• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Phương pháp đo nhiệt độ xem ngày rụng trứng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 129K Lượt đọc
  • 1.48K Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 509 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Hôm trước em đọc được bài của một mẹ post phương pháp tính ngày rụng trứng bằng đo thân nhiệt, cũng thấy hay hay mà ngại dùng (tại em thỉnh thoảng bị đi "tè" ban đêm). Nhưng hơn tuần nay em bỏ được thói quen xấu đó nên cũng bắt đầu đo thử, mỗi tội chỉ nhớ được mỗi đoạn nhiệt độ thường từ 36,2-36,7 trước ngày trứng rụng.
    Các bác đọc rồi thấy nó nằm chỗ nào chỉ em với, em cần lắm (sắp đến ngày rụng đến nơi rồi (em bị từ hôm 27 mà, hôm nay đã 31),vợ chồng em đang kiêng để dành đây.
    Thanks các bác trước.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 19,133 Bài viết

• 4,662 Được cảm ơn

Dùng nhiệt kế để theo dõi thân nhiệt mỗi sáng trước khi xuống giường vào một giờ nhất định, ghi lên bảng theo dõi. Chỉ sử dụng một nhiệt kế để tránh sai số và lấy ở một nơi nhất định trên cơ thể: Hậu môn, âm đạo, nách, miệng (Nên mua nhiệt kế điện tử khoảng 60.000- 90.000 đ/ cái)

Sau khi hành kinh đến trước ngày trứng rụng 2 ngày, thân nhiệt thấp hơn thân nhiệt trung bình 0,2 - 0,3 độ C. Trong vòng 2 ngày trước khi trứng rụng, thân nhiệt tụt xuống thêm 0,1 - 0,2 độ C (điểm thân nhiệt thấp nhất là ngày sắp rụng trứng). Ngày rụng trứng (thường là 13-16 ngày trước khi thấy kinh), thân nhiệt đột ngột tăng lên 0,3 - 0,5 độ C (trên thân nhiệt trung bình 0,1 - 0,2 độ C), sau đó tụt xuống để sang một chu kỳ khác.

Đường biểu diễn sẽ có hai giai đoạn:

- Giai đoạn 1: trước rụng trứng thân nhiệt thấp.
    - Giai đoạn 2: Sau rụng trứng thân nhiệt cao hơn.
    - Ngày rụng trứng thân nhiệt hạ xuống thấp hơn giai đoạn 1 trước khi tăng vọt lên giai đoạn 2.

Trứng sẽ rụng nếu:
    - Thân nhiệt giai đoạn 2 cao hơn giai đoạn 1 ít nhất 0,3-0,40C;
    - Giai đoạn 2 kéo dài ít nhất 12 ngày
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 509 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

thanks bác, nhưng mà em đo thấy nó thay đổi liên tục, hôm trước em đọc bài của một bác nó kỹ lắm cơ.
    Ngày đầu đo của em là 36,5, hôm sau cũng 36,5 nhưng ngày thứ 3 còn 36,4; có hôm lên đến 36,6 rồi tự nhiên hai hôm nay chỉ còn 36. Em chả hiểu thế nào nữa. Mà hôm trước em đọc bài đó (cũng tham khảo một số bài khác) thấy nói đo bẳng nhiệt kế điện tử không chuẩn lắm?

• 509 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Em cũng vừa tìm thấy cái này nữa, nhưng cũng chưa ăn thua, mẹ nào dùng phương pháp này rồi giúp em với. (em cũng đã thử que thử rụng trứng mà chả ăn thua gì)
    Thân nhiệt cơ sở là nhiệt độ đo được bằng nhiệt kế ngậm vào miệng khi ngủ dậy (sau giấc ngủ 6 - 8 giờ) và chưa làm bất cứ động tác gì (kể cả ra khỏi giường, nói chuyện, đại tiểu tiện, hút thuốc, ăn uống).

Phụ nữ bình thường trong độ tuổi sinh đẻ có thân nhiệt cơ sở sau kỳ kinh nguyệt là dưới 36,5 độ C (trong ngày rụng trứng có thể thấp hơn hoặc không). Sau khi rụng trứng, vì progestagen do hoàng thể tiết ra tác động lên trung khu điều tiết nhiệt độ cơ thể trong não, thân nhiệt cơ sở có thể tăng thêm 0,3- 0,5 độ C. Đến kỳ kinh nguyệt của tháng sau, do mức độ progestagen giảm xuống, thân nhiệt cơ sở sẽ giảm. Nếu thể hiện kết quả đo thân nhiệt mỗi ngày trên biểu đồ, ta sẽ được một đường cong. Ở những phụ nữ bình thường trong độ tuổi sinh đẻ, thân nhiệt sẽ thấp trước khi rụng trứng và cao sau khi rụng trứng. Những biểu đồ này được gọi là biểu đồ hai pha. Nếu biểu đồ thân nhiệt cơ sở ít có sự dao động (gọi là biểu đồ một pha), có nghĩa là người bệnh thiếu sự ảnh hưởng của progestagen và hoàng thể, không có hiện tượng rụng trứng.

Ưu điểm của phương pháp đo thân nhiệt cơ sở là đơn giản, không gây tổn thương, giá thành thấp, người bệnh có thể tự thực hiện trong thời gian dài. Nó đã trở thành phương pháp phổ biến nhất để bác sỹ tìm hiểm xem bệnh nhân có rụng trứng hay không. Ngoài ra, đường đồ thị thân nhiệt cơ sở còn có thể hướng dẫn việc chọn ngày sinh hoạt tình dục để trợ giúp cho việc mang thai, giúp chẩn đoán sớm việc có thai.

Do nhiệt độ cao thấp của cơ thể chịu ảnh hưởng của nhiều yếu tố nên nếu người bệnh bị cảm, uống rượu, ngủ muộn, mất ngủ... thì phải ghi rõ ràng vào cột ghi chú. Việc âm đạo ra máu, sinh hoạt tình dục, đau bụng dưới, khí hư tăng đột ngột hoặc phải uống thuốc, kiểm tra.... cũng cần được ghi rõ để tham khảo.

Việc đo thân nhiệt cơ sở phải trở thành thói quen. Mỗi tối trước khi đi ngủ, cần vẩy nhiệt kế để giá trị đo nhiệt độ về vị trí thấp, sau đó đặt ở bàn cạnh giường. Sáng hôm sau, khi tỉnh dậy, phải lấy nhiệt kế và đặt ngay vào dưới lưỡi, ngậm chặt miệng trong 5 phút thì lấy ra và xem kết quả. Khi đo nhiệt độ, phải chú ý không dùng răng cắn vào nhiệt kế để tránh cắn vỡ nhiệt kế trong lúc ngái ngủ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 989 Bài viết

• 1,508 Được cảm ơn

Bạn dùng một loại nhiệt kế cố định thì sai số sẽ đồng nhất, chứ còn trong việc đo nhiệt độ canh trứng thì dùng nhiệt kế điện tử sẽ tiện lợi hơn rất nhiều. Vì ngày nào cũng phải đo và phải kiên trì theo dõi.

Việc nhiệt độ của bạn giảm thì có thể là do mấy hôm nay trời lạnh buốt thế này có thể ảnh hưởng đến nhiệt độ cơ thể.

• 63 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cho mình hỏi một chút, sáng nay nhiệt độ của mình tụt xuống thấp nhất chỉ có 36.1 độ, thử que rụng trứng thì lên 2 vạch đậm, nhưng vạch dưới không đậm = vạch trên, vậy tối nay hay ngày mai thì trứng rụng? giúp mình với các mẹ ơi!!! khi nào thì nên XXX để có bé trai đây?

• 19,133 Bài viết

• 4,662 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quynhminh Xem bài viết
    Cho mình hỏi một chút, sáng nay nhiệt độ của mình tụt xuống thấp nhất chỉ có 36.1 độ, thử que rụng trứng thì lên 2 vạch đậm, nhưng vạch dưới không đậm = vạch trên, vậy tối nay hay ngày mai thì trứng rụng? giúp mình với các mẹ ơi!!! khi nào thì nên XXX để có bé trai đây?
    Bao giờ vạch dưới đậm hơn vạch trên thì trứng mới rụng.

Muốn XXX để có bé trai thì đợi đến ngày 2v biểu hiện như trên nhé.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 63 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    Bao giờ vạch dưới đậm hơn vạch trên thì trứng mới rụng.

Muốn XXX để có bé trai thì đợi đến ngày 2v biểu hiện như trên nhé.
    Cảm ơn me 81vantreranh nhiều nhé:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

• 226 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình post một số sample nhiệt độ để cho bạn xem cho rõ thêm nhé.
    + Biểu đồ đầu tiên là của một chu kỳ bình thường: QKD, rồi đến rụng trứng, rồi tiếp tục QKD (bạn xem chử M bên dưới đó). Ngày rụng trứng là ngày ứng với cột dọc màu đỏ ấy. Tớ đã đọc rất nhiều biểu đồ và thấy rằng ngay sau ngày rụng trứng chắc chắn nhiệt độ sẽ tăng lên cao, chứ không phải là cứ nhiệt độ xuống thấp rồi tăng lên là rụng trứng đâu. Cho nên cần phải dùng đến một số phương pháp khác để xác định ngày rụng trứng như là xem dịch âm đạo, dùng que thử. Sau một thời gian đo nhiệt độ, bạn sẽ dễ dự đoán được ngưỡng nhiệt độ của mình (như trên biều đồ là đường ngang màu đỏ ấy), từ đó sẽ dễ nhận biết được lúc nào thì rụng trứng.

+ Chart thứ hai là của người mang thai: Nếu như với chu kỳ bình thường gần sát ngày QKD tiếp theo nhiệt độ sẽ giảm, thì người mang thai nhiệt độ vẫn cao, không giảm

Nhiệt độ của mỗi người sẽ có variant theo ngày, chứ ko được cố định đâu. Bạn cứ giữ thói quen đo đều đặn hàng ngày vào một giờ nhất định, ghi chép lại cẩn thận thì sẽ hình dung ra được.

Chúc bạn mau chóng được như ý nhé!
    Hình đính kèm
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 509 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Greenlight Xem bài viết
    Mình post một số sample nhiệt độ để cho bạn xem cho rõ thêm nhé.
    + Biểu đồ đầu tiên là của một chu kỳ bình thường: QKD, rồi đến rụng trứng, rồi tiếp tục QKD (bạn xem chử M bên dưới đó). Ngày rụng trứng là ngày ứng với cột dọc màu đỏ ấy. Tớ đã đọc rất nhiều biểu đồ và thấy rằng ngay sau ngày rụng trứng chắc chắn nhiệt độ sẽ tăng lên cao, chứ không phải là cứ nhiệt độ xuống thấp rồi tăng lên là rụng trứng đâu. Cho nên cần phải dùng đến một số phương pháp khác để xác định ngày rụng trứng như là xem dịch âm đạo, dùng que thử. Sau một thời gian đo nhiệt độ, bạn sẽ dễ dự đoán được ngưỡng nhiệt độ của mình (như trên biều đồ là đường ngang màu đỏ ấy), từ đó sẽ dễ nhận biết được lúc nào thì rụng trứng.

+ Chart thứ hai là của người mang thai: Nếu như với chu kỳ bình thường gần sát ngày QKD tiếp theo nhiệt độ sẽ giảm, thì người mang thai nhiệt độ vẫn cao, không giảm

Nhiệt độ của mỗi người sẽ có variant theo ngày, chứ ko được cố định đâu. Bạn cứ giữ thói quen đo đều đặn hàng ngày vào một giờ nhất định, ghi chép lại cẩn thận thì sẽ hình dung ra được.

Chúc bạn mau chóng được như ý nhé!
    Thanks greenlight, mình có theo dõi dịch âm đạo kết hợp sử dụng que thử rụng trứng mà xem chừng chả hiệu quả (toàn chệch thôi) nên chuyển qua theo dõi bằng đo nhiệt độ.
    Làm rồi mới biểt cái vụ đo nhiệt độ này cũng mệt nhỉ, tại tính mình lười. Nhưng đã mấy ngày nay toàn là 36 độ thôi, chẳng biết thế nào nữa, mình đang theo dõi cũng mong có kết quả lắm.