• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Quy trình làm thụ tinh trong ống nghiệm (thông tin hữu ích cho các mẹ)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 24.6K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 12 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Quy Trình Thụ Tinh Trong Ống Nghiệm
    Thụ tinh trong ống nghiệm (TTTON) là phương pháp điều trị hiếm muộn cho các trường hợp:

Tắc 2 vòi trứng
    Lạc nội mạc tử cung
    Tinh trùng ít, yếu, dị dạng, không tinh trùng
    Không tinh trùng trong tinh dịch cần lấy tinh trùng bằng phẫu thuật mào tinh, tinh hoàn.
    Hiếm muộn không rõ nguyên nhân, bơm tinh trùng nhiều lần thất bại
    Xin trứng
    Quy trình TTTON được tiến hành như sau:

Khám, tư vấn, làm hồ sơ và các xét nghiệm cần thiết. Các xét nghiệm thường được tiến hành vào ngày 2 của vòng kinh.
    Từ ngày đầu kỳ kinh, bên cạnh những xét nghiệm cơ bản, các bạn được làm thêm xét nghiệm tiền mê và khám tiền mê kiểm tra sức khỏe v cc bệnh nội khoa, ngoại khoa, nếu có.
    Tiêm thuốc chuẩn bị tử cung và buồng trứng 2 tuần từ ngày 21 của chu kỳ.
    Sau tiêm thuốc 2 tuần, cá bạn được siêu âm, thử máu để theo dõi đáp ứng của thuốc và bắt đầu tiêm thuốc kích thích buồng trứng.
    Thời gian tiêm thuốc kích thích buồng trứng khoảng từ 10 – 14 ngày, tùy đáp ứng của từng người.
    cá bạn sẽ được siêu âm nang noãn và thử máu từ 3 - 4 lần trong thời gian theo dõi để đánh giá sự đáp ứng của buồng trứng và điều chỉnh liều thuốc.
    Tiêm thuốc để chọc hút trứng (hCG) khi nang noãn đã trưởng thành.
    Chọc hút trứng khoảng 36 - 40 giờ sau tiêm hCG.
    Lấy tinh trùng chồng để TTTON cùng ngày chọc hút trứng.
    Cấy trứng với tinh trùng trong phòng nuôi cấy
    Các chuyên viên phôi học sẽ theo dõi sự phát triển của phôi trong 2 hoặc 3 ngày, tùy trường hợp
    Chọn phôi và chuyển phôi vào tử cung 2 hoặc ngày sau chọc hút trứng, tùy trường hợp
    Quý khách sẽ tiêm thuốc và đặt thuốc vào âm đạo để hỗ trợ cho sự làm tổ của thai.
    Thử thai 14 ngày sau chuyển phôi (beta-hCG).
    Siêu âm 3 tuần sau nếu thử thai dương tính.
    Hiện nay, tỷ lệ thành công của TTTON là vào khoảng 35 - 40% cho mỗi đợt điều trị. Tỷ lệ này ngày càng giảm nếu người vợ lớn tuổi. Nếu người vợ trên 35 tuổi thì tỷ lệ thành công giảm nhiều và tỷ lệ thành công càng thấp nếu người vợ trên 40 tuổi. Tỷ lệ có thai trung bình trên thế giới hiện nay vào khoảng 25 - 30%.

Trong quá trình điều trị, có thể xảy ra các vấn đề bất thường với tỷ lệ như sau:

Buồng trứng đáp ứng kém, ngưng điều trị 10 – 15%
    Quá kích buồng trứng khi kích thích 5 – 10%
    Rụng trứng sớm, trước khi chọc hút trứng 1%
    Chọc hút không có trứng 1%
    Xuất huyết nội sau chọc hút 0,2 – 0,3%
    Chảy máu bàng quang 2%
    Không thụ tinh, không có phôi 1 – 5%
    Quá kích buồng trứng khi có thai 5 – 10%
    Có nhiều hơn 1 thai (2, 3, 4 thai) 15 - 20%
    Sẩy thai sau khi có thai 15 – 20%
    Thai ngoài tử cung sau khi có thai 2%
    Sanh non 20%
    Đây là vấn đề khách quan thường xảy ra ở các trung tâm TTTON trên thế giới.

chúc các bạn thành công.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ban à, cho mình hỏi mình cung đang làm ho sơ để tton đây, có gì chưa rõ minh tham khảo bạn sau nha
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bạn đã làm lần nao chưa, minh hôm sau kiểm tra nội tiết nữa , siêu âm thi mới hoàn thành hồ sơ . cảm ơn bạn đã lắng nghe:Smiling:
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chào các mẹ.Tâm trạng mình đang rất là rối bời, mong được sự chia sẻ của các mẹ. Mình đã có 1 cháu gái 6 tuổi rồi, muốn có thêm cháu thứ 2 nhưng 6 năm nay mình bị vô kinh , mình cũng đã điều trị 1 thời gian nhưng không có con được. mình đang tính làm thụ tinh ống nghiệm nhưng có lẽ ông xã mình không muốn,õ mình chỉ muốn tự nhiên....mình đang rất buồn và chán nản. rất mong dc sự chia sẻ của các mẹ
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn à, cho mình hỏi chút : Bạn đã làm thụ tinh trong ống nghiệm ở đâu? Có xếp hàng hồ sơ lâu ko? làm thế nào để bác sỹ duyệt hồ sơ cho mình nhanh? Mình đang muốn làm ngay ở viện phụ sản trung ương nhưng bác sý bảo phải xếp hàng chờ hồ sơ ít nhất là khoảng nửa năm, mình nản quá!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh da la TTON 6 lan roi ma kh dc, buon wa. Minh da bi chua ngoai da con 2 lan va da bi cat 2 voi trung, bay gio minh dang dinh lam tiep nhung dang ngung thang nay uong thuoc bac. Chi em ai co kinh nghiem mec cho tui voi.Cam on nhieu nhe.
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình có vấn đề này xin các mẹ có kinh nghiệm tư vấn dùm
    Mình có ông anh, vợ chồng cưới nhau 15 năm rồi. chồng 40 tuổi, vợ 36 tuổi. Chồng không có tinh trùng, vợ thì bình thường. Hai vợ chồng cũng đi nhiều phòng khám nhiều lần nhưng phức tạp quá nên không làm, đi làm ở bệnh viện hùng vương,làm xét nghiệm xong hết rồi. bệnh viện (bác sỹ ngọc sương) nói phải tìm người cho tinh trùng để bệnh viện lưu trữ rồi bệnh viện mới lấy tinh trùng trong kho để thụ tinh trong ống nghiệm cho chị em. Người nhà vào xét nghiệm để cho tinh trùng thì không đạt, do xét nghiệm tinh trùng không đạt yêu cầu. Giờ tìm người cho không được giờ không làm được. Các mẹ có gặp tình trạng như thế không. Tại vì minh nghĩ nếu người nhà không tìm được thì bệnh viện sẽ tạo điều kiện cho người có nhu cầu mua tinh trùng. Như vậy giờ anh chị mình không tìm người cho tinh trùng nên không thụ tinh trong ống nghiệm được. Mong các mẹ tư vấn dùm mình. do anh chị mình chỉ là công nhân nên cũng hiểu biết có hạn. mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn dùm mình. Số đt: 0972 035 808.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bhuoi Xem bài viết
    bạn đã làm lần nao chưa, minh hôm sau kiểm tra nội tiết nữa , siêu âm thi mới hoàn thành hồ sơ . cảm ơn bạn đã lắng nghe:Smiling:
    chị ơi, e cũng đang muốn làm mà không biết thủ tục như thế nào chị ah? Còn chi phí ra sao nữa?
    Chị biết chia sẻ e với. Ở Hà nội có những viện nào làm ok ah?
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ!
    Em đang chuẩn bị làm TTON(chồng TT yếu, vợ bình thường) nhưng em không biết phải chuẩn bị những gì, qui trình khám ra sao, em mạo muội vào đây để nhờ các mẹ đi trước có kinh nghiệm chia sẻ cho em với, có mẹ nào ghi lại trình tự để làm TTON ko?các mẹ bắt đầu khám để làm TTON như thế nào( cụ thể nhe các mẹ) có được giá tièn từng phần làm thì càng tốt. chờ tin các mẹ.
    • 18 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chị email theo địa chỉ: hanhptm@vms.com.vn. Em sẽ gửi cho
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ nó nhiều. Mình mail vào liền đây.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ui! cứ tưởng mẹ nó làm ở việt nam chứ! hix có mẹ nào làm TTON ở bệnh viện việt nam không. Tư vấn dùm em với các mẹ. Em đang mong tin lắm nè!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi mebebi7478 oi, mình cũng giống bạn và đang rối bời vỉ không biết phai điềi tri như nào, Vi mình đã bị 1 lần thai ngoài năm 2010 và 1 lần thai lưu 2011. Bay giờ Bac sĩ cũng chỉ định mình cắt 2 vòi trứng vì bs nói bị hư để chuẩn bị TTON. mình đang hoang mang quá.