• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Quan hệ đúng ngày rụng trứng sao không có thai (phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 356K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

42 Người đang theo dõi

• 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Em biết diễn đàn cũng lâu và đã có tham gia từ năm ngoái nhưng không thường xuyên, chỉ là lúc ẩn lúc hiện, toàn đi tàu ngầm thôi. Vợ chồng em cưới nhau đã gần 1,5 năm cũng mong có baby lắm.
    Mẹ Uyên My ơi, cho em hỏi với ạ!
    Em đã theo dõi canh trứng từ tháng 8/2010 nhưng lại bị nhiễm nấm, cứ canh trứng 1-2 tháng lại bị nấm, gián đoạn 1 tháng lại đi canh lại, lại nhiễm nấm - trị - rồi canh lại tiếp.
    2vc em đã đi khám bệnh đủ thứ, ktra TT và chụp hình vòi trứng TC luôn rồi ạ. Em thì bình thường hết, tử cung ngã trước, hàng tháng đều có trứng trưởng thành và rụng, còn AX nhà em thì TT hơi yếu (lúc khám BS cũng có nói mặc dù hơi yếu nhưng cũng bình thường, cứ để tự nhiên vài tháng - em đọc KQ thì thấy tỷ lệ di chuyển nhanh là 6%, sống 47%, hình dạng bình thường 8%). Tháng này em cũng xxx đúng ngày rụng trứng, chặn trước chặn sau 1 ngày luôn mà cũng chẳng thấy có hy vọng gì hết ạ.
    Không biết em có nên đi làm IUI không chị? Em buồn quá vì đã làm đủ cách mà vẫn chưa được. Chị tư vấn giúp em với nhé.
    Thanks chị nhiều!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me.kutun; 19/02/2011 vào lúc 01:22 PM.

• 77 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Các chị ơi,
    Mẹ Uyên My và mẹ 81vantreranh oi,

Các chị tính giúp em ngày rụng trứng tháng này với....Em cưới chồng được 5 tháng, khỏe mạnh, mà mãi chưa đậu thai. Tháng trước em cũng XXX quanh ngày rụng trứng mà....(em có đi SA canh trứng). Ck của em ko đều, nhưng tháng nào cũng có từ 5-7 ngày, NMTC của em 11-14mm. Các chị tính giúp ngày rụng trứng cho em tháng này nhé:

CK1: 3/10/2010
    ck2: 14/11/2010 (42 ngày)
    ck3: 8/1/2010 ((54 ngày)
    ck 4: 12/2/2010 (33 ngày)

Em cảm ơn các chị nhiều !

• 276 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Em chào các chị!
    meUyenMy oi! c giúp e với.
    Em mới ra nhập WTT. E muốn xin các c giúp em.
    Chu ky cua e 35-37 ngay, ngày dầu tiên e bị là 12/2/2011 đến ngày 16/2/2011 thi het (chính xác là ra 1 it mầu nâu nhạt). E muốn tháng nay co bb, c tính giúp e ngày rụng trứng va chúng e nên xxx vào những ngay nào hả c? Thanks c nhiu! e co 1 cc năm nay học lớp 1 rồi, e muốn tập 2 la 1 aka c à.

• 2,049 Bài viết

• 1,658 Được cảm ơn

Mình đọc được bài này, copy lên đây để các mẹ tham khảo.

9 điều nên biết về sự rụng trứng

(Dân trí) - Hiểu rõ về chu kỳ rụng trứng của cơ thể sẽ giúp chị em tính toán chính xác thời điểm thụ thai, điều chỉnh một cách hợp lý việc kế hoạch hoá gia đình.

1. Điều gì xảy ra khi trứng rụng?

Mỗi tháng cơ thể nữ giới đều sẵn sàng cho việc thụ thai với biểu hiện rõ nhất là 1 tế bào trứng trưởng thành và rụng khỏi buồng trứng mỗi tháng.

Hiện tượng này thường xảy ra vào giữa chu kỳ (khoảng ngày 14) nhưng chu kỳ "nguyệt san" thường hay thay đổi. 2 buồng trứng thay nhau thực hiện nhiệm vụ vào mỗi tháng.

2. Chu kỳ kinh kéo dài bao lâu ?

Mỗi phụ nữ có chu kỳ kinh khác nhau nên đừng lo lắng nếu vòng kinh của bạn không phải là 28 ngày.

Sự rụng trứng phụ thuộc vào chu kỳ kinh tiếp theo chứ không phải của chu kỳ kinh trước. Ví dụ như nếu vòng kinh đều của bạn kéo dài 31 ngày, bạn sẽ rụng trứng vào ngày 17. Vì thế nếu có quan hệ trong những ngày từ 14-17 thì khả năng có thai là rất cao.

3. Dấu hiệu của sự rụng trứng?

Hiểu được "ngôn ngữ" cơ thể và biết rõ vòng kinh sẽ giúp bạn tính chính xác thời điểm rụng trứng. Chìa khoá ở đây chính là sự thay đổi của dịch âm đạo.

Sau chu kỳ, vùng kín thường khá khô ráo trong vài ngày và sau đó thấy xuất hiện chất nhầy màu trắng. Khi cơ thể bắt đầu rụng trứng, âm đạo sẽ tiết ra chất nhầy trong, hơi ẩm và giống như lòng trắng trứng sống - dấu hiệu này rất dễ nhận thấy. Đây là dấu hiệu chứng tỏ đang trong thời gian trứng rụng.

4. Bộ test trứng rụng, theo dõi thân nhiệt có chính xác?

Đây là những chỉ dẫn khá hữu ích nhưng không phải lúc nào cũng chính xác. Học cách hiểu cơ thể và tính thời gian rụng trứng sẽ rẻ và hiệu quả hơn nhiều.

Bộ dụng cụ thử sự rụng trứng đưa ra kết quả dựa trên việc kiểm tra sự tăng hormone có trong nước tiểu. Tuy nhiên, vào thời điểm bạn biết kết quả thì giai đoạn cửa sổ đã trôi qua mất rồi.

Phương pháp đo thân nhiệt cũng tương tự. Thân nhiệt thường tăng lên vào thời điểm trứng rụng nhưng rất ít và khi bạn biết được chính xác thời điểm trứng rụng thì có thể đã quá muộn, tinh trùng đã chờ sẵn và đang tiến và gặp trứng mất rồi.

5. Trứng và tinh trùng sống đựợc bao lâu?

Trứmg sống được khoảng từ 12 - 24 giờ sau khi rụng. Tinh trùng có thể sống từ 5-7 ngày.

Lý tưởng nhất là cần có nhiều tinh trùng sẵn sàng chờ trứng rụng vì thế nên quan hệ vào trước vào sau khi trứng rụng 1 ngày.

Chỉ có 1 trứng "chín" nhưng có hàng triệu tinh trùng đang chờ vì thế hãy quan hệ nhiều trong những ngày này để tăng khả năng thụ thai.

6. Chỉ có thể thụ thai nếu quan hệ vào ngày trứng rụng?

Không hẳn như thế vì tinh trùng có thể sống đến gần 1 tuần sau khi rời khỏi "bệ phóng" và "nấp" sẵn ở ống pha-lốp chờ trứng rụng.

Nghiên cứu cho thấy thậm chí ngay cả khi bạn "quan hệ" trước 6 ngày trứng rụng, khả năng thụ thai vẫn rất cao. Còn nếu cố đợi đến ngày rụng trứng mới quan hệ thì có thể kết quả sẽ ngược lại.

7. Vậy khi nào nên quan hệ?

Theo khuyến nghị mới nhất từ Trường Sản phụ khoa Hoàng gia Anh, không nên "chăm chăm" đợi "giờ vàng" mà thay vào đó nên quan hệ vài lần trong tuần trứng có thể rụng. Đây là cách tốt nhất để thụ thai thành công.

8. Rụng trứng có gây đau?

Một số phụ nữ bị đau đột ngột ở vùng bụng dưới khi trứng chín và rụng xuống. Hiếm có phụ nữ nào bị chảy máu khi trứng rụng.

9. Tại sao rất khó để thụ thai?

Sự sinh đẻ của loài người không giống như các loài khác. Cơ hội thụ thai chỉ là 1/3 khi ở độ tuổi sung sức nhất và sẽ giảm dần khi bước vào độ tuổi 35.

Quỳnh Liên - Thu Phương
    Theo ENA
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MẹLanh; 20/02/2011 vào lúc 09:05 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 260 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boiboi57 Xem bài viết
    81vantreranh oi , cam on me nhieu nha. Ban co be nao chua . 2 vc minh cung dang trong ngong de don meo vao mua dong .
    Hoi hop cho doi, chac cuoi tuan nay minh thu que luon qua, doi 2 tuan nua thay lau qua ah , (^.^)
    Me 81 oi ,mình không đợi được đến tuần sau nên sáng qua đã lăn tăn thử que rùi, nhưng có 1 vạch thui. Sáng nay mình dậy sớm thử lại một lần nữa, nhìn kỹ lắm thì thấy được vạch 2 rất mờ. Sợ tại mình hoang tưởng nên gọi ox dậy, cũng thấy được vạch 1 rất mờ. Hôm bữa giờ em cũng thấy bụng mình đâu râm râm, thỉnh thoảng tức ngực nữa . Không biết tháng này có đón được bé yêu không nữa.
    Ah, chị cho em hỏi thêm này nữa nhé. Ngày 10/03 tới là lần chích ngừa viêm gan B lần cuối cùng của em, nếu em thụ thai tháng này rùi thì mình có đi tiêm nữa không hả chi, hay sau này mình phải chích lại từ đầu.
    Làm phiền mẹ nhiều quá. Cảm ơn mẹ 81 nhiều hén

• 19,084 Bài viết

• 4,569 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minh08 Xem bài viết
    lâu quá rồi mới gặp lạ mẹ 81vantreranh em bé nhà mẹ đã lớn thế này rồi. Nhớ ngày nào cùng vào trang này mong cho 2 vạch. Mẹ nó lại vào đây làm tập 2 nhả. Chị cũng thế đấy mong sao sẽ đậu vào tháng này hehehe
    Dự định tập 2 của e là năm 2013 cơ chị ạ onttella:onttella:onttella:

Chúc chị cầu được ước thấy nhé :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 19,084 Bài viết

• 4,569 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kunyeu80 Xem bài viết
    Em chào các chị!
    meUyenMy oi! c giúp e với.
    Em mới ra nhập WTT. E muốn xin các c giúp em.
    Chu ky cua e 35-37 ngay, ngày dầu tiên e bị là 12/2/2011 đến ngày 16/2/2011 thi het (chính xác là ra 1 it mầu nâu nhạt). E muốn tháng nay co bb, c tính giúp e ngày rụng trứng va chúng e nên xxx vào những ngay nào hả c? Thanks c nhiu! e co 1 cc năm nay học lớp 1 rồi, e muốn tập 2 la 1 aka c à.
    CK của bạn 35-37 ngày thì ngày RT dự kiến là ngày 21-23 của CK, tức là vào ngày 4-6/3.

Nếu bạn muốn canh aka thì bắt đầu đi SA canh trứng vào ngày 2/3, sau đó SA đến khi trứng rụng rồi về xxx nhé. Trước đó nên kiêng xxx 5-7 ngày để nâng cao số lượng và chất lượng tinh binh của ox :Battin ey::Battin ey:

• 19,084 Bài viết

• 4,569 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duhuong Xem bài viết
    Các chị ơi,
    Mẹ Uyên My và mẹ 81vantreranh oi,

Các chị tính giúp em ngày rụng trứng tháng này với....Em cưới chồng được 5 tháng, khỏe mạnh, mà mãi chưa đậu thai. Tháng trước em cũng XXX quanh ngày rụng trứng mà....(em có đi SA canh trứng). Ck của em ko đều, nhưng tháng nào cũng có từ 5-7 ngày, NMTC của em 11-14mm. Các chị tính giúp ngày rụng trứng cho em tháng này nhé:

CK1: 3/10/2010
    ck2: 14/11/2010 (42 ngày)
    ck3: 8/1/2010 ((54 ngày)
    ck 4: 12/2/2010 (33 ngày)

Em cảm ơn các chị nhiều !
    CK của e dài và ko đều, ngày RT dự kiến từ ngày 19-30 của CK, tức là từ ngày 2/3 - 13/3 :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 19,084 Bài viết

• 4,569 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me.kutun Xem bài viết
    Chào cả nhà,
    Em biết diễn đàn cũng lâu và đã có tham gia từ năm ngoái nhưng không thường xuyên, chỉ là lúc ẩn lúc hiện, toàn đi tàu ngầm thôi. Vợ chồng em cưới nhau đã gần 1,5 năm cũng mong có baby lắm.
    Mẹ Uyên My ơi, cho em hỏi với ạ!
    Em đã theo dõi canh trứng từ tháng 8/2010 nhưng lại bị nhiễm nấm, cứ canh trứng 1-2 tháng lại bị nấm, gián đoạn 1 tháng lại đi canh lại, lại nhiễm nấm - trị - rồi canh lại tiếp.
    2vc em đã đi khám bệnh đủ thứ, ktra TT và chụp hình vòi trứng TC luôn rồi ạ. Em thì bình thường hết, tử cung ngã trước, hàng tháng đều có trứng trưởng thành và rụng, còn AX nhà em thì TT hơi yếu (lúc khám BS cũng có nói mặc dù hơi yếu nhưng cũng bình thường, cứ để tự nhiên vài tháng - em đọc KQ thì thấy tỷ lệ di chuyển nhanh là 6%, sống 47%, hình dạng bình thường 8%). Tháng này em cũng xxx đúng ngày rụng trứng, chặn trước chặn sau 1 ngày luôn mà cũng chẳng thấy có hy vọng gì hết ạ.
    Không biết em có nên đi làm IUI không chị? Em buồn quá vì đã làm đủ cách mà vẫn chưa được. Chị tư vấn giúp em với nhé.
    Thanks chị nhiều!
    Nếu ox nhà bạn TT yếu thì nên làm IUI để tăng khả năng thụ thai :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 19,084 Bài viết

• 4,569 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boiboi57 Xem bài viết
    Me 81 oi ,mình không đợi được đến tuần sau nên sáng qua đã lăn tăn thử que rùi, nhưng có 1 vạch thui. Sáng nay mình dậy sớm thử lại một lần nữa, nhìn kỹ lắm thì thấy được vạch 2 rất mờ. Sợ tại mình hoang tưởng nên gọi ox dậy, cũng thấy được vạch 1 rất mờ. Hôm bữa giờ em cũng thấy bụng mình đâu râm râm, thỉnh thoảng tức ngực nữa . Không biết tháng này có đón được bé yêu không nữa.
    Ah, chị cho em hỏi thêm này nữa nhé. Ngày 10/03 tới là lần chích ngừa viêm gan B lần cuối cùng của em, nếu em thụ thai tháng này rùi thì mình có đi tiêm nữa không hả chi, hay sau này mình phải chích lại từ đầu.
    Làm phiền mẹ nhiều quá. Cảm ơn mẹ 81 nhiều hén
    Nếu thử que mà thấy có thêm 1v mờ thì rất có hy vọng đấy, vài ngày nữa mẹ nó thử que lại xem sao nhé :Battin ey::Battin ey::Battin ey:

Vụ tiêm phòng viêm gan B, sau khi tiêm mũi thứ 2, nếu có thai bạn dừng tiêm và có thể tiêm mũi thứ 3 sau 5 năm:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: