• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Tiêm Vacxin Rubella trước khi mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 9 Lượt chia sẻ
  • 126K Lượt đọc
  • 461 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,297 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Em đang định tiêm vacxin Rubella để chuẩn bị sang năm có baby.Nhưng gần đây đọc báo thấy có nhiều trường hợp bị vấn đề khi tiêm loại vacxin này.
    Không biết có mẹ nào đã tiêm vacxin này cho em chút kinh nghiệm với. Tiện thể cho em hỏi là tiêm ở đâu thì tốt ạ?
    Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều:Rose: :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Em chỉ muốn tâm sự 1 chút thôi..

Mình 91, lấy chồng đc gần 2 năm rồi. Chưa có cháu nào cả :( Sau cưới 2 tháng, mình có bầu nhưng...

• Tiêm ngừa Rubella trước khi mang thai

Có bạn nào đã tiêm ngừa Rubella trước khi mang thai không ạ? Cho mình hỏi kinh nghiệm với. Các bạn phải tiêm ngừa bao nhiêu lần? Mình được BS dặn là trong vòng 3 tháng kể từ ngày tiêm thì cần tránh có thai. Nhưng vấn đề là mình còn phải tiêm mũi nhắc lại sau mũi đầu 2 tháng. Như vậy là mình...

• Tìm lại sự tự tin không khó

Những vết sẹo tồn tại trên thân thể phụ nữ giống như tỳ vết trên viên ngọc quý. Chỉ khi vết sẹo...

• Chỉ cho em cần tiêm những vacxin gì trước khi mang thai

Các mẹ ơi, các mẹ giúp em vấn đề tiêm vacxin trước khi mang thai với. Em dự định 6 tháng nữa sẽ có bầu, và muốn tiêm vacxin từ bây giờ. Nhưng em cũng ko nắm nhiều kiến thức về cái khoản này. Các mẹ tư vấn giúp em nhé. Cần tiêm những gì là quan trọng nhất, và địa điểm an toàn ở Hà Nội. À mà đợt vừa...

• Không cần phải rứt ruột sinh ra mới có tình mẫu tử

Clip được xây dựng trên một câu chuyện có thật. Một cô sinh viên năm cuối có đứa con nhỏ. Dư...

• 5,519 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi valentine81 Xem bài viết
    Em đang định tiêm vacxin Rubella để chuẩn bị sang năm có baby.Nhưng gần đây đọc báo thấy có nhiều trường hợp bị vấn đề khi tiêm loại vacxin này.
    Không biết có mẹ nào đã tiêm vacxin này cho em chút kinh nghiệm với. Tiện thể cho em hỏi là tiêm ở đâu thì tốt ạ?
    Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều:Rose: :LoveStruc:
    Tớ có thấy trường hợp nào có vấn đề vì tiêm rubella đâu nhỉ, toàn là tiêm các bệnh khác đấy chứ
    Với cả, bạn nên đến những chỗ chuyên để tiêm như trung tâm vệ sinh dịch tễ ở Lò đúc chẳng hạn.
    Sống tử tế phải biết xấu hổ.
    Sống sao cho người ta nể, chứ đừng để người ta khinh
    • 1,297 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zhaowei1601 Xem bài viết
    Tớ có thấy trường hợp nào có vấn đề vì tiêm rubella đâu nhỉ, toàn là tiêm các bệnh khác đấy chứ
    Với cả, bạn nên đến những chỗ chuyên để tiêm như trung tâm vệ sinh dịch tễ ở Lò đúc chẳng hạn.
    Mình cũng định lên đó tiêm, nhưng search Google thì rất nhiều bài viết của các báo về tình trạng thuốc vacxin làm nhiều người bị tai biến nên mình lo quá! Cảm ơn Zhaowei nhiều:Rose:
    • 136 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em được bác sĩ giới thiệu lên Viện vệ sinh dịch tễ số 1 Yec-xanh làm xét nghiệm và tiêm phòng rubella. Em hỏi các mẹ đã từng tiêm ở đó chút. Họ có làm việc thứ 7 không ạ hay chỉ làm giờ hành chính thôi? Trên đó có đông không ạ? Thời gian chờ kết quả xét nghiệm mất khoảng bao lâu và em chuẩn bị khoảng bao nhiêu tiền để vừa làm xét nghiệm vừa tiêm phòng?
    • 5,519 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Tớ đã tiêm ở đấy rồi đây. Hình như là có làm việc sáng thứ 7 thôi, hàng ngày làm việc đến 5h chiều. Còn nếu muốn làm xét nghiệm ngoài giờ thì có thể đến chỗ 42 Nghĩa Dũng ý, mỗi tội đắt kinh, nếu xét nghiệm cả IgG (trước đây đã bị nhiễm) và IgM (hiện tại có bị nhiễm kô) thì mất 300K cơ Còn nếu chỉ xét nghiệm 1 thứ thì hết 150K. Thời gian chờ kết quả hết 5 ngày.
    Hồi đó tớ chỉ làm xét nghiệm IgG thôi vì đằng nào tớ cũng đợi 4 tháng sau mới có bầu.
    Còn nếu bạn muốn có bầu ngay thì phải xét nghiệm cả IgG và IgM vì nhiều khi IgG dương tính nhưng IgM cũng dương tính. Phải mất 3 tháng mới có thể tạo ra kháng thể.
    Chỉ khi nào IgG dưong tính và IgM âm tính thì mới có thể có bầu ngay
    Nói chung tớ thấy nên tiêm.
    Vừa xong tớ còn tiêm cả cúm luôn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 136 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tớ đã tiêm ở đấy rồi đây. Hình như là có làm việc sáng thứ 7 thôi, hàng ngày làm việc đến 5h chiều. Còn nếu muốn làm xét nghiệm ngoài giờ thì có thể đến chỗ 42 Nghĩa Dũng ý, mỗi tội đắt kinh, nếu xét nghiệm cả IgG (trước đây đã bị nhiễm) và IgM (hiện tại có bị nhiễm kô) thì mất 300K cơ Còn nếu chỉ xét nghiệm 1 thứ thì hết 150K. Thời gian chờ kết quả hết 5 ngày.
    Hồi đó tớ chỉ làm xét nghiệm IgG thôi vì đằng nào tớ cũng đợi 4 tháng sau mới có bầu.
    Còn nếu bạn muốn có bầu ngay thì phải xét nghiệm cả IgG và IgM vì nhiều khi IgG dương tính nhưng IgM cũng dương tính. Phải mất 3 tháng mới có thể tạo ra kháng thể.

Cám ơn chị nhé. Thông tin của chị rất bổ ích. Chắc là t7 tuần sau em thử qua Yecxanh xem sao. Nhưng có mẹ nào có số điện thoại ở đó ko? Em muốn gọi điện hỏi trước cho đỡ mất công.
    • 1,297 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happygirl Xem bài viết
    Cám ơn chị nhé. Thông tin của chị rất bổ ích. Chắc là t7 tuần sau em thử qua Yecxanh xem sao. Nhưng có mẹ nào có số điện thoại ở đó ko? Em muốn gọi điện hỏi trước cho đỡ mất công.
    Cảm ơn các bác nhiều.Hôm trước em đi khám bệnh ở Viện các bệnh nhiệt đới Bạch mai cũng có hỏi bs ở đó tiêm Rubella, được Bs giới thiệu lên Viện vs dịch tễ mà Zhaowei nói. Nhưng em hỏi rồi, mấy bác trên WTT đã tiêm ở đấy và bs mà em hỏi đều bảo đến đó là tiêm luôn, không phải xét nghiệm cái gì cả. Không biết thế là thế nào hả các bác?Mong các bác chỉ bảo thêm cho em.:Rose: :Rose:
    • 5,519 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Cảm ơn các bác nhiều.Hôm trước em đi khám bệnh ở Viện các bệnh nhiệt đới Bạch mai cũng có hỏi bs ở đó tiêm Rubella, được Bs giới thiệu lên Viện vs dịch tễ mà Zhaowei nói. Nhưng em hỏi rồi, mấy bác trên WTT đã tiêm ở đấy và bs mà em hỏi đều bảo đến đó là tiêm luôn, không phải xét nghiệm cái gì cả. Không biết thế là thế nào hả các bác?Mong các bác chỉ bảo thêm cho em.:Rose: :Rose:
    Thật ra xét nghiệm là để biết trước đây bạn đã có bị nhiễm rubella hay chưa, nếu bị nhiễm rồi thì kô cần tiêm nữa vì đã có kháng thể trong người rồi. Và như thế là bạn có thể có em bé ngay. Còn nếu bạn cứ tiêm thì phải kiêng ít nhất 3 tháng mới được có bầu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Thật ra xét nghiệm là để biết trước đây bạn đã có bị nhiễm rubella hay chưa, nếu bị nhiễm rồi thì kô cần tiêm nữa vì đã có kháng thể trong người rồi. Và như thế là bạn có thể có em bé ngay. Còn nếu bạn cứ tiêm thì phải kiêng ít nhất 3 tháng mới được có bầu
    ko phải đã bị Rubella rồi, thì sẽ ko bao giờ mắc lại đâu nhé ! Từ kinh nghiệm bản thân mình đây. Trong vòng 5 năm mình đã bị rubella 2 lần rồi, một lần khi đang bầu ở tháng thứ 3 - kết quả là con mình bị điếc bẩm sinh, hiện phải đang đeo máy trợ thính, một lần là cách đây vài tháng, bởi vậy việc chích ngừa là rất quan trọng, các mẹ lưu tâm nhe, vài dòng chia sẻ để các bạn rút kinh nghiệm mà mang thai 1 cách an tòan
    • 5,519 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuymai1981 Xem bài viết
    ko phải đã bị Rubella rồi, thì sẽ ko bao giờ mắc lại đâu nhé ! Từ kinh nghiệm bản thân mình đây. Trong vòng 5 năm mình đã bị rubella 2 lần rồi, một lần khi đang bầu ở tháng thứ 3 - kết quả là con mình bị điếc bẩm sinh, hiện phải đang đeo máy trợ thính, một lần là cách đây vài tháng, bởi vậy việc chích ngừa là rất quan trọng, các mẹ lưu tâm nhe, vài dòng chia sẻ để các bạn rút kinh nghiệm mà mang thai 1 cách an tòan
    Mình làm xét nghiệm xong thì bác sỹ nói mình kô phải đi tiêm nữa :rolleyes:
    Mà đúng là có tiêm thì 10 năm sau vẫn phải tiêm lại 1 mũi nhắc :RollingEy:
    Chẳng biết làm thế nào bây giờ nhỉ :Thinking:
    • 136 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chị ơi, thế nếu mình không xét nghiệm mà tiêm luôn, giả sử đã có kháng thể trong người rồi thì tiêm có sao không chị?
    • 289 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Chị ơi IgG và IgM là gì ah chị. Ngày trước em đi tiêm, bác sĩ khuyên 3 tháng sau mới nên có em bé. Em tiêm Rubella được 2 tháng 13 ngày rồi. Còn 17 ngày nữa thôi. Em gần như là đếm ngược từng ngày đây. Hơi bị sốt ruột
    • 6,919 Bài viết

• 7,754 Được cảm ơn

Mình cũng tự lên Viện VSDT rồi tiêm nè. Hôm đó mình lên và đc Bsĩ tư vấn về tiêm phòng như sau:
    Bsĩ: Từ nhỏ đến giờ có bị phản ứng thuốc lần nào không?
    Trả lời: Em không.
    Bsĩ: Đã làm XN Viêm gan B chưa?
    Trả lời: Dạ chưa!
    Bsĩ:Thế khi nào em định mang bầu?
    Trả lời:Dạ, khoảng 4 tháng nữa.
    Bsĩ: Nếu 4 tháng nữa mang bầu thì không thể tiêm phòng viêm gan B đc, vì tiêm VG B thì mũi 2 sau mũi 1 là 6 tháng, mũi 3 sau mũi 2 là 3 tháng. Sau đó tiêm Rubella cách thời gian mang bầu 4 tháng và mũi cúm sau thời gian mang bầu là 3 tháng
    Rùi Bsĩ cho cả 2 VC mình đi làm test nhanh Viêm gan B. Sau 20p thì mang Kq sang để Bsĩ đọc, và lạy trời hai VC đều âm tính.
    Cuối cùng Bsĩ tiêm cho mình một mũi Rubella, 1 tháng sau thì lên tiêm Cúm.
    Và Kq là bây giờ mình đã hoàn thành nhiệm vụ đi tiêm phòng, chỉ còn chờ giờ G nữa thui.
    @các mẹ: Các mẹ nên đi tiêm phòng nhé. Tất cả vì con yêu của chúng ta mà :Applause: :Applause: :Applause: :Rose: :Rose: :Rose:
    Cuộc sống của đời tôi

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 1,297 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Mình cũng tự lên Viện VSDT rồi tiêm nè. Hôm đó mình lên và đc Bsĩ tư vấn về tiêm phòng như sau:
    Bsĩ: Từ nhỏ đến giờ có bị phản ứng thuốc lần nào không?
    Trả lời: Em không.
    Bsĩ: Đã làm XN Viêm gan B chưa?
    Trả lời: Dạ chưa!
    Bsĩ:Thế khi nào em định mang bầu?
    Trả lời:Dạ, khoảng 4 tháng nữa.
    Bsĩ: Nếu 4 tháng nữa mang bầu thì không thể tiêm phòng viêm gan B đc, vì tiêm VG B thì mũi 2 sau mũi 1 là 6 tháng, mũi 3 sau mũi 2 là 3 tháng. Sau đó tiêm Rubella cách thời gian mang bầu 4 tháng và mũi cúm sau thời gian mang bầu là 3 tháng
    Rùi Bsĩ cho cả 2 VC mình đi làm test nhanh Viêm gan B. Sau 20p thì mang Kq sang để Bsĩ đọc, và lạy trời hai VC đều âm tính.
    Cuối cùng Bsĩ tiêm cho mình một mũi Rubella, 1 tháng sau thì lên tiêm Cúm.
    Và Kq là bây giờ mình đã hoàn thành nhiệm vụ đi tiêm phòng, chỉ còn chờ giờ G nữa thui.
    @các mẹ: Các mẹ nên đi tiêm phòng nhé. Tất cả vì con yêu của chúng ta mà :Applause: :Applause: :Applause: :Rose: :Rose: :Rose:
    Cảm ơn bạn nhiều. :Rose: Sáng mai mình cũng lên đó để tiêm cho yên tâm sau này mang bầu.
    Mình cũng sẽ tiêm vacxin Rubella và cúm. Ko biết có bị phản ứng gì sau tiêm không nhỉ? (sốt hay mệt mỏi gì đó?)
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em nghe chị cùng công ty nói nếu hồi nhỏ bị quai bị, sởi hay đậu mùa rồi thì không phải tiêm phòng Rubella nữa. Có đúng không các chị hay là mình cứ đi xét nghiệm rồi tiêm cho yên tâm?
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình chưa chích ngừa Rubella nhưng có đi xét nghiệm máu với kết quả như sau:
    - Rubella-IgM : 0.462 (<1.0) Index
    - Rubella-IgG : 22.91 (<10) IU/ml
    Mình muốn hỏi với kết quả xét nghiệm như trên, mình có phải đi chích ngừa Rubella hay không? Cám ơn các bạn nhé.
    • 636 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

To: bingofamily!
    Chị ơi lúc nhỏ em cũng bị Sởi rồi nhưng Sởi và Rubella la hoàn toàn khác nhau chị ạ. Em cũng đang định đi tiêm Rubella và Cúm để sang năm có em bé đây mà vẫn chưa biết nên tiêm ở đâu. Em ở quê lên lập nghiệp chẳng biết đi đường Hà Nội nhiều phố thế đâu nên em chỉ muốn tiêm chỗ gần gần cho tiện và đỡ phải xin nghỉ làm việc thôi.
    Có chị nào biết trung tâm ở Nguyễn Chí Thanh hay 50C Hàng Bài không ạ? Em ở Từ Liêm nên muốn ra Nguyễn Chí Thanh cho gần
    Em cảm ơn các chị!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Cunconthichmua82; 21/09/2007 vào lúc 10:10 AM. Lý do: muốn gửi đến bingofamily
    • 2,219 Bài viết

• 2,404 Được cảm ơn

Nếu ra Trung tâm ở NCT, bạn ở Từ Liêm thì đi đường Cầu Giấy, rẽ ra Nguyễn Chí Thanh, qua ngã 3 Nguyễn Chí Thanh - Huỳnh Thúc Kháng 1 đoạn là đến, Trung tâm nằm bên tay phải, thuận chiều từ Cầu Giấy xuống (nếu đi đường Láng thì ngwợc đường hơn).

• 636 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BôngVy Xem bài viết
    Nếu ra Trung tâm ở NCT, bạn ở Từ Liêm thì đi đường Cầu Giấy, rẽ ra Nguyễn Chí Thanh, qua ngã 3 Nguyễn Chí Thanh - Huỳnh Thúc Kháng 1 đoạn là đến, Trung tâm nằm bên tay phải, thuận chiều từ Cầu Giấy xuống (nếu đi đường Láng thì ngwợc đường hơn).
    Em cảm ơn chị nhiều nhé!Bé nhà chị lớn và xinh nhỉ,chắc trông em được rồi đây! chị sắp làm tập 2 chưa ạ?
    • 9,569 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

em cũng đang định đi tiêm đây các chị ah!thế T7 họ có tiêm ko các chị!???trong giờ hành chính thì e ko đi được!