CHUẨN BỊ MANG THAI

Mổ ruột thừa xong bao lâu sẽ có thai

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 6.96K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 87 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hey, chào các mẹ lớn, mẹ nhỏ, và cả mẹ nhỡ nữa.

Em mới cưới được 2 tháng 1 ngày :Smiling:
    Lúc đầu , em định kế hoạch tới tháng 5 năm 2009 này mới có thai, tại nhà em thích bé tuổi Dần mà
    Nhưng mới tuần trước em lại phải nhập viện vì mổ ruột thừa.
    Em hỏi mọi người xem mổ xong phải bao lâu mới có thai được thì mọi người bảo phải 1 năm để ổn định. Còn hỏi cô y tá lúc chuẩn bị mổ thì cô ấy lại bảo phải mấy năm.
    Mà bọn em thì muốn có bé sớm cho vui cửa , vui nhà, chứ 2 vợ chồng không thì buồn lắm:Sad:.
    Vì vậy,em muốn hỏi kinh nghiệm các mẹ, xem mẹ nào đã từng như em hoặc biết ai đó giống em, thì truyền lại cho em với ạ. :Sigh:Em lúng túng quá.

Cảm ơn các mẹ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi shin_chie; 19/01/2009 vào lúc 10:55 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 87 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

:Crying:ko ai giúp em hả ?!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    • 65,801 Bài viết

• 318,729 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shin_chie Xem bài viết
    :Crying:ko ai giúp em hả ?!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    Mổ nội soi hay mổ phanh hở em?

Nếu mổ nội soi, sớm nhất là 6 tháng mới nên thả cho có thai em nhé.

Còn mổ phanh thì phải 1 năm em gái à :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ UyênMy Xem bài viết
    Mổ nội soi hay mổ phanh hở em?

Nếu mổ nội soi, sớm nhất là 6 tháng mới nên thả cho có thai em nhé.

Còn mổ phanh thì phải 1 năm em gái à :LoveStruc:
    ----------------------------------------------------------------------------------
    chi cho em hoi con mo lac noi mac tu cung o 2 ben buong trung,ma mo phanh thi khoang bao lau vay chi?co bs noi 1thang,co bs 3 thang,nguoi lai noi 6 thang,em thi muon tha som de co em be,ma han che tai phat nua,nhung gio hoang mang khong biet nghe ai.chi tu van dum em nhe!cam on chi.
    • 65,801 Bài viết

• 318,729 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebekim Xem bài viết
    ----------------------------------------------------------------------------------
    chi cho em hoi con mo lac noi mac tu cung o 2 ben buong trung,ma mo phanh thi khoang bao lau vay chi?co bs noi 1thang,co bs 3 thang,nguoi lai noi 6 thang,em thi muon tha som de co em be,ma han che tai phat nua,nhung gio hoang mang khong biet nghe ai.chi tu van dum em nhe!cam on chi.
    Em ơi, em mổ 2 bên thành bụng, vết mổ khoảng 3-4cm phải ko em?

Nếu vậy thì nên kiêng 6 tháng cho an toàn em gái nhé :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: Nhằm tránh trường hợp khi mang thai, con đạp bục vết mổ thì cực kì nguy hiểm em à :Rose:
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em mổ 1 đường dài như sanh mổ đó chị,e mổ được 2 tháng rồi,để lâu thì sợ bệnh tái phát,nhưng muốn an toàn thì chắc phải 6 tháng quá ha chị?sao mổi bs lại có ý kiến khác nhau làm mình cứ lo lắng thêm.Chị cho em hỏi thêm kích thước tử cung thường bao nhiêu thì bình thường vậy chị?em thì bây giờ đkts chỉ được 32mm thôi chị à,có phải là bé lắm không chị,em chưa mang thai lần nào.cám ơn chị nhiều nhé.
    • 65,801 Bài viết

• 318,729 Được cảm ơn

Em mổ 1 đường dài như sanh mổ đó chị,e mổ được 2 tháng rồi,để lâu thì sợ bệnh tái phát,nhưng muốn an toàn thì chắc phải 6 tháng quá ha chị?sao mổi bs lại có ý kiến khác nhau làm mình cứ lo lắng thêm.Chị cho em hỏi thêm kích thước tử cung thường bao nhiêu thì bình thường vậy chị?em thì bây giờ đkts chỉ được 32mm thôi chị à,có phải là bé lắm không chị,em chưa mang thai lần nào.cám ơn chị nhiều nhé.
    Em chưa sinh bé bao giờ mà. Kích thước TC như vậy ko bé đâu em nhé.

Hai vc nên kiêng ít nhất 6 tháng trước khi quyết định mang thai nha em gái :Rose:
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thế thì em yên tâm rồi!Cám ơn chị nhiều nhé!:Smiling:
    • 42 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Minh theo dõi diễn đàn WTT đã lâu nhưng hôm nay mới đăng ký thành viên, mình xin phép được trả lời câu hỏi của bạn nhé.
    Cho mình hỏi bạn mổ ở bệnh viện nào vậy? Vì lạc nội mạc tử cung ở buồng trứng bao giờ mổ nội soi cũng tốt hơn mổ bụng, vì nội soi giúp quan sát được mức độ dính và gỡ dính tốt hơn. Thông thường khi mổ thì phẫu thuật viên mới biết chính xác được mức độ dính của bạn, độ nặng của lạc nội mạc như thế nào, sẽ quyết định là có phải điều trị tiếp tục nội tiết sau mổ không (vì bản chất của lạc nội mạc là rất dễ tái phát và gây dính vùng chậu ->vô sinh). Thường sau khi mổ lạc nội mạc và điều trị nội tiết xong thì bạn nên để có thai càng sớm càng tốt, vì như vậy có thể làm giảm bớt sự phát triển của các nốt lạc nội mạc. Còn vết mổ thành bụng bên ngoài thì không có gì đáng lo ngại vì từ lúc có thai đến lúc sinh cũng đủ thời gian để lành sẹo, chỉ lưu ý với các vết mổ trên cơ tử cung như mổ bóc nhân xơ thì không nên có thai sớm vì có thể gấy nứt vết mổ, vỡ tử cung....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 87 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ uyennhi .
    Em mổ nội soi, vì phát hiện sớm nên bác sĩ cho mổ ruột thừa ngay. Nếu muộn thêm tí nữa là mổ phanh.
    Khoảng 6 tháng là có thể có bé hả chị.
    Thấy chồng em về bảo phải 1 năm mới có được, làm em thấy cũng buồn ghê.
    Bây giờ thì vui hơn rồi. :Smiling: hi hi
    • 87 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

:Smiling: Nếu em vừa mổ ruột thừa xong được khoảng 2 tuần,em muốn đi tiêm vacxin phòng cúm và Rubela , ... Em ko nhớ rõ lắm, Chính xác là 4 mũi tại Viện dịch tễ Lò Đúc hoặc 52 Hàng Bài .

Thế có nên đi tiêm luôn ko các mẹ nhỉ ? Nếu tiêm thì nên tiêm trước 3 tháng tới thời điểm có thai đúng ko các mẹ ?
    Em muốn sức khỏe thật tốt, và ổn định trước khi có bé, để bé không bị ốm đau sau này.
    • 65,801 Bài viết

• 318,729 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shin_chie Xem bài viết
    :Smiling: Nếu em vừa mổ ruột thừa xong được khoảng 2 tuần,em muốn đi tiêm vacxin phòng cúm và Rubela , ... Em ko nhớ rõ lắm, Chính xác là 4 mũi tại Viện dịch tễ Lò Đúc hoặc 52 Hàng Bài .

Thế có nên đi tiêm luôn ko các mẹ nhỉ ? Nếu tiêm thì nên tiêm trước 3 tháng tới thời điểm có thai đúng ko các mẹ ?
    Em muốn sức khỏe thật tốt, và ổn định trước khi có bé, để bé không bị ốm đau sau này.
    Tiêm ngừa 3 tháng trước khi dự định có thai là đúng rồi em gái nhé :LoveStruc:
    • 87 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ uyên nhi
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: :Laughing:
    Các chị em ơi, các mẹ ơi. Vợ em mới mổ ruột thừa được 4 tháng mà là phanh, vể mổ khoảng 3, 4 cm đã lành hẳn rồi. Liêu cô ấy có thể mang em bé đươc không ạh? Mà co mang em bé thì co sao không các bác?
    • 65 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoavagio Xem bài viết
    :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: :Laughing:
    Các chị em ơi, các mẹ ơi. Vợ em mới mổ ruột thừa được 4 tháng mà là phanh, vể mổ khoảng 3, 4 cm đã lành hẳn rồi. Liêu cô ấy có thể mang em bé đươc không ạh? Mà co mang em bé thì co sao không các bác?
    Có mang thì em bé cũng ko làm sao đâu. Có nhiều trường hợp đang có thai mà lại bị VRT, phải mổ, mà cũng mẹ tròn con vuông đó thôi. Chỉ khi nào mổ bóc nhân xơ hay là mổ cai gì trên cơ tử cung thì mới phải kiêng 1-2 năm, còn mổ ruột thừa thì ko cần kiêng đâu bạn ah