CHUẨN BỊ MANG THAI

Thai ngoài tử cung kế hoạch bao lâu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 89.6K Lượt đọc
  • 504 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 72 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ !

Em vừa bị thai ngoài tử cung vào tháng 11/2007 . Nhưng em may là phát hiện sớm, thai nhỏ nên không phải mổ. Em được bác sỹ chỉ định tiêm thuốc cho thai tự teo đi. Trong đợt đó em đã bị sốt và phải tiêm và truyền kháng sinh nhiều.Các mẹ chỉ giúp em với trường hợp của em vừa thai ngoài vừa dùng nhiểu kháng sinh thì thì phải kiêng bao lâu mới lại có em bé được.:Sad:

Em lấy chồng được một năm rùi nên rất mong có baby và lại rất thích bắt được một bé chuột (theo hai bên gia đình con tuổi tí rất hợp với vợ chồng em ) không biết có được không :Crying: :Crying:

Và có mẹ nào biết được nguyên nhân dẫn đến thai ngoài tử cung không chỉ cho em với , trước khi có thai ngoài tử cung em đã đi chụp vòi trứng rất tốt, không viêm ,vậy nguyên nhân là do đâu

Mong có baby quá các mẹ ạ :Crying: :Crying: :Crying: :Crying:

Chúc các mẹ một năm mới hạnh phúc và thành đạt
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 19,205 Bài viết

• 4,785 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Friendship Xem bài viết
    Chào các mẹ !

Em vừa bị thai ngoài tử cung vào tháng 11/2007 . Nhưng em may là phát hiện sớm, thai nhỏ nên không phải mổ. Em được bác sỹ chỉ định tiêm thuốc cho thai tự teo đi. Trong đợt đó em đã bị sốt và phải tiêm và truyền kháng sinh nhiều.Các mẹ chỉ giúp em với trường hợp của em vừa thai ngoài vừa dùng nhiểu kháng sinh thì thì phải kiêng bao lâu mới lại có em bé được.:Sad:

Em lấy chồng được một năm rùi nên rất mong có baby và lại rất thích bắt được một bé chuột (theo hai bên gia đình con tuổi tí rất hợp với vợ chồng em ) không biết có được không :Crying: :Crying:

Và có mẹ nào biết được nguyên nhân dẫn đến thai ngoài tử cung không chỉ cho em với , trước khi có thai ngoài tử cung em đã đi chụp vòi trứng rất tốt, không viêm ,vậy nguyên nhân là do đâu

TNTC nếu mổ thường thì kiêng 6 tháng sau mới nên có bầu, mổ nội soi thì kô cần kiêng có bầu ngay cũng kô sao.

Trường hợp của bạn thai nhỏ kô cần mổ nhưng uống nhiều kháng sinh, từ tháng 11/2007 đến giờ được 3 tháng, có thể thả ra canh e bé ngay từ tháng này.

TNTC chủ yếu nguyên nhân là do ống dẫn trứng bị viêm, trường hợp của bạn ống dẫn trứng kô có vđ gì mà vẫn bị TNTC thì đáng tiếc, mình kô biết lý do tại sao
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 552 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Chào các mẹ !

"Viêm nhiễm sinh dục sẽ làm tắc, hẹp vòi trứng và dễ gây ra thai ngoài tử cung. Tình trạng viêm nhiễm thường dễ xuất hiện và phát triển âm thầm sau nạo phá thai.

Vòi trứng cũng có thể tắc hay hẹp do bẩm sinh hoặc do can thiệp trước đó trên vòi trứng. Những lần mổ ở vùng bụng cũng có thể gây viêm dính bên trong hay bên ngoài vòi trứng và làm thay đổi hướng đi của vòi trứng. Do đó, vòi trứng có thể bị kéo dài, bị gập góc... "

Riêng trường hợp của mình bs nói kg phải do viêm nhiễm mà do rối loạn nội tiết làm cho sự di chuyển trong vòi trứng trở nên bất thường. Do đó khi có thai lại cần theo dõi kỹ về nội tiết.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ !

Chào bạn,

Mình cũng bị Thai ngoài tử cung từ tháng 7/2007 mình cũng phát hiện sớm và được tiêm thuốc. Bác sỹ có khuyên mình là kế hoạch khoảng 5 tháng sau đó đi chụp tử cung vòi trứng lại để tránh bị chửa ngoài lại. Sau đấy thì mình lại kiêng thêm 1 tháng (vì chụp TCVTrứng phải dùng kháng sinh). Ra tết vợ chồng mình mới bắt đầu chiến đấu nhưng mình vẫn lo lắm. Mình cũng hỏi nguyên nhân nhưng các bác sỹ nói là nó nhhiều nguyên nhân lắm. Thậm chí nguyên nhân còn có thể là do sự nhu động của vòi trứng gì đó nữa... MÌnh thì nghĩ chắc là số mình không tốt thôi, hichic không biết là tiêm thuốc có ảnh hưởng gì không nhỉ? Bạn có thông tin gì về việc tiêm thuốc không ?
    • 72 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ , chắc mình bị rối loạn nội tiết rồi.

Mẹ nhatnhuocbang ơi, mình cũng như bạn đang không biết thuốc mình tiêm có ảnh hưởng gì không . Mình chỉ biết hình như đó là thuốc mà bác sỹ dùng cho những người bị u thì tiêm thuốc cho teo đi đấy bạn.

Mình cũng muốn đi khám lại nhưng sợ phải đi chụp vòi trứng vì trước khi có thai lần trước mình đã đi chụp TCVT rồi, không biết có phải do mình chụp TCVT nên bị thai ngoài không nữa. hichic chẳng biết thế nào nữa vì mình không bị viêm, chưa lần nào nạo hút hay bất cứ gì cả.
    • 52 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

năm 2004 mình cũng bị chửa ngoài tử cung và cũng tiêm thuốc để cho teo đi. Đến nay cũng 3 năm rồi mà vẫn chưa thấy có em bé, từ lúc đó đến giờ mình cũng không kế hoạch gì, năm 2006 có đi chụp TCVT nhưng không bị làm sao cả. Tập 1 của mình đã 7 tuổi rồi, hai vợ chồng rất mong có đứa con gái mà mãi không có. Đang chán quá không biết có phải do mình tiêm thuốc không????
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ , chắc mình bị rối loạn nội tiết rồi.

Mẹ nhatnhuocbang ơi, mình cũng như bạn đang không biết thuốc mình tiêm có ảnh hưởng gì không . Mình chỉ biết hình như đó là thuốc mà bác sỹ dùng cho những người bị u thì tiêm thuốc cho teo đi đấy bạn.

Mình cũng muốn đi khám lại nhưng sợ phải đi chụp vòi trứng vì trước khi có thai lần trước mình đã đi chụp TCVT rồi, không biết có phải do mình chụp TCVT nên bị thai ngoài không nữa. hichic chẳng biết thế nào nữa vì mình không bị viêm, chưa lần nào nạo hút hay bất cứ gì cả.
    Minh da tham khao tuong doi nhieu tai lieu ve thuoc MTX (ten viet tat cua hoa chat dieu tri TNTC) tham chi con gap ca nguoi biet ve loai thuoc day thi ho co noi la MTX la mot loai thuoc dieu tri ung thu va vay nen, doi voi truong hop cua TNTC thi nguoi ta chi tiem mot luong thuoc rat nho thoi khong anh huong gi nhieu dau. Minh cung doc mot so tai lieu nghien cuu ve dieu tri TNTC cua cac bac sy benh vien Hung Vuong TP HCM co so lieu cua nhung nguoi chua tri thanh cong nhung lai chua co so lieu thong ke ty le nguoi co thai lai sau khi dieu tri. Tren the gioi da ap dung phuong phap nay tu nhung nam 1990 nhung tai Viet Nam thi hinh nhu chi moi co may nam gan day thoi nen ket qua nhu the nao van con dang nghien cuu (hichich to dang bao khong biet minh co phai la chuot bach khong nua, nhat la nghe thong tin cua mekhoai2001). Minh dinh gui cho moi nguoi de doc tham khao nhung vi font chu cua tai lieu la VNI Times nen khi gui vao day bi nhay chu hoan toan nen minh khong gui duoc. Moi nguoi co the huong dan minh chuyen doi font chu duoc khong? Minh se up len cho moi nguoi tham khao
    • 1,718 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Chào các chị, em cũng hay đọc bài tại diễn đàn này nhưng giờ mới gửi bài lần đầu. Các chị có kinh nghiệm giúp em với. Em cưới đã 2 năm, kinh nguyệt không đều. Hồi đầu năm bị chửa ngoài tử cung nhưng em điều trị nội tiết nên không phải mổ. Mấy tháng trước kiêrm tra lại thì nội tiết bình thường, 2 vòi trứng vẫn thông và tử cung không có dấu hiệu bất thường nhưng vẫn không thấy tin tức gì cả mặc dù 2 vợ chồng vẫn qh đều. Em nghe mọi người nói bị chửa ngoài TC một lần là rất khó có bầu lại, em lo quá. Có chị nào đã trải qua giống em và có em bé chưa?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 09/10/2008 vào lúc 04:55 PM. Lý do: Thêm dấu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,046 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

chị ơi, em thì không ở hoàn cảnh của chị, nhưng chị dâu em là thí dụ đây này.chị ấy chửa đứa đầu bị ngoài TC, phải cát 1 bên vòi trứng. hôi ấy ông bà cứ lo không đẻ được, thế mà bà ấy sòn sòn 2 thằng con trai, đẻ thường, khỏe mạnh như thường, lại còn vô cùng ngoan ngoãn dễ nuôi nữa chứ.chúc chị vững tin hơn.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 1,015 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

Có mình đây bạn ơi!Các đây 1 năm, mình cũng bi TNTC, mổ nội soi! Giờ thì mình sắp sửa chuẩn bị sinh bé đây! Bạn đừng lo lắng gì cả, cứ thoải mái tinh thần đi, bé sẽ về mà!Đừng lo lắng quá, sẽ ảnh hưởng đấy!
    Chúc bạn thành công nhe!
    • 2,811 Bài viết

• 1,713 Được cảm ơn

mình nữa nè bạn ơi....yên tâm đi nhé....mình bị thai ngoài từ tháng 12 năm rùi, phải mổ bóc tách 1 bên vòi đấy, nay thì đã có 1 bé trai trong bụng đc 16w rùi nhé ^^, lúc đi khám thai mình kể với BS là có "kiêng cữ" 1 thời gian cho cơ thể ổn định thì BS bảo là chả cần kiêng gì đâu, hình như là sau khi bị thai ngoài dễ có thai lại lắm đấy nên bạn yên tâm nhé ....
    • 9,492 Bài viết

• 3,877 Được cảm ơn

Mình cũng TNTC hồi tháng 5/07, đến giờ thì vẫn chưa có gì:Sad:, nhưng mình chưa lo lắng lắm, cứ yên tâm chờ bạn nhé:Smiling:
    Một ngày mới nắng lên :Battin ey:
    Gió bắt đầu thổi :LoveStruc:

NB: 3.5kg-52cm, 12m: 9.6kg-78cm, 24m: 12.2kg-87cm

9/9/11 LC quên cân đo
    12/9/11 86 73 93 99 32 62
    • 1,718 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Cảm ơn mấy chị em nhìu lắm ! Em bị hồi tháng 1/08 nhưng không phải mổ mà dùng thuốc , sau đó phải kiêng hơn 3 tháng nhưng từ đó đến giờ cũng gần 10 tháng rồi , thả phanh ma chẳng ăn thua . Em càng ngày càng thấy sốt ruột . Được các chị chia sẻ em cũng an tâm nhiều .
    • 1,718 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi nhé . Thế sau khi bi TNTC các chị có phải chữa trị gì không hay là tự nhiên lại có bầu lại ạ ?
    • 2,811 Bài viết

• 1,713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HIPPY Xem bài viết
    Các chị cho em hỏi nhé . Thế sau khi bi TNTC các chị có phải chữa trị gì không hay là tự nhiên lại có bầu lại ạ ?
    ko chả có chữa gì hết bạn ơi...cứ uống hết thuốc bs cho khi đó rùi mình về nhà thoai hà...cũng chả nghĩ gì đến nên khi có cũng hơi bất ngờ đấyrooling:
    • 240 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Chào cả nhà!em cũng từng bị mổ TNTC hồi cuối tháng 4 vừa rồi. Trước đó tháng 7 năm ngoái em còn bị say thai 5 tuần. Sau khi mổ 1 tháng em có đi khám lại, bác sỹ nói có thể có thai lại được ngay nhưng em sợ nên muốn kiêng 1 thời gian cho sức khỏe hồi phục. Hiện tại em đang uống thuốc bắc. Em định tháng này sẽ thả. Nhưng em lại còn bị BTDN nữa cơ, chán lắm! Các mẹ cho em hỏi sau khi các mẹ bị mổ muốn có bầu có phải đi chụp lại TCVT không? Em sợ vụ chụp này lắm, nghe nói rất đau..hic...Các mẹ sau khi bị như thế có theo 1 bác sỹ nào để theo dõi cho mình không ạ? Mong mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé!
    • 2,046 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KG800 Xem bài viết
    Chào cả nhà!em cũng từng bị mổ TNTC hồi cuối tháng 4 vừa rồi. Trước đó tháng 7 năm ngoái em còn bị say thai 5 tuần. Sau khi mổ 1 tháng em có đi khám lại, bác sỹ nói có thể có thai lại được ngay nhưng em sợ nên muốn kiêng 1 thời gian cho sức khỏe hồi phục. Hiện tại em đang uống thuốc bắc. Em định tháng này sẽ thả. Nhưng em lại còn bị BTDN nữa cơ, chán lắm! Các mẹ cho em hỏi sau khi các mẹ bị mổ muốn có bầu có phải đi chụp lại TCVT không? Em sợ vụ chụp này lắm, nghe nói rất đau..hic...Các mẹ sau khi bị như thế có theo 1 bác sỹ nào để theo dõi cho mình không ạ? Mong mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé!
    bạn à, theo kinh nghiệm chị dâu mình thì chị ấy theo luôn cái ông bác sỹ mổ cho, được cái may chị ấy do anh Khải (D5- Viện Sản Hà Nội mổ) nên bám luôn, nhờ anh ấy theo dõi cho cả 2 lần chửa đẻ.
    mình thì thấy chị ấy thả tự nhiên thôi, có thể do may mắn.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    • 1,718 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

:Rose:KG800 à ! Có phải kinh nguyệt của bạn không đều không ? Mình cũng vậy , siêu âm cũng thấy nhiều nang noãn nhỏ nhưng tính theo tỉ lệ các hoóc môn ( kiểm tra nội tiết ) thì bác sĩ lại bảo không phải BTDN .
    Bạn đang theo khám bác sĩ nào ? Nếu bác sĩ chỉ định thì mới phải chụp chứ. Tháng trước mình cũng chụp TCVT ở viện C đấy , bạn yên tâm đi , cũng không đau lắm đâu , chỉ hơi tức tức một chút khi bác sĩ bơm thuốc vào vòi trứng thôi , chẳng thấm tháp gì so với khi bị hút buồng tử cung cả . Trước khi vào chụp mình cũng lo lắm , sợ đau nữa . Nhưng cũng may không sao , chụp xong vẫn còn cười nhăn nhở . Chúc bạn may mắn , có tin gì thì thông báo cho mọi người nhé .:Rose:
    • 1,718 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các chị em đã chia sẻ kinh nghiệm nhé !
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn ơi đừng lo lắng quá nhé. Mình cũng từng bị TNTC, bi cắt 1 bên vòi trứng. Mình kế hoạch khoảng 1 năm và bây giờ mình có bầu dcj 26 tuần rồi. Cũng chẳng chữa trị gì. Mình cũng phải đi chụp TC và VT xem bên kia có vd gì ko. Tốt nhất bạn nên đến bác Lâm ở Mỹ Đình khám xem. Mình cũng qua đấy khám, nhưng kq bt nên ko cần chữa trị gì. Bác cho uống thuốc bổ để trứng của mình khỏe hơn thôi. Và tin vui đã đến với mình. Bạn đừng lo lắng quá. Hãy nên nhớ 1 điều : TÂM LÝ RẤT QUAN TRỌNG đấy.