• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 4 Lượt chia sẻ
  • 134K Lượt đọc
  • 209 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các chị ơi, siêu âm đầu dò là gì ạ? và cách thức có khác siêu âm thường không ạ?
    Có nhất thiết phải siêu âm đầu dò không hay tuỳ từng trường hợp?
    Em cám ơn các chị rất nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 177 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Là siêu âm qua đường âm đạo đó em. Bà bầu không nên dùng cách này sợ ảnh hưởng đến thai.
    • 1,612 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Theo tớ biết thì SÂ đầu dò dành cho thai có độ tuổi dưới 10 tuần (là BS ở viện C hồi trước tớ đi khám bảo thế), BS sẽ đưa cái đầu dò ấy qua đường ÂĐ. Còn SÂ thường thì chỉ ở bên ngoài bụng thôi. Có nhất thiết ko thì tớ ko biết vì đó là theo chỉ định của BS. Hy vọng thông tin này giúp gì đó cho bạn.
    • 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

siêu âm đầu dò là... hi hi , mắc cỡ quá, là một dụng cụ hình... cây gậy đầu tròn để đưa vào người theo đường âm đạo

siêu âm đầu dò thì không phù hợp cho phụ nữ chưa chồng, nhưng với bệnh nhân đã có gia đình hoặc mang thai dưới 3 tháng thì tiện hơn 1 chút ở chỗ không phải uống nhiều nước trước khi siêu âm, hơ hơ tớ chỉ biết về S.A.D.D một cách dân gian như thế thôi...
    • 1,603 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosygarden_1982
    Các chị ơi, siêu âm đầu dò là gì ạ? và cách thức có khác siêu âm thường không ạ?
    Có nhất thiết phải siêu âm đầu dò không hay tuỳ từng trường hợp?
    Em cám ơn các chị rất nhiều!
    Siêu âm nội soi âm đạo, nếu siêu âm đầu dò thì phải có sự chỉ định của bác sỹ hoặc có thể mình bị sao đó trong phần bụng dưới mà siêm âm ổ bụng không phát hiện ra thì có thể sử dụng phương pháp siêu âm đầu dò.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Siêu âm đầu dò theo mẹ cháu biết thì không xử dụng phổ biến đâu. Hồi trước đi cùng người bạn đi khám thấy bác sỹ nói rằng đầu dò trong có ưu điểm là cho phép quan sát dạ con và buồng trứng rõ hơn là siêu âm đường bụng.Bác sỹ thường chỉ định làm đầu dò khi muốn xem rõ hơn tình trạng các bộ phận này. Bạn mình đã "tá hoả" vì siêu âm bụng không rõ có thai, bác sỹ đang nghi ngờ chưa ngoài tử cung rồi lại mừng húm' vì làm đầu dò lại thấy cái mầm thai bé tỵ bằng hạt vừng nằm nép ở 1 góc dạ con, mà còn thấy cả tim thai mấp máy rồi mới khiếp chứ !
    Tuy nhiên làm đầu dò cũng phải cẩn thận lắm vì nếu cái đầu dò không được che phủ bằng màng ngăn chuyên dụng khi đưa vào... và tiệt trùng sau mỗi lần xử dụng thì... eo ôi... mẹ cháu chả dám nghĩ nữa đâu !
    • 83 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bây giờ mới biết được cái tên của nó là siêu âm đầu dò vì 2 lần mang thai bên này cũng được bác sĩ siêu âm. Nhưng chỉ siêu âm 2 tháng đầu thôi. Hình ảnh rõ nét lắm. Nhưng chắc loại siêu âm này chỉ để phát hiện xem thai nhi có vấn đề gì thời kì đầu không thôi. Siêu âm thường lúc 1,2 tháng tuổi chắc khó chẩn đoán hơn.
    Mẹ Pim (HN)
    • 1,531 Bài viết

• 2,524 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me cua Chíp'
    Tuy nhiên làm đầu dò cũng phải cẩn thận lắm vì nếu cái đầu dò không được che phủ bằng màng ngăn chuyên dụng khi đưa vào... và tiệt trùng sau mỗi lần xử dụng thì... eo ôi... mẹ cháu chả dám nghĩ nữa đâu !
    Bây giờ BS thường dùng một trong các dụng cụ tránh thai là CD (comdom) bọc ngoài đầu dò trước khi đưa vào cơ thể mà.

Nếu thai được 6 tuần tính từ ngày đầu của kỳ kinh cuối thì bạn uống nhiều nước và nhịn tiểu trước 2 tiếng là siêu âm bằng đường bụng được rồi.

Với các chuẩn đoán về phần phụ thì BS hay chỉ định siêu âm bằng đầu dò.
    • 101 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bác sĩ chỗ mình vẫn siêu âm thì toàn siêu âm đầu dò thôi, đến khi thai nhi được 4 tháng thì bác sĩ mới siêu âm ngoài để bảo đảm an toàn cho bé
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chi ơi giúp em với! Hiện tại em đang mang thai tháng thứ 3, lần đầu tiên mang thai nên lớ ngớ chẳng biết gì. Hôm trước em đi siêu âm đầu dò, bác sĩ bệnh viên phụ sản TW lúc đầu quên không đeo bao vào đầu dò, làm em hết sức lo lắng, không biết có bị lây nhiễm bệnh gì không, HIV chẳng hạn. Hiên tại em hết sức hoang mang, mong rằng có ai đó hiểu biết về vấn đề này có thể cho em vài ý kiến được không ạ? Em vô cùng cảm ơn!
    • 397 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Bệnh viện phụ Sản TW mà làm ăn tắc trách quá nhỉ. Em ơi nếu lo quá thì đi xét nghiệm ngay tại bệnh viện đi. Lên tầng 3 xét nghiệm máu tổng thể luôn trong đó có xét nghiệm HIV đấy. Đằng nào cũng phải làm xét nghiệm máu để làm hồ sơ đẻ.

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gauconcuabome
    Các chi ơi giúp em với! Hiện tại em đang mang thai tháng thứ 3, lần đầu tiên mang thai nên lớ ngớ chẳng biết gì. Hôm trước em đi siêu âm đầu dò, bác sĩ bệnh viên phụ sản TW lúc đầu quên không đeo bao vào đầu dò, làm em hết sức lo lắng, không biết có bị lây nhiễm bệnh gì không, HIV chẳng hạn. Hiên tại em hết sức hoang mang, mong rằng có ai đó hiểu biết về vấn đề này có thể cho em vài ý kiến được không ạ? Em vô cùng cảm ơn!
    Cảm ơn chị rất nhiều. Em thực sự rất soh hãi. Rất muốn đi xét nghiệm nhưng phải 3 tháng trở ra thỉ xét nghiệm HIV mới co kết quả đúng. Liệu có nhiếu khả năng an toàn không hả chị.???
    • 2,992 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

BS gì mà vô trách nhiệm dữ vậy ? Quên kiểu này chừng vài người là người ko có bệnh cũng thành bệnh. Khoảng tuần 16 BS khám thai sẽ cho xét nghiệm máu để thử xem có bị giang mai, viêm gan, tiểu đường, HIV ..........luôn gauconcuabome ơi. Bi giờ đành phải chờ thôi bít làm sao. Nhưng mà nơi đó như vậy thì nên phổ biến để mọi người ko nên vào đó siêu nữa. Ghê quá đi

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 2,315 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gauconcuabome

Mình thì nghĩ là không sao vì chắc trường hợp này ít xảy ra hoặc có thể chưa xảy ra bao giờ.

Nếu chưa xảy ra bao giờ thì bạn sẽ chả lây từ ai cả. Người sau bạn bị bác sĩ quên mới lo lắng.

Giả dụ nó đã từng xảy ra thì cũng lâu lắm rồi, ví dụ, 1 năm trước đây. thế thì con Virus đã chết ngóm rồi. Và bác sĩ cũng mang đi lau rửa thật kỹ, chắc lúc đấy bác sĩ cũng cảm thấy rất bất an. (theo nguyên tắc tránh lây nhiễm của y tế) Thế bác sĩ đã nói với bạn như thế nào ? Có xin lỗi và giải thích gì không ?

Và lúc nào siêu âm, bác sĩ cũng bôi chất xanh xanh lên. Như vậy, lúc tiếp xúc cũng khó làm xây xước và da khó tiếp xúc trực tiếp lên đầu dò.

Nếu đầu dò đó cũng để siêu âm ngoài, thì bác sĩ cũng lau hàng ngày.

Nguy cơ là rất nhỏ. Hoặc không có.
    • 1,033 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Mình đang ở TP HCM, muốn hỏi mẹ nào có kinh nghiệm xem khi thai nhỏ hơn 3 tháng tuổi thì đi siêu âm b/sỹ sẽ s/â bằng đầu dò hay siêu âm bụng? Mình có hỏi một người quen thì họ nói ở PSQT và TT chăm sóc bà mẹ TE ở Cao Thắng đều s/â bằng đầu dò vì lúc này còn quá nhỏ, s/â bụng kô thấy gì. Siêu âm bằng đầu dò ko biết có đau ko? Vì mình hình dung ra lúc mình bị đau dạ dày phải nội soi thấy sợ quá. Như lần mang thai đầu thì mình còn ở ngoài HN, vẫn siêu âm bụng nhưng phải uống nhiều nước và nhịn tiểu trước khi siêu âm.
    • 2,992 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Ngỗng có YM ko? Add nick chị vào đi, nick chị là : merongcon2000 rùi tha hồ hỏi hén

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngỗng
    Mình đang ở TP HCM, muốn hỏi mẹ nào có kinh nghiệm xem khi thai nhỏ hơn 3 tháng tuổi thì đi siêu âm b/sỹ sẽ s/â bằng đầu dò hay siêu âm bụng? Mình có hỏi một người quen thì họ nói ở PSQT và TT chăm sóc bà mẹ TE ở Cao Thắng đều s/â bằng đầu dò vì lúc này còn quá nhỏ, s/â bụng kô thấy gì. Siêu âm bằng đầu dò ko biết có đau ko? Vì mình hình dung ra lúc mình bị đau dạ dày phải nội soi thấy sợ quá. Như lần mang thai đầu thì mình còn ở ngoài HN, vẫn siêu âm bụng nhưng phải uống nhiều nước và nhịn tiểu trước khi siêu âm.
    Yên tâm đi chị, siêu âm bằng đầu dò không có đau đâu em đã thử rồi.
    • 355 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME PHUONGCHI
    Yên tâm đi chị, siêu âm bằng đầu dò không có đau đâu em đã thử rồi.
    @ Ngỗng: Siêu âm bằng đầu dò không tốt đâu, bần cùng bất đắc dĩ mới phải làm như vậy. Bác sỹ nói là SA bằng đầu dò dễ gây sảy thay 3 tháng đầu lắm. Tốt nhất là nhịn tiểu để SA. Không đau, nhưng không tốt đâu, nhớ nhé

• 1,033 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon2005
    @ Ngỗng: Siêu âm bằng đầu dò không tốt đâu, bần cùng bất đắc dĩ mới phải làm như vậy. Bác sỹ nói là SA bằng đầu dò dễ gây sảy thay 3 tháng đầu lắm. Tốt nhất là nhịn tiểu để SA. Không đau, nhưng không tốt đâu, nhớ nhé
    Mẹ Phương Chi có thể chỉ giùm xem siêu âm ở đâu ko? Mình cũng muốn nhịn tiểu để s. â bụng nhưng lại sợ b/s ko đồng ý mà chỉ định đi s.â đầu dò.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Rất cảm ơn các chị đã quan tâm cho ý kiến. Em cũng hy vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp. Hy vọng là như vậy. Lúc đó em rất ngớ ngẩn là không hỏi lại bác sỹ. Thôi chỉ còn cách là cầu trời phù hộ.