• 4 Lượt chia sẻ
  • 131K Lượt đọc
  • 209 Trả lời

• 600 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

em thấy ở dốc bệnh viện Phụ Sản. Phong khám BS Công, bên trái từ ngoài đường vào. Siêu âm ở đấy chẳng bao giờ BS yêu câu nhịn tiểu cả. Thử ra đấy xem
    • 1,034 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyen Thuy Hoa
    em thấy ở dốc bệnh viện Phụ Sản. Phong khám BS Công, bên trái từ ngoài đường vào. Siêu âm ở đấy chẳng bao giờ BS yêu câu nhịn tiểu cả. Thử ra đấy xem
    Bạn ơi mình đang ở trong SG cơ.
    • 268 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Sieu am dau do thi khong dau dau,chi can BS co tay nghe cao la khong sao,ban co the den 150/29 Nguyen Trai,QI,DT:8359002 de sieu am.Day la phong sieu am cua cac BS benh vien TU Du,thuong sieu am cho cac chi bi hiem muon ma co co bau (thu tinh ong nghiem),nen tay nghe rat cao.Vi cac BS tay nghe binh thuong khong dam sieu am cho may nguoi do dau.Ban di thu xem,yen tam di.
    • 1,057 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngỗng
    Mình đang ở TP HCM, muốn hỏi mẹ nào có kinh nghiệm xem khi thai nhỏ hơn 3 tháng tuổi thì đi siêu âm b/sỹ sẽ s/â bằng đầu dò hay siêu âm bụng? Mình có hỏi một người quen thì họ nói ở PSQT và TT chăm sóc bà mẹ TE ở Cao Thắng đều s/â bằng đầu dò vì lúc này còn quá nhỏ, s/â bụng kô thấy gì. Siêu âm bằng đầu dò ko biết có đau ko? Vì mình hình dung ra lúc mình bị đau dạ dày phải nội soi thấy sợ quá. Như lần mang thai đầu thì mình còn ở ngoài HN, vẫn siêu âm bụng nhưng phải uống nhiều nước và nhịn tiểu trước khi siêu âm.
    Mình nghĩ chỉ nên đi siêu âm khi thai được 8 tuần, lúc này có thể siêu âm bụng ko phải siêu đầu dò để nghe tim thai. Còn khi mới thử lên 2 vạch thì ko nên đi siêu âm vội vì lúc này bsỹ sẽ chỉ định SA đầu dò, tuỳ cơ địa từng người mà SA đầu dò có thể gây nguy hiểm cho thai.
    Bạn mình mong có em bé, nên vừa thử lên 2 vạch đã vội đi khám bsỹ, bsỹ siêu âm bằng đầu dò, hôm sau thì bị tụt luôn, ko phải ai cũng bị thế nhưng cẩn thận vẫn hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,034 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ như mẹ Shimizu đấy, nói chung là ko nên s/â đầu dò thành ra mới hỏi mọi người chỗ s/â bụng, mà mình cũng đang ở tuần thứ 8 rồi, hy vọng là bs sẽ cho s/â bụng. Hôm nọ Merongcon có chỉ cho mình chỗ s/â Nguyễn Trãi nhưng chỗ đó dưới 3 tháng chắc toàn s/â đầu dò thôi à
    • 667 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Vô trách nhiệm thì rõ rồi nhưng tại sao lại phải siêu âm đầu dò nhỉ? Thế bạn siêu âm thai hay siêu âm cái gì thế. Bởi khi bắt đầu có thai, mọi người sẽ rất tránh việc sử dụng pp siêu âm đầu dò trừ trường hợp thật là cần thiết
    • 1,259 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ như mẹ Shimizu đấy, nói chung là ko nên s/â đầu dò thành ra mới hỏi mọi người chỗ s/â bụng, mà mình cũng đang ở tuần thứ 8 rồi, hy vọng là bs sẽ cho s/â bụng. Hôm nọ Merongcon có chỉ cho mình chỗ s/â Nguyễn Trãi nhưng chỗ đó dưới 3 tháng chắc toàn s/â đầu dò thôi à
    Ngỗng ơi, hôm em mới thấy 2 vạch (khoảng 6 tuần theo bs) thì em có đi khám ở DHYD Hoàng Văn Thụ, em hỏi bs khám v/v người ta nói SA đầu dò dễ bị sảy thai, bs nói là tầm bậy, làm gì có. Em cũng không biết tin ai, sau đó em vào phòng SA thì họ lại SA bụng nhưng lại nói em đi tiểu cho sạch. Cuối cùng kq SA là túi ối thai 5 tuần, chưa thấy phôi. Ra gặp lại bs khám thì lại nói tại em yc SA bụng nên thấy thai nhỏ hơn thực tế (nhưng rõ ràng là tự bs siêu âm bụng chứ em không yêu cầu). Đến lúc 8 tuần thì họ mới SA đầu dò (SA ngã sau) cho em.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi mình được 6 tuần rồi 8 tuần cũng siêu âm đầu dò. Đến khoảng 12 tuần, thai đủ lớn để siêu âm bụng. Mình nghĩ là siêu âm đầu dò không gây sẩy thai đâu. Mình chưa thấy sách nào nói như vậy cả, cả bác sĩ nước ngoài (mình hiện ko ở Việt Nam). Có thể tuỳ kinh nghiệm và trình độ của bác sĩ, nhưng bác sĩ khám cho mình dùng đầu dò nhẹ nhàng lắm. Hơn nữa đầu dò chỉ vào nông thôi chứ không sâu đâu.
    • 1,034 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Mình lại mới đọc được cái link này về s/ â đầu dò, ko biết có ai bị giống chuyện mà bạn ấy nêu trong link nay ko?
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=19227
    • 853 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Bạn ơi mình đang ở trong SG cơ.
    Mình mới có trễ kinh 12 ngày -đi bác sĩ cho đi siêu âm đầu dò -đâu thấy ai nói không nên gì đâu.Yên tâm đi nhé. Mà siêu âm thấy được 1 hạt đậu nho tí trong tử cung - thích lắm.
    • 1,034 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Đúng là chả có sách vở nào nói là có hại cả, nếu xảy ra những rủi ro thì tỷ lệ rất nhỏ, mà do cơ địa của từng người nữa, nên bs vẫn chỉ định siêu âm đầu dò bình thường. Vì chị gái mình trước kia đã từng là bs sản 2 năm, bây giờ chuyển sang chuyên khoa khác rồi có khuyên mình là ko nên làm siêu âm đầu dò, nên mình nghĩ cẩn tắc vô áy náy.
    • 94 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Sao các bác không SA bình thường mà đầu dò làm gì cho phải lo nghĩ, em 6 tuần siêu âm bình thường mỗi tội phải nhịn tiểu thôi.
    • 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nhân đề tài về siêu âm, mình mới đọc được 1 cuộc nói chuyện lý thú về "Siêu âm nhiều, nên không?" trên Tuoitre online của Bác sĩ Tạ Thị Thanh Thủy - quyền trưởng phòng kế hoạch tổng hợp BV Hùng Vương. Mẹ nào quan tâm thì vào đường link này nhé:
    http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/In...5&ChannelID=12
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, đọc topic này e mới giật mình bởi vì e có thai trong vòng 3 tháng đầu, 4 lần siêu âm bác sỹ toàn dùng đầu dò. Mà bác sỹ khám ở phía bên kia bức rèm nên e cũng không biết là bác sỹ có bọc đầu dò trước khi đưa vào siêu âm hay không nữa. Huhu. Chỉ hy vọng là y tá sẽ tiệt trùng dụng cụ khám đầy đủ. Từ tháng thứ 4 thì mới bắt đầu siêu âm ở trên bụng.
    E k hiểu tại sao khi có thai thì lại không được siêu âm bằng đầu dò nhỉ? Vì ở chỗ e tất cả các bà bầu đều được khám như thế cả. Và khi e bé của e được 8 tuần SA bằng đầu dò e đã nhìn thấy e bé cử động rồi. Không biết các mẹ khác thì sao nhỉ.
    • 76 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

làm sao mang thai lại phải siêu âm đầu dò, cái đấy chỉ dành cho các bệnh viêm nhiễm gì thôi chứ. kể cả khi đã 8 tuần mà bs chưa rõ cử động thai thì cũng cho về chờ thêm chứ ai lại chọc đầu dò vào để nhìn. Kinh. Mà khi đã mang thai là người ta hạn chế tối đa việc thăm khám đường dưới mà, bệnh viện C này chẳng hiều làm ăn kiểu gì, may mà hồi xưa mìnhở phụ sản.

• 1,034 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Dưới 2 tháng thì chưa có đủ nước ối thì phải, nên phải siêu âm đầu dò, còn nếu siêu âm bụng thì phải uống nhiều nước và nhịn tiểu trước khi siêu âm. Sau 2 tháng thì có nước ối rồi, siêu âm bụng là thấy rồi. Trong SG hình như toàn siêu âm đầu dò nếu thai nhỏ hơn 3 tháng tuổi, mình cũng ko hiểu tại sao. Nhưng mình cũng nghĩ khi có thai hạn chế tối đa việc thăm khám đường dưới.
    • 667 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Hình như SA đầu dò là pp truyền thống của C thì phải Mình quen mấy chị đi khám thai ở đó toàn phải SA đầu dò thôi. May mình khám ở PS
    • 214 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Ở SG, mình đi khám ở BV Từ Dũ và ĐH Y Dược, từ khi nghi ngờ có thai cho đến thai dưới 10 tuần đều siêu âm đầu dò. Mình thấy cũng không có vấn đề gì vì không phải uống nhiều nước, và khi siêu âm cũng không cảm thấy khó chịu.
    Đầu dò siêu âm khác dụng cụ siêu âm thành bụng và BS thay bao cao su bọc ngoài cho từng lần khám. Mình thấy BS dùng giấy vệ sinh kéo cái bao cũ ra và tròng bao mới vào. Không tưởng tượng được là có BS lạt tắc trách đến độ quên lắp bao, nhưng dù sao còn đỡ hơn là quên thay bao sau khi khám.
    • 67 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hom qua, E di siêu âm.Mọi lần trước E chỉ siêu âm ở bụng, sao hôm đó bác sỹ lại siêu âm vào tận bộ phận xxx của E. E chỉ lo E bé bị ảnh hưởng.Các chị cho E hỏi nếu chỉ siêu âm khám thai bình thường có cần thiết phải chọc dò như vậy ko a?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 640 Bài viết

• 2,593 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongthuyvps
    Hom qua, E di siêu âm.Mọi lần trước E chỉ siêu âm ở bụng, sao hôm đó bác sỹ lại siêu âm vào tận bộ phận xxx của E. E chỉ lo E bé bị ảnh hưởng.Các chị cho E hỏi nếu chỉ siêu âm khám thai bình thường có cần thiết phải chọc dò như vậy ko a?
    Mình có biết vài trường hợp - người quen- bác sĩ phải siêu âm đầu dò, kết quả không sao hết. Bạn yên tâm nhé!