CHUẨN BỊ MANG THAI

Niêm mạc tử cung dày / mỏng - Phần 1

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 525K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

98 Người đang theo dõi

• 240 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Mình cũng đang thắc mắc đây. Không biết độ dày của NMTC bao nhiêu là đẹp nhỉ????
    Có mẹ nào biết thì chỉ giúp mình với....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hunghanh Xem bài viết
    Trừong hợp của mình là đặt Utrogestan 100 cũng giúp NM dày lên để phôi dễ bám vào, còn liều lượng thì tùy từng trường hợp.
    Cảm ơn mẹ nó nhiều! nhưng mẹ nó đặt thuốc vào lúc nào? ngày thứ mấy của chu kỳ?lúc trứng rụng rồi hay từ trước đó?
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo bác sĩ điều trị của mình nói thì NMTC từ 8mm - 9mm là bình thường, tốt nhất là >=10mm thì khả năng đậu thai sẽ cao hơn. Nếu NMTC<8 được xem là hơi mỏng cần đặt thuốc hỗ trợ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 379 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Muse Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó nhiều! nhưng mẹ nó đặt thuốc vào lúc nào? ngày thứ mấy của chu kỳ?lúc trứng rụng rồi hay từ trước đó?
    Câu hỏi của bạn liên quan đến công dụng của thuốc mà mình thì không còn nhớ tí xíu nào. Thôi để mình nói trường hợp cụ thể của mình để bạn tham khảo nha. Bs cho mình đặt thuốc sau khi IUI, có thể là lúc trứng rụng để phôi dễ làm tổ và mình đã đặt liên tục cho đến khi thai được 3.5 tháng mới ngưng.
    P/S: Thuốc này có thể đặt hoặc uống.

• 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng ko rõ lắm về việc này nhưng hỏi 1 dược sĩ gần nhà thì được chị ấy mách cho là niêm mạc tử cung càng dày càng dễ đậu thai, thai dễ vào TC làm tổ hơn. Còn trong trường hợp đi siêu âm mà thấy NMTC mỏng thì bác sĩ sẽ kê đơn cho mình uống thuốc để làm cho nó dày lên. Ơn chúa mình đi siêu âm lúc mới chậm kinh được 3 ngày chưa phát hiện thấy túi thai trong TC nhưng niêm mạc dày tới 20mm. Hơn 1 tuần sau đi sâ lại đã thấy mầm thai đang lơ lửng trong TC rồi. Mừng quá.
    • 240 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi xung quanh ngày trứng rụng thì niêm mạc bao nhiêu là đẹp ạ?????????
    • 639 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Mình nghe bac sĩ nói xung quang ngày rụng trứng niêm mạc từ 12-16 là đẹp. Bản thân mình thì dao động từ 13-15mm.
    • 28 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaxanh Xem bài viết
    Các chị ơi cho em hỏi với, niêm mạc của em hôm thứ 14 của chu kỳ kinh có 7.3mm thôi, mỏng quá phải ko các chị, em vừa làm IUI hôm 17/11 vừa rồi, và bác sĩ có cho đặt thuốc Utrogestan 30v * 15 ngày, vậy em có nên uống thêm vitamin Enat 400 ko ạ?Liệu uống sau khi làm IUI có ảnh hưởng gì ko ạ? Các chị trả lời sớm giúp em gái này nhé, mong hồi âm của các chị lắm lắm.
    Em cảm ơn các chị nhiều nhiều.
    Theo mình thì bạn nên hỏi trực tiếp bs làm IUI xem có uống được ko, vì mình cũng đang đi canh trứng, bs cho mình uống Enat400 trong vòng 1 tháng, mình thấy cũng cải thiện được NMTC lắm, kỳ trước mình gần 2 tháng mới có kinh, siêu âm lúc rụng trứng là ngày 45 vòng kinh NMTC có 8mm thôi, sau khi uống ViE rồi thì ngày 8 chu kỳ siêu âm đã được 5mm rồi. Nhưng mình nghe nói hình như uống sữa đậu nành cũng làm dầy niêm mạc hơn nhưng nếu uống vào thời điểm cần sinh con thì tỷ lệ đậu thai lại k cao lắm thì phải, cái này mình cũng k rõ nữa, bạn hỏi thêm mọi người trên diễn đàn nhé
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DomMun08 Xem bài viết
    Mình nghe bac sĩ nói xung quang ngày rụng trứng niêm mạc từ 12-16 là đẹp. Bản thân mình thì dao động từ 13-15mm.
    Mình cũng đang thắc mắc không rõ niêm mạc bao nhiêu là tốt. Vì lúc trước khám ở phòng mạch bác sĩ Ngọc Lan có một chị làm TTON không đạt nghe bác Lan bảo là do niêm mạc dày quá phôi không bám được, mình cũng chỉ nghe lõm nên không biết bao nhiêu là quá dày. Có chị em nào có thông tin chính xác về vấn đề này không?
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Buồn quá, 2 tháng nay mình cố gắng để thụ thai mà ko thấy gì, giữa kỳ kinh vẫn thấy tức ngực, tháng này đi siêu âm canh trứng, đến ngày thứ 11, trứng to nhất 10,5mm, đến hôm nay ngày thứ 14 rồi thì bs lại bảo trứng chỉ 7,5mm, niêm mạc tử cung mỏng 5,5mm, chả hiểu thế nào. Bác sĩ siêu âm còn bảo nếu thử 1 tháng nữa vẫn ko thụ thai thì nên đi khám sản khoa, có thể phải uống thuốc nội tiết. Hu hu hu buồn quá các mẹ ơi
    • 311 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Tớ ngày thứ 16 của chu kỳ mà niêm mạc cũng chỉ 6mm, tháng đấy vẫn dính bầu sau 6 tháng thả rông. Trước đấy tớ tự mua Enat về uống mỗi ngày 1 viên vì thấy các mẹ trên này bảo uống enat tốt cho niêm mạc và dễ dính, cuối cùng uống được chục viên thì dính bầu xong chả uống nữa. Tất nhiên tháng đấy tớ cũng canh trứng rồi uống thuốc bắc nữa, nhưng tớ xem trên này thấy nhiều mẹ uống enat có kết quả khả quan lắm, các mẹ cố lên nhé!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tớ cũng đang định uống Enat 400. Ngày thứ 16 abc80 canh trứng lớn nhất là bao nhiêu ?
    • 326 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Các mẹ à!
    Mình đang trong giai đoạn mong em bé, nếu ngày nào cũng uống đến 1l sữa đậu nành có tốt không ạ? Vì có 1 lần mình đọc được thông tin ở đâu đấy nói là uống sữa đậu nành làm dày niêm mạc lên, mà dày niêm mạc là dễ dính bầu hơn hả các mẹ.
    Giúp mình với nhé!
    Thanksssss....
    • 69 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TomKat_Suri Xem bài viết
    Các mẹ à!
    Mình đang trong giai đoạn mong em bé, nếu ngày nào cũng uống đến 1l sữa đậu nành có tốt không ạ? Vì có 1 lần mình đọc được thông tin ở đâu đấy nói là uống sữa đậu nành làm dày niêm mạc lên, mà dày niêm mạc là dễ dính bầu hơn hả các mẹ.
    Giúp mình với nhé!
    Thanksssss....
    Đúng đấy em ạ, uống sữa đậu nành có tác dụng làm dày niêm mạc và như vậy, phôi sẽ dễ bám, làm tổ trong tử cung. Đối với các trường hợp làm IUI, IVF, bác sĩ cũng thường kê đơn thuốc đặt ÂĐ để giữ phôi mà thuốc này chủ yếu chiết xuất từ đậu nành đó em ạ. Nhưng chị nghĩ uống bao nhiêu thì còn tùy khả năng của mình, không nhất thiết là phải 1l/ngày đâu em. :Smiling: Chúc em sớm có em bé!

Nhân tiện, các bạn cho mình hỏi, có phải niêm mạc dày quá, phôi cũng khó bám, đúng không? Mình bị lạc nội mạc tử cung nên hình như vì thế mà niêm mạc lúc nào cũng quá dày, hôm chuyển phối khi làm IVF, BS bảo niêm mạc dày quá, 16mm, không biết có phải vì thế mà mình thất bại? :Sad:
    • 311 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTunCom Xem bài viết
    Tớ cũng đang định uống Enat 400. Ngày thứ 16 abc80 canh trứng lớn nhất là bao nhiêu ?
    Tớ ko nhớ chính xác, hình như tầm 23mm thì phải, to tướng, bs bảo tháng này ko khả quan đâu, làm mình cũng chủ quan, chả quan tâm nữa, thế là dính luôn. rooling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ à!
    Giúp mình với nhé!
    Thanksssss....
    Chị ơi ! sữa đậu nành chỉ tốt đối với người làm IVF ( TTON ) thôi . Còn để thai tụ nhiên như chị thì ko tốt đâu , nó làm chết mấy con TT của ox chị đấy . Còn làm TTON thì chỉ đưa phôi vào TC người mẹ thôi , quá trình thụ tinh phai làm trong ống nghiệm nên ko sao . E cũng đang làm IVF , mà NM mỏng quá , ko chuyển phôi được . Có chị nào biết trường hợp như em ko , chỉ giúp em với....!!!!!!
    • 19,205 Bài viết

• 4,786 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tine Xem bài viết
    Chị ơi ! sữa đậu nành chỉ tốt đối với người làm IVF ( TTON ) thôi . Còn để thai tụ nhiên như chị thì ko tốt đâu , nó làm chết mấy con TT của ox chị đấy . Còn làm TTON thì chỉ đưa phôi vào TC người mẹ thôi , quá trình thụ tinh phai làm trong ống nghiệm nên ko sao . E cũng đang làm IVF , mà NM mỏng quá , ko chuyển phôi được . Có chị nào biết trường hợp như em ko , chỉ giúp em với....!!!!!!
    Sữa đậu nành vẫn tốt trong trường hợp có thai tự nhiên với những mẹ có NMTC mỏng với điều kiện uống sau ngày RT vì nếu uống trước ngày RT, trong sữa đậu nành có chất diệt tinh trùng tự nhiên sẽ gây ảnh hưởng kô tốt.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19,205 Bài viết

• 4,786 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ô mai Xem bài viết
    Đúng đấy em ạ, uống sữa đậu nành có tác dụng làm dày niêm mạc và như vậy, phôi sẽ dễ bám, làm tổ trong tử cung. Đối với các trường hợp làm IUI, IVF, bác sĩ cũng thường kê đơn thuốc đặt ÂĐ để giữ phôi mà thuốc này chủ yếu chiết xuất từ đậu nành đó em ạ. Nhưng chị nghĩ uống bao nhiêu thì còn tùy khả năng của mình, không nhất thiết là phải 1l/ngày đâu em. :Smiling: Chúc em sớm có em bé!

Nhân tiện, các bạn cho mình hỏi, có phải niêm mạc dày quá, phôi cũng khó bám, đúng không? Mình bị lạc nội mạc tử cung nên hình như vì thế mà niêm mạc lúc nào cũng quá dày, hôm chuyển phối khi làm IVF, BS bảo niêm mạc dày quá, 16mm, không biết có phải vì thế mà mình thất bại? :Sad:
    NMTC quá dày hoặc quá mỏng đều gây khó khăn cho việc thụ thai. Thông thường NMTC vào khoảng 8-15 mm, NMTC của chị là 16 mm chỉ hơn TB 1 chút, đâu đã được gọi là quá dày :Thinking: :Thinking: :Thinking: :Thinking:

• 326 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    Sữa đậu nành vẫn tốt trong trường hợp có thai tự nhiên với những mẹ có NMTC mỏng với điều kiện uống sau ngày RT vì nếu uống trước ngày RT, trong sữa đậu nành có chất diệt tinh trùng tự nhiên sẽ gây ảnh hưởng kô tốt.
    Mẹ trẻ ranh à!
    Em không hiểu lắm về vụ này: sau RT uống sữa đậu nành thì nó không diệt được tinh trùng nữa à chị? Em băn khoăn quá, mỗi người trả lời em 1 kiểu em chẳng biết làm thế nào nữa???
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 19,205 Bài viết

• 4,786 Được cảm ơn

Mẹ trẻ ranh à!
    Em không hiểu lắm về vụ này: sau RT uống sữa đậu nành thì nó không diệt được tinh trùng nữa à chị? Em băn khoăn quá, mỗi người trả lời em 1 kiểu em chẳng biết làm thế nào nữa???
    Diệt thì nó vẫn diệt chứ e nhưng mà thế này, trứng chỉ có thể sống 24h thôi, nếu nó kô gặp được tinh trùng để thụ tinh, thoái hóa rồi chết đi thì lúc đó dù có bao nhiêu tinh binh, ít hay nhiều cũng chẳng để làm gì vì có còn trứng nữa đâu. Còn trước khi rụng trứng, tinh trùng vào bên trong đợi sẵn, có nhiều tinh trùng thì càng có thêm cơ hội vì có con yếu, có con khỏe, con này bơi kô nổi thì con khác bơi tìm đến nàng trứng.