 9 tháng 10 ngày nha! :LoveStruc:

• 5,568 Bài viết

• 7,006 Được cảm ơn

Chúc mừng chị Nem nhé ^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 35 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Em bay ra SG để gặp bs khám thai hay gì hả em?
    Vâng chị ! em lên SG để tái khám chị à ! em đang theo PK BS Cảnh BV Từ Dũ !
    Khi em trể kinh hình như 5 ngày em có lên thử Beta HCG được 532,2 ( Kỳ kinh em không đều ) chưa thấy túi thai ! nên BS có cho em thuốc Đặt, Chích và Uống BS hẹn 1 tuần sau lên SA lại !

• 421 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Chào các bạn trong nhà TTON, mình là 1 thành viên cũ của nhà mình, (mình bị buồng trứng đa nang và lạc nội mạc tử cung) mình bắt đầu làm TTON từ năm 2008 9khi đó mình đã 35 tuổi rồi), lần 1 sau 14 ngày Bêta=0, lần 2 sau 14 ngày Bêta =75, nhưng sau đó 3 ngày bị ra máu vào khoa phụ 2 viện C nằm 3 tuần chẩn đoán là thai ngoài tử cung, nhưng triệu chứng không rõ rệt (không đau bụng, chỉ ra dịch nâu thôi), bs Tiến đich thân xuống khám và kết luận thai ngoài tử cung, chỉ định mổ nội soi.Bs Dũng mổ cho mình quyết định sẽ cắt cả 2 vòi trứng để nếu mình TTON lần sau thì không bị thai ngoài tử cung nữa, mình thấy không hợp lý vì bs Tiến cũng nói là nếu vòi trứng nào còn tốt thì sẽ giữ nguyên cho bệnh nhân để tăng khả năng thụ thai tự nhiên (mặc dù từ năm 2008 mình cũng đã nghĩ là mình không có khả năng có thai tự nhiên được vì nội tiết của mình khá kém), nhưng mình thấy quan điểm của bs Tiến rất hợp lý nên mình đã gọi cho bs Tiến, và bs Tiến đã trao đỏi lại với bs Dũng, kết quả là khi mổ nội soi bs Dũng chỉ cắt của mình 1 vòi trứng nơi thai bám vào, và mình bảo toàn được vòi trứng còn lại). Sau mổ nội soi, mình suy sụp tinh thần kinh khủng, tưởng không vượt qua được. Gần 1 năm sau hồi phục 1 chút, quyết định làm TTON lần 3 (xác định là lần cuối, nếu không được thì chấp nhận số phận là mình không có khả năng sinh con), khi y tá gọi báo hồ sơ của mình đã được duyệt, thì đã sát tết 2010, nên mình quyết định để ăn Tết xong sẽ làm, và từ lúc đó mình không lo nghĩ gì đến vấn đề là mình chưa có con, không lo là mình sẽ có thai trong chu kỳ đó nữa (mọi chu kỳ đều thấp thỏm rồi giữ gìn đi dứng nhẹ nhàng, không mang nặng, cuối chu kỳ không sinh hoạt vợ chồng...), vì mình nghĩ là sau Tết làm rồi thì không còn đi đâu được nữa, nên mình lên kế hoạch về cả 2 quê, rồi đi sắm đồ Tết (tóm lại là đi lại rất mạnh, mang vác nặng nhiều), ăn Tết xong, hoàn thành các kế hoạch mình đề ra thì mãi vẫn không thấy có kinh để đi làm TTON, mình cũng vẫn thấy bình thường (vì chu kỳ kinh của mình vốn không đều) sau đợi lâu quá mới bảo thôi cứ thử que xem thế nào cho yên tâm để còn uống thuốc điều kinh rồi đi làm TTON. Kết quả tử que thì thấy vạch tứ 2 lên mờ như sương khói, ngay lập tức đi thử máu thì Bêta =43, mình áp dụng ngay đơn thuốc giữ thai sau khi chuyển phôi (hàng ngày uống progynova, và đặt 2 viên utrogestan 200mg, thủ sẵn sparmaverin nếu đau bụng thì uống 2 viên, dự trữ sẵn progesteron để nếu ra máu là tiêm ngay), sau đó 6 ngày mình thử máu lại thì Bêta đã là 1300 rồi, mình chờ 2 ngày sau mới đi siêu âm thì con đã vào tử cung rồi, bs cũng phải khen mình là dùng đơn thuốc đúng và kịp thời, và cho mình đặt utrogestan đến hết tuần 12 (progynova chỉ uống đến 8 tuần ), Cẩn thận giữ gìn thế mà đến tuần 32 vẫn bị ra máu, lại chạy vào viện, cuối cùng mình cũng về đích an toàn, con mình đã hơn 2 tháng, vài dòng với các bạn cùng cảnh ngộ, chúc các bạn sơm toại nguyện