• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

CHUẨN BỊ MANG THAI

Niêm mạc tử cung dày / mỏng - Phần 1

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 541K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 7 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Mình 25 tuổi(chưa có gia đình), từ trước giờ tình hình kinh nguyệt của mình đều đặn lắm, nhưng đến 9/2005 mình bị sốc tâm lý, nên đã bị trễ kinh 3 tháng liền, đi khám thì bác sĩ cho toa thuốc: 5 viên orgametril, 6 vỉ mavelon và nói rằng: mình uống xong 5 viên đó thì sẽ có kinh lại, và tiếp tục uống mấy vỉ mavelon đó, thì dù tâm lý có thế nào đi chăng nữa, mình vẫn có kinh đều đặn ...

Kết quả là đúng như lời bác sĩ, trong vòng mấy tháng đó, kinh nguyệt mình đã đều đặn trở lại ... nhưng khi ngừng thuốc mavelon thì ... bị mất kinh tiếp .

Khi đi khám tổng quát vùng bụng lần 2 thì bác sĩ nói rằng : mình bình thường, nhưng niêm mạc tử cung thì quá mỏng (chỉ 4mm mà thôi )

Mình còn nghe nói: nếu niêm mạc tử cung mỏng thì khó có con và nếu có thì cũng khó giữ lắm, mình cũng sắp lập gia đình rồi ...

Mình mong các mẹ, ai có kinh nghiệm trong chuyện này thì chỉ cho mình với, mình lo quá, đã 3 tháng rồi, mình vẫn chưa có kinh trở lại
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vợ chồng cách nhau 7 tuổi dễ sinh thiên tài?????

"Vợ chồng cách nhau 7 tuổi dễ sinh thiên tài nhất. Nghiên cứu của các nhà khoa học Pháp cho...

• Em chỉ muốn tâm sự 1 chút thôi..

Mình 91, lấy chồng đc gần 2 năm rồi. Chưa có cháu nào cả :( Sau cưới 2 tháng, mình có bầu nhưng...

• Rong kinh , niêm mạc tử cung dày 15mm đồng âm là sao ạ :(((

Các chị ơi ! giúp e với , e bị rong kinh 1 tháng rồi mà đi khám bsi siêu âm KQ như thế này ạ : Kích thứoc tử cung : BT Âm vag cơ tử cung : Đồng nhất Niêm mạc tử cung : 15mm đậm âm BUồng trứng trái, phải : BT Cùng đồ : k có dịch Bsi khám nói e bị rối loạn kn và kê thuốc duphaston cho e uống...

• Happy Event Firming Lotion - Sữa săn chắc da và mờ vết rạn sau sinh

Sau khi sinh, do sự kéo dãn quá mức các sợi collagen, elastin cùng với quá trình tích tụ mỡ thừa...

• Niêm mạc tử cung mỏng

Mình đã 25 tuổi rồi, có kinh năm 13 tuổi, từ năm bắt đầu có kinh cho đến năm 23 tuổi thì kinh nguyệt của mình rất bình thường ... Tháng 7 năm 2005, mình bắt đầu bị trễ kinh .... đến tháng 9/2005, mình có khi khám tổng quát vùng bụng, thì bác sĩ nói rằng : mình bị sốc tâm lý ... nên đã cho mình...

• 405 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loqua Xem bài viết
    Các mẹ ơi,

Mình 25 tuổi(chưa có gia đình), từ trước giờ tình hình kinh nguyệt của mình đều đặn lắm, nhưng đến 9/2005 mình bị sốc tâm lý, nên đã bị trễ kinh 3 tháng liền, đi khám thì bác sĩ cho toa thuốc: 5 viên orgametril, 6 vỉ mavelon và nói rằng: mình uống xong 5 viên đó thì sẽ có kinh lại, và tiếp tục uống mấy vỉ mavelon đó, thì dù tâm lý có thế nào đi chăng nữa, mình vẫn có kinh đều đặn ...

Kết quả là đúng như lời bác sĩ, trong vòng mấy tháng đó, kinh nguyệt mình đã đều đặn trở lại ... nhưng khi ngừng thuốc mavelon thì ... bị mất kinh tiếp .

Khi đi khám tổng quát vùng bụng lần 2 thì bác sĩ nói rằng : mình bình thường, nhưng niêm mạc tử cung thì quá mỏng (chỉ 4mm mà thôi )

Mình còn nghe nói: nếu niêm mạc tử cung mỏng thì khó có con và nếu có thì cũng khó giữ lắm, mình cũng sắp lập gia đình rồi ...

Mình mong các mẹ, ai có kinh nghiệm trong chuyện này thì chỉ cho mình với, mình lo quá, đã 3 tháng rồi, mình vẫn chưa có kinh trở lại
    Theo mình, nếu bạn bị tâm lý ảnh hưởng đến chu kỳ và nội tiết, bạn nên thật thoải mái, vì bạn cũng chỉ sắp lập gia đình thôi. Tớ nghĩ bạn nên đi bắt mạch bốc thuốc ở bà Lâm-Mỹ Đình cho điều chỉnh nội tiết, ko nghĩ ngợi nhiều, và khi đã cưới thì ko dùng biện pháp tránh thai gì. Tớ thấy bạn quá lo lắng, cả nghĩ, như thế vừa hại mình, già người, mà lại thêm vụ cưới xin lo bạc mặt nữa, chắc cưới xong lại ốm nhách.
    Cứ biết yêu mình đi nhé, chăm sóc bản thân và sức khỏe kỹ càng, rồi yên tâm mọi điều tốt đẹp sẽ vẫn chờ bạn ở phía trước thôi.
    Chúc hạnh phúc và may mắn!
    When you believe!:LoveStruc: :570:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bà Lâm - Mỹ Đình lận àh

Mình ở Thành phố Hồ Chí Minh lận bạn ơi, có ai biết chỗ nào điều chỉnh nội tiết không vậy ?

Dù sao thì cũng cảm ơn bạn nhiều nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bà Lâm - Mỹ Đình lận àh

Mình ở Thành phố Hồ Chí Minh lận bạn ơi, có ai biết chỗ nào điều chỉnh nội tiết không vậy ?

Theo mình bạn nên dùng Dusphaton, khi mình bị chậm kinh bác sỹ cho uống thuốc này. Bạn uống khoảng 10v, mỗi ngày 1v trước khi đi ngủ. Nếu thấy kinh trở lại mà còn thuốc thì cũng không nên uống nữa. Đây là loại thuốc dùng cho những ai bị thiếu hụt nội tiết tố khiến niêm mạc tử cung mỏng.
    Mình được bác sỹ ở Viện C kê đơn cho uống 3 tháng từ ngày 16 của chu kỳ, uống 1v. Tháng thứ 2 mình chậm kinh, thử lên 2 vạch. Bây giờ chỉ còn ngồi chờ thêm 10 ngày nữa để mọi việc ổn hẳn. Mình hiếm muộn hơn 2 năm đấy. Ôi, hồi hộp quá!!!
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bà Lâm - Mỹ Đình lận àh

Theo mình bạn nên dùng Dusphaton, khi mình bị chậm kinh bác sỹ cho uống thuốc này. Bạn uống khoảng 10v, mỗi ngày 1v trước khi đi ngủ. Nếu thấy kinh trở lại mà còn thuốc thì cũng không nên uống nữa. Đây là loại thuốc dùng cho những ai bị thiếu hụt nội tiết tố khiến niêm mạc tử cung mỏng.
    Mình được bác sỹ ở Viện C kê đơn cho uống 3 tháng từ ngày 16 của chu kỳ thì uống 1v/ngày, 10v/tháng . Tháng thứ 2 mình chậm kinh, thử lên 2 vạch. Bây giờ chỉ còn ngồi chờ thêm 10 ngày nữa để mọi việc ổn hẳn. Mình hiếm muộn hơn 2 năm đấy. Ôi, hồi hộp quá!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bà Lâm - Mỹ Đình lận àh

Mình được bác sỹ ở Viện C kê đơn cho uống 3 tháng từ ngày 16 của chu kỳ thì uống 1v/ngày, 10v/tháng . Tháng thứ 3 mình chậm kinh, thử lên 2 vạch. Bây giờ chỉ còn ngồi chờ thêm 10 ngày nữa để mọi việc ổn hẳn. Mình hiếm muộn hơn 2 năm đấy. Ôi, hồi hộp quá!!!
    • Dualeo79
    Các chị ơi, em làm TTON, lần thứ 3 rồi, hai lần trước em đều bị thất bại vì niêm mạc mỏng, lần này đang uống thuốc chuẩn bị chuyển phôi đông lạnh, nhưng hôm qua đi siêu âm ngày thứ 6 của VK chỉ có 5mm thôi, bác sỹ đang cho tăng liều, các chị có kinh nghiệm gì hông chỉ cho em với, em cám ơn nhiều............
    • 163 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dualeo79 Xem bài viết
    Các chị ơi, em làm TTON, lần thứ 3 rồi, hai lần trước em đều bị thất bại vì niêm mạc mỏng, lần này đang uống thuốc chuẩn bị chuyển phôi đông lạnh, nhưng hôm qua đi siêu âm ngày thứ 6 của VK chỉ có 5mm thôi, bác sỹ đang cho tăng liều, các chị có kinh nghiệm gì hông chỉ cho em với, em cám ơn nhiều............
    Chị ơi, cứ uống thuốc theo chỉ định của bs đi, hồi e làm IUI, ngày 10 mà NMTC có 2,4mm thôi, sau đó e uống ngày 6 viên đấy, hôm egg rụng chắc NM cũng được 8mm, lần mỏng nhất này thì e lại đậu đấy, chị cứ yên tâm uống đi, bồi bổ sức khỏe nữa. Chúc chị may mắn.
    Bình yên, bình yên rất gần...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Dualeo79
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bm81 Xem bài viết
    Chị ơi, cứ uống thuốc theo chỉ định của bs đi, hồi e làm IUI, ngày 10 mà NMTC có 2,4mm thôi, sau đó e uống ngày 6 viên đấy, hôm egg rụng chắc NM cũng được 8mm, lần mỏng nhất này thì e lại đậu đấy, chị cứ yên tâm uống đi, bồi bổ sức khỏe nữa. Chúc chị may mắn.

Cảm ơn bm81 nhiều, bạn cho mình hỏi thêm với, 2lần làm IVF lần trước mình đều không thành công vì NM mỏng, bsỹ ghi trong phiếu siêu âm trước lúc chuyển phôi là: Tử cung 3lá, niêm mạc mỏng, đậm âm.
    Bạn có biết thế cụ thể là như thế nào không,
    Bạn đậu khi làm IUI à, chúc mừng nhiều nhé, bạn đã sinh em chưa,..
    Nếu biết thêm điều gì bạn cho mình biết với nhé.
    Một lần nữa, cảm ơn bạn.
    • DHT
    • 7 năm
    • 79 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em đi khám bác sỹ, bác sỹ kê cho uống Vitamin E, em hỏi để làm gì thì được biết là để làm dày NMTC. Không biết thế nào chứ sau mấy tháng uống thì đi siêu âm NMTC = 10mm, khá khẩm hơn hồi trước. Hình như vitamin E còn tốt cho trứng nữa thì phải.
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn loqua ơi không phải lo quá đâu. Bạn cứ làm theo chỉ định của bác sỹ là được. Bị chậm đến 3 tháng thì nên đi khám, có vấn đề gì còn kịp thời chữa trị. Chúc bạn khỏe ..
    • Dualeo79
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DHT Xem bài viết
    Em đi khám bác sỹ, bác sỹ kê cho uống Vitamin E, em hỏi để làm gì thì được biết là để làm dày NMTC. Không biết thế nào chứ sau mấy tháng uống thì đi siêu âm NMTC = 10mm, khá khẩm hơn hồi trước. Hình như vitamin E còn tốt cho trứng nữa thì phải.

DHT ơi, cho mình hỏi với, nếu bây giờ mình tự ý mua thuốc VitaminE (Enat 400 phải không bạn) về uống mà không có ý kiến của bác sỹ có được không, vì theo mình được biết đó cũng chỉ là thuốc bổ thôi mà.
    Vì mình NMTC kém quá, mình thấy bạn nói vậy cũng muốn thử xem có ổn hơn không.
    Cám ơn bạn nhé,
    • 163 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

DHT ơi, cho mình hỏi với, nếu bây giờ mình tự ý mua thuốc VitaminE (Enat 400 phải không bạn) về uống mà không có ý kiến của bác sỹ có được không, vì theo mình được biết đó cũng chỉ là thuốc bổ thôi mà.
    Vì mình NMTC kém quá, mình thấy bạn nói vậy cũng muốn thử xem có ổn hơn không.
    Cám ơn bạn nhé,
    Em nghĩ là tự uống được chị ạ, ngày trước e cũng toàn tự mua về uống. Đúng là VitaminE là thuốc bổ, rồi khi IUI xong, e thấy bs cũng kê cho e uống, đến khi có bầu vẫn tiếp tục uống để chống sảy thai đấy chị. Nhưng thực ra giờ e mới biết nó cũng có tác dụng làm NMTC dày lên.
    • 163 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cảm ơn bm81 nhiều, bạn cho mình hỏi thêm với, 2lần làm IVF lần trước mình đều không thành công vì NM mỏng, bsỹ ghi trong phiếu siêu âm trước lúc chuyển phôi là: Tử cung 3lá, niêm mạc mỏng, đậm âm.
    Bạn có biết thế cụ thể là như thế nào không,
    Bạn đậu khi làm IUI à, chúc mừng nhiều nhé, bạn đã sinh em chưa,..
    Nếu biết thêm điều gì bạn cho mình biết với nhé.
    Một lần nữa, cảm ơn bạn.
    Giờ mới nhìn thấy bài này của chị, cái vấn đề tử cung, niêm nạc này e không hiểu rõ lắm, để e hỏi meo-me xem bạn ấy có biết không để trả lời chị nhé.
    Nhưng sao lại tử cung ba lá nhỉ, e chỉ nghe thấy niêm mạc 3 lá thôi chứ nhỉ (mẹ Gracy niêm mạc 3 lá đấy)
    E bé của e là kết quả của IUI, mới được 16w thôi, vẫn còn 1 chặng đường dài phía trước nữa. Rồi các chị cũng sẽ may mắn như e thôi, e cũng phải xếp hàng >3 năm đấy chị ạ. Hy vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp.
    • 4,404 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Thế thì tớ chả hiểu thế nào nữa. Tớ đi khám bác sĩ Hương ở đường Láng, lần đầu tiên là ngày thứ 3 của chu kỳ thì niêm mạc 4mm, ngày thứ 7 của chu kỳ tớ siêu âm ở 21 Phan Chu Trinh thì "niêm mạc tử cung rõ", tái khám nhà cô Hương ngày thứ 11 của chu kỳ thì niêm mạc cũng chỉ 5mm. Hôm trước tớ nghi viêm đường tiết niệu, đi siêu âm vùng bụng (cả "công trình phụ") thì niêm mạc tử cung cũng 5mm. Tóm lại, 4 lần siêu âm nhưng chưa có bác sĩ nào kết luận tớ bị niêm mạc tử cung mỏng. Mà tớ vừa có bầu rồi đấy. À, tớ còn bị nhân xơ tử cung, với ca ngày thứ 11 siêu âm nhà cô Hương kết luận trứng quá bé (<10mm).
    Thế nên mọi người cứ thoải mái tinh thần đi!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,404 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Em nghĩ là tự uống được chị ạ, ngày trước e cũng toàn tự mua về uống. Đúng là VitaminE là thuốc bổ, rồi khi IUI xong, e thấy bs cũng kê cho e uống, đến khi có bầu vẫn tiếp tục uống để chống sảy thai đấy chị. Nhưng thực ra giờ e mới biết nó cũng có tác dụng làm NMTC dày lên.
    Ấy ơi tớ cũng có 1 hộp vitamin E 400 IU mua mấy tháng rồi (hạn dung 02.2008 ), nhưng mất tờ hướng dẫn sử dụng rồi. Tớ mới có bầu, uống cái này để chống sảy thai hả, liều lượng thế nào và uống vào thời điểm nào trong ngày hả ấy? Trả lời tớ nhé! Ah, còn Axit Folic nữa, ấy có uống không? Uống cả 2 thuốc này đc k?? Và uống thế nào nhỉ ấy có biết không?
    • 7 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hu hu hu :Crying: cách đây 1 tháng mình có đi đến Từ Dũ khám, siêu âm xong thì họ nói bình thường ... mặc dù khi siêu âm họ nói là không thấy được buồng trứng vì hơi trong ruột che lấp :Thinking: và cho 1 vỉ Diane 35 zìa uống, uống xong viên thứ 21 cho đến nay đã 5 ngày rồi mà không thấy có kinh :Crying: trời ơi, khổ quá :Crying:
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ngày trước cũng có lần mình uống diane-35, uống 2 vỉ, vỉ đầu tiên mình không nhớ là ngày bao nhiêu nhưng uống sang đến vỉ thứ 2 mà vẫn còn đang KQĐ đấy, đừng lo...
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, cho mình hỏi ai có kinh nghiệm gì về cái vụ độ dày mỏng của nội mạc tử cung ko vậy? mình SA khoảng ngày 11-12 của chu kỳ (rụng trứng vào khoảng ngày 13-14) NMTC khoảng 8-8,5 như vậy là hơi bị mỏng phải không?
    Phải làm thế nào cho nó dày lên nhỉ? Hì hụi "săn heo" 5 tháng nay rồi mà không được:Crying: , bây giờ đành làm cái bẫy chuột vậy! Giúp mình với nhé! Cảm ơn nhiều.
    • 379 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trừong hợp của mình là đặt Utrogestan 100 cũng giúp NM dày lên để phôi dễ bám vào, còn liều lượng thì tùy từng trường hợp.