CHUẨN BỊ MANG THAI

Phương pháp IUI con sinh ra có khỏe mạnh ko các Mẹ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.9K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 39 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình đang muốn dùng phương pháp IUI vì chửa ngoài tử cung cắt 1 bên VT phải rồi, sợ mang bầu tự nhiên ko đc vì chẳng may nó lại nằm ngòai tử cung lần nữa thì coi như tiêu. Mình thấy có người nói dùng pp này sau này đẻ con nó ko khỏe mạnh thông minh bằng sinh pp bthường. Các Mẹ cho mình lời khuyên với!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 65,801 Bài viết

• 318,760 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbongyeudau Xem bài viết
    Mình đang muốn dùng phương pháp IUI vì chửa ngoài tử cung cắt 1 bên VT phải rồi, sợ mang bầu tự nhiên ko đc vì chẳng may nó lại nằm ngòai tử cung lần nữa thì coi như tiêu. Mình thấy có người nói dùng pp này sau này đẻ con nó ko khỏe mạnh thông minh bằng sinh pp bthường. Các Mẹ cho mình lời khuyên với!!!
    :LoveStruc:Về cơ bản, IUI chỉ giúp tinh trùng có cơ hội gặp trứng cao hơn thôi cunbongyeudau à, vì thế chuyện sinh con ra ko thông minh bằng pp bình thường là hoàn toàn phi lý nhé :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ UyênMy Xem bài viết
    :LoveStruc:Về cơ bản, IUI chỉ giúp tinh trùng có cơ hội gặp trứng cao hơn thôi cunbongyeudau à, vì thế chuyện sinh con ra ko thông minh bằng pp bình thường là hoàn toàn phi lý nhé :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    Cảm ơn Mẹ UyênMy nhiều. Hôm qua mình nghe có người nói thế nản lòng quá.Các kết quả xét nghiệm của mình để chuẩn bị làm IUI xong rồi nhưng BS vẫn hẹn ngày thứ 2 của CK sau đến ko hiểu sao nhi?
    • 8,540 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbongyeudau Xem bài viết
    Cảm ơn Mẹ UyênMy nhiều. Hôm qua mình nghe có người nói thế nản lòng quá.Các kết quả xét nghiệm của mình để chuẩn bị làm IUI xong rồi nhưng BS vẫn hẹn ngày thứ 2 của CK sau đến ko hiểu sao nhi?
    Thường thì khi làm IUI thì bs sẽ cho mình uống thuốc kích trứng ( nếu trường hợp trứng của chị phát triển bình thường thì cũng không cần thiết lắm). Thuốc kích trứng này sẽ được uống bắt đầu trong vòng 5 ngày đầu của chu kỳ, thường thì bs cho uống từ ngày thứ 2 của CK. Chính vì vậy, có thể bs hẹn chị tới ngày thứ 2 của CK là thế.

Thuốc kích trứng sẽ đuược uống trong khoảng 5 ngày, rồi sau đó sẽ siêu âm dầu dò thường xuyên để xem sự phát triển của nang noãn. Khi tới độ trưởng thành, bs sẽ cho tiêm thuốc kích thích rụng trứng và chỉ định thời gian làm IUI.

Chị cứ an tâm làm theo yêu cầu của bs chị nhé! Rồi chị sẽ có những đứa con thật khỏe mạnh và hoàn toàn bình thường như những đứa trẻ khác, chị đừng lăn tăn gì về phương pháp IUI này chị ạ! Em cũng đang chuẩn bị làm IUI giống chị nè!

Chúc chị thành công nha! :LoveStruc::LoveStruc::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose::Rose:
    • 374 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹNLTD Xem bài viết
    Các mẹ ơi!
    Làm IUI có khả năng có thai đôi bao nhiêu phần trăm các mẹ nhỉ? mình đang muốn có thai đôi là con gái như mẹ UyênMy đây?
    Chị ơi, hôm trước em có đọc trên internet thì tỷ lệ thai đôi khi làm IUI kích thích trứng từ 20 - 40% tùy vào số lượng noãn (em k nhớ con số chính xác) rooling:. Nói chung có 3 -4 nang noãn thì tỷ lệ càng cao :LoveStruc:
    • 681 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình thì mình nghĩ thế này, trứng nếu mẹ nào bình thường k cần thuốc kích trứng thì cũng ngon lành, còn nếu phải dùng cũng là do mình thiếu nội tiết vì vậy việc bổ sung là đương nhiên tốt, còn tinh trùng nếu bơm tự nhiên thì theo nguyên lý, con nào khỏe mạnh nhanh nhẹn thì mới vượt qua vòng loại được nên có gì ảnh hưởng đâu, còn nếu qua lọc rửa thì lại càng tốt vì chỉ những con đạt tiêu chuẩn mới được vào, do vậy tớ nghĩ là IUI hoàn toàn yên tâm. Không có chuyện kém hơn bình thường đâu, (càng tốt hơn í chứ hí hí)
    • 8,540 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi incoi22 Xem bài viết
    Mình thì mình nghĩ thế này, trứng nếu mẹ nào bình thường k cần thuốc kích trứng thì cũng ngon lành, còn nếu phải dùng cũng là do mình thiếu nội tiết vì vậy việc bổ sung là đương nhiên tốt, còn tinh trùng nếu bơm tự nhiên thì theo nguyên lý, con nào khỏe mạnh nhanh nhẹn thì mới vượt qua vòng loại được nên có gì ảnh hưởng đâu, còn nếu qua lọc rửa thì lại càng tốt vì chỉ những con đạt tiêu chuẩn mới được vào, do vậy tớ nghĩ là IUI hoàn toàn yên tâm. Không có chuyện kém hơn bình thường đâu, (càng tốt hơn í chứ hí hí)
    Em bé của chị incon22 là một minh chứng chị nhỉ??? Chị sắp gặp con yêu rồi nè, chúc mừng chị nhé! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 47 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nghe cac ME noi ma minh cung yen tam phan nao, minh cung chuan bi IUI day.sao ma lo lang qua
    • 694 Bài viết

• 1,115 Được cảm ơn

Chào cả nhà. Mình đã tìm hiểu rất nhiều topic nhưng vẫn băn khoăn cần mọi người giải đáp giúp.

MÌnh bị thai lưu một lần và hiện giờ đang định chuẩn bị có e bé. Mình đã làm tất cả xét nghiệm theo yêu cầu bác sỹ và kết luận E2 của mình thấp. Tinh trùng chồng hơi yếu (TSTT = 63; A+B<50%). Bác sỹ nói cho mình thả 1 tháng xem có thể có tự nhiện không sau đó sẽ tiến hành bơm tinh trùng. Nhưng vợ chồng mình muốn để lâu hơn một chút tầm 2,3 tháng gì đó (Lần trước mình có thai cũng rất nhanh không khó khăn lắm). Đồng thời, theo mình tìm hiểu thì tỷ lệ thành công theo phương pháp bơm tinh trùng đó khá thấp ~15% lại phải đợi hết một tháng mới làm lại được nếu k thành công.

Mình băn khoăn không biết theo bác sỹ hay là mình cứ thả nhỉ (vì nếu thả sợ bác sỹ không đồng ý). Hơn nữa nếu để thụ thai tự nhiên thì sẽ uống thuốc ntn? Mọi người có kinh nghiệm rồi cho mình ý kiến nhé.

Cám ơn cả nhà!
    • 1,144 Bài viết

• 991 Được cảm ơn

Theo mình thấy thì IUI có tỉ lệ thành công hơn tự nhiên vì:
    - tinh trùng bơm vô người mình là đã qua lọc rửa, chỉ còn lại "chiến binh"
    - bơm thẳng vô tử cung nên các chú ấy k bị mất sức vì bơi 1 đoạn đường dài - lại phải qua môi trường AD khắc nghiệt
    - tinh trùng được gặp trứng vào đúng thời điểm (chích thuốc rụng trứng)

Nhưng pp nào thì cũng cần phải có thiên thời, địa lợi nhân hoà và mỗi kỳ thất bại đều phải chờ ít nhất 1 tháng (chu kỳ mới) thì mới làm tiếp được mà. Ngay cả nếu vc quan hệ tự nhiên thì hụt qua kỳ RT cũng phải dợi tháng tiếp mới canh tiếp được.
    Theo mình thấy với khả năng của vc bạn thì nên IUI tỉ lệ thành công sẽ cao hơn tự nhiên đó. Tuỳ bác sĩ sẽ hướng dẫn mình nhé. Bạn đừng để thời gian trôi qua lâu quá. Như mình bị BTĐN, chồng mình ở mức trung bình khá, hơn 2 năm trời để canh tự nhiên, có dùng cả kích trứng lẫn tiêm RT mà vẫn k đậu thai. Đến vừa rồi BS chỉ định IUI cũng hơi bất ngờ (vì vẫn thích tự nhiên hơn), nhưng nhờ trời phật mình được 2v ở kỳ IUI đầu tiên. (Cầu mong bé yêu sẽ bình an bên mình)

Vài lời chia sẻ cùng bạn. Quyết định vẫn ở vc bạn nhé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatuy Xem bài viết
    Chào cả nhà. Mình đã tìm hiểu rất nhiều topic nhưng vẫn băn khoăn cần mọi người giải đáp giúp.

MÌnh bị thai lưu một lần và hiện giờ đang định chuẩn bị có e bé. Mình đã làm tất cả xét nghiệm theo yêu cầu bác sỹ và kết luận E2 của mình thấp. Tinh trùng chồng hơi yếu (TSTT = 63; A+B<50%). Bác sỹ nói cho mình thả 1 tháng xem có thể có tự nhiện không sau đó sẽ tiến hành bơm tinh trùng. Nhưng vợ chồng mình muốn để lâu hơn một chút tầm 2,3 tháng gì đó (Lần trước mình có thai cũng rất nhanh không khó khăn lắm). Đồng thời, theo mình tìm hiểu thì tỷ lệ thành công theo phương pháp bơm tinh trùng đó khá thấp ~15% lại phải đợi hết một tháng mới làm lại được nếu k thành công.

Mình băn khoăn không biết theo bác sỹ hay là mình cứ thả nhỉ (vì nếu thả sợ bác sỹ không đồng ý). Hơn nữa nếu để thụ thai tự nhiên thì sẽ uống thuốc ntn? Mọi người có kinh nghiệm rồi cho mình ý kiến nhé.

Cám ơn cả nhà!
    Ôm Ta Rê Tút Ta Rê Tu Rê Soa Ha
    Cầu mong mọi sự bình an....

Ron và Ben khỏe mạnh chóng lớn con nhé

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 694 Bài viết

• 1,115 Được cảm ơn

Cám ơn yasmina. Chúc hai mẹ con chị mạnh khỏe.
    Các mẹ vào cho em xin ý kiến nữa nhé!
    • 35 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatuy Xem bài viết

Cám ơn cả nhà!
    Đúng như mẹ Yasmina nói đấy ,bạn lên làm đi .mình cũng vừa lam hôm 11/10 đây và đang đợi kết quả .Thử que ngày thứ 11 sau IUI 2 vạch mờ đến nay trễ kinh 1 ngày vẫn thấy 2 vạch mờ mờ .Chảng biết có được không nữa

Me Yasmina oi ! biểu hiện của ban thế nào ,bạn cho mình ý kiến nhé .Như của mình có thai chưa vậy? bao giờ lên đi siêu âm
    Mình làm IUI tự nhiên ko kích trưng và tiêm rụng trứng >Cảm ơn bạn
    • 1,926 Bài viết

• 4,025 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BABYHP Xem bài viết
    Đúng như mẹ Yasmina nói đấy ,bạn lên làm đi .mình cũng vừa lam hôm 11/10 đây và đang đợi kết quả .Thử que ngày thứ 11 sau IUI 2 vạch mờ đến nay trễ kinh 1 ngày vẫn thấy 2 vạch mờ mờ .Chảng biết có được không nữa

Me Yasmina oi ! biểu hiện của ban thế nào ,bạn cho mình ý kiến nhé .Như của mình có thai chưa vậy? bao giờ lên đi siêu âm
    Khả năng có thai của bạn là rất cao nhé, bạn có thể đi thử beta HCG trong máu là được rồi đấy bạn ah. Bạn thử rồi báo kết quả cho mọi người biết nha
    Cầu mong cho con yêu của Ba Mẹ mọi sự an lành
    • 35 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang2910 Xem bài viết
    Khả năng có thai của bạn là rất cao nhé, bạn có thể đi thử beta HCG trong máu là được rồi đấy bạn ah. Bạn thử rồi báo kết quả cho mọi người biết nha
    Cảm ơn bạn nhé Hoanang .Nhưng sao mình thấy đau lưng kinh khủng ,hơn nữa sao trễ kinh rồi mà que thử lại chỉ lên mờ mờ ,hay la dương tinh giả hả bạn
    Bạn giúp mình nhé
    • 694 Bài viết

• 1,115 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhé Hoanang .Nhưng sao mình thấy đau lưng kinh khủng ,hơn nữa sao trễ kinh rồi mà que thử lại chỉ lên mờ mờ ,hay la dương tinh giả hả bạn
    Bạn giúp mình nhé
    Chúc mừng bạn nhé. Lần trước mình cũng có thai 1 vạch đậm 1 vạch mờ mà. Yên tâm dưỡng thai nhé.
    • 725 Bài viết

• 1,460 Được cảm ơn

Chúc mừng Mẹ Yasmina và Mẹ Babyhp nha. Chúc các Mẹ và bé luôn khỏe
    Mình cũng đang chờ kinh nguyệt ghé thăm để làm IUI. Mình mới mổ nội soi hôm 9/10.
    Các Mẹ đã làm IUI và thành công. Vây, có thể chia sẻ cho mình chút ít kinh nghiệm ko?
    Mong các Mẹ ủn mông cho Mình xin tí may mắn ! Hiii
    • 1,144 Bài viết

• 991 Được cảm ơn

Dấu hiệu là. K có dấu hiệu gì đặc biệt hơn mọi ck bình thường hết. Ngực cũng đau nhưng mình k đau đầu ti, lưng k mỏi lắm, 7 ngày đầu sau IUI thì AD khô ráo, ngày thứ 8 trở đi thì ẩm ướt Kinh khủng nhiều khi ướt cả quần chip và có dịch bột bột. Mà bình thường mình cũng ẩm ướt cũng có dịch nên mình thấy bình thường. Ngày thư 10 tới giờ thì bụng lâm nhâm đau, có khi đau kinh khủng khiếp mà đi bsi thì k sao, chắc con hành, làm mình k đi lsfm được luôn. Bạn nên đi thử máu là chính ác nhất nha. Chúc mọi người đều thành công, con yêu bình an 9m10d

Ôm Ta Rê Tút Ta Rê Tu Rê Soa Ha
    Cầu mong mọi sự bình an....

Ron và Ben khỏe mạnh chóng lớn con nhé

• 35 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó .Hi vọng mình cũng được như mẹ nó ,Để các con yêu về với chúng mình .Chúc mẹ nó 9m10d bình an .Nhớ lên diễn đàn thừong xuyên để chia sẻ nhé

@caocaolala oi ! thực ra làm IU cũng tốt mà .Mình bị tắc 1 bên vòi trứng cả nhà ah .thế là làm IUI luôn .Không mình đã cưới gần 3 năm rôi .TÂM LÝ lắm

@hoatuy ơi cứ yên tâm làm đi nhé

Trích dẫn Nguyên văn bởi yasmina Xem bài viết
    Dấu hiệu là. K có dấu hiệu gì đặc biệt hơn mọi ck bình thường hết. Ngực cũng đau nhưng mình k đau đầu ti, lưng k mỏi lắm, 7 ngày đầu sau IUI thì AD khô ráo, ngày thứ 8 trở đi thì ẩm ướt Kinh khủng nhiều khi ướt cả quần chip và có dịch bột bột. Mà bình thường mình cũng ẩm ướt cũng có dịch nên mình thấy bình thường. Ngày thư 10 tới giờ thì bụng lâm nhâm đau, có khi đau kinh khủng khiếp mà đi bsi thì k sao, chắc con hành, làm mình k đi lsfm được luôn. Bạn nên đi thử máu là chính ác nhất nha. Chúc mọi người đều thành công, con yêu bình an 9m10d
    • 694 Bài viết

• 1,115 Được cảm ơn

Chào cả nhà.
    Ngày 25/10, em đi SA là ngày 13 của chu kì, niêm mạc 7.5mm; trứng trội 15mm. Bác sỹ có em uống thuốc Progynova và hẹn 27/10 đến khám lại.
    Hôm qua (27/10), em đi siêu âm trứng, ngày 15 của Chu kì, Niêm mạc: 8.3mm; Trứng trội nhất 18mm. Bác sỹ lại hẹn hôm nay đến siêu âm lại để xem trứng đã đạt chưa để thụ thai tự nhiên. Em muốn hỏi bác Sơn và mọi người là em có thể k đi siêu âm hôm nay mà vẫn tiến hành quan hệ thì khả năng thụ thai có cao k? (Vì gia đình e có việc đột xuất).

Một việc nữa là em bị E2 thấp, đã bị thai lưu 1 lần thì có nên uống thuốc gì k?
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ tương lai,
    Vc mình lấy nhau được 3 năm mà vẫn chưa có baby, buồn...
    Nên quyết định đi khám thì biết được do anh xã nhà mình bị tinh trùng yếu. Điều trị nam khoa mãi ổng chán, bỏ, thế là mình đành tìm đến BS Lan, BV Từ Dũ. Mai mắn là IUI lần đầu tiên là đậu ngay!
    Bây giờ mình mang thai được 35t rồi, bé"ít" nghịch lắm, chỉ đạp bum bum trong bụng mẹ nếu tới giờ mà mẹ chưa thức dậy đi làm hoặc chưa ăn đúng giờ là bé quấy ngay, thương lắm các mẹ ơi!
    Mình chưa có kinh nghiệm sinh và nuôi con, nên không biết baby có thông minh như các bé thụ thai bình thường không? Nhưng mình tin tưởng vào khoa học ( như mẹ Nem chua đã phân tích) và mong các mẹ nào có ý muốn sinh con theo pp IUI cứ mạnh dạn mà làm nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2