• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Sinh mổ phải chờ bao lâu thì có thể có bầu lại được?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 22.6K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 679 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Em là thành viên mới, rất vui được tham gia diễn đàn cùng với mọi người. Em có một thắc mắc, xin hỏi ý kiến các anh chị. Em đã có một con gái hơn 5 tuổi. Khi sinh cháu, em phải sinh mổ. Em nghe nói là sinh mổ thì phải 4-5 năm sau mới có thể sinh lần thứ 2 được. Nhưng em muốn hỏi là nếu để muộn đến 7-8 năm sau mới sinh thì có vấn đề gì không? Em muốn sinh cháu thứ hai nhưng hiện nay điều kiện chưa cho phép. Không biết có ai có kinh nghiệm trong việc này không, xin chỉ giáo. Cám ơn mọi người rất nhiều và chúc diễn đàn ngày càng phát triển.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,566 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Về vấn đề sức khoẻ thì cách xa là quá tốt rồi, chỉ có mấy mẹ sinh con sát nhau quá mới lo sợ thôi. Sinh cách như vậy chỉ lo là tâm lý lười, không muốn sinh tiếp thôi. :1:
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 1,154 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Cái đó còn tùy thuộc vào độ tuổi của bạn nữa. Không nên sinh con sau tuổi 35 vì dễ có nguy cơ mắc các dị tật.
    • 396 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình nghe nói sinh mổ thỉ sau 4-5 năm có thể sinh thường, còn sau 2 năm la có thể sinh bé thứ 2 rồi, cũng là mổ. Bên này (HQ) sau 2 năm la chi em co thể sinh thường đấy.
    • My`
    • 9 năm
    • 143 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

các mẹ ơi, mình có người bạn sinh mổ, giờ muốn sinh đứa nữa, nhưng mà bé mới được có hơn 1 tuổi à. Không biết như vậy có nguy hiểm không nhỉ. Có ai biết thì chỉ giùm với.

Ah mà có phải cứ đứa đầu sinh mổ thì đứa thứ hai cũng sinh mổ không?
    • 805 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Sao bạn của Mỳ không hỏi BS cho chắc. BS của mình thì khuyên là sau 2-3 năm vì vết mổ bên ngoài lành sẹo nhưng bên trong vẫn có thể chưa hoàn toàn. Có thai trở lại sớm vết mổ cũ dễ bị rách rất nguy hiểm.

Đứa đầu sinh mổ thì thường đứa thứ 2 cũng mổ, thật ra BS họ chỉ muốn an toàn thôi chứ cũng có trường hợp đứa thứ 2 sanh thường cũng không sao. Mình muốn thuyết phục BS của mình trong tương lai nếu có đứa thứ 2 nhưng ổng cương quyết từ chối.
    • 42 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tớ sinh mổ em bé đầu năm 2000. Hôm qua tớ hỏi chị BS là nếu có bầu thì có thể đẻ thường được không, chị bảo có thể được nhưng phải dùng phocxep. Nghe thế mẹ cháu sợ quá bảo thế thì thà mổ còn hơn.
    Đứa bạn tớ đứa đầu đẻ mổ, sau 1 năm lại có bầu, đẻ tiếp đứa thứ 2. Nói chung là nguy hiểm vì nguy cơ vỡ tử cung cao lắm.
    Em Tí con
    • 2,070 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi My`
    các mẹ ơi, mình có người bạn sinh mổ, giờ muốn sinh đứa nữa, nhưng mà bé mới được có hơn 1 tuổi à. Không biết như vậy có nguy hiểm không nhỉ. Có ai biết thì chỉ giùm với.

Ah mà có phải cứ đứa đầu sinh mổ thì đứa thứ hai cũng sinh mổ không?
    Như Sweet pea đã nói đấy bạn à, mình cũng được bs khuyên là sau 2-3 năm có thể có bé thứ hai, mình cũng tuân thủ theo đúng KH 3 năm sau có bé thứ hai ( mình tính ngày sinh ). Theo mình thì em bé cứ khoảng 2,5 tuổi hãy có bầu, nếu có quá sớm sẽ có nhiều nguy cơ ( tất nhiên không phải trường hợp nào cũng vậy nhưng mình chuẩn bị như thế cho chắc ). Còn đã sinh mổ bé đầu rồi thì bé thứ hai người ta cũng đè mình ra mổ vì không ai dám mạo hiểm cả ( mình nghĩ thế ), còn về lý thuyết thì bé thứ hai cũng có thể sinh thường.
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Theo như idea của BS Đức-BV Hùng Vương thì 26 tháng kể từ ngày sinh bé trước là có bầu lại được rồi
    Còn cái vụ đứa đầu mổ, đứa sau sinh thường : theo lý thuyết thì được nhưng tốt nhất đừng mạo hiểm mạng sống của mình. Nhỡ trong khi chuyển dạ bục tử cung thì sao? Tốt nhất là mổ. Dù cho đứa sau cách đứa trước 5-7 năm tớ cũng xin mổ thôi. Hơn nữa, đau trên dễ chịu hơn đau dưới các mẹ nhỉ? hehe
    Lại còn zin nữa chứ
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Và cũng đừng chờ đến lúc có cơn đau mới đi mổ. Gần đến ngày bs nói đi siêu âm xem bé đã đủ cân chưa, tình hình thế nào nếu OK và trên 39 tuần thì mổ luôn.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 330 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trước khi ra viện lần sinh đầu , bác sỹ còn dặn với theo là nhớ kế hoạch cẩn thận , đừng có bầu trước khi em bé 2 tuổi nhé. Mình hỏi tại sao phải như vậy , ông nói là dạ con mình bị khâu nên rất rễ bị nứt rạn, thậm chí là vỡ vết khâu đó khi bầu to quá hoặc khi tử cung co bóp mạnh. Và câu nói của ông ấy đã ức chế tâm lý của mình suốt 2 năm đầu, mỗi lần hành sự không cẩn thận lại hỏi nhau không biết có sao không? và lúc nào cũng mua dự trữ QST. Thế rồi cũng thở phào nhẹ nhõm, sinh bé thứ 2 sau 5 năm. BS cũng vẫn sợ khi chuyển dạ, tử cung co bóp nhiều sẽ ảnh hưởng nên đã chỉ định mổ sớm không chờ đau đẻ. Kể ra thì cũng thích lắm các mẹ ạ, 2 lần rồi vẫn zin và không biết đau đẻ thế nào?
    Tridung/Songtoan (HN)
    • 1,952 Bài viết

• 4,587 Được cảm ơn

Chị dâu nhà mình sinh đứa đầu mổ, 9 tháng sau có bầu lại!!! lại mổ tiếp! bây giờ con chị gần 5 tuổi thì con em hơn 3 tuổi rồi! Lúc con em 6 tháng thì mẹ nó lại có bầu tiếp!!! lần này sợ quá phải bỏ, không dám giữ thai...

Nói chung là cẩn thận thì nên để cách nhau xa xa ra... còn nếu trót dại thì đành phải liều mạng thôi...
    Chuyện sinh mổ 1 lần lần sau phải mổ tiếp là chuyện phổ biến- vì các bác sĩ cũng phải đề phòg các tai biến có thể gây nguy hiểm cho mẹ -và cả cho con nữa...
    • 356 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp mình là nếu tập 1 sinh mổ thì phải chờ bao lâu mới nên có bầu lại?
    Cảm ơn các Mẹ nhiều!
    • 1,952 Bài viết

• 4,587 Được cảm ơn

An toàn thì sau 3 năm, còn out of plan như nhà tui và một số các mẹ ở đây thì... no limit!!!
    • 8,195 Bài viết

• 1,645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tita
    An toàn thì sau 3 năm, còn out of plan như nhà tui và một số các mẹ ở đây thì... no limit!!!
    E hèm, nhà tôi thì ...10 tháng, nhưng chưa phải là kỷ lục :3:
    CÓ mecuBill, bé 1 chưa đầy năm mà mẹ có bầu ...5 tháng
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh biet vai nguoi ban (co plan dang hoang) dua dau cach dua sau khoang 12-15 thang thi van OK do. Con som hon nua thi chiu, ko biet dau

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tita
    • 411 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mẹ Duvi tập 1 sinh mổ có lẽ vì lười đi bộ (vì bác sĩ bảo đầu cao không xuống được), ko biết đến tập 2 có thể đẻ thường được ko các mẹ nhỉ, mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này ko truyền đặt cho mẹ Duvi với ạ?
    :Rose: :Rose:
    :Rose::Rose:
    ...Con đừng quên con nhé
    Ba mẹ là quê hương...
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Nghé em 19W4d - 305gr, 22W1d - 530gr, 26W4d - 948g, 29W3d - 1336g, 31W5d - 1801g:Sad:, 33W2d - 2068g:Worried:, 35W5d - 2861g; 39w - Be Bong ra doi - 3400g, 1M - 4,3kg :Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

[QUOTE=Duvi]Mẹ Duvi tập 1 sinh mổ có lẽ vì lười đi bộ (vì bác sĩ bảo đầu cao không xuống được), ko biết đến tập 2 có thể đẻ thường được ko các mẹ nhỉ, mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này ko truyền đặt cho mẹ Duvi với ạ?

Mẹ cháu đây. Tập 1, ngôi ngược, 4kg, mổ. Tập hai 3.3kg đẻ thường. Tuy nhiên mẹ cháu đẻ ở Việt Pháp nên dịch vụ cũng tốt hơn, còn ở các BV ngoài thường là tập 2 giống tập 1.
    • 411 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

[QUOTE=mecuahaicon :Mẹ cháu đây. Tập 1, ngôi ngược, 4kg, mổ. Tập hai 3.3kg đẻ thường. Tuy nhiên mẹ cháu đẻ ở Việt Pháp nên dịch vụ cũng tốt hơn, còn ở các BV ngoài thường là tập 2 giống tập 1.[/QUOTE]

Cho mình hỏi mẹ cháu có người quen ở đó ko mà tốt thế?
    :Rose: :Rose:
    :Rose::Rose:
    ...Con đừng quên con nhé
    Ba mẹ là quê hương...
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Nghé em 19W4d - 305gr, 22W1d - 530gr, 26W4d - 948g, 29W3d - 1336g, 31W5d - 1801g:Sad:, 33W2d - 2068g:Worried:, 35W5d - 2861g; 39w - Be Bong ra doi - 3400g, 1M - 4,3kg :Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
    • 69 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hà hà, tớ cũng "out of plan" đây, mới 4 tháng tớ đã làm tập 2. Hè hè hè
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6