CHUẨN BỊ MANG THAI

Thế nào gọi là tắc vòi trứng và bán tắc vòi trứng?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 113K Lượt đọc
  • 405 Trả lời

19 Người đang theo dõi

• 992 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

các bạn ơi cho mình hỏi thế nào gọi là tắc vòi trứng và nguyên nhân nào thuừong dẫn đến bị tắc? làm cách nào để phát hiện được sớm không? mình có 1 người bạn lấy chồng và bị xẩy thai cách đây 3 năm rồi, từ đó tới giờ VC nó lại ở cách xa nhau bây h mới có dịp đoàn tụ và cũng là lúc muốn có em bé nhưng 6 tháng nay rồi vẫn chưa có gì? đi khám thì BS bảo là mọi thứ vẫn bình thường, trứng vẫn rụng. mình muốn hỏi là nếu đã tắc vòi trứng thì trứng có rụng được nữa không? mẹ nào có kinh nghịêm thì bảo mình với để mình giải thích động viên cho nó đỡ lo., thanks các mẹ nhhiều nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

- Tắc vòi trứng thường xảy ra từ viêm nhiễm âm đạo hoặc ảnh hưởng của bệnh lạc nội mạc tử cung
    - Muốn biết có thật sự tắc vòi trứng hay không, bác sĩ phụ khoa không thể chỉ khám đơn thuần mà biết. Bệnh nhân phải đến phòng X-quang của bệnh viện phụ sản, bơm chất cản quang vào tử cung qua đường âm đạo rồi chụp X-quang. Sau đó, dựa trên phim X-quang, bác sĩ quan sát kỹ mới xác định được
    - Trứng vẫn rụng bình thường nếu vòi trứng bị tắc, vì trứng được sinh ra từ BUỒNG TRỨNG, chỉ có điều trứng đã thụ tinh không đi vào tử cung để làm tổ được vì vòi trứng (phải & trái) là con đường duy nhất để trứng đã thụ tinh đi vào tử cung làm tổ, tạo thành phôi, thành baby !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 992 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

cám ơn mẹ cuSam nhé. thế mẹ CS cho em hỏi với nếu trường hợp bị tắc vòi trứng thì có thể có thai được không? nếu đi thông vòi trứng thì sau bao lâu mới có thai lại được và thông thì có phức tạp và tốn kém lắm không hả mẹ CS? em chẳng hiểu mấy về cái này nên muốn hỏi kỹ để còn bảo được người khác chứ :3:
    • 5,176 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Có một nguyên nhân nữa gây tắc ống dẫn trứng là do đặt vòng. Chị mình bị viêm nhiễm do đặt vòng, bị tắc ống đãn trứng ở vị trí hẹp nhất nên không thông được. Không sinh con được nữa, nếu muốn thì phải thụ tinh nhân tạo.
    • 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

Comnammuoivung hỏi kỹ quá, tớ sắp bí rồi ! Có thể có trường hợp như mecuagau nói, nhưng mình cũng có quen mấy người sau khi đi thông vòi trứng về (nếu bị tắc cả 2 vòi) thì có thai liền, nếu chỉ tắc 1 vòi thì vẫn còn cơ hội có thai mà không cần đi thông. Còn cách thức thông vòi trứng thì... ái chà chà, bạn quay số 1088, hỏi bác sĩ tư vấn nhá, tớ bí thật rồi !
    • 133 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

comnammuoivung oi, bạn có thể nói với bạn của bạn đến BV Phụ sản HN hoặc bệnh viện C để thông vòi trứng xem có sao không. Nên đi thông trước khi đi chụp X quang vì chụp Xquang rất đau. Mình đã từng làm bằng cách bơm hơi vào tử cung và vòi trứng, nếu bị tắc thì bs sẽ biết liền. Làm cái này thì chỉ như đi khám phu khoa thoi, hoi nhói mót chút.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có đi khám bác sỹ về bệnh buồng trứng đa nang. Hồi xưa mình có bị viêm nên mình cũng ko biết có bị tắc vòi trứng ko nữa. Hỏi bác sỹ mà mình hay đi khám thì bà ý bảo là ko nên đi chụp X quang vội vì ko cẩn thận sẽ bị hư vòi trứng. Đấy là bác sỹ tư nên mình cũng ko tin lắm nhưng cũng sợ nên cũng chưa đi chụp X quang xem thế nào cả. Các mẹ cho mình lời khuyên với.
    Sẵn tiện, mình canh trứng rồi quá ngày kinh 5 ngày rồi mà vẫn chưa thấy gì. Thử que thì cũng chỉ có một vạch. Có nên đi khám bác sỹ luôn không nhỉ???
    • 1,910 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Em có đứa bạn lấy chồng cũng được gần 1 năm rồi, oánh nhau mãi mà ko thấy dính nên đi khám bs, bs nói là nó bị "Bán tắc vòi trứng". Vậy căn bệnh này là như thế nào, "y học đã bó tay" chưa ạ?
    Các mẹ có kinh nghiệm thì chỉ giúp bạn em với, nên chữa bs nào ở Hà Nội có kinh nghiệm về khoản này nhé.
    Em cảm ơn các mẹ nhiều, khi nào bạn em có tin vui sẽ hậu tạ các mẹ nhé.
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em biết "tắc vòi trứng" là một bệnh lý về cơ quan sinh sản của phụ nữ, còn "bán tắc" thì chắc là tắc một phần nào đó, em suy đoán thôi, làm cho vòi trứng khó hút được trứng và tinh trùng đi vào tử cung. Cũng có thể là bị tắc nguyên phát,nghĩa là bẩm sinh, thường thì tắc vòi trứng hay do các viêm nhiễm ở cổ tử cung lây lan sang vòi trứng. Nếu có sự thụ tinh mà ko đi qua được vòi trứng sẽ gây chửa ngoài tử cung, rất nguy hiểm.
    Chị đọc thêm bài "thế nào là tắc vòi trứng" của cho comnammuoivung ở đầu trang nhé. Một số trường hợp đã bị tắc hoàn toàn thường có biện pháp chữa chính là bơm thông vòi trứng. Thủ thuật này rất khó thực hiện và hay gây biến chứng nguy hiểm cho bệnh nhân, thường được chỉ định khi ko còn biện pháp nào khác và chỉ được thực hiện tại các bệnh viện chuyên khoa (đã có trường hợp cơ sở tư nhân làm và gây tử vong rồi)
    Bạn chị nên đến làm xét nghiệm tại viện C, BS có thể chỉ định chụp Xquang vòi trứng (hiếm khi làm) để có kết luận chính xác hơn. Chúc bạn chị sớm tìm ra các điều trị tốt nhất.
    • 992 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

BS có thể chỉ định chụp Xquang vòi trứng (hiếm khi làm) để có kết luận chính xác hơn. .[/QUOTE]

bạn ơi cho mình hỏi có phải chụp Xquang vòi trứng sẽ dễ bị tắc nên BS hiếm khi cho làm đúng ko? thế làm sao mà biết tắc được vậy? như trường hợp của mình cũng thế, sau khi đi chụp Xquang vòi trứng về mình cứ thấy lo lo thế nào ý vì sợ "đang lợn lành chữa lợn què" có cách nào để biết được ko hả bạn?kết quả chụp của mình rất tốt.