Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

tinh trùng sống được bao lâu trong tử cung

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 43.5K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4
    • 19,072 Bài viết

• 4,548 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LBP Xem bài viết
    Mình cũng có thắc mắc giống chủ top. Ngày 30/11 SA thấy trứng được 16, tối đó về xxx , tối 1/12 xxx , sáng ngày 3/12 cố gắng x mà xã ko ra được. Đến tối 3/12 đi SA thì trứng rụng rồi , mà tối về cũng chẳn chịu đấm ăn xôi được như 2 VC chủ top. Thế là tèo rồi phải không ạ ???? Buồn. Mình cưới 4 năm rưỡi rồi mà chưa 1 lần 2V. Dự định đi làm TTON mà lăn tăn chuyện tiền bạc quá.
    Bạn chủ top à, bạn có nhiều hy vọng đấy , ráng thoải mái tinh thần nhé .
    Nếu trứng rụng trong khoảng thời gian từ ngày 30/11-2/12 thì bạn vẫn có hy vọng thụ thai :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• LBP
    • 4 năm
    • 244 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimxu_24 Xem bài viết
    mẹ nó đừng buồn quá.chờ tháng sau tiếp tục vậy.em lấy chồng được 2 năm thôi,nhưng em cũng có 1 lần được 2v đấy.cũng là tầm giờ năm ngoái đấy mẹ nó ạ.nhưng niềm vui đó chỉ được 1 tuần thôi,còn lại nửa tháng là nằm trong bệnh viện.vậy mà vẫn không giữ được con yêu.hich hich.... đến giờ em vẫn còn thấy buồn và hụt hẫng đấy.
    mẹ nó cố lên nha rồi con yêu sẽ về với chúng ta thôi.

Cảm ơn bạn nha ! Bạn cũng cố lên nhé !!! Tháng này bạn có hy vọng hơn mình nhiều đó, thoải mái tinh thần lên nhé , mong tin vui của bạn trước , rồi tới phiên mình báo tin vui sau

• LBP
    • 4 năm
    • 244 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    Nếu trứng rụng trong khoảng thời gian từ ngày 30/11-2/12 thì bạn vẫn có hy vọng thụ thai :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    Cảm ơn bạn nhiều, 1 chút hy vọng vậy thôi mà ngày nào cũng ngóng đấy, mặc dù bị ăn dưa bở hoài mà vẫn ngóng, xã cứ ngẹo là có bầu tưởng tượng thôi. Mà sao từ ngày 1/12 tới giờ cứ rim rim dưới bụng bên phải hoài. Hỏng biết có phài do mình tưởng tượng không nữa!

• 47 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LBP Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nha ! Bạn cũng cố lên nhé !!! Tháng này bạn có hy vọng hơn mình nhiều đó, thoải mái tinh thần lên nhé , mong tin vui của bạn trước , rồi tới phiên mình báo tin vui sau
    mình cũng cảm ơn mẹ nó trước nha.
    nhưng chắc tháng này mình trượt mất rối hic.....
    mình chẳng thấy có biểu hiện gì xảy ra hết,sáng nay thử 1v đỏ chót.buồn lắm cơ.
    hôm nay là ngày thứ 8 kể từ ngày trứng rụng,tháng này trượt chắc rồi.
    mình hi vọng vào mẹ nó đấy.cố lên mẹ nó ơi.

• LBP
    • 4 năm
    • 244 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimxu_24 Xem bài viết
    mình cũng cảm ơn mẹ nó trước nha.
    nhưng chắc tháng này mình trượt mất rối hic.....
    mình chẳng thấy có biểu hiện gì xảy ra hết,sáng nay thử 1v đỏ chót.buồn lắm cơ.
    hôm nay là ngày thứ 8 kể từ ngày trứng rụng,tháng này trượt chắc rồi.
    mình hi vọng vào mẹ nó đấy.cố lên mẹ nó ơi.

Chắc mình cũng tèo rồi, tháng sau cùng cố gắng vậy. Cả nhà cố lên !!!! :Rose:

• 25 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình có xíu thắc mắc này, mẹ nào biết chỉ mình với.
    Số là mình biết nếu ox uống rượu bia thì TT sẽ bị ảnh hưởng và có thể TT sẽ ko đủ chất lượng để tạo ra đứa trẻ khỏe mạnh, vậy bao nhiêu ngày sau khi uống rượu bia thì TT phục hồi, có nghĩa là TT trở lại bình thường. Mình tìm mãi trong các DD mà ko thấy câu hỏi tương tự. Sắp sửa đến mùa lễ tết rồi, mà ox lại hay đi tiệc tùng nữa nên mình lo lắm, mẹ nào có thông tin gì hay thì chia sẻ với mình nha! cám ơn các mẹ trước ạh!!

• 6 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trứng và tinh trùng đều khác với mọi tế bào trong cơ thể con người, vì chúng chỉ mang một nửa tính di truyền. Trong khi các tế bào khác có 23 đôi hay tổng số 46 nhiễm sắc thể, thì trứng và tinh trùng chỉ có 23 nhiễm sắc thể vì một nửa nhiễm sắc thể của người mẹ và một nửa nhiễm sắc thể còn lại của người cha do đó con người mới ra đời giống cả bố và mẹ, nhưng không hoàn toàn giống một trong hai người. Hơn nữa, các gien mang nhiễm sắc thể lại khác nhau từ trứng này sang trứng khác và từ tinh trùng này sang tinh trùng khác. Ðây là lý do tại sao người anh và người chị thường nhìn khác nhau đến như vậy. Nhưng trước khi chúng ta có thể nhận thức được đặc tính di truyền tạo ra mỗi đứa trẻ như thế nào, chúng ta phải biết về trứng và tinh trùng nhiều hơn nữa cùng với cách chúng tìm đến và kết hợp với nhau như thế nào.

Tinh trùng

Là tế bào sinh sản của nam, có kích thước 65 – 70 µm.

Cấu tạo của tinh trùng gồm 3 phần là: đầu, thân và đuôi.

Đầu: có hình bầu dục, trong đầu ở phía trước có nhiễm sắc thể (NST). NST chứa tất cả các thông tin di truyền, đó là phần đóng góp của người bố cho đứa con tương lai. Sau NST là một nhân to, có vai trò quan trọng trong qua trình thụ thai.

Thân: được cấu tạo ở giữa là 1 dây trụ, hai bên là hai dây xoắn ốc. Giữa đầu và thân là trung thể hay cổ tinh trùng.

Đuôi: là phần dài nhất của tinh trùng, giữa đuôi cũng có một dây trục, ngoài có vỏ bao bọc giúp cho tinh trùng cử động dễ dàng.

Tinh trùng bắt đầu được sản xuất ra ở hai tinh hoàn từ tuổi dậy thì, và từ đó về sau tinh hoàn không bao giờ ngừng sản xuất tinh trùng. Tuy nhiên số lượng và chất lượng tinh trùng có giảm dần theo tuổi tác.

Hàng ngày có khoảng 120 triệu hàng triệu con tinh trùng được sản xuất ra, chúng trưởng thành trong mào tinh hoàn. Tinh trùng có thể cần tới năm tuần để trưởng thành, khi đã trưởng thành thì tinh trùng di chuyển về hai túi chứa gọi là túi tinh. Ở đó chúng được trộn lẫn với chất dịch.

Tinh trùng lấy từ ống sinh tinh hoặc phần đầu của mào tinh hoàn không có khả năng vận động và không thể thụ tinh với noãn. Sau khi tinh trùng ở trong mào tinh hoàn 18-24h, chúng sẽ có khả năng vận động mạnh cho đến khi chúng được phóng vào đường sinh dục nữ. Sau khi được tạo thành ở ống sinh tinh, tinh trùng cần một số ngày để di chuyển qua 6m chiều dài của ống mào tinh hoàn. Năng lượng cung cấp cho sự chuyển động này lấy từ ATP được tổng hợp ở ty lạp thể có nhiều ở phần thân của tinh trùng.

Tinh trùng là những tế bào di chuyển rất năng động, chúng có thể tìm đường lên tận các vòi trứng. Tuy nhiên chúng chỉ di chuyển trong chất dịch gọi là tinh dịch, tốc độ di chuyển của nó là 1,5 – 2,5 mm/ phút. Nếu cổ tử cung làm cho lối vào dễ dàng thì tinh trùng sẽ tới được vòi trứng rất nhanh, chúng chỉ mất khoảng 90’, là có thể đến được điểm đích của chúng.

Khi phóng tinh, tinh trùng được đẩy từ ống dẫn tinh qua niệu đạo ra khỏi dương vật. Tinh trùng chỉ chiếm 1% tinh dịch, nhưng mỗi lần phóng tinh, tinh dịch mang theo từ 100 đến 600 triệu tế bào sinh sản nam này. Số lượng tinh dịch mỗi lần phóng tinh là 2-4 ml. Tỷ lệ hoạt động của tinh trùng lúc mới phóng tinh là 80% và nó có thể sống bên trong tử cung và vòi trứng trong khoảng 3 ngày.

Nếu người đàn ông không phóng tinh thì các tinh trùng cũ sẽ bị tiêu huỷ và thay thế bằng những tinh trùng mới, không phóng tinh sẽ chẳng có hại gì đối với sức khoẻ của người đàn ông.

Tinh dịch

Tinh dịch là dịch được phóng ra trong khi hoạt động tình dục. Tinh dịch là một hỗn hợp dịch bao gồm dịch từ ống dẫn tinh (chiếm 10% tổng thể tích), dịch túi tinh (60%), dịch tuyến tiền liệt (30%) và một lượng nhỏ từ các tuyến niêm mạc dặc biệt là tuyến hành niệu đạo.

Với một lượng lớn và lại được phóng ra cuối cùng, dịch túi tinh có tác dụng đẩy tinh trùng ra khỏi ống phóng tinh và niệu đạo.

Độ pH trung bình của tinh dịch là 7,5. Với độ pH hơi kiềm này, tinh dịch sẽ trung hòa bớt tính chất acid của dịch âm đạo, tạo môi trường thích hợp cho tinh trùng hoạt động.

Trong ống sinh tinh, tinh trùng có thể sống vài tuần nhưng khi đã được phóng ra ngoài, đời sống tối đa chỉ từ 24-48h. Với nhiệt độ thấp, chuyển hoá giảm nên thời gian sống của tinh trùng kéo dài hơn.

Trứng

Chức năng: Trứng có 3 chức năng

1. Trứng chứa yếu tố di truyền mà người mẹ đóng góp cho em bé.

2. Xác định tiến trình và thời gian phát triển của em bé trong suốt thai kỳ.

3. Trứng cung cấp chất dinh dưỡng cho hợp tử trong vài ngày đầu sau khi thụ tinh. Sau đó bào thai sẽ nhận được chất dinh dưỡng qua dây rốn và nhau thai. Vì trong vài ngày đầu cả nhau thai lẫn dây rốn chưa xuất hiện.
    Trứng nằm trong buồng trứng. Bé gái được sinh ra với buồng trứng đã hoàn chỉnh. Không ai biết chính xác buồng trứng một bé gái sinh ra trung bình có bao nhiêu trứng, nhưng con số tạm tính cũng khoảng 400.000 trứng, tuy nhiên, những trứng này còn non nớt và hoàn toàn nằm trong buồng trứng. Đến tuổi dậy thì, dưới sự tác động mạnh mẽ của của các nội tiết tố sinh dục buồng trứng mới bắt đầu hoạt động, trứng được trưởng thành và phóng ra khỏi nang trứng (phóng noãn hay rụng trứng).

Các nội tiết tố hoạt động ngay từ lúc bắt đấu sự sống, chúng điều khiển sự phát triển của các cơ quan sinh dục của thai nhi thành các cơ quan sinh sản của nam và nữ. Sau khi sanh, các nội tiết tố này ngừng hoạt động một thời gian dài. Nhưng tới tuổi dậy thì, chúng hoạt động tích cực và gây nên những thay đổi về thể chất ở các bé trai và bé gái. Sau đó suốt tuổi trưởng thành các nội tiết tố tiếp tục tác động đến hành vi tình dục và chúng điều chỉnh khả năng sinh sản cũng như hoạt động sinh sản của cả nam và nữ.

Sẽ có 400 đến 500 trứng chín trong suốt cuộc đời một người phụ nữ. Thông thường mỗi tháng một lần, một trứng sẽ rụng từ một trong hai buồng trứng. Trứng sẽ rụng vào khoảng giữa chu kỳ kinh. Nếu phụ nữ có chu kỳ kinh hai mươi tám ngày đều đặn, trứng sẽ rụng vào khoảng ngày thứ mười bốn. Nhưng đa số phụ nữ không có chu kỳ kinh đều đặn như trên nên việc tính ngày trứng rụng khó chính xác. Tinh trùng và trứng sẽ phải kết hợp với nhau trong khoảng từ 12 đến 24 giờ sau khi trứng rụng. Sau 48 tiếng, nếu không thụ thai, trứng sẽ tự phân rã.

Những yếu tố ảnh hưởng đến sự rụng trứng

Ở cơ thể một phụ nữ có sức khỏe bình thường, trung bình mỗi tháng có một trứng chín, rụng ra, rơi vào vòi trứng. Quá trình đó bị chi phối bởi nhiều yếu tố, bao gồm:

Tuổi: Giai đoạn dậy thì, hoạt động của nội tiểt tố chưa ổn định nên có những vòng kinh không có trứng chín và rụng hoặc ở giai đoạn tiền mãn kinh cũng như vậy.

Trạng thái sức khỏe, nề nếp sinh hoạt: nghỉ ngơi, lao động, cuộc sống gia đình, trạng thái tinh thần... . Chúng ảnh hưởng đến nội tiết tố, mà nội tiết tố lại chi phối toàn bộ quá trình chín và rụng của trứng.

Chế độ ăn uống điều độ: Giúp cho cơ quan sinh dục hoạt động bình thường, trứng phát triển bình thường, trứng rụng đúng ngày.

Trứng có thể rụng đột xuất, sớm hơn một vài ngày so với quy luật nếu như vợ chồng lâu ngày mới gặp nhau; hoặc nếu trong quan hệ vợ chồng, người vợ đạt khoái cảm cao.

Qua các yếu tố trên, chúng ta thấy trứng có thể rụng sớm hoặc muộn hơn theo tính toán lý thuyết. Do vậy, việc xác định chính xác ngày rụng trứng là khó. Chính vì thế, việc áp dụng biện pháp tránh thai dựa vào việc tính ngày rụng trứng có hiệu quả không cao Các biện pháp tránh thai

Chu kỳ kinh nguyệt đều đặn hay không chính là biểu hiện sự rụng trứng có đều hay không, hoạt động nội tiết có bình thường không. Do đó, đối với tất cả các bạn nữ, việc theo dõi kỹ hiện tượng kinh nguyệt trong sổ riêng của mình là rất cần thiết.

nguồn tin: http://tamsubantre.org/?pr=skssxem&id=272&cid=23

• 250 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

chị 81vantreranh ơi, cho em hỏi, chu kỳ kinh của em bt là 31-32 ngày, thường là nhiều hơn 1-2 ngày so với tháng trước, tháng 10 em co QKD ngày 9/10, tháng 11 ngày 12/11 nhưng tháng 12 lại là ngày 24/12.vậy ko biết tháng 1 này ngày rụng trứng là ngày nào hả chị?mong chị tw vấn giúp em.tks chị nhiều.
    :Battin ey: Ba me yeu Cun nhat tren doi!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 20 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

đọc bài các bạn mở mang nhiều kiến thức

• 531 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Chào các chị, hic, em chẳng biết nên đặt tiêu đề là gì nên lấy đại cái tiêu đề này để các chị chú ý và giúp em ạ.
    Em đã có 2 cô con gái rất đáng yêu rồi, giờ điều kiện cho phép nên em muốn sinh thêm thằng cu n­ữa. Em theo dõi canh trứng được 4 tháng rồi ạ, em canh bằng nhiệt độ, que thử trứng, siêu âm trứng...
    Em bắt đầu thả từ 2 tháng trước nhưng đều trượt vì em đợi trứng rụng rồi 2 vợ chồng mới xxx. Đến tháng này em rút kinh nghiệm đến khi siêu âm trứng lớn như kích thước cũ thì sẽ xxx luôn. Nhưng đúng là cái số em nó đen, bình thường ngày thứ 17 em bắt đầu đi siêu âm vì mấy tháng nay em đều rụng vào ngày thứ 20, 21 của kỳ kinh 33, 34 ngày. Tháng này em cũng đi từ ngày thứ 17, bác sỹ kết luận trứng rụng rồi, em nghĩ trứng tháng này rụng sớm đột xuất nên nghĩ tháng này lại trượt và chẳng hy vọng gì cả. Tuy nhiên em vẫn thử que RT từ ngày thứ 15, đến ngày thứ 23 em vẫn thấy 2 vạch (mà vạch T cũng rõ ràng chứ không mờ), nghĩ là tháng này trượt nên em chẳng thử que nữa.
    Và sáng nào em cũng cặp nhiệt độ nhưng nó vẫn ở pha 1 so với các tháng trước đến tận ngày thứ 34 (hôm nay).
    - Ngày thứ 30 tự dưng em linh cảm thế nào lại lôi que RT ra thử, vẫn KQ 2 vạch (vạch T vẫn rõ ràng)
    - Ngày thứ 31 em liền đi siêu âm trứng. KQ siêu âm làm em bất ngờ: có 1 nang 20mm bên buồng trứng trái, niêm mạc 7mm, douglas không có dịch. Tối đó vợ chồng em xxx luôn, trước đó 4 ngày vc em chưa xxx. Em có kê cao gối đến sáng và thỉnh thoảng nằm nghiêng sang trái. Ngày 31 em thử que vẫn lên 2 vạch, vạch T đậm bằng vạch C
    - Ngày thứ 32: 9h sáng em siêu âm trứng là 19,7mm, niêm mạc 10mm, douglas không có dịch
    16h em siêu âm không thấy trứng, niêm mạc 10mm, douglas không có dịch.
    Tối ngày 32 vc em lại xxx. Em và chồng cảm nhận tinh trùng rất ít, em cũng kê cao gối nhưng sáng ra không thấy bị tinh trùng ộc ra nữa. Ngày 32 em thử que vẫn lên 2 vạch, vạch T đậm bằng vạch C.
    - Ngày thứ 33: em không đi siêu âm vì nghĩ trứng đã rụng nhưng vẫn thử que, em thử 3 que vào sáng - trưa - tối, KQ vạch T càng ngày càng đậm hơn vạch C, tối qua vạch T đậm gần gấp đôi vạch C.
    - Ngày thứ 34 (hôm nay): em hốt hoảng quá đi siêu âm lại xem hay mình còn 1 quả khác chưa rụng, ối zời ơi, hóa ra chiều ngày thứ 32 bác sỹ nhìn không kỹ nên trứng chưa rụng, em vẫn còn 1 nang bên trái kích thước 22,5mm; niêm mạc còn 8mm (bác sỹ nói có thể do cách đo nên lệch nhau 1 hoặc 2mm là bình thường).
    Đấy, may là nhiệt độ cơ thể và que thử trứng chính xác nên em mới biết là bị siêu âm nhầm.
    Các chị cho em hỏi là nếu hôm nay - ngày thứ 34 trứng rụng thì liệu tinh trùng do vợ chồng em xxx từ ngày thứ 31 có sống được không ạ, liệu ngày thứ 32 vợ chồng em xxx nhưng có rất ít tinh dịch thì có thể có em bé không ạ? Tối hôm nay vợ chồng em xxx thì có ăn thua không ạ (em muốn sinh bé trai ạ).
    Em xin cảm ơn các chị.

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4